ผู้เขียน หัวข้อ: แก้มยางแผลแบบนี้ใช้ต่อพอไหวหรือเปล่าครับ  (อ่าน 5368 ครั้ง)

ออฟไลน์ CookiE

• Sr. Member
สวัสดีทุกท่านนะครับ

เนื่องจากว่าทางแถวบ้านก่อสร้างตลอดสาย และมีทีท่าว่าจะสร้างอีก 1-2 ปี จึงจะแล้วเสร็จ

ทีนี้ปีญหาคือ รถผมกับยางชุดนี่วิ่งมา 2 หมื่นกิโลเมตร

แต่มาเจอปัญหาแก้มยางยางเป็นแผล ซึ่งฝั่งล้อซ้ายเหมือนเนื้อจะหายไปเยอะนิดนึง แต่ตัวผมดูไม่ออกว่าถึงชั้นผ้าใบหรือลวดรึเปล่า (เท่าที่เอานิ้มจิ้มๆ ดู ก็ไม่ค่อยลึกเท่าไหร่ครับ)

ทีนี้หากจะเปลี่ยนยางชุดใหม่เลย คาดว่าก็จะไก้แผลแบบนี้อีก มีหวังต้องเปลี่ยนกันทุกเดือน

จึงอยากรบกวนพี่ๆ ทุกท่านช่วยดูให้นิดนึงนะครับว่าแผลแบบนี้ใช้ต่ออีกประมาณ 10,000 กิโลเมตร พอไหวหรือเปล่า

ป.ล ปกติผมขับความเร็วเฉลี่ย 80-120 กิโลเมตรครับผม

ขอบคุณมากครับ

http://i1274.photobucket.com/albums/y429/tanakornnay/IMG_20170204_153244_zpstz8yqwsy.jpg

http://i1274.photobucket.com/albums/y429/tanakornnay/IMG_20170204_153318_zps5bsa0gnw.jpg

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: แก้มยางแผลแบบนี้ใช้ต่อพอไหวหรือเปล่าครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2017, 17:15:41 »

ถ้าวิ่งไม่วิ่งทางไกล  พอใช้ได้  คอยดูบ่อยๆ

ออฟไลน์ UpToGu

• Full Member
Re: แก้มยางแผลแบบนี้ใช้ต่อพอไหวหรือเปล่าครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2017, 17:26:32 »
ถ้าถามว่าปลอดภัยไหม ไม่ครับ vios ที่บ้านเคยเกิดแผลคล้ายๆจขกท.ที่บ้านทนใช้อีก10000โล ก็เปลี่ยนเลยครับ แต่ขับไม่เร็วนะครัย แต่ถ้าเอาความปลอดภัยและความสบายใจ เปลี่ยนใหม่ดีสุดครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2017, 17:29:05 »
ขอบคุณพี่ๆ ทั้งสองท่านนะครับ

ใจจริงผมก็อยากเปลี่ยนเลยครับ แต่คิดว่าเปลี่ยนมาก็โดนอีกแน่ๆ เลย  :'(

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2017, 18:25:06 »
มันคนละรอยกันนี่ครับ  ถ้ารอยบนล้อamgแบบนั้นผมไม่กล้าใช้ต่อ  แต่อีกภาพมองไม่ชัดเหมือนเป็นรอยแค่ผิวๆ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2017, 20:04:13 »
มันคนละรอยกันนี่ครับ  ถ้ารอยบนล้อamgแบบนั้นผมไม่กล้าใช้ต่อ  แต่อีกภาพมองไม่ชัดเหมือนเป็นรอยแค่ผิวๆ

ล้อซ้ายกับล้อขวาครับพี่

ออฟไลน์ THEKHAM

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2017, 20:41:31 »
1.)ถ้าถามผม ในแง่ขับในเมืองเป็นหลัก ทางไกล 200 โลอัพนานๆ ที

ผมใช้ต่อ จนถึงวาระต้องเปลี่ยนทั้ง 4 เส้นครับ

ผมเคยยางติดรถชนฟุตบาท แก้มฉีก ที่ชลบุรี ผมดึงออกไปเลย ตรงที่ฉีก หลุดไปประมาณ ชิ้นเท่าเปลือกหอย ใช้ต่อจนเปลี่ยน 4 เส้น
เคยตกหลุมยางบวม ใช้ต่ออีกหมื่นโล เปลี่ยน 4 เส้น

2.)ถ้าผมใช้รถเดินทางไกลบ่อย เช่น 500 โลขึ้นผมจะดูแลพิเศษเลย

ล่าสุดตกหลุม บวมอีกแล้ว เปลี่ยนคู่หน้า 2 เส้นเลย เส้นละ 4490 หลังยังใช้ได้อีก 30,000 โล

ผมจะใช้ยาง ตามวิถีชีวิต สมัยหนุ่มทำงานในเมืองก็ยางเส้นละ 2 พันกว่า
พอทำกิจการส่วนตัว เดินทางบ่อย อัพเกรดยางดีๆ ก่อนเลย

สรุป ในภาพผมว่าเล็กน้อยครับ

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2017, 20:49:08 »
เคยใช้จนยางแตกครับ ระบบ DSC ของตัวรถค่อนข้างดีครับ พ่อขับแล้วยางแตก เห็นว่าวิ่งประมาณ 160-180 ก็แค่รถส่ายนิดเดียว จากนั้นก็เข้าข้างทางได้ครับ แต่ที่แน่ๆ เลย วิ่งต่างจังหวัด เสียเวลาไป 1 วันครับ ตอนนั้นร้านยางต่างจังหวัดหา Run Flat แบบติดมากับรถไม่ได้เลย
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2017, 20:49:37 »
1.)ถ้าถามผม ในแง่ขับในเมืองเป็นหลัก ทางไกล 200 โลอัพนานๆ ที

ผมใช้ต่อ จนถึงวาระต้องเปลี่ยนทั้ง 4 เส้นครับ

ผมเคยยางติดรถชนฟุตบาท แก้มฉีก ที่ชลบุรี ผมดึงออกไปเลย ตรงที่ฉีก หลุดไปประมาณ ชิ้นเท่าเปลือกหอย ใช้ต่อจนเปลี่ยน 4 เส้น
เคยตกหลุมยางบวม ใช้ต่ออีกหมื่นโล เปลี่ยน 4 เส้น

2.)ถ้าผมใช้รถเดินทางไกลบ่อย เช่น 500 โลขึ้นผมจะดูแลพิเศษเลย

ล่าสุดตกหลุม บวมอีกแล้ว เปลี่ยนคู่หน้า 2 เส้นเลย เส้นละ 4490 หลังยังใช้ได้อีก 30,000 โล

ผมจะใช้ยาง ตามวิถีชีวิต สมัยหนุ่มทำงานในเมืองก็ยางเส้นละ 2 พันกว่า
พอทำกิจการส่วนตัว เดินทางบ่อย อัพเกรดยางดีๆ ก่อนเลย

สรุป ในภาพผมว่าเล็กน้อยครับ

ขอบคุณมากสำหรับคำตอบนะครับ

โดยปกติ ผมจะขับรถแค่ไปเรียน ขาไปประมาณ 50 กิโล ขากลับอีกประมาณ 50 กิโลครับ

เดือนหนึ่งจะขับวันละ 200 กิโล ก็ประมาณ 4 ครั้ง แต่จะจอดบ่อยครับ ประมาณ 50 กิโลก็จะจอดพัก ^^

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2017, 20:50:36 »
เคยใช้จนยางแตกครับ ระบบ DSC ของตัวรถค่อนข้างดีครับ พ่อขับแล้วยางแตก เห็นว่าวิ่งประมาณ 160-180 ก็แค่รถส่ายนิดเดียว จากนั้นก็เข้าข้างทางได้ครับ แต่ที่แน่ๆ เลย วิ่งต่างจังหวัด เสียเวลาไป 1 วันครับ ตอนนั้นร้านยางต่างจังหวัดหา Run Flat แบบติดมากับรถไม่ได้เลย

สมัยก่อนผมก็เคยยางระเบิดตอนความเร็ว 140 ครับ โชคดีรถมันดีมากๆ ไม่รู้สึกอะไรสักนิด จนประคองเข้าข้างทางได้

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2017, 20:59:45 »
ภาพแรก เหมือนไม่หนัก ไม่ลึกถึงโครงสร้างตัวยาง ไม่น่ามีปัญหา

แต่ภาพสอง เหมือนจะลึกพอสมควร เสี่ยงยางระเบิด เพราะแก้มยางคือส่วนรองรับน้ำหนักด้วย เปลี่ยนได้ควรเปลี่ยนครับ ไม่คุ้มเสียง

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2017, 21:04:48 »
ภาพแรก เหมือนไม่หนัก ไม่ลึกถึงโครงสร้างตัวยาง ไม่น่ามีปัญหา

แต่ภาพสอง เหมือนจะลึกพอสมควร เสี่ยงยางระเบิด เพราะแก้มยางคือส่วนรองรับน้ำหนักด้วย เปลี่ยนได้ควรเปลี่ยนครับ ไม่คุ้มเสียง

ว่าจะอีกสัก 3 เดือนเปลี่ยนครับ จะอาศัยเช็กล้อเช้าเย็นก่อน เพราะเมื่อครู่เข้าบ้านก็เจอหินครูดล้อแม๊กอีกละครับ  :( ชีวิตคนนอกเมือง เฮ้อออ

ออฟไลน์ puo

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2017, 00:38:05 »
ในระยะ10,000ก.ม. ตามที่ท่าน จขกท.ถาม  ใช่ได้ครับ ดูแล้วแผลไม่ลึกมาก ประกอบกับระยะวิ่งในแต่ละวันไมถึง 100โล  เทียบกับรถกระบะที่พ่อผมเคยใช้อยู่แผลลึกกว่านี้เดินทาง150โล ตจว. ไม่มีปัญหา ใช้จนถึงรอบเปลี่ยนล้อใหม่ครับ

ออฟไลน์ tubtup

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2017, 09:25:43 »
ยังใช้ต่อได้ครับ ดูด้วยสายตาไม่ลึกเท่าไหร่ แต่คนใช้จะแอบกังวลหรือเปล่านั้นก็อีกเรื่อง

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2017, 12:24:38 »
ยังใช้ต่อได้ครับ ดูด้วยสายตาไม่ลึกเท่าไหร่ แต่คนใช้จะแอบกังวลหรือเปล่านั้นก็อีกเรื่อง

ค่อนข้างกังวลครับพี่ แต่ก็กังวลอีกว่า หากเปลี่ยนไป ถนนยังทำอยู่ ก็โดนอีก T^T

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2017, 12:25:24 »

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ แอบกังวลเหมือนกันครับ แต่อาศัยขับช้าๆ ไปก่อน แหะๆ

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2017, 22:25:52 »
ความเห็นส่วนตัว

สบายมากๆ ครับ  ผมเคยแผลแก้มยางลึกกว่านี้อีก  แต่มันไม่ถึงเส้นลวดนะ  ก็ใช้วิ่งแบบไม่เดือดร้อนอะไร จนยางเก่า ดอกยางหมดไปเลย 

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2017, 14:59:55 »
ความเห็นส่วนตัว

สบายมากๆ ครับ  ผมเคยแผลแก้มยางลึกกว่านี้อีก  แต่มันไม่ถึงเส้นลวดนะ  ก็ใช้วิ่งแบบไม่เดือดร้อนอะไร จนยางเก่า ดอกยางหมดไปเลย

ขอบคุณมากครับ ^^