ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาเขม่าตันใน Mazda 2 Diesel นี่ศูนย์แก้ให้มั้ยครับ  (อ่าน 28646 ครั้ง)

ออฟไลน์ beboylife

• Newbie
  • *
Re: ปัญหาเขม่าตันใน Mazda 2 Diesel นี่ศูนย์แก้ให้มั้ยครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กันยายน 10, 2017, 10:58:25 »
คนในกลุ่มเดาว่า เป็นที่ SCV ซึ่งบางคนไปซื้อ SCV เปลี่ยนเองแล้วก็หายอาการยังไม่เกิดขึ้นอีก
เขม่าคิดว่าเป็นปัญหาปลายเหตุ ต้นเหตน่าจะเกิดจากการเผ่าไหม้ไม่สมบูรณ์มากกว่าครับ ซึ่งตอนนี้ก็ลามมาเปลี่ยนหัวฉีด ฯลฯ
ส่วนสปริงวาร์ว เปลี่ยนไปเดี๋ยวก็เป็นอีกภายใน สองสามหมื่นโล

คนในกลุ่มพยายามให้มาสด้าเช็ค SCV ให้แต่มาสด้าก็ไม่สนใจเลย
อาการมันใกล้เคียงกับ วีโก้ ที่ต้องเครม SCV แล้วหาย

ออฟไลน์ beboylife

• Newbie
  • *
Re: ปัญหาเขม่าตันใน Mazda 2 Diesel นี่ศูนย์แก้ให้มั้ยครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2017, 15:02:22 »
เห็นทำแต่ปลายเหตุทั้งนั่น สปริงวาร์ว ล้างDPF ปัญหามันเกิดจากเขม่าออกมาเยอะเห็นได้ชัดว่าเกิดจากการจ่ายน้ำมันที่ผิดพลาดแน่ๆ
มีบางคนเปลี่ยน SCV แล้วก็หาย เพาะ SCV เป็นรอยเลยจ่ายน้ำมันเชื้อเพลิงมากเกินที่เครื่องต้องการ เลยทำให้เกิดเขม่า ไปดัน DPF พอDPFดันลามไปหัวฉีด turbo ฯลฯ

https://www.facebook.com/groups/1850077688582639/