ผู้เขียน หัวข้อ: C coupe กับ E coupe มือสอง ตอนนี้ตัวไหนน่าใช้กว่ากันครับ  (อ่าน 8120 ครั้ง)

ออฟไลน์ mister_prem

• Jr. Member
  • **
สวัสดีครับ

C coupe กับ E coupe มือสอง ตอนนี้ตัวไหนน่าใช้กว่ากันครับ
ในงบ 1ล้านกลางๆ C น่าจะได้ปี 12ขึ้น ...E ก็ปี 10-13

เป็นรถขันเดียว ขับทั่วไปในเมืองประจำวันขับไม่เร็วครับแต่มีมุดบ้าง ปรู้ดปร้าดตามสไตล์วัยรุ่น(อายุ30กว่า) แต่ก็ไม่ชอบรถอืดครับ ขอเหยียบแล้วดึงๆชอบ วันเสาร์/อาทิตย์พาผู้ใหญ่(อายุมาก)ที่บ้านทานข้าว มีออกตจว.นานๆทีไปเที่ยวใกล้ๆพัทยา/หัวหิน ไม่ชอบขับรถทางไกลมากนัก

อีกเรื่องคือเบาะหลังทั้ง 2รุ่น ทำยังไงถึงจะนั่งได้ 3ครับ มันดูคุ้มดี
ถามเก็บข้อมูลไปเรื่อยครับ เพราะกำลังจะเปลี่ยนรถใช้ยาวหน่อยสัก 4-5ปี

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Nonnics

• Full Member
เห็นบอกอายุ30กว่าๆ ลองToyota86 ไหมครับ
มุดสบาย ไม่จุกจิก  ปี14-15 ราคาล้านกลางๆครับ

ออฟไลน์ Ty ESC

• Hero Member
ถ้ามองความหรูเปนที่ตั้งเอาE
ถ้าเอาความขับดีทรงสวยด้วยเอาC

โดยส่วนตัวชอบเส้นสายCมากกว่าขับโอเคนะตัวนี้ แต่งดุๆหน่อยก็เท่ห์

เรื่องนั่ง3ทรมานมากน้อยขึ้นอยู่กับขนาดตัวกับระยะเวลาในการนั่ง ถ้าเป็นคนสูงเกิน160คุดคู้เบียดๆก้มเข้าก้มออก อายุเลข3ขึ้นมีเสียงอื้ออ้าดอึ้บบบเฮ้อออ ถ้าเลขสี่ขึ้นนี่บ่นแน่ๆ

86ก็ดีนะครับแต่เรียกแขกบ่อย ถ้าชอบความง่ายซ่อมสบายก็โอเค

ออฟไลน์ SM.

E ครับ หน้าตาล้วนๆเลย

ออฟไลน์ IS2000

ถ้าชอบดึงๆ E coupe ส่วนมากจะเป็นตัว 250 น่าจะตอบโจทย์ได้ดีกว่า (ยกเว้นหา C250 ได้)
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ nin122

• Sr. Member
ผมไม่เห็นด้วยกับทั้ง 2 รุ่น เพราะ ประโยคนี้เนี่ยแหละครับ

"วันเสาร์/อาทิตย์พาผู้ใหญ่(อายุมาก)ที่บ้านทานข้าว"

ผมว่าดูตัว Sedan ดีกว่าหรือเปล่าครับ จะได้สบายหน่อย การนั่งหลัง มันลำบากมากเลยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 31, 2017, 11:04:36 โดย nin122 »

ออฟไลน์ SpeedC

e ครับ

c ผมว่ามันดูน่ารักเหมือนรถผู้หญิงมากกว่า

ออฟไลน์ Nikle_pk

หา C250 coupe ครับ จบเลย

E-coupe ขับไม่ดีเท่าไหร่นะครับ C-coupe ขับดีกว่า
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

jaesz

• บุคคลทั่วไป
เป็นรถคันเดียว ผมไม่แนะนำเลยครับ แต่ถ้ามั่นใจว่าไม่น่าจะโชคร้าย เอาE-coupeครับ  C มันเล็กไปสำหรับผู้สูงอายุ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
รถทรง Coupe ไม่เหมาะกับการนั่งด้านหลังนะครับ ยิ่งมีแค่สองประตูแล้วคนที่นั่งด้านหลังเป็นผู้สูงอายุด้วยแล้ว การเข้าออกลำบากมากนะครับ

ผมแนะนำว่าถ้าจะซื้อ 1 ในสองคันนี้ ควรมีคันอื่นอีกคันในกรณีที่มีผู้โดยสารด้านหลังครับ

ออฟไลน์ kittiphat123

อารมณ์แบบเดียวกับผมเลยครับ แต่ชอบEมากกว่าครับ
Eดูสปอร์ตกว่าหน่อยๆนะ Cออกทรงรถบ้านนิดๆ

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
สองตัวนี้ผมชอบ E-Coupe นะตัวไฟหน้าก่อน MC ปีสุดท้ายๆ

ออฟไลน์ CookiE

C E ขนาดท่ากันนะครับ

หากเป็นรถคันเดียว หารถ 4 ประตูเถอะครับ

ออฟไลน์ rokrok

Re: C coupe กับ E coupe มือสอง ตอนนี้ตัวไหนน่าใช้กว่ากันครับ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2017, 02:02:21 »
E ครับ

เหตุผลหลายๆอย่างที่ ผมว่า E เหนือกว่า

แต่ที่หยิบย่อยและมันลำบากในการใช้ชีวิตมากๆก็คือ

- C ประตูมีขอบ ซึ่งรถ coupe เนี่ย เวลาลงจากรถ เอาแค่ที่จอดตามห้างปกติก็ได้
รถ coupe เปิดประตูออกไป 1 step มันลงยากมากนะครับ เพราะประตูมันยาวกว่ารถ 4ประตู เวลาเปิดไป 1 step มันจะแคบกว่ารถทั่วไปลงยากมาก

และถ้าเปิดได้ไม่ถึง step มันหละก็ ผมพูดจริงๆว่าลงแทบไม่ได้เลย ขนาดผมยังวัยรุ่น รูปร่างผอม ยังลงไม่ได้เลยครับ นี่เรื่องจริง

แล้วลานจอดหลายๆห้างที่เล็กๆหน่อย ถ้าจอดไม่ดี เปิดได้ไม่ถึง step นะครับ เพราะประตูมันยาวมาก ลงลำบากสุดๆ

วิธีแก้ให้ลงได้และลงง่ายคือ ลดกระจกลง จะลงได้ง่ายมากๆ ซึ่งตรงนี้ E ทำได้ เพราะ ประตูไร้กรอบ เราลดกระจกตอนลงแล้วตอนล็อครถค่อยดันกระจกขึ้นเอา

- E มีตัวยื่นSeat belt ให้  แต่C ไม่มี
อันนี้ยิบย่อยมากๆ แต่สำคัญนะ ไปลอง นั่งดูแล้วลองเอื้อมไปหยิบbelt ได้เลยครับ ลองไม่กี่ครั้งอาจจะบอกว่า เห้ยสบาย นิดๆหน่อยๆ เอื้อมได้
แต่ลองขับทุกๆวันแล้วจะรู้ว่า เอี่ยวตัวไปหยิบโคดยากครับ คนมีอายุเอี้ยวไปหยิบละปวดเส้นแน่นอน รับประกัน

-นอกนั้นเรื่อง Performance ผมก็ได้อ่านมาว่า C เหนือกว่า แต่ก็นะ... E มันก็ benz นะครับ ด้อยกว่า มันก็คือดีอยู่ดี

เรื่องราคาขายต่อ E ก็แข็งกว่าแน่นอน เพราะคนนิยมมากกว่าเยอะ ภาพลักษณ์ก็แน่นอนดีกว่าชัดเจน

ออฟไลน์ Pegasus7700

Re: C coupe กับ E coupe มือสอง ตอนนี้ตัวไหนน่าใช้กว่ากันครับ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2017, 08:14:47 »
สวัสดีครับ

C coupe กับ E coupe มือสอง ตอนนี้ตัวไหนน่าใช้กว่ากันครับ
ในงบ 1ล้านกลางๆ C น่าจะได้ปี 12ขึ้น ...E ก็ปี 10-13

เป็นรถขันเดียว ขับทั่วไปในเมืองประจำวันขับไม่เร็วครับแต่มีมุดบ้าง ปรู้ดปร้าดตามสไตล์วัยรุ่น(อายุ30กว่า) แต่ก็ไม่ชอบรถอืดครับ ขอเหยียบแล้วดึงๆชอบ วันเสาร์/อาทิตย์พาผู้ใหญ่(อายุมาก)ที่บ้านทานข้าว มีออกตจว.นานๆทีไปเที่ยวใกล้ๆพัทยา/หัวหิน ไม่ชอบขับรถทางไกลมากนัก

อีกเรื่องคือเบาะหลังทั้ง 2รุ่น ทำยังไงถึงจะนั่งได้ 3ครับ มันดูคุ้มดี
ถามเก็บข้อมูลไปเรื่อยครับ เพราะกำลังจะเปลี่ยนรถใช้ยาวหน่อยสัก 4-5ปี

ขอบคุณมากครับ
ตามความชอบครับ. ไม่เคยลองc coupe
แต่e coupe ผมชอบครับ ไม่ดึงแบบว้าว และเเน่นพอตัว แม้ว่าจะได้sedanมาแต่คนละอารมณ์เลย
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ paulmerc

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2017, 09:11:51 »

ปัจจุบันผมใช้ ecoupe e250 ตัวปี 11 อยู่นะครับ ก่อนซื้อก็ได้ลองดูทั้ง c และ e  ผมมีความเห็นดังนี้ครับ

1. ถ้างบใกล้ 1.5 น่าจะได้ c ตัวเก่าครับ  ส่วนถ้าไปทาง 2.0 m น่าจะไปถึง c ตัว minor change ไม่ก็ e250 หลังคาแก้วได้ครับ

2. ecoupe ผมขับทุกวันครับ ไม่มีปัญหา ไม่กินน้ำมันโหด รถนุ่มพอประมาณไม่กระด้างจนเกินไป ถ้ายาง 18 นิ้วผมเติมลม 35 ก็ออกแนวนุ่มๆหนึบๆ ถ้าตัวเก่าเกียร์  5-speed จะไม่แรงเท่า 7-speed แต่ถ้าไม่ได้ซิ่งไปแข่งกับพวก f30 cayman ก็ไม่ใช่ปัญหาครับ 100-140 กดเลือก mode sport เครื่องก็จะตอบสนองได้ดีขึ้นครับ เหยียบเร่งไวอยู่ ส่วนเดินทาง ตจว. ผมขับไปเขาใหญ่-หัวหิน-พัทยา หรือบางทีไปเยี่ยมบ้านพ่อตาที่อุบลฯ ก็ขับทางไกล 600กว่าโลฯ ได้สบายมากครับ เบาแนวสปอร์ต มีปีกเบาะโอบรับตัว อาจจะนั่งไม่กว้างสบายเท่า w212 กระโปรงหลังกว้าง ใส่ของได้เยอะพอๆกับรถ 4 ประตู (ถ้าไม่เอาตัว cabriolet) 

3. ผู้ใหญ่ถ้าจะนั่งเบาะหลัง จะลำบากเวลาเข้าออกเหมือนที่ท่านอื่นบอกครับ ต้องพับเบาะหน้า แล้วหลังคารถเตี้ย ประตูรถยาวและหนา ดังนั้นเวลาเข้าออกตามลานจอดรถห้าง เราเปิดประตูได้แค่ 1 step ถ้าขาไม่สะดุดขอบล่างประตู ก็จะหัวชนหลังคาครับ พ่อแม่ผมชนประจำ

สรุปผมคิดว่า ถ้าใช้รถประจำ 1 - 2 คน แล้ววันหยุดถึงจะนั่ง 3-4 คน รถคันนี้ตอบโจทย์ครับ  ผมใช้มาเข้า 120,000 km แล้ว
ถ้าค่าซ่อมถือว่าถูกครับถ้าเทียบกับภาพลักษณ์และความสะดวกสบายในการใช้งาน ไปห้างชานเมืองหาที่จอดง่าย เชคระยะก็ 5000-10000 บาท แล้วแต่ดวงว่าอะไรจะพังไม่พัง  ตอนนี้ผมกำลังมองซื้อรุ่นอื่นเพิ่มเติม ยังลังเลระหว่าง cls กับ w212 ใจจริงอยากได้ cls มากกว่าแต่ค่าดูแลมันก็แพงกว่าเยอะครับ

ชอบซื้อรถ แต่งรถ เปลี่ยนรถไปเรื่อยๆ ครับ

2020  -  Toyota Sienta
2017  -  Mini Cooper Coupe
2011  -  Benz Ecoupe C207
2006  -  BMW 320ise E90
2005  -  Mini Cooper S R53 MT
2012  -  Honda Jazz GE
2010  -  Honda Civic FD
2003  -  BMW 330I E46

ออฟไลน์ mister_prem

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2017, 19:26:44 »
ผมเองชินกับรถคันเล็กๆครับ ตั้งแต่มินิ(คลาสสิก) vw(คลาสสิก) มาจนถึง mini r56ปัจจุบัน
หลักๆเลยคือชอบดีไซน์ครับ พอมีตังบ้างก็ขยับไปเรื่อย ซื้อ passionบางทีก็หายเหยื่อยครับ

รวมๆฟังหลายท่าน c กับ e นี่แถบไม่ต่างกันเลย ส่วนตัวชอบ c นะครับดูปราดเปรียว

ค่าบำรุงแพงมากมั้ยครับรถเบนซ์รุ่นนี้ ปีนึง1-20,000อยู่มั้ยครับ แบบทั่วไป ไม่ใช่พังครั้งใหญ่เวียนๆเข้า/ออกๆอู่บ่ไหวครับ ถ้าเรื่องสมรรถนะ/ความทน/ระบบเครื่อง/เกียร์/ไฟฟ้ารุ่นไหนใช้มนกว่ากันครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2017, 16:54:32 »
เอาหน้าตาEกินครับ