ผู้เขียน หัวข้อ: Michelin Primacy SUV หรือ Bridgestone Ecopia EP850 ดีครับ  (อ่าน 29916 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pat76

• Jr. Member
  • **
Michelin Primacy SUV หรือ Bridgestone Ecopia EP850 ดีครับ
« เมื่อ: มกราคม 29, 2017, 16:12:03 »
เคยตั้งกระทู้ถามไปแล้วครับ แต่ว่าดูยางผิดรุ่น ทำให้ไม่มีไซส์ที่ต้องการ ตอนนี้ได้ตัวเลือกใหม่ ระหว่าง Michelin Primacy SUV กับ Bridgestone Ecopia EP850

โดยจะเปลี่ยนให้รถสองคันเลยครับ 225/65 17 รถ CRV ของเพื่อนบ้าน  และ  265/70 16 รถ Pajero Sport ของบ้านผมเอง การใช้งานวิ่งแต่ถนนดำ ทางด่วน อย่างเดียว ไม่เอาไปลุยครับ

เข้าใจว่าเป็นยางแนวนุ่มๆทั้งคู่ ไม่ใช่ยางสปอร์ต แต่ท่านที่เคยใช้พอจะบอกได้ไหมครับ ว่าตัวไหนเกาะกว่า  รีดน้ำดีกว่ากันครับ

ที่ไม่ได้ดูยี่ห้ออื่น เพราะร้านแถวบ้านเขามีให้เลือกแค่นี้ครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 29, 2017, 20:33:55 โดย Pat76 »

ออฟไลน์ G.K

• Sr. Member
  • Respect Others' Opinions.
Re: Michelin Primacy SUV หรือ Bridgestone Ecopia EP850 ดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 29, 2017, 18:45:44 »
EP850 ดีกว่า Primacy SUV แค่เรื่องเดียว คือเรื่องประหยัดน้ำมัน เหมาะกับวิ่งในเมือง หรือถนนเรียบๆ

Primacy SUV เป็นยางสมรรถนะ รีดน้ำดี เข้าโค้งดี นุ่มแน่น เนื้อยางเหนียวทนทาน วิ่งในเมืองก็ได้ ลุยเบาๆก็ได้ พวกถนนลูกรัง ถนนเสีย

ถ้าขับรถไม่เร็ว เน้นประหยัดน้ำมันก็เลือก EP850  ถ้าขับรถเน้นสมรรถนะ เน้นความปลอดภัยก็ Primacy SUV

ออฟไลน์ watnu

Re: Michelin Primacy SUV หรือ Bridgestone Ecopia EP850 ดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 29, 2017, 19:18:42 »
เคยตั้งกระทู้ถามไปแล้วครับ แต่ว่าดูยางผิดรุ่น ทำให้ไม่มีไซส์ที่ต้องการ ตอนนี้ได้ตัวเลือกใหม่ ระหว่าง Michelin Primacy SUV กับ Bridgestone Ecopia EP850

การใช้งานวิ่งแต่ถนนดำ ทางด่วน อย่างเดียว ไม่เอาไปลุยครับ เข้าใจว่าเป็นยางแนวนุ่มๆทั้งคู่ ไม่ใช่ยางสปอร์ต แต่ท่านที่เคยใช้พอจะบอกได้ไหมครับ ว่าตัวไหนเกาะกว่า  รีดน้ำดีกว่ากันครับ

ที่ไม่ได้ดูยี่ห้ออื่น เพราะร้านแถวบ้านเขามีให้เลือกแค่นี้ครับ ขอบคุณครับ

ยางใหม่ พอๆกัน กินกันไม่ขาด

แต่ระยะเกิน 20000 โลไปแล้ว  ผมมั่นใจ Bridgestone มากกว่า  สบายใจหายห่วงไปจนหมดอายุยางครับ

ออฟไลน์ seeker

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 29, 2017, 20:13:12 »
ผมไม่ชอบยางประหยัดน้ำมัน คู่นี้ผมเลือก primacy suv ครับ

ออฟไลน์ rotaryman

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 29, 2017, 21:05:03 »
มันคนละเกรดกันเลยครับ Primacy suv เกรดสูงกว่าครับ อีโคเปียยางประหยัดแต่ขายรางคาเท่ายางพรีเมี่ยมครับ

ออฟไลน์ art_s

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 29, 2017, 21:20:09 »
มันคนละเกรดกันเลยครับ Primacy suv เกรดสูงกว่าครับ อีโคเปียยางประหยัดแต่ขายรางคาเท่ายางพรีเมี่ยมครับ

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 29, 2017, 23:30:54 »
ตัว BS EP850 ชื่อมัน Eco ก็จริงครับแต่ยางตัวนี้ทำมาแทนตัว 683 เดิมและเป็นเกรดสูงกว่าพวก 684 ให้เข้าใจง่ายๆมันคือ GR100 เวอร์ชั่นสำหรับรถ SUV ที่ไว้เน้นวิ่งทางเรียบ
ส่วนจะคนละเกรดกับ Primacy SUV ไหม อันนี้ผมไม่ทราบเหมือนกัน

พอดี fortuner ของที่บ้านใช้ตัวนี้ใส่แทน Dualer 684 II ตัวที่ติดรถมา 8 หมื่นกว่าโลฯ
ตอนนี้ใช้วิ่งไป 5-6 พันโลแล้ว โดยรวมๆแล้ววิ่งนิ่มกว่า เงียบกว่า เกาะกว่าตัว 684 II เดิมแบบพอจะเห็นความต่างได้ เหลือแค่ลองวิ่งตอนฝนตกว่ามันจะเกาะดี รีดน้ำดีแค่ไหน

ส่วนตัวผมไม่เคยลองยาง SUV ของ Michelin เลยไม่ขอเทียบก็แล้วกันครับ แต่เชื่อว่า Primacy SUV น่าจะนิ่มกว่า เกาะกว่า
ยาง Bridgestone ส่วนใหญ่จะได้เรื่องของความคงเส้นคงวาของยางเมื่อใช้ไปนานๆแล้วไม่ drop มาก (สำหรับการขับปกติทั่วไปนะ)

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 30, 2017, 06:37:36 »
โอว GR100 เวอชั่น SUV

ออฟไลน์ renew

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 30, 2017, 08:33:57 »
ตอบในฐานะผู้ใช้ EP 850 มาเกือบ 6หมื่นโล
   การเกาะถนนถือว่าดีมากสำหรับการขับไม่ค่อยเกิน 120
มากกว่านั้นไม่ค่อยใด้ใช้ เรื่องถนนเปียก กลางๆ crv ขับสี่ยัง
พอมีจังหวะยางไถลเล็กๆให้รู้สึก หากเป็นตัวไม่ขับสี่อาจจะยิ่ง
จับอาการใด้มากกว่านี้ เรื่องเสียงถือว่าดีครับ ไม่ดังมาก
    ชุดต่อไปมอง Michelin เหมือนกัน หากหาราคาใด้ใกล้เคียง
กันว่าจะลอง แต่ที่หาใด้ตอนนี้ แพงกว่า EP850 เส้นละเกือบพัน
225-60-18 ส่วนตัวคิดว่าใช้ใด้ผ่าน 8หมื่นโลแน่นอน

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 30, 2017, 14:25:50 »
ผมก็ใช้ BS EP850 ครบ1แสนกิโลกว่าๆ
ยางยังนิ่ม ทนทาน ไม่มีเสียง รีดน้ำดี เกาะถนน+เข้าโค้งได้ดี วิ่งความเร็วเกิน 120 km./hr โอเคพอรับได้ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 30, 2017, 15:48:51 »
Primacy SUV รับรองไม่ผิดหวัง

ออฟไลน์ rutxthe

• Full Member
  • 1992 MX-5
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 30, 2017, 18:51:52 »
Primacy SUV ใช้มา 1 เดือน เทียบกับยางติดรถเก่า เหมือนได้รถใหม่ที่ดีกว่า 5555
แค่บังคับเลี้ยวตอนเดินรอบต่ำก็รู้สึกได้ว่าดีแล้วครับ นุ่ม เงียบ เกาะ ผมขับ 120-140 ก็ยังโอเคเลย
เมื่อวานสด ๆ ขับ 80 หักหลบกล่องพลาสติกเลนขวาสุด ก็ยังเอาอยู่ ใช้ได้เลย ฮี่ ๆ ไม่ผิดหวังครับ

ปล.รถผม pajero v6  ครับ
Nissan Almera 2013
Mitsubishi Pajero Sport V6 2014
Mazda MX-5 NA 1992
Mercedes Benz Cla250 2016
Volvo Xc40 Recharge T5 Inscription 2021
Porsche Cayenne Coupe E Hybrid 2021
KIA Carnival 2023

ยังอยู่ครบทุกคัน :)

ออฟไลน์ renew

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 31, 2017, 07:06:28 »
ผมก็ใช้ BS EP850 ครบ1แสนกิโลกว่าๆ
ยางยังนิ่ม ทนทาน ไม่มีเสียง รีดน้ำดี เกาะถนน+เข้าโค้งได้ดี วิ่งความเร็วเกิน 120 km./hr โอเคพอรับได้ครับ

ดอกยางเหลือกี่มิลครับตอนครบแสนโล

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 31, 2017, 11:57:05 »

การใช้งานวิ่งแต่ถนนดำ ทางด่วน อย่างเดียว ไม่เอาไปลุยครับ เข้าใจว่าเป็นยางแนวนุ่มๆทั้งคู่ ไม่ใช่ยางสปอร์ต แต่ท่านที่เคยใช้พอจะบอกได้ไหมครับ ว่าตัวไหนเกาะกว่า  รีดน้ำดีกว่ากันครับ

ยางใหม่ พอๆกัน กินกันไม่ขาด

แต่ระยะเกิน 20000 โลไปแล้ว  ผมมั่นใจ Bridgestone มากกว่า  สบายใจหายห่วงไปจนหมดอายุยางครับ

ยางใหม่ๆ  Primacy SUV เกาะถนนกว่า จนยางแข็งและหมดอายุหละครับ

ที่คุณบอกว่ากินกันไม่ลง อันนั้นคงความรู้สึกส่วนตัว  แต่สมรรถนะ ถ้ายางยังสภาพดีทั้งคู่ Primacy SUVเหนือกว่าทุกขุมครับ ยกเว้นประหยัดน้ำมัน

ออฟไลน์ kittiphat123

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 31, 2017, 16:57:18 »
ฐานะคนใช้มิชลินมาก่อน มันนุ่ม ขับสมูทมาก เสียงเงียบ ข้อเสีย คือ ดอกยางสึกไว
บริดสโตน ลุยน้ำดี แห้งขับสบาย ยางทน ถึกหนา ใช้ได้ยาวนาน ข้อเสียคือ ราคาแพง

เปรียบดั่งรถยนต์ โตโยต้า(บริดสโตน) กับ ฮอนด้า(มิชลิน) ประมาณนั้นครับ

ส่วนทุกวันนี้ พิมนิยม ไทยช่วยไทย แม็กซิสละครับพี่น้องครับ แฮ่ ข้อดีคือ ราคาถูกมากกกก ข้อเสียคือ มาตราฐานมันเป็นเส้นตรง ครึ่งๆ
ไม่ดีมาก ไม่แน่มาก มีดีและมีเสียในตัวมันเอง ข้อเสียเช่น ขับรถเกิน150ขึ้นไป รู้สึกว่ามัน เริ่มไม่ค่อยเกาะเท่าปกติละ แต่ขับต่ำกว่า140เอาอยู่ครับ
ลุยน้ำทำได้ดีในระดับหนึ่ง แต่ถ้าขับไวๆลงแอ่งน้ำ อาจมีเหิน สรุปว่า มันกลางๆ ใช้งานในชีวิตประจำวันได้ดี สำคัญสุดคือมันราคาถูก นี่แหละ พอใจผมแล้ว

ออฟไลน์ Pat76

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 31, 2017, 17:33:15 »
ขอบคุณทุกท่านครับ  :D

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2017, 19:53:33 »
ฐานะคนใช้มิชลินมาก่อน มันนุ่ม ขับสมูทมาก เสียงเงียบ ข้อเสีย คือ ดอกยางสึกไว
บริดสโตน ลุยน้ำดี แห้งขับสบาย ยางทน ถึกหนา ใช้ได้ยาวนาน ข้อเสียคือ ราคาแพง

เปรียบดั่งรถยนต์ โตโยต้า(บริดสโตน) กับ ฮอนด้า(มิชลิน) ประมาณนั้นครับ

ส่วนทุกวันนี้ พิมนิยม ไทยช่วยไทย แม็กซิสละครับพี่น้องครับ แฮ่ ข้อดีคือ ราคาถูกมากกกก ข้อเสียคือ มาตราฐานมันเป็นเส้นตรง ครึ่งๆ
ไม่ดีมาก ไม่แน่มาก มีดีและมีเสียในตัวมันเอง ข้อเสียเช่น ขับรถเกิน150ขึ้นไป รู้สึกว่ามัน เริ่มไม่ค่อยเกาะเท่าปกติละ แต่ขับต่ำกว่า140เอาอยู่ครับ
ลุยน้ำทำได้ดีในระดับหนึ่ง แต่ถ้าขับไวๆลงแอ่งน้ำ อาจมีเหิน สรุปว่า มันกลางๆ ใช้งานในชีวิตประจำวันได้ดี สำคัญสุดคือมันราคาถูก นี่แหละ พอใจผมแล้ว

Maxxis เป็นบริษัทสัญชาติ ไต้หวันนะครับ เพียงแต่มีโรงงานในไทย

ถ้าจะบอกว่าไทยช่วยไทย  อย่างงี้ Michelin, Bridgestone ก็เป็นไทยช่วยไทยทั้งคู่แหละครับ ตามตรรกะ Maxxis เป็นไทยช่วยไทย