ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านมีความคิดเห็นอย่างไรกับการเก็บภาษีน้ำมันเครื่อง 5 บาทต่อลิตร ของภาครัฐครับ  (อ่าน 7246 ครั้ง)

ออฟไลน์ SM.

• Hero Member
แปลกใจอะไร ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ?

ต้อจ่ายค่า เรือดำน้ำตื้นจีน รถถังจีน แต่ไม่มีตัง  :P :P :P :P

เงินเดือนหมอจบใหม่ ไม่จ่ายมา 9 เดือน แปลว่า หมดตูด >:( >:( >:(

ข้าราชการทหาร กินเงินเดือนมาชั่วชีวิต ค้าขายหาเงินไม่ค่อยเก่งหลอกครับ ก็มีวิธีคือ รีดภาษี

เรือดำน้ำ ..... แพงมากๆๆ แล้วความจำเป็นคือ???

ออฟไลน์ Sit: )

ภาษีน้ำมันเครื่องผมยินดีจ่าย
แต่ก็อยากให้ภาษีอื่นๆถูกเก็บเต็มที่ และเอามาใช้เต็มที่ ตรงไปตรงมา รวมถึงใครที่ยังจ่ายภาษีไม่ครบก็รีบเรียกเก็บมาให้ครบๆ

ออฟไลน์ Matlab

• Full Member
เขาเก็บย้อนหลังคิดตั้งแต่หลายปีอะครับ ผมก็อยู่ในวงการเกี่ยวกับน้ำมันนี่แหละครับ คิดในส่วนของน้ำมันหล่อลื่นครับ ลิตรละ 5 บาท ต่างประเทศไม่ตายหรอกครับ ที่ตายคือต้นทุนน้ำมันในประเทศไทยยังไม่ผ่านโรง blend(โรงผสม) ต้นทุนก็แพงกว่าต่างประเทศไป 5 บาทต่อลิตรแล้ว จะส่งไปแข่งกับใครไหว

ออฟไลน์ sukhontha

ภาษีน้ำมันเครื่องผมยินดีจ่าย
แต่ก็อยากให้ภาษีอื่นๆถูกเก็บเต็มที่ และเอามาใช้เต็มที่ ตรงไปตรงมา รวมถึงใครที่ยังจ่ายภาษีไม่ครบก็รีบเรียกเก็บมาให้ครบๆ

ถ้าใช้เป็น  ไม่ว่าอะไร....

ใช้แล้วไม่งอกเงยนี่ซิแย่...ลองย้อนไปมองคงคลังบ้างซิครับ   สามปี ลดลงมาเหลือเท่าไร?   หนี้สิ้นไม่ลด   ปีนี้ตั้งเป้าขาดดุล อีก สี่แสนห้าหมื่นล้าน

ออฟไลน์ thor

• Newbie
  • *
เอาจากแค่ที่ร่ำเรียนมานะครับ  ผมเข้าใจว่าตอนนี้รัฐบาลกำลังปรับทิศทางของภาษีครับ  ไม่ต้องไปพูดเรื่องอื่นนะครับเพราะโดยธรรมชาติของรัฐบาลทุกประเทศมีรายรับทางเดียวคือภาษี  ส่วนเรื่องเก็บจากอะไรเท่าไหร่อันนั้นผมไม่ยุ่งละกันครับเพราะไม่รู้ในรายละเอียด เอาแค่ทิศทางกับหลักการแค่นั้นครับ

ถ้าไม่หลับหูหลับตาจะรู้สึกได้ว่ารัฐกำลังลดภาษีเงินได้บุคคลธรรมดาลง(ไม่ยักกะมีคนชม)เพื่อทำให้คนรู้สึกว่ามีรายได้เพิ่มมากขึ้น(DI) ซึ่งส่งผลให้คนมีแนวโน้มที่จะจับจ่ายมากขึ้น   จากนั้นจึงมาขึ้นภาษีฝั่งบริโภคเพื่อเป็นการชดเชยรายรับส่วนที่หายไปคือใครบริโภคมากก็จ่ายมาก  ใครประหยัดก็จ่ายน้อย  อย่างน้ำมันเครื่องนี่ก็เป็นภาษีที่เจาะจงลงไปเก็บกับผู้ใช้รถ คนก่อมลภาวะโดยตรงซึ่งก็ถูกต้องใช่มั๊ยฮะ

ใครที่คิดว่าการเก็บภาษีมันไม่แฟร์มันก็ไม่เชิงครับ มันใช้หลักequity ไม่ใช่ equality คือใครรายได้เยอะก็เก็บเยอะ  ใครใช้เยอะจ่ายเยอะ  ส่วนมีน้อยหรือไม่มีก็จะได้รับเยอะแทน  ดังนั้นถ้าจ่ายไปแล้วคิดว่าต้องได้อะไรตอบแทนนั่นคิดผิดแล้วครับ  ส่วนใครไล่ให้ไปเก็บจากคนส่งออกคิดดีๆนะครับ  นั่นมันคนหาเงินเข้าประเทศรายใหญ่เลย

ส่วนที่ผมเห็นด้วยคือรัฐควรมีรายได้เพิ่มจากคนที่ยังหลบหลีกหรือยังอยู่นอกระบบครับ  แต่เขาก็ทำควบคู่กันไปแต่พอดีเราคนใช้รถก็รับรู้แค่นี้ก็เลยรู้สึกแค่นี้เท่านั้นเอง

ออฟไลน์ Arm

แปลกใจอะไร ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ?

ต้อจ่ายค่า เรือดำน้ำตื้นจีน รถถังจีน แต่ไม่มีตัง  :P :P :P :P

เงินเดือนหมอจบใหม่ ไม่จ่ายมา 9 เดือน แปลว่า หมดตูด >:( >:( >:(

ข้าราชการทหาร กินเงินเดือนมาชั่วชีวิต ค้าขายหาเงินไม่ค่อยเก่งหลอกครับ ก็มีวิธีคือ รีดภาษี

เรือดำน้ำ ..... แพงมากๆๆ แล้วความจำเป็นคือ???

ติเตียน เดี๋ยวโดนอุ้มหรอก ;D
88' Accord CA 2.0 EX A/T
88' Accord CA 2.0 LX M/T
09' Corolla Altis 2.0 V Navi
15' Commuter 3.0 A/T
18' Pajero Sport 2.4 GT-Premium Limited Edition

ออฟไลน์ J_Serie5

ภาษีน้ำมันเครื่องเรื่องเล็ก เรื่องใหญ่กว่านี้ก็ปล้นมาแล้ว ปล้นแล้วปล้นอีก ปล้นประเทศไปเรื่อยๆ ภาษีก็เก็บแค่คนบางกลุ่มที่อยู่ในระบบ ไอ้ที่อยู่นอกระบบดันไม่เก็บ แต่รับเป็นใต้โต๊ะแทน ใครใหญ่ก็เก็บน้อย กฏหมายก็ไม่บังคับใช้ให้เสมอภาค ฯลฯ

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

สรุป พวกเราคงได้แต่ทำใจ :'(

ออฟไลน์ h0661036

• Sr. Member
เดี๋ยวปีนี้จะมีอะไรให้งงอีกเยอะโดยเฉพาะพวกค้าขาย... เศรษฐกิจดี๊ดี  นี่เราเพิ่งได้เรือรบลำใหม่แค่ 1.5 หมื่นล้านเอง นี่เค้าคงประหยัดไม่ถอยชั้นAEGIS ลำละ5 หมื่นล้านแบบญี่ปุ่นแล้วนะ