ผู้เขียน หัวข้อ: มาดู Corolla AXIO ตัวแข่ง JGTC ของญี่ปุ่นกันครับ  (อ่าน 5586 ครั้ง)

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ภาพและข่าว จาก akibatan ขอบคุณสำหรับข่าวครับ

http://akibatan.com/2010/04/eva-racing/
http://akibatan.com/2010/05/eva-racing-team-first-race/

ลายเอามาจากการ์ตูนเรื่อง Evangelian ครับ เป็นการ์ตูนแนวหุ่นยนต์ (แต่อย่าถามผมมาก เพราะผมเองก็ยังไมไ่ด้ดู ผมเป็นสายกันดั้ม)

ส่วน axio ตัวบ้าน

http://upload.wikimedia.org/wikipedia/commons/3/33/2006_Toyota_Corolla-Axio_02.jpg
http://upload.wikimedia.org/wikipedia/commons/d/d3/2006_Toyota_Corolla-Axio_03.jpg

ไม่มีทางครับ! เพราะเป็นโคโรลล่า ที่ทำขึ้นมาเพื่อตลาดญี่ปุ่นเท่านั้น
เนื่องจากว่า จำเป็นต้องทำโคโรล่า ให้มีวามกว้างไม่เกิน 1.7 เมตร เพื่อให้เสียภาษี ในกลุ่ม รถยนต์ขนาดเล็ก 5 Number
ซึุ่งถูกกว่า ภาษีสำหรับรถในกลุ่ม 3 Number อันมีขนาดใหญ่กว่า ครับ

ส่วนโคโรลล่าเมืองไทย ต้องทำให้กว้างเข้าไว้ เพราะคู่แข่งทำรถ C-Segment กว้างกันไปหมดแล้ว ยกเว้น ทีด้า

หมดหวังที่จะมาขายในเมืองไทย นอกจากจะไปซื้อขนาด 1/60 ของ Tomy มาตั้งโชว์ที่บ้านนะครับ

.....................

แถม

อันนี้ไม่ได้เอามาจากการ์ตูนเรื่องใดๆนะครับ แต่เป็น มาสก็อต ของโปรแกรมสังเคราะห์เสียงมนุษย์ของ ยามาฮ่า Vocaloid ส่วนตัวมาสก็อตชื่อ ฮัทสึเนะ มิกุ ครับ (ซึ่งตัวมิกุเองดังกว่าโปรแกรมที่เป็นมาสก็อตเสียอีก และ มีคนเอาไปร้องเพลงต่างๆ แม้แต่เพลงไทย แต่ที่ดังสุดๆคือเพลง ievan polka ครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 04, 2010, 20:43:11 โดย the keanetona »

ออฟไลน์ joufo

• Hero Member
Re: มาดู Corolla AXIO ตัวแข่ง JGTC ของญี่ปุ่นกันครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2010, 21:52:45 »
ตัวโปรโตรไทพ์ จาก เนิร์ฟ โดยตรงเลยนะเนี่ย
อิอิ

http://www.runat.co.jp/teamruna/eva.racing10/top.html

ออฟไลน์ mann

• Sr. Member
  • นี่หรือรถโมเดล
Re: มาดู Corolla AXIO ตัวแข่ง JGTC ของญี่ปุ่นกันครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2010, 22:22:11 »
ยังมีรายการแข่งรถอันนี้อยู่หรอครับเพราะเคยอ่านเจอว่าเลิกไปแล้ว
ชอบไปหาดูใน you tube ครับ ที่เป็นการแข่งยุคก่อน ขลังดี ชอบ
1995 honda civic eg 3dr become jdm+spoon
1997 mb c-class w202 elegance
2003 toyota hilux tiger sport cruiser 4x4 2.5 d4d
2006 kawasaki ksr 111
...........................................................................

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2010, 22:29:44 »
ยังมีรายการแข่งรถอันนี้อยู่หรอครับเพราะเคยอ่านเจอว่าเลิกไปแล้ว
ชอบไปหาดูใน you tube ครับ ที่เป็นการแข่งยุคก่อน ขลังดี ชอบ

เมื่อก่อนในยุคเมโสโปเิตเมีย ความนิยมตกต่ำจนแทบจะเลิกจัดเลยครับ เพราะ ตอนนั้น หากใครเทพ ก็จะเทพสุดๆจนการแข่งขันมันน่าเบื่อเอามากๆ แต่ ทางผู้จัดเพิ่งนึกออกว่า ทำไมเราไม่ออกกฎเอื้อให้มือรองๆได้ขึ้นมาได้บ้าง ด้วยการให้แชมป์ ต้องถ่วงน้ำหนักใส่ในรถ หากยังเทพอีก ก็เพิ่มน้ำหนักเข้าไป (จำไม่ได้ว่าสูงสุดกี่กิโล) ให้คนอื่นได้ลืมตาอ้าปากบ้าง และ ออกกฎให้มีการเปลี่ยนตัวนักขับระหว่างแข่ง เพื่อให้เป็นอะไรที่สนุกเร้าใจมากขึ้นครับ

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2010, 22:33:08 »
Axio เป็น Corolla ที่รูปร่างสมส่วนและสมบูรณ์ที่สุด เพราะเป็นโมเดลตั้งต้น ก่อนที่จะถูกทำไปเป็นบอดี้ต่างๆ มากมาย
Corolla บ้านเราที่นำ Axio มาดัดแปลงแก้ไข ให้กว้างขึ้น (ประตูโป่งขึ้น) แต่ภายในสามารถใช้ชิ้นส่วนแทนกันได้หมดทุกอย่าง
ให้ยาวขึ้น โดยการยืดหน้า และท้ายออกไปหน่อย ถ้าดูให้ดีๆ (ละเอียดสุดๆ) รูปร่างสมส่วนสู้ Corolla Axio ไม่ได้แม้แต่น้อย
โดยเฉพาะ เมื่อมองสัดส่วนระหว่าง ความยาวฐานล้อ และระยะ overhang หน้าหลัง Corolla Altis ที่มีมากจนไม่สมสัดส่วน
มองดูแล้วเหมือนถูกจงใจให้ยืด หน้าหลังมากเกินไป หากทำแบบนี้ ควรจะยืดฐานล้อให้ยาวขึ้นไปอีกให้ได้พอๆ กับ Civic
คงเป็นสัจธรรมไปแล้ว ที่ไม่ว่ารถรุ่นใดจากค่ายไหน บอดี้แรกสุดที่ออกแบบมา จะสมส่วนและดีที่สุด  :'( เศร้าจัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 04, 2010, 22:36:54 โดย ned »

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2010, 23:07:39 »

เมื่อก่อนในยุคเมโสโปเิตเมีย ความนิยมตกต่ำจนแทบจะเลิกจัดเลยครับ เพราะ ตอนนั้น หากใครเทพ ก็จะเทพสุดๆจนการแข่งขันมันน่าเบื่อเอามากๆ แต่ ทางผู้จัดเพิ่งนึกออกว่า ทำไมเราไม่ออกกฎเอื้อให้มือรองๆได้ขึ้นมาได้บ้าง ด้วยการให้แชมป์ ต้องถ่วงน้ำหนักใส่ในรถ หากยังเทพอีก ก็เพิ่มน้ำหนักเข้าไป (จำไม่ได้ว่าสูงสุดกี่กิโล) ให้คนอื่นได้ลืมตาอ้าปากบ้าง และ ออกกฎให้มีการเปลี่ยนตัวนักขับระหว่างแข่ง เพื่อให้เป็นอะไรที่สนุกเร้าใจมากขึ้นครับ

อย่างงี้นี่เอง
1995 honda civic eg 3dr become jdm+spoon
2003 toyota hilux tiger sport cruiser 4x4 2.5 d4d
...........................................................................

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2010, 23:10:57 »
ขอนอกเรื่องนิดนึง
มีใครรู้สึกไหมว่ากลิ่นใหม่ของ new altis มันช่างชวนให้ อ้วกแตกซะเหลือเกิน
กลิ่นเหมือนอะไรไหม้ไม่รู้เหม็นมากกกกก 
ผมนั่ง taxi ตัวนี้สภาพใหม่ทั้งคู่ 2 คัน คือ คันขาไป กับ คันขากลับ เจอกลิ่นอย่างนี้ทั้ง2คันเลย
ดีนะที่พกยาดมไม่งั้นนะ........ไม่ไหวจะเคลียร์

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2010, 00:17:34 »
ขอนอกเรื่องนิดนึง
มีใครรู้สึกไหมว่ากลิ่นใหม่ของ new altis มันช่างชวนให้ อ้วกแตกซะเหลือเกิน
กลิ่นเหมือนอะไรไหม้ไม่รู้เหม็นมากกกกก 
ผมนั่ง taxi ตัวนี้สภาพใหม่ทั้งคู่ 2 คัน คือ คันขาไป กับ คันขากลับ เจอกลิ่นอย่างนี้ทั้ง2คันเลย
ดีนะที่พกยาดมไม่งั้นนะ........ไม่ไหวจะเคลียร์

มาจากพวกหนังเทียม หนังไวนิล หรือหนังอะไรซักอย่างที่แท็กซี่เอามาหุ้มเบาะกำมะหยี่ครับ
ร้านข้างนอกทำน่ะครับ แต่คุณภาพ กลิ่นสารเคมีอะไรต่างๆ ก็คิดดูแล้วกัน คุณภาพ low น่าดู
ถ้ามาจากโรงงานเดิมๆ กลิ่นรถใหม่ มันก็เหมือนๆ กันแหล่ะครับ  ;)

ออฟไลน์ Rampage Ghost

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2010, 12:03:52 »
บอดี้ Corolla ทำเป็นรถแข่งแล้วไม่ค่อยสวยเลย
มีรถ IS350 ทีม wedssport ที่ลงรุ่น GT300 ทำเป็น V8 3.0 วางกลาง
แต่ตัวบอดี้ยังคงรูปได้สวยงาม

อยากเห็นทีม Gurren Lagann บ้างจัง  ;D