ผู้เขียน หัวข้อ: วันจันทร์นี้จะไปรับรถ Fortuner อยากทราบ Defect ที่เราสามารถตรวจได้เลยก่อนออกรถ  (อ่าน 4891 ครั้ง)

ออฟไลน์ Auto

• Hero Member
วันจันทร์นี้จะไปรับรถ Fortuner 2.8 4x4   อยากทราบ Defect ที่เราสามารถตรวจได้เลยก่อนออกรถ  เรื่อง appearanece   คงไม่มีปัญหา เพราะมีประสบการณ์ตรวจรถตามมาตรฐานโรงงานประกอบ   
   อยากเทสต์มุมมองหลาย ๆ ท่านว่าเจอ Defect อะไรก่อนรับรถหรือหลังจากใช้ไปหรือไม่     จะได้ทดสอบก่อนออกจากโชว์รูม  ถ้ามีปัญหาจะไม่รับรถคันนั้นออกมา      กังวลกลัวปัญหาเกียร์แต่ลองในโชว์รูมผมว่ามันไม่น่าจะแสดงอาการให้เห็นอะไร   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 03, 2017, 14:55:43 โดย Auto »

ออฟไลน์ ps000000

1. เกียร์ ถ้ามีปัญหา กระตุก หรือ วืดวาด ก็ กลับไป รีเซ็ต+อัพเดท เฟิร์มแวร์เกียร์ได้ที่ศูนย์บริการครับ

2. น้ำเข้าที่ร่องกระจกประตู อันนี้ บางศูนย์ก็ไม่เคลมให้

3. เสียงกุกกัก หรือ ปัญหาอื่นๆ เป็นบางคันครับ

อันข้างล่างนี้ผมเสริมให้ ไปทำข้างนอกนะครับไม่เกี่ยวกับศูนย์

4. หาซื้อที่ล็อกยางอะไหล่ เช่น แมนน่วลล็อค ไม่งั้นโจรเจาะกันชน แล้วไขยางอะไหล่ลง

5. ติดตัวปรับระดับไฟหน้า 5 ระดับ เอาไว้ปรับเอง (ถ้าไม่ซีเรียสไม่เป็นไรครับ)

6. เปลี่ยนฝาเซนเซอร์ไฟหน้าอัตโนมัติ เป็นฝาใส ไฟหน้าจะได้ไม่ติดไวเกิน

1. เกียร์ ถ้ามีปัญหา กระตุก หรือ วืดวาด ก็ กลับไป รีเซ็ต+อัพเดท เฟิร์มแวร์เกียร์ได้ที่ศูนย์บริการครับ

2. น้ำเข้าที่ร่องกระจกประตู อันนี้ บางศูนย์ก็ไม่เคลมให้

3. เสียงกุกกัก หรือ ปัญหาอื่นๆ เป็นบางคันครับ

อันข้างล่างนี้ผมเสริมให้ ไปทำข้างนอกนะครับไม่เกี่ยวกับศูนย์

4. หาซื้อที่ล็อกยางอะไหล่ เช่น แมนน่วลล็อค ไม่งั้นโจรเจาะกันชน แล้วไขยางอะไหล่ลง

5. ติดตัวปรับระดับไฟหน้า 5 ระดับ เอาไว้ปรับเอง (ถ้าไม่ซีเรียสไม่เป็นไรครับ)

6. เปลี่ยนฝาเซนเซอร์ไฟหน้าอัตโนมัติ เป็นฝาใส ไฟหน้าจะได้ไม่ติดไวเกิน

ข้อ 5  6  มีที่แนะนำไหมครับว่าไปหาได้ที่ไหน    หรือหลังไมค์มาก็ได้ครับถ้ากลัวเป็นการซื้อขาย

ออฟไลน์ Smart

• Sr. Member
ฝาเซ็นเซ่อมีขายตามใน FB หรือ Line ทั่วไปครับ เพราะต้องเปลี่ยนกันแทบทุกคัน ขนาดเพื่อนผมติดฟิมล์ VK30 ใสกิ๊กก็ยังต้องเปลี่ยน...อันละ 300 บาท ทำมาเป็น package อย่างดี เปลี่ยน 5 นาทีเสร็จ ลอง search ดู

ออฟไลน์ madboy

ข้อ 5 ก็ควรจัดเช่นกันครับ เพราะไฟสู๊งงงงสูง ปรับสักนิดเพื่อเพื่อนร่วมทางคร้าบบบ  ;)

ออฟไลน์ Nikle_pk

รบกวนช่วยให้ช่าง
ตรวจสอบระดับไฟหน้า
ก่อนออกมาด้วยนะครับ
มันสูงแยงตามากๆเลยครับ
ปรับลงสักนิด จะเป็นพระคุณมากๆครับ
(ดีเฟคอาจเกิดจาก รถ 10 ล้อที่
ไฟเราไปแยงตาเค้าได้เลยครับ)
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
เรื่องไฟหน้า ลองให้ช่างที่ศูนย์เซ็ตใหม่ดีกว่าครับ เพราะเดิมๆมันเป็นปรับออโต้ หรือจะเปลี่ยนเป็นแบบปรับธรรมดาก็กลายเป็นดัดแปลง ถ้าอนาคตรถมีปัญหาอะไร ศูนย์อาจจะโบ้ยเราได้

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
อ้าวพี่ออโต้เปลี่ยนแทนคันเก่าหรอครับ

อ้าวพี่ออโต้เปลี่ยนแทนคันเก่าหรอครับ
   ไม่ได้เปลี่ยนครับ  ผมยังใช้ Fortuner 2.7 4x4 คันเดิม       แต่คันนี้น้องชายแท้ ๆ ผมเขาซื้อครับวันจันทร์นี้ก็จะไปรับรถด้วยกันนี่แหละ   ผมจะไปตรวจรถให้

HIGHSEA

• บุคคลทั่วไป
รับมาไม่นานครับ ก็มีแต่เรื่องเกียร์อย่างเดียวครับ แต่ผมคิดว่ารถ จขกท คงได้รับการแก้ไขแล้วครับ พยายามตรวจสอบทุกอย่างเท่าที่ทำได้ครับ ลองกดทุกปุ่มครับ เพราะบางทีการทำ PDI ก็มีหลุดเหมือนกันครับ เช่นกระจกกดไม่ลงเป็นต้น อีกอย่างอยากจะเตือนเจ้าของรถด้วยนะครับ ฝาครอบล้อหายง่ายมาก พยายามจอดอย่างระมัดระวังนะครับ แม้กระทั่งในห้าง ของผมออกมาไม่ถึงอาทิตย์ โดนสอย 4 ล้อเลย

ที่เช็คคร่าว ๆ  Defect 
   1. เรื่องเกียร์แก้โปแกรมมาแล้ว   ต้องลองขับลองเร่งแซงจึงจะรู้ ว่าโปรแกรมที่ลงมากับรถเราสมบูรณ์หรือต้องกลับไปแก้ไขอีกหรือไม่ 
   2.เบรคหลังเสียงดัง   ตอนใหม่ ๆ  ไม่ได้ยินแน่หลังจากนั้นใช้ไปจึงได้ยิน      โตโยต้าเตรียมทางแก้ไว้แล้วสำหรับลูกค้าที่ไม่พอใจ  คือจะทำการบาลานซ์เบรคใหม่     แต่ก็นั่นละรายการนี้ต้องเคลมหลังจากใช้รถไปซักระยะ
   3. IP ท่อน้ำและเสียงดัง   Heater   แก้ไขมาแล้ว
   4. เสียงเทอร์โบ   เหมือนรายการเบรคต้องใช้ไปซักระยะจึงจะจับอาการได้

ออฟไลน์ SM.

เรื่องน้ำเข้ามาในรถได้ แล้วบางศูนย์ไม่เคลมให้นี่ น่าเขกกบาลมากๆเลย  >:( >:( >:(

ออฟไลน์ PREM

ในฐานะคนใช้ท้องถนนทั่วไป ฝากเช็คความสูงไฟหน้าและปรับตั้งแต่ก่อนออกจากศูนย์หน่อยนะครับ
ผมขับ SUV ยังถูกไฟ Fortuner แยงตาเป็นประจำเลยครับ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
เช็คจุดสำคัญๆตามที่ท่านอื่นบอกแล้ว อย่าลืมเช็คพวกอุปกรณ์เสริมติดรถนะครับ ไว้ขั้นสุดท้ายก็ได้ แต่อย่าลืม บางทีพวกนี้เคลมยากกว่า Warranty รถครับ ผมโดนมากับตัวครับ (ฟิล์มลอก) โชคดีเซลล์ทำเรื่องเคลมกับร้านให้เลยไม่ต้องเสียเวลามาก
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ kittiphat123

อย่าลืมลองใช้เกียร์โฟร์วีลด้วยนะครับ

ออฟไลน์ ps000000

เรื่องน้ำเข้ามาในรถได้ แล้วบางศูนย์ไม่เคลมให้นี่ น่าเขกกบาลมากๆเลย  >:( >:( >:(

บางคันฝนตกหนักๆ แล้วน้ำเข้าแผงประตูด้านในตครับ เวลาเอาไปศูนย์ เอาน้ำก๊อกเปิดสายยาง ราดตรงขอบกระจกประตูด้านล่าง

ช่างบอกว่า เป็นการทดสอบที่เกินจริงเพราะเอาน้ำมาราด แล้วน้ำเข้า จึงไม่ถือว่าเป็นการใช้งานตามปกติ

ออฟไลน์ reyeshenry

ปัญหาที่น่ารำคาญคือ

1. เปลี่ยนตัวเซนเซอร์ ไฟหน้าติดเร็วก่อนเลยครับ  ช่วงเช้า 9 โมงยังไม่ดับ บ่ายสามก็ติดแล้ว
ราคาขายตามช่างซ่อมฟอร์จูน วีโก้เก่ง   ราคา 300 บาทครับ  ลองดูคุณบียร์ชลบุรี  โก้ชลบุรี sathoshi ดูครับ