ผู้เขียน หัวข้อ: ประกันชั้น1 จะเคลมรอยสะเก็ดหิน ทำไมประกันต้องเรียกเก็บค่าexcessครับ  (อ่าน 17122 ครั้ง)

ออฟไลน์ Fat

• Full Member
คือผมทำเคลมรอยสะเก็ดหินที่บริเวณกระจังหน้ารถที่ศูนย์(ประกันซ่อมห้าง) เจ้าหน้าที่แจ้งว่าประกันจะเรียกเก็บค่าexcess 1,000บาท คือถ้ากระเด็นโดนกระจกแตกไม่เสีย แต่กระเด็นโดนฝากระโปรงหรือส่วนอื่นต้องเสีย ผมถามว่าผมไม่เสียได้ไหม เจ้าหน้าที่บอกให้ลองคุยกับประกันดู บางเคสเค้าก็ไม่ต้องเก็บเพิ่ม เลยเกิดความสงสัยว่าทำไมเราต้องเสียค่าexcess

ทำประกันชั้น1ซ่อมห้าง และไม่มีค่าเสียหายส่วนแรก แล้วทำไมยังต้องมาเสียเงินค่าexcessพวกนี้ด้วย

นั่งอ่านกรมธรรม์ก็ไม่ได้ระบุว่ารอยหินดีดหรือรอยสะเก็ดหินจะต้องเสียค่าexecess ตอนนี้เบื้องต้นโทรหาประกันแล้ว แต่กำลังรอเจ้าหน้าที่ฝ่ายเคลมติดต่อกลับเพื่อชี้แจงครับ จึงมาสอบถามสมาชิกในที่นี้ว่าใครมีประสบการณ์อย่างไรบ้าง

ยกตัวอย่างขับรถมากิ่งไม้หักตกลงมาใส่รถเป็นรอย เคลมได้ไม่เสียค่าexcess แต่ขับรถมาอยู่ดีๆหินกระเด็นมาใส่เป็นรอย เคลมได้แต่เสียค่าexcess ถามว่า2เหตุการณ์นี้ต่างกันตรงไหนครับ

ปล.เท่าที่หาข้อมูลในเน็ต ส่วนใหญ่ให้แจ้งเป็นเหตุการณ์อื่นเช่น ทำของตกใส่หรืออะไรก็ว่าไป คือสรุปเราต้องมานั่งโกหกประกันเพื่อให้มันเคลมได้นี่มันใช่เรื่องหรอครับ เกิดเหตุการณ์อย่างไรก็ควรแจ้งไปตามนั้น เหมือนกลายเป็นพอบางคนออกมาโวยก็ไม่เก็บ คนไหนไม่โวยก็เสียเงินไป เค้าดูเป็นเคสๆไป แล้วอะไรคือบรรทัดฐานในการพิจารณาครับ

Toyota Camry 2.2 SEG asv20 2001
Kia Carnival 2.4 CEO ll 2004
Nissan Tiida 1.8G H/B 2007 (sold)
Toyota Corolla Altis 1.6G 2011 (sold)
Toyota Camry Hybrid 2.5 2014
Toyota Chr Hybrid Mid 2019
Benz C220d AMG Dynamic 2020

ออฟไลน์ tnp_super

• Hero Member
ก็เป็นกรณีไม่สามารถระบุคู่ได้ครับ เขาเลยเรียกเก็บ

ออฟไลน์ namemaxs

• Jr. Member
  • **
ปกติไม่ต้องจ่ายครับ

ออฟไลน์ ps000000

ไอ้ค่านี่ ผมก็งง เดี๋ยวเก็บเดี๋ยวไม่เก็บ มึน

ออฟไลน์ mackiez_krg

• Newbie
  • *
ท้วงได้ไม่จ่ายได้ก็ดีครับ

ตอนผมเคลมหินดีดใส่กระจก มีรอยเล็กน้อยที่กระโปรง

คนเคลมก็บอกว่ายังไม่ต้องเคลม ให้ใช้สีโรงงานไปก่อน ค่อยเรียกเคลมก่อนครบปีได้ ไม่เสียค่าขั้นแรก

เพราะหินมาจากถนนอะไรเนี่ยแหละ แต่อุบัติเหตุจากสายไฟบนฟ้า เช่นขับชนสายไฟ อันนั้ต้องเก็บแรกเข้า
(ไม่ค่อยเข้าใจ แต่ผมไม่กระทบ เลยไม่ใส่ใจฟังเท่าไหร่)

ออฟไลน์ Stp

อยูที่ตัวพนักงานที่รับเรื่องเคลม แต่ถ้าให้เราจ่าย Excess ก็ไม่ควรปรับเบี้ยประกันในปีต่อไปนะ ถ้าสุดท้ายก็จ่ายเบี้ยเพิ่มงั้นอย่าไปจ่ายเลย

อ้อ แต่บางกรณีก็ขึ้นกับกรมธรรม์ด้วยครับ พวกเบี้ยประกันออนไลน์ราคาถูก มีสิทธิ์โดนเรียกค่า Excess ทุกกรณี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 01, 2017, 20:42:24 โดย Stp »
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ pongsakorn11

• Sr. Member
อันนี้มันเเล้วเเต่กรณีอะครับ คงต้องรองโทรถามบริษัทดู เเต่ตามหลักเเล้วก็อาจจะโดนเก็บนะคับ เพราะไม่มีคู่กรณี

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
โดยปกติถ้าเกิดอุบัติเหตุโดยที่หาคู่กรณีไม่ได้ การจ่ายค่า Excess เพื่อเคลมทำให้ไม่เสียประวัติครับ
ถ้าเคลมแบบไม่เสีย Excess คือต้องยอมรับว่าเราเป็นผู้ประมาท ทำให้เกิดอุบัติเหตุ, รอย พวกนี้
เคลมไปเยอะๆ เบี้ยประกันขึ้นแน่นอน
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ SM.

บางทีมันขึ้นกับเงื่อนไขในกรมธรรม์ด้วยครับ

ปัจจุบันมีแบบ จ่ายแพงหน่อย แต่ไม่มีเรียกเก็บทุกกรณี ก็ถือว่าวัดดวงกันไป

ออฟไลน์ เต๋า AV

กลับไปอ่านเงื่อนไข กรมธรรม์ มีระบุไว้คับ
อย่างของผม ป. 1 วิริยะ
เคลมตั้งแต่ 5000 บาทขึ้นไป ไม่เสีย ถ้าต่ำกว่านั้นเสีย

ไม่ว่าจะเคลมมากเคลมน้อย เขาก็บวกประวัติไปในเบี้ยปีต่อไป ทำให้ได้ส่วนลดน้อยลง
ไม่มีจ่าย Excess เพื่อลบประวัติ คับ

ออฟไลน์ red898

อาจจะไม่ตรงประเด็นกับกระทู้นะครับ แต่เรื่องเคลมสีใหม่เพราะแค่สีกระเทาะนี่คิดดีๆนะครับ ไม่มีอู่หรือศุนย์ซ่อมรถบ้านๆที่ไหนให้คุณภาพสี+แล็กเกอร์ดีเท่าโรงงานแล้วครับ(ในระยะยาว) แต้มสีตรงที่กระเทาะกับเน้นเคลือบสีบ่อยๆผมว่าดีกว่า

ออฟไลน์ Fat

ครบ24ชม.จนป่านนี้ฝ่ายเคลมยังไม่โทรกลับมาชี้แจงเลยครับ

เพิ่มเติมข้อมูลครับ

ผมเคลมเฉพาะหน้ากระจังหน้ารถซึ่งมันเป็นโครเมียม เป็นรอยหลุมสะเก็ดหิน มันดูไม่สวย เห็นแล้วมันขัดหูขัดตา ซึ่งเปลี่ยนทั้งชิ้นครับ ส่วนฝากระโปรงไม่เคลม กันชนหน้าไม่เคลม มีรอยเล็กน้อยจะสะเก็ดหินเช่นกัน และกลัวเรื่องสีเพี้ยนนี่แหละครับ

ส่วนเรื่องเคลมที่จะมีผลกับเบี้ยประกัน ผมคุยกับทางโบรกเกอร์หลายเจ้า เค้าตอบในทิศทางเดียวกันคือ ถ้าเปลี่ยนประกัน เค้าไม่สนใจเรื่องประวัติเคลมเลย ไม่ได้ทำให้เบี้ยแพงขึ้น แต่ถ้าต่อที่เดิมนะใช่ และจริงๆแล้วถ้ามูลค่าเคลมไม่เกินราคา50%ของเบี้ยประกันที่จ่ายไป ปีต่อไปเบี้ยจะไม่เพิ่มขึ้นด้วย

แต่ผมเห็นราคาเบี้ยที่ส่งมาให้กลับแพงขึ้นกว่าเดิม ทั้งที่เคลมไปเพียงแค่6,000บาท เลยตัดสินใจต่อกับที่อื่นไปแล้วครับ ราคาถูกกว่า ได้ทุนสูงกว่า เพราะมองว่าที่เดิมดูไม่ค่อยแฟร์ละ

Toyota Camry 2.2 SEG asv20 2001
Nissan Tiida 1.8G H/B 2007 (sold)
Toyota Corolla Altis 1.6G 2011 (sold)

ออฟไลน์ WATBTG01

• Jr. Member
  • **
หินกระเด็นใส่มีโอกาสเกิน 2 กรณี
1.หินดีดออกจากล้อรถคันหน้า มาโดนรถเรา แบบนี้น่าจะเสียค่าexcess
2.หินตกจากกะบะรถบรรทุก และกระเด็นมาโดนรถเราเป็นรอย แบบนี้ไม่น่าเสียค่าexcess

ออฟไลน์ Noncyclopedia

อ่านแล้วปวดกบาลจิงๆ..

กรมธรรม์มันระบุไว้ครับ. เราไม่ต้อง มโน

ออฟไลน์ O_o"

ต้องหาแพะมาครับ บอกไปว่าขับไปชนเสาที่บ้านจนเป็นรอย ถ้าบอกแบบไม่มีคู่กรณีมีโอกาสสูงครับ

จะเสียค่า excess

ออฟไลน์ BenzParagon

• Sr. Member
  • . . .
ครบ24ชม.จนป่านนี้ฝ่ายเคลมยังไม่โทรกลับมาชี้แจงเลยครับ

เพิ่มเติมข้อมูลครับ

ผมเคลมเฉพาะหน้ากระจังหน้ารถซึ่งมันเป็นโครเมียม เป็นรอยหลุมสะเก็ดหิน มันดูไม่สวย เห็นแล้วมันขัดหูขัดตา ซึ่งเปลี่ยนทั้งชิ้นครับ ส่วนฝากระโปรงไม่เคลม กันชนหน้าไม่เคลม มีรอยเล็กน้อยจะสะเก็ดหินเช่นกัน และกลัวเรื่องสีเพี้ยนนี่แหละครับ

ส่วนเรื่องเคลมที่จะมีผลกับเบี้ยประกัน ผมคุยกับทางโบรกเกอร์หลายเจ้า เค้าตอบในทิศทางเดียวกันคือ ถ้าเปลี่ยนประกัน เค้าไม่สนใจเรื่องประวัติเคลมเลย ไม่ได้ทำให้เบี้ยแพงขึ้น แต่ถ้าต่อที่เดิมนะใช่ และจริงๆแล้วถ้ามูลค่าเคลมไม่เกินราคา50%ของเบี้ยประกันที่จ่ายไป ปีต่อไปเบี้ยจะไม่เพิ่มขึ้นด้วย

แต่ผมเห็นราคาเบี้ยที่ส่งมาให้กลับแพงขึ้นกว่าเดิม ทั้งที่เคลมไปเพียงแค่6,000บาท เลยตัดสินใจต่อกับที่อื่นไปแล้วครับ ราคาถูกกว่า ได้ทุนสูงกว่า เพราะมองว่าที่เดิมดูไม่ค่อยแฟร์ละ

กรณีต้องการต่อที่เดิม ลองส่งใบนี้ให้บริษัทประกันภัยที่เดิมครับ
ลองถามว่าตามใบประกาศนี้ จากประวัติที่ผ่านมาสามารถลดอะไรได้บ้างครับ
http://www.oic.or.th/sites/default/files/Recomment.pdf
http://www.oic.or.th/sites/default/files/content/891/car.pdf

ชั้น1 แล้วยังมีแยกย่อยครับ

มีแบบ มีค่าเสียหายส่วนแรกกรณีไม่ทราบคู่กรณี
(ไม่มีค่าเสียหายส่วนแรกกรณีที่ทราบคู่กรณีและสามารถสืบทราบได้ว่าเราไม่ได้เป็นฝ่ายผิด)

มีแบบ ไม่มีค่าเสียหายส่วนแรกกรณีไม่ทราบคู่กรณี(เบี้ยสูงกว่า)

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?

ออฟไลน์ kittiphat123

อ่านไปแล้วผมก็มึนกับ ป.1 เหมือนกันครับเนี่ย

ปล.ผมไม่เคยเสียค่าแอกเซสเลยนะครับ มันขึ้นอยู่กับแต่ละบริษัทประกันภัยหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ Fat

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ เป็นประโยชน์มากๆ

ประเด็นที่ผมติดใจหลักๆเลยคือค่า excess  จนป่านนี้ก็ยังไม่ได้รับการติดต่อมาเลย สงสัยน่าจะต้องโทรตาม อยากได้คำชี้แจงหรือเอกสารแบบเป็นลายลักษณ์อักษรครับ

ประกันชั้น1ก็คือประกันชั้น1 ในความคิดผมมันควรจะต้องครอบคลุมทุกอย่าง ถ้าจะมาเรียกเก็บค่านั้นนี่เพิ่มอย่าเรียกชั้น1เลย ถ้าเคลมเก็บสีรอบคันเสียค่าexcessอันนั้นพอเข้าใจ แต่ถึงกระนั้นค่าexcessแต่ละบริษัท แต่ละคันก็ไม่เท่ากันเนื่องจากเงื่อนไขที่ผู้เอาประกันเลือกซื้ออันนี้ก็รับได้

แต่ของผมนี่เบี้ยประกันก็ไม่ได้ถูกเลย พูดได้เลยว่า แพงกว่าทั้งกรุงเทพและวิริยะ ทั้งที่ได้ความคุ้มครองเท่ากัน และผมแจ้งตั้งแต่ตอนทำแล้ว ว่าเอาแบบไม่มีค่าexcessด้วย ถ้าผมซื้อในเงื่อนไขที่ต้องเสียexcessผมคงจะไม่ออกมาโวยวายเลยครับ

ขับรถมา10กว่าปี อย่างทีด้าใช้มา8ปี ประกันวิริยะตลอดก็ไม่เคยเคลมสักครั้ง ส่วนรถที่บ้านคันอื่นก็ประกันชั้น3+ และไม่ค่อยได้เคลมด้วย เลยไม่มีปัญหาใดๆ แต่คันนี้ยังผ่อนไม่หมดและรถยังใหม่เลยต่อชั้น1เอาไว้

ใจจริงไม่เคลมยังได้เลยครับ แต่มองว่าเราจ่ายเบี้ยไประดับ24,xxx ก็ใช้สิทธิ์สักหน่อย เลยมาเป็นเรื่องนี้ไงครับ