ผู้เขียน หัวข้อ: รู้สึกมั้ย ปัจจุบันแบตรถไม่ทนเหมือนเมื่อ7-10ปีที่แล้ว  (อ่าน 7013 ครั้ง)

ออฟไลน์ kan.kom

• Sr. Member
ผมรู้สึกว่า แบตเสื่อมเร็ว หมดเร็วกว่าแต่ก่อน มันไม่ทน ลองไม่สตาร์ทรถซัก 3-4 วัน จะสตาร์ทไม่ติดแล้ว
ไม่รู้คิดไปเองมั้ย เลยอยากทราบความเห็นท่านอื่นๆ

บางคนบอกว่า เพราะรถปัจจุบันใช้ระบบไฟในรถมากกว่าแต่ก่อน
จอดเฉยๆก็ยังมีบางส่วนต้องใช้ไฟ(อันนี้ไม่รู้จริงมั้ย)
การปล่อยรถไว้นานๆก็ทำแบตหมดได้ เสื่อมเร็วได้
อันนี้อาจจริง เพราะที่บ้านมีรถคันนึงอายุเกิน 10 ปี ไม่ได้สตาร์ทซักอาทิตย์ก็ยังสตาร์ทติด สบายๆ

ออฟไลน์ Weetting

• Hero Member
  • ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
เป็นที่ระบบรถมากกว่าครับ   มาสด้าแฟมิเลีย   2 สัปดาห์​ถ้าแบตยังดี ก็ติดสบายใช้แบตมา5ปีละครับ  แต่มิราจ​ โฟกัสแบตได้2-3ปีเอง
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ rtong

คิดว่าอุปกรณ์อิเลคทรอนิคมันเยอะมากกว่า

ออฟไลน์ Stp

ถ้าแบตติดรถบางยี่ห้อ หรือพวกแบตบางเกรด อาจจะจริง

แต่ถ้าแบตน้ำมีจุกเติม ผมว่าไม่แย่ขนาดนั้นครับ หรือบางทีอายุแบตอาจจะใกล้เสื่อมด้วยหรือเปล่า เช่น 3+ ปีแล้ว
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ก็รู้สึกครับ แต่ผมคาดหวังแค่ 2 ปีครับ

ถ้าเกิน 2 ปีก็ถือเป็นกำไรครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ rotaryman

คิดเหมือนกันครับ รุ่นใหม่เป็นกึ่งแห้งเติมน้ำไม่ได้(ถ้าไม่แกะเอง) แน่นอนว่าผู้ผลิตเขาคงตั้งใจให้ไม่ทนเพื่อจะได้เปลี่ยนบ่อยขึ้น  ผมคิดว่าอย่างนั้นนะ

ออฟไลน์ UpToGu

• Full Member
ถึง2 ปี ผมนี่จุดธูปเลยครับ ถ้าอยากอยู่ให้นานขึ้น เพิ่มแอมป์เอาครับ กับช่างบอกว่า ถ้าอยากใช้นานๆ ให้ใช้แบบน้ำเติมเอา รถผม 3 ปี เปลี่ยนแบตแห้งมา2 ลูกละครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ผมใช้3-7ปี ยังไม่มีปัญหานะครับ ไม่นับพวกแบตปิดรูเติม

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
รถที่บ้านเท่าที่ผมเจอแบตของบ้านเรา 10 ปีหลังมานี่ได้ 1-2 ปีไม่เกินซักที

แต่คันไหนมาจากญี่ปุ่นแบตที่ติดมาได้ 4-6 ปีทุกคันเลย ไม่รู้มันต่างกันยังไง
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ Newhang

รถที่ผมใช้อยู่ 3ปีขึ้นทุกลูกครับ
ยกเว้น all new dmax 2ปี เสียทันที

ออฟไลน์ kan.kom

จริงๆประเภทแบตคงมีผล (อันนี้ลืมคิด) พวกแบตแห้ง กึ่งแห้ง ผมว่า มันออกแบบมาเพื่อความสะดวกก็คงต้องแลกกับอายึการใช้งาน
แน่ถ้าเป็นแบตธรรมดา ที่ต้องเติมน้ำกลั่นเป็นประจำ คงอยู่ได้นาน

ออฟไลน์ kiwiwi

ฐานะที่ผมเคยผลิตแบตเตอรี่
ขอตอบว่า...... จริงครับ

Turn Over ช้า โรงงานก็กินแกลบสิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 04, 2017, 23:42:08 โดย kiwiwi »

ออฟไลน์ MUK

ผมใช้แบตแบบน้ำ ไม่มีลูกไหนอายุน้อยกว่า 4 ปีครับ บางลูก เกิน 5 ปี ครับ ผมใช้แบบวินัยคือเติมน้ำกลั่นให้ได้ระดับตลอดครับ และไม่เปิดเครื่องเสียง ตอนดับเครื่องยนต์ ครับ ผมว่าส่วนหนึ่งน่าจะมาจาก ไดชาร์จด้วยว่ามีประสิทธิภาพมากน้อยครับ

ออฟไลน์ PAN

ของผมปีนิดๆก็ไปแล้ว เปลี่ยนมาสามลูกแล้ว หมดไวเกิน รถกินไฟเยอะ  :'(

ออฟไลน์ THEKHAM

รถผมเข้าปีที่ 7 ใช้ไป 3 ลูกละครับ  :'(

ออฟไลน์ whoami

รถที่บ้านเท่าที่ผมจำได้นะครับ

vigo คันเก่า ใช้ 7 ปี ขาย ไม่เคยเปลี่ยนแบต ยังสตาร์ทติดดีทุกวัน

triton คันปัจจุบัน ย่าง 5 ปี แบตติดรถยังปกติดีอยู่

altis อายุย่าง 7 ปี เปลี่ยนไป 2 รอบแล้ว

crv g4 2 ปีนิดๆ แบตก็ยังปกติดีครับ

ออฟไลน์ wa330

ย้ายแบตไปไว้ท้ายรถสิคับ bmw e30 เดิมแบตอยู่หน้า 3ปีไปละ ย้ายไปไว้ท้ายรถได้ 5ปี

ออฟไลน์ ken_p

• Full Member
รถผม 3 คัน มาระยะหลังสองสามปีมานี้ ใช้ได้แค่ ปีกับ3-6 เดือน แบตก็ไปแล้ว เป็นยี่ห้อ(จ.อ.)ที่เปลี่ยนในรถขายยางสีฟ้าทั้งสามลูก จนผมคิดว่าผิดปกติมาก เพราะขับรถมายี่สิบเกือบสามสิบปี ไม่เคยเจอแบตเสื่อมไวอย่างนี้มาก่อน ถ้าเป็นแค่ลูกเดียวก็อาจดวงซวยแต่นี้สามลูกเลย คิดว่าคงไม่ใช่ความซวยแล้ว เลยโทร.ไปแจ้งบริษัทเขาว่าคุณภาพสินค้าของเขาน่าจะมีปัญหา แต่ตอนนี้ผมก็ไม่กลับไปใช้ยี่ห้อนั้นอีกแล้ว ตอนนี้ก็ลองว่าสามลูกใหม่ใช้ยี่ห้อไม่ซ้ำกันจะดูว่ายี่ห้อไหนทนสุดครับ

ออฟไลน์ korkongzz

รถผมสองคันแบตติดรถ FD ปี2011 และ ซิตี้ 2012 แบตใช้ได้พอดีที่ 3 ปีครับถึงเปลี่ยน

โดยทุกครั้งก่อนดับเครื่องผมจะปิดแอร์ วิทยุทุกครั้ง เพื่อถนอมแบต

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

ไม่นะครับ ผมว่าพอๆ กัน

แต่ผมรู้สึกนิดๆ ว่าพลังไฟของแบตนอกดีกว่า

เช่นใน March แบตจากศูนย์ ดีกว่าของ GS อย่างเห็นได้ชัด ใช้ idel-stop ได้นานแบบไม่ต้องเติมน้ำกลั่นครับ

แต่ของ GS ปีที่ 2 ผมต้องเริ่มเติมน้ำกลั่นละ

ออฟไลน์ No Trespassing

ยุคก่อน RT100 แทบไม่มีไฟฟ้าอะไรเลย นอกจากไฟหน้าไฟท้าย ไฟเลี้ยว แอร์ หน้าปัดวิทยุ ก็แค่นั้น

แบตลูกนึงใช้เกือบ 6 - 7 ปี ถึงค่อยหมดลม

แต่สมัยนี้ไฟฟ้าเยอะมาก แบตอายุสั้นลงก็เป็นเรื่องปกติ

อีกทั้ง

Turn Over ช้า โรงงานก็กินแกลบสิ

ใช่ครับ 555555555555555555555555555555555555555555555

ออฟไลน์ ps000000

ผมนี่ยืนขึ้นเลย

ออฟไลน์ samaklen

แบตแบบปิดผนึก หรือเติมน้ำน้อย
ใหม่ที่เรา เก่าที่ไหนมาก่อนไม่รู้ได้ครับ
ยกเว้นอ่านวันเดือนปีผลิตที่แบตออก
ร้านค้าอยากขายไว ๆ เก็บไว้ก็เป็นภาระ

แบตเติมน้ำ ตอนเริ่มใช้ สภาพแห้ง
ยังไม่เติมกรด น่าจะทำปฏิกริยาน้อย
มีแนวโน้มว่า น่าจะคงสภาพดีกว่า

แต่แบตเติมน้ำ ก็อาจทำความรำคาญเรื่องไอระเหยกัดกร่อนได้
แล้วแต่เลือกใช้ครับ

แต่แบตนอกอย่าง Varta ทนจริง

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

แต่ผลิตเป็นแบบ MF เพิ่มขึ้น เพื่อความสะดวก แต่รถยุคใหม่ แม้ว่า จะดับเครื่อง ถอดกุญแจออก ระบบอื่น ๆ ก็ยังทำงานอยู่ กินแบตตลอดเวลา ทำให้ต้อง Charge Batt บ่อยขึ้น แบตก็เสื่อมเร็วขึ้น ดังนั้นหลายยี่ห้อ สมัยก่อนรับประกัน 24 เดือน ตอนนี้เหลือ แค่ 12 เดือน เดือนที่ 13 ขึ้นไป เตรียมลุ้นได้ ใครใช้ได้เกิน 24 เดือน กับรถรุ่นใหม่ ๆ นี่ถือว่าคุ้มค่าแล้ว  ผมเอาแผ่นกันความร้อนไปหุ้มแบตไว้อีกที ตอนนี้ก็ 2 ปีกว่าแล้ว ตอนไม่หุ้มนี่ 15-17 เดือน/ลูกเลย 

ออฟไลน์ SM.

ระบบไฟฟ้าในรถมากขึ้น กินแบตมากขึ้น อายุแบตก็สั้นลง

ออฟไลน์ h0661036

vios 2012 ที่บ้าน  ปีครึ่งแบตก็เสื่อมแล้ว  เปลีย่นมา 2 รอบ    ครั้งสุดท้ายใช้แบต GS ความจุมากขึ้น ผ่านมา 2 ปีแล้วก็ยังใช้งานดีอยู่

อีกข้อสังเกตก็คือ ใช้อุปกรณ์ต่อพ่วงที่จุดบุหรี่แบบไม่มีคุณภาพก็เป็นสาเหตุนึงนะครับ

ออฟไลน์ ไทบ้าน

ไปซื้อแบตฯ ยี่ห้อ Puma คนขายบอกว่าทนมากๆ ใช้ได้ถึง 4 ปี  เชิญพิสูจน์นะครับทุกคน
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ทำให้มันทนก็ขายไม่ได้บ่อยสิครับ แฮ่ๆ

ออฟไลน์ delete

ผมว่าพฤติกรรมการขับขี่ด้วยส่วนนึงนะครับ
ขับในเมือง ตาร์ท แล้วไปรถติดๆ ถึงที่ทำงานดับเครื่อง กลับบ้านสตาร์ท รถติดๆ ดับเครื่อง
ทำแบบนี้ทุกวันๆ ไม่มีเวลา+การขับขี่ที่จะให้แบตได้กลับมาชาร์จไฟให้เต็ม แบตก็เสื่อมไวขึ้น

ออฟไลน์ Impulse

ไปซื้อแบตฯ ยี่ห้อ Puma คนขายบอกว่าทนมากๆ ใช้ได้ถึง 4 ปี  เชิญพิสูจน์นะครับทุกคน
คนซ์้อให้ใช้ได้เกือบ 2 ปีเสีย แต่ประกันแค่ 1 ปี ผมหนิ่ น้ำตาไหลเลย ไม่เหยี่ยบทั้งร้านและยี่ห้อนี้อีก สงสัยค่าคอมเยอะ
ตอนนี้มีคันนึงผมจับใส่ 3K แห้งที่เขาพูดๆว่าไม่ทนกัน เข้าปีที่ 3 ละจ้า

ซื้อแบตผมว่า ดวง เพราะยี่ห้อเดิม ใช่ว่ามันจะทนเหมือนเดิม  แต่ก็ใช่ว่าจะห่วยเหมือนเดิมเช่นกัน  ::) 3k -ไม่ถึง 6 เดือนเสียผมก็เจอมาแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 07, 2017, 14:45:37 โดย Impulse »