ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านมีความคิดเห็นอย่างไรกับการเก็บภาษีน้ำมันเครื่อง 5 บาทต่อลิตร ของภาครัฐครับ  (อ่าน 7247 ครั้ง)

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

• Hero Member
จากข่าว

http://www.prachachat.net/news_detail.php?newsid=1485436100

ภาครัฐจะเริ่มเก็บภาษีน้ำมันเครื่องอีกลิตรละ 5 บาท
ผมได้ยินว่า น้ำมันเครื่อง ปตท จะเพิ่มอีกลิตรละ 5.5 บาท (รวม VAT ด้วยอีก 7% ครับ)

โดยส่วนตัวผมก็เข้าใจครับ รัฐบาลกำลังลำบากในการเก็บภาษี ต้องหาตัวอื่นมาชดเชย

แต่เรื่องน้ำมันเครื่องนี้ผมออกจะงง ว่า มันจะเก็บยังไงเป็นลิตรครับ

เพราะมันมาทีมันมาเป็นกระป๋อง จะไปเก็บจากผู้ค้า หรือผู้ผลิต หรือผู้นำเข้า

และถ้าเขาเก็บเป็นลิตรจริงๆ ก็ต้องหมายความว่า อย่างรถเล็กๆ ที่ใช้กระป๋องเล็ก ราคาก็ต้องถูกกว่าพวกรถใหญ่เพราะใช้แค่ 3 ลิตร รถใหญ่ใช้ 5-6 ลิตร

อีกส่วน คือ แล้วพวกน้ำมันเกียร์ น้ำมันเบรค จะมีการเก็บไหมครับ เพราะก็เป็นน้ำมันเหมือนกันครับ

ขอรบกวนทุกท่านร่วมกันแชร์ด้วยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Tui_PSG

• Sr. Member
ไม่ต้องงงครับ มีเรื่องอื่นอีกมากมายให้งงครับ หรือว่ายังไม่รู้ว่าเกิดอะไรขึ้น

ออฟไลน์ Impulse

ส่วนผลิตในประเทศเก็บจากผู้ผลิตครับ ส่วนการนำเข้ายังไงก็คิดแน่นอน (คงไม่ปล่อยให้ของนำเข้ามีภาษีดีกว่าอยู่แล้ว)

ราคาปลีกก็น่าจะแพงขึ้นราว แกลลอนละ 20-50 บาทครับ เพราะขึ้นทุกเจ้า บ.น้ำมันคงไม่แบกต้นทุนครับ

ออฟไลน์ ps000000

ออฟไลน์ รักเธอเสมอ

ภาษี...... เป็นอะไรที่จ่ายไปแล้วไม่คุ้มกับที่ได้กลับมาเลย.....ให้ตายสิ แต่ก็ต้องจ่ายเพื่อเอาเงินไปพัฒนา(หรือเปล่า)ประเทศ รัฐก็เก่งแต่ขูดรีดภาษีกับคนในระบบนี่แหละครับ ปีนึงผมเสียภาษี 2 แสนกว่า ยังไม่รู้สึกเลยว่าได้อะไรกลับมาบ้าง ง่ายๆเลย ถนนที่ขับรถไปทำงานทุกๆวันก็ยังห่วยเหมือนเดิม ไฟข้างทางก็ติดๆดับๆ ไม่ต้องพูดถึงรัฐสวัสดิการที่แสนห่วยขาดประสิทธิภาพและคุณภาพสิ้นดี อยากเก็บเพิ่มก็เชิญตามสบายครับ อย่างไรเสียเราก็เลี่ยงไม่พ้นหรอก

ออฟไลน์ HME

เอาตรงๆก็คือ ไม่ได้รับผลกระทบเท่าไหร่ เพราะมีรถแค่สองคัน เต็มที่ถ้าพร้อมกันก็10ลิตร

แต่รู้สึกแปลกใจว่าสิ้นไร้ไม้ตอกขนาดต้องมารีดภาษียิบย่อยแบบนี้เลยเหรอ

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

น้ำมันเครื่องก็เตรียมขึ้นราคาอีก รัฐเก็บลิตรละ 5 บาท แต่ขึ้นราคา น่าจะเกิน 5 บาทต่อลิตร

ออฟไลน์ meeuwarn

แปลกใจอะไร ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ?

ต้อจ่ายค่า เรือดำน้ำตื้นจีน รถถังจีน แต่ไม่มีตัง  :P :P :P :P

เงินเดือนหมอจบใหม่ ไม่จ่ายมา 9 เดือน แปลว่า หมดตูด >:( >:( >:(

ข้าราชการทหาร กินเงินเดือนมาชั่วชีวิต ค้าขายหาเงินไม่ค่อยเก่งหลอกครับ ก็มีวิธีคือ รีดภาษี

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ไม่มีปัญญาหาภาษีทางอื่นแล้วรึเนี่ย จริงๆแล้วไม่ต้องขึ้นภาษีอะไรเลยก็ได้แค่ไปเก็บให้ได้เต็มเม็ดเต็มหน่วยก็ล้นคลังแล้วกับไอ้พวกเลี่ยงภาษีทั้งหลายแหล่นั่นหละ มีปัญญาเก็บได้เต็มๆแค่กับมนุษย์เงินเดือน
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Darkart

ตอนนี้รัฐบาล เก็บภาษีทุกอย่างนิดๆหน่อยๆ เก็บหมด บงบอกถึงเรื่องเศรษฐกิจได้เลย
กระทบนิดๆ อย่างไงก็จำเป็นต้องใช้อยู่ดีละครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ mozart

ทำไมไม่หาเงินจากการค้าขายการส่งออก มาขูดเลือดคนในประเทศทำไม

ออฟไลน์ Focuszaa

แปลกใจอะไร ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ?

ต้อจ่ายค่า เรือดำน้ำตื้นจีน รถถังจีน แต่ไม่มีตัง  :P :P :P :P

เงินเดือนหมอจบใหม่ ไม่จ่ายมา 9 เดือน แปลว่า หมดตูด >:( >:( >:(

ข้าราชการทหาร กินเงินเดือนมาชั่วชีวิต ค้าขายหาเงินไม่ค่อยเก่งหลอกครับ ก็มีวิธีคือ รีดภาษี

โอยย โดน หุหุ

ออฟไลน์ oryor

ออฟไลน์ blitzpao

เอาจริงๆแล้วประเทศไทยมี ส่วนที่ยังไม่เก็บภาษีเยอะ ทั้งพวกมาเฟียที่ไม่จ่ายภาษีและธุรกิจที่ห้ามตามกฎหมายและผิดจริงๆ ไม่ใช่ธุรกิจแบบครึ่งๆ กลางๆ งะรัฐควรจะไปเพิ่มประสิทธิภาพไม่ใช่เพิ่มจำนวน

ออฟไลน์ Suriya 640

• Full Member
เก็บ นั่นไม่ว่า หรอก แต่เงินที่เก็บ อย่าเอาไปโกงก็แล้วกัน คนประเทศนี้ถนัดหนัก เรื่องการกินสินบน กินเงินหลวง >:(

ออฟไลน์ nuntapon.s

เอาจากแค่ที่ร่ำเรียนมานะครับ  ผมเข้าใจว่าตอนนี้รัฐบาลกำลังปรับทิศทางของภาษีครับ  ไม่ต้องไปพูดเรื่องอื่นนะครับเพราะโดยธรรมชาติของรัฐบาลทุกประเทศมีรายรับทางเดียวคือภาษี  ส่วนเรื่องเก็บจากอะไรเท่าไหร่อันนั้นผมไม่ยุ่งละกันครับเพราะไม่รู้ในรายละเอียด เอาแค่ทิศทางกับหลักการแค่นั้นครับ

ถ้าไม่หลับหูหลับตาจะรู้สึกได้ว่ารัฐกำลังลดภาษีเงินได้บุคคลธรรมดาลง(ไม่ยักกะมีคนชม)เพื่อทำให้คนรู้สึกว่ามีรายได้เพิ่มมากขึ้น(DI) ซึ่งส่งผลให้คนมีแนวโน้มที่จะจับจ่ายมากขึ้น   จากนั้นจึงมาขึ้นภาษีฝั่งบริโภคเพื่อเป็นการชดเชยรายรับส่วนที่หายไปคือใครบริโภคมากก็จ่ายมาก  ใครประหยัดก็จ่ายน้อย  อย่างน้ำมันเครื่องนี่ก็เป็นภาษีที่เจาะจงลงไปเก็บกับผู้ใช้รถ คนก่อมลภาวะโดยตรงซึ่งก็ถูกต้องใช่มั๊ยฮะ

ใครที่คิดว่าการเก็บภาษีมันไม่แฟร์มันก็ไม่เชิงครับ มันใช้หลักequity ไม่ใช่ equality คือใครรายได้เยอะก็เก็บเยอะ  ใครใช้เยอะจ่ายเยอะ  ส่วนมีน้อยหรือไม่มีก็จะได้รับเยอะแทน  ดังนั้นถ้าจ่ายไปแล้วคิดว่าต้องได้อะไรตอบแทนนั่นคิดผิดแล้วครับ  ส่วนใครไล่ให้ไปเก็บจากคนส่งออกคิดดีๆนะครับ  นั่นมันคนหาเงินเข้าประเทศรายใหญ่เลย

ส่วนที่ผมเห็นด้วยคือรัฐควรมีรายได้เพิ่มจากคนที่ยังหลบหลีกหรือยังอยู่นอกระบบครับ  แต่เขาก็ทำควบคู่กันไปแต่พอดีเราคนใช้รถก็รับรู้แค่นี้ก็เลยรู้สึกแค่นี้เท่านั้นเอง

ออฟไลน์ mothsan

ผมว่าไปเก็บภาษี วินมอเตอร์ไซด์ กับวินรถตู้ ที่สูญเสียให้มาเฟียคุมวินดีกว่าครับ น่าจะได้เยอะ
เพราะค่าวินแพงมากก รัฐได้เท่าไหร่กัน ที่จอดวินก็จอดตามฟุตปาท

วันก่อนเจอพี่วิน ไปฝากเงินเข้าบัญชีตัวเองเป็นปึ๊งๆ แสดงว่ารายได้ดีมากก หรือ เป็นคนคุมวินก็ไม่รู้ แต่ใส่เสื้อกั๊ก

เอาจากแค่ที่ร่ำเรียนมานะครับ  ผมเข้าใจว่าตอนนี้รัฐบาลกำลังปรับทิศทางของภาษีครับ  ไม่ต้องไปพูดเรื่องอื่นนะครับเพราะโดยธรรมชาติของรัฐบาลทุกประเทศมีรายรับทางเดียวคือภาษี  ส่วนเรื่องเก็บจากอะไรเท่าไหร่อันนั้นผมไม่ยุ่งละกันครับเพราะไม่รู้ในรายละเอียด เอาแค่ทิศทางกับหลักการแค่นั้นครับ

ถ้าไม่หลับหูหลับตาจะรู้สึกได้ว่ารัฐกำลังลดภาษีเงินได้บุคคลธรรมดาลง(ไม่ยักกะมีคนชม)เพื่อทำให้คนรู้สึกว่ามีรายได้เพิ่มมากขึ้น(DI) ซึ่งส่งผลให้คนมีแนวโน้มที่จะจับจ่ายมากขึ้น   จากนั้นจึงมาขึ้นภาษีฝั่งบริโภคเพื่อเป็นการชดเชยรายรับส่วนที่หายไปคือใครบริโภคมากก็จ่ายมาก  ใครประหยัดก็จ่ายน้อย  อย่างน้ำมันเครื่องนี่ก็เป็นภาษีที่เจาะจงลงไปเก็บกับผู้ใช้รถ คนก่อมลภาวะโดยตรงซึ่งก็ถูกต้องใช่มั๊ยฮะ

ใครที่คิดว่าการเก็บภาษีมันไม่แฟร์มันก็ไม่เชิงครับ มันใช้หลักequity ไม่ใช่ equality คือใครรายได้เยอะก็เก็บเยอะ  ใครใช้เยอะจ่ายเยอะ  ส่วนมีน้อยหรือไม่มีก็จะได้รับเยอะแทน  ดังนั้นถ้าจ่ายไปแล้วคิดว่าต้องได้อะไรตอบแทนนั่นคิดผิดแล้วครับ  ส่วนใครไล่ให้ไปเก็บจากคนส่งออกคิดดีๆนะครับ  นั่นมันคนหาเงินเข้าประเทศรายใหญ่เลย

ส่วนที่ผมเห็นด้วยคือรัฐควรมีรายได้เพิ่มจากคนที่ยังหลบหลีกหรือยังอยู่นอกระบบครับ  แต่เขาก็ทำควบคู่กันไปแต่พอดีเราคนใช้รถก็รับรู้แค่นี้ก็เลยรู้สึกแค่นี้เท่านั้นเอง

คับเข้าใจคับ

ผมว่าเงินมันก็ไม่ได้มากมายอะไร

มองอีกมุม ถ้าอยากประหยัดก็ต้องใช้รถที่ใช้น้ำมันเครื่องน้อยๆ ก็จ่ายน้อยคับ

ออฟไลน์ gorilla

เงินใต้ดินปีนึงเป็นล้านล้านบาทแน่นอน กลับไม่ทำอะไร แดกกันเยอะเกิน

คนสะอาดๆอยู่ในที่แจ้งก็โดนรังแกกันไป

ปล่อยวางครับ ประเทศไทย

ออฟไลน์ zgmx9900

• Full Member
จากข่าวคิดแบบง่ายๆ(หลับหู หลับตา) คนมีรถ,คนโดยสารเครื่องบิน ก็ต้องเสียคชจ.เพิ่มขึ้น

ส่วนใครที่ไม่มีรถ ไม่นั่งเครื่องบิน ก็เหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น

เงินใต้ดินปีนึงเป็นล้านล้านบาทแน่นอน กลับไม่ทำอะไร แดกกันเยอะเกิน

คนสะอาดๆอยู่ในที่แจ้งก็โดนรังแกกันไป

ปล่อยวางครับ ประเทศไทย

ใช่คับ ที่เจ็บใจก็คือ ลูกหลานพวกนี้ลอยหน้าลอยตา ใช้เงินกันแบบ เห้อ...

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
เก็บน้ำมันเครื่องก็เก็บไปเถอะครับ อย่ามารีดน้ำมันเชื้อเพลิงมากกว่านี้ก็แล้วกัน  :'(
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ sukhontha

เก็บน้ำมันเครื่องก็เก็บไปเถอะครับ อย่ามารีดน้ำมันเชื้อเพลิงมากกว่านี้ก็แล้วกัน  :'(

ขึ้นมาเรื่อย ๆนี่ครับท่าน....ยังเหลือเพดานอีก สี่บาทเชียวนะ

แวตฯ ไม่เข้าเป้า    ต้องพยายาม...

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
ตอนนี้เหมือนรัฐบาลลืมเรื่อง Margin ต่อลิตรไปแล้ว ไหนจะเรื่องบิดราคาแอลกอฮอล์อีก

แต่ก็เอาเถอะ ผมก็ขอใช้สิทธิ์ E85 ให้เต็มที่ละกันครับ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ Phongsan

• Newbie
  • *
ช่วยไม่ได้ ก็ตอนนั้นใครก็ไม่รู้ไปเป่านกหวีดเรียกมาเอง รัฐบาลที่ประชาชนเลือกมา วิจารณ์ได้ ด่าได้ นานาชาติยอมรับ กลับไม่ชอบ ชอบถูกบังคับขูดรีด เอาเงินไปทำอะไรบ้างก็ไม่เคยรู้ จะอยู่ยาวอีกแค่ไหนก็ไม่รู้ ประเทศมันถึงไม่เคยไปไหนได้ แล้วจะงงอะไรล่ะครับ

ออฟไลน์ Turin

ก็ไม่คิดยังไงหรอกครับ ... เค้าไม่ได้ถามเรานี่

เอาเข้าจริงภาษี นมค ผมเฉยๆ ที่เซ็งคือน้ำมันเครื่องบินมากกว่า แต่ถ้าคิดว่าปฏิรูปภาษี ... ท่านว่าไงก็เอาเถอะครับ พอจะเห็นเหตุผลอยู่บ้าง .... แต่จะว่าไปถ้าอยากปฏิรูปภาษีจริง VAT 10% แล้วลดภาษีเงินได้ไปเลย ... ทุกวันนี้คนในระบบไม่รู้จะหนีไปไหนแล้ว เหลือก็แต่พวกนอกระบบนี่แหละ เพิ่ม VAT ไปซะ จะได้จ่ายกันตามจริง (แต่ต้องไปไล่กิจการให้จด VAT กันด้วยนะ)

แต่ก็นะ เค้าไม่ได้ถามเรานี่นา

ออฟไลน์ Pegasus7700

เก็บภาษีเพื่อใครครับ?

รัฐเก็บเพื่อส่วนรวม. การทำเพื่อส่วนรวมในเรื่องที่relateกับรถก็ถือว่าดีครับ

จิตสำนึกการเสียสละเพื่อส่วนรวม ที่ได้คิดจากข้าราชการที่ดุแลด้านนี้เขาไม่ได้นั่งเทียน
เลือกหรอกครับ เขามีข้อมุลในหลากหลายมิติกว่าเราๆท่านๆ

หลักคิดของภาษีคือผลประโยชน์ส่วนรวม.  ผมเชื่อว่ามีคนเห็นด้วนเยอะนะครับ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ baddream11

บ้านเราสารพัดของฟรี ประชานิยม คิดว่าเราจะเอาเงินจากไหนมาจ่ายเหรอครับ

นักการเมืองโกงกิน เราก็สนับสนุนกัน ลดภาษีคนรวย คนรวยไม่จ่ายภาษี เราก็สนับสนุน

เราก็ช่วยกันจ่ายสิ รอไร ประเทศที่คนมีจิตสำนึกในการจ่ายภาษี เค้าก็ไม่ยอมให้ใครมาโกงเค้า

แม้แต่บาทเดียว ผมไม่เดือดร้อนหรอก ถ้าเป็นเรื่องของภาษี เพราะมันคืออะไรที่เก็บตรงๆ

ให้เรารู้ :-X อย่างน้อยก็คงได้ไปจ่ายเป็นค่าซากเครื่องบิน ที่จอดทิ้งกันอยู่ล่ะมั้ง 8)

ออฟไลน์ AT

อ่านบางความเห็น เหมือนๆการเมืองจะกินสมองแล้วนะครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

อ่านบางความเห็น เหมือนๆการเมืองจะกินสมองแล้วนะครับ

คริคริ