ผู้เขียน หัวข้อ: Mazda3 SP 2017 กับ Honda Accord 2.0/2.4/Hybrid สอบถามหน่อยครับ  (อ่าน 9534 ครั้ง)

ออฟไลน์ Kittiphum

• Jr. Member
  • **
Re: Mazda3 SP 2017 กับ Honda Accord 2.0/2.4/Hybrid สอบถามหน่อยครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2017, 23:27:20 »
ใช้ Hybrid ตัวรอง อยู่ครับ

การใช้งานผมว่ามันโอเคมากๆครับ ทั้งในเรื่องความประหยัด เมื่อเทียบกับตัวน้ำมัน และความแรง แรงสั่งได้ดั่งใจมากถ้าจะกดให้หนักเอาอัตราเร่ง

ปัญหายังไม่เจอครับ รถเพิ่ง 4000 โล เอง แต่ที่บ่นๆกันใน FB จะเป็นเรื่อง Day light ขาดโคตรง่าย เครมโคตรนาน

ใน FB กลุ่มที่ผมอยู่เขาบ่นๆกันอยู่อยากให้ เพิ่มระยะเวลารับประกันครับ เพราะไฟ บางคนเดือนกว่าๆขาดแล้ว

https://www.facebook.com/groups/AccordG9ThailandClub/  ลองตามอ่านดูครับในนั้นน่าจะรวมปัญหาการใช้งานของ G9 ค่อนข้างเยอะ ปล ของขายก็เยอะด้วย ถถถถถ

ออฟไลน์ mickey47

• Full Member
Re: Mazda3 SP 2017 กับ Honda Accord 2.0/2.4/Hybrid สอบถามหน่อยครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2017, 23:48:11 »
เอาจริงๆนะ ผมว่า BMW 320d iconic นี่เป็นตัวน่าสนใจนะครับ
ใช้รถ 4-5 ปีีขายต่อนี่ ไม่ต้องห่วงเลย ยังไงก็ยังอยู่ใน BSI

แต่ Honda Accord Hybrid ก็ใช่ว่าจะไม่ดีนะครับ
เห็นที่ทาง Headlightmag เขาเทสกันนี่ ทั้งประหยัด + แรง เลยนะ
ความสบายมันสบายแน่ๆครับ ขับขี่ทางไกลดี
เรื่องลายไม้นี่ผมเข้าใจครับ มันออกแบบมาเพื่อกลุ่มลูกค้าที่สูงวัยหน่อย
วัยรุ่นอย่างเรา เข้าไม่ถึงครับ ผมเองก็เช่นกัน แต่ถ้ามีไม้ที่พวงมาลัยผมชอบนะ
เวลาขับแล้วนี่มันติดมือดี พวงมาลัยจะไม่ลื่นมือ

แต่โดยส่วนตัวนี่ชอบ Mazda3 Sedan ครับ ด้วยการเป็นคนที่ขับคนเดียว
นานๆที่จะมีคนมานั่ง ถึงมานั่งก็นั่งหน้า เรื่องพื้นที่ด้านหลังนี่ผมไม่แคร์เลยจริงๆ
และก็จากบ้าน ถึงที่ทำงานผมแค่ไป-กลับ 10 กว่ากิโลเอง

ออฟไลน์ faora

• **
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2017, 23:50:08 »
ที่ทำงาน เพื่อนร่วมงานขับรถอะไรกันครับ
และที่สำคัญ เจ้านายหรือหัวหน้าเราใช้รถอะไรอยู่

ออฟไลน์ poom7

• **
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2017, 01:50:56 »
Accord ไปครับ แอบซิ่งได้บ้าง มุดสบาย ขับสบายกว่ามาสด้าเยอะ
ดูจากโจทย์ก็น่าจะเข้ากัน เพราะต้องขับทางไกลด้วยและต้องการความสบายด้วย

ขอบคุณมากครับ

ใช้ Hybrid ตัวรอง อยู่ครับ

การใช้งานผมว่ามันโอเคมากๆครับ ทั้งในเรื่องความประหยัด เมื่อเทียบกับตัวน้ำมัน และความแรง แรงสั่งได้ดั่งใจมากถ้าจะกดให้หนักเอาอัตราเร่ง

ปัญหายังไม่เจอครับ รถเพิ่ง 4000 โล เอง แต่ที่บ่นๆกันใน FB จะเป็นเรื่อง Day light ขาดโคตรง่าย เครมโคตรนาน

ใน FB กลุ่มที่ผมอยู่เขาบ่นๆกันอยู่อยากให้ เพิ่มระยะเวลารับประกันครับ เพราะไฟ บางคนเดือนกว่าๆขาดแล้ว

https://www.facebook.com/groups/AccordG9ThailandClub/  ลองตามอ่านดูครับในนั้นน่าจะรวมปัญหาการใช้งานของ G9 ค่อนข้างเยอะ ปล ของขายก็เยอะด้วย ถถถถถ

ผมก็ตามอ่านศึกษาอยู่ในกลุ่มนี้เหมือนกันครับ

เอาจริงๆนะ ผมว่า BMW 320d iconic นี่เป็นตัวน่าสนใจนะครับ
ใช้รถ 4-5 ปีีขายต่อนี่ ไม่ต้องห่วงเลย ยังไงก็ยังอยู่ใน BSI

แต่ Honda Accord Hybrid ก็ใช่ว่าจะไม่ดีนะครับ
เห็นที่ทาง Headlightmag เขาเทสกันนี่ ทั้งประหยัด + แรง เลยนะ
ความสบายมันสบายแน่ๆครับ ขับขี่ทางไกลดี
เรื่องลายไม้นี่ผมเข้าใจครับ มันออกแบบมาเพื่อกลุ่มลูกค้าที่สูงวัยหน่อย
วัยรุ่นอย่างเรา เข้าไม่ถึงครับ ผมเองก็เช่นกัน แต่ถ้ามีไม้ที่พวงมาลัยผมชอบนะ
เวลาขับแล้วนี่มันติดมือดี พวงมาลัยจะไม่ลื่นมือ

แต่โดยส่วนตัวนี่ชอบ Mazda3 Sedan ครับ ด้วยการเป็นคนที่ขับคนเดียว
นานๆที่จะมีคนมานั่ง ถึงมานั่งก็นั่งหน้า เรื่องพื้นที่ด้านหลังนี่ผมไม่แคร์เลยจริงๆ
และก็จากบ้าน ถึงที่ทำงานผมแค่ไป-กลับ 10 กว่ากิโลเอง

ขอบคุณมากครับผม

เรื่องลายไม้นี่ยังพอยอมรับได้ครับผม เพราะมันไม่ได้มีเกี่ยวกับการขับขี่และความสบายครับ
ถ้าจากที่ทำงานผมไป-กลับแค่ 10 กว่ากิโล ผมคงเลือก Mazda 3 Sedan ไปแล้วเหมือนกันครับ  :'(

ที่ทำงาน เพื่อนร่วมงานขับรถอะไรกันครับ
และที่สำคัญ เจ้านายหรือหัวหน้าเราใช้รถอะไรอยู่
เพื่อนร่วมงานก็มีหลากหลายครับ มีตั้งแต่ C-Segment และ D-Segment หรือกระทั่งโหนรถเมล์ก็มีครับ

ส่วนหัวหน้าผมขับ Toyota Camry 2.5G ครับผม

2013 : Honda City SV
2017 : BMW 320d F30

ออฟไลน์ tubtup

• Sr. Member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2017, 09:42:18 »
ถ้าชอบอัตราเร่ง ไม่สนราคาขายต่อ ประหยัดน้ำมัน บู๊พอได้
ไป accord hybrid เลยครับ จะโดนเอาคืนก็ช่วงเลย 190 ไปแล้วเพราะโดนล็อคความเร็วไว้

เคสเทส accord hybrid บนทางด่วน ใช้ได้เลยครับ ถ้าไม่เปลี่ยนเลนแรงที่ความเร็วเกิน 150 ถ้าถ่ายน้ำหนักตัวรถดีๆ รถก็นิ่งพอควร
หรือหาโช้คดีๆ อีกชุดจบเลย

และอีกครั้ง ตอนผมขี่  Bigbike ไปเชียงใหม่ ก่อนเข้านครสวรรค์ ก็แซง accord hybrid ป้ายแดงไปคันนึง
อยู่ๆไม่รู้คนขับนึกยังไง กดตามตูดผมเฉยเลย ผมเห็น รถโล่งๆ ผมเลยเพิ่มความเร็วไปเรื่อยๆ ก็หลุดจากตูดรถผมตอน เกือบๆ 200

ปล.อันตรายนะครับ ไม่ควรทำตาม 

ออฟไลน์ chaithawat

• Hero Member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2017, 11:11:56 »
ส่วนตัวกลับชอบลายไม้แอคคอร์ดนะเหมือนจริงดี  สีและลายดูสวยที่สุดในใจผมเลย รู้สึกมันหรูหราเหมือนเฟอร์นิเจอร์ไม้อีโบนี่ หรือเบิรด์อายชั้นดีไงไม่รู้ ไม่เหมือนเทียน่าดูยังไงก็พลาสติก หรือเหมือนสติกเกอร์ที่แท๊กซี่นิยมปิดกันเล่น ไม่ได้เหมือนไม้เลย
ถ้าไม่ชอบจริงๆถอดมาทำได้ เลือกลายได้เป็นสิบ ไม่ว่าจะเปียโน เคฟล่า หรือลายไม้ต่างๆ

ออฟไลน์ ืnuc001

• Full Member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2017, 13:04:07 »
เข้ามาสนับสนุน 320d iconic อีกเสียงครับ มี BSI 5ปีแรกเสียแค่ค่าประกันกับยาง Accord Hybrid ระบบซับซ้อน บำรุงรักษาเผลอๆแพงกว่าอีกด้วยซ้ำ (ค่ายางกับประกันไม่น่าต่างกันเท่าไหร่ แต่น้ำมันเครื่อง ฯลฯ ต้องจ่ายเอง)

BMW บางคนขับตั้งแต่มหาลัยแล้วครับ เงินเรา รถเรา มัวแต่สนใจว่าคนรอบข้างรู้สึกยังไงก็ไม่ได้ซื้อกันพอดี  ;D

แก้ไข ลืมตอบหัวข้อกระทู้ 555

เคยขับแต่ Mazda 3 ไม่เคยขับ Accord รุ่นนี้ โดยรวมผมว่าโอเคเลยนะครับ ประหยัดน้ำมันพอควร รถเล็ก มุดง่าย ช่วงล่างดี ขับ 160+ ก็มั่นใจ (แต่เสียงเครื่องดังจริงๆ) ขับรถเร็วน่าจะชอบ
Accord Hybrid แรงจริง แต่ด้วยขนาดของมันบางทีอาจจะไม่สะดวกที่จะมุดไวๆเท่าไหร่ แต่ถ้ารถติดๆนั่งสบายกว่าแน่นอน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 06, 2017, 13:08:56 โดย ืnuc001 »

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2017, 10:10:07 »
Accord Hybrid ครบ จบ แต่จงใช้ยาวๆครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2017, 14:18:28 »

ถ้ามีพวกไม้ หรือ ลายไม้ ตรงพวงมาลัย มันยิ่งทำให้ลื่นไม่ใช่เหรอครับ ยิ่งถ้ามีเหงื่อยด้วยแล้ว ยิ่งไปกันใหญ่ ไม่ใช่เหรอ?? ทำไมบอกยิ่งติดมือล่ะ แอบงง หรือว่าผมรู้สึกไม่เหมือนคนอื่น

เห็นรถหลายคันมีไม้หรือลายไม้ตรงพวงมาลัย แต่ก็ไม่ได้มีทั้งวง จะมีแค่ตรงส่วนบนหรือล่าง ส่วนตรง grip ที่มือจับ ซ้าย-ขวา ก็ยังเป็นพาสติก/ผ้า/หนัง/อาคันทาร่า กันหมดน่ะ