ผู้เขียน หัวข้อ: ปรับปรุงระบบเบรค MZ3  (อ่าน 5109 ครั้ง)

ออฟไลน์ art_s

• Jr. Member
  • **
ปรับปรุงระบบเบรค MZ3
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2017, 20:47:18 »
ใช้รถMazda 3 Sky มาเกือบ50,000 km.เบรคเริ่มมีอาการไหลๆตอนรถใกล้หยุดครับ
ส่วนตัวระบบเบรคMZ3 เดิมๆ ขับไม่ค่อยมันใจเท่าที่ควร
...... ขับในเมือง 80% นอกเมือง 20%
( ความเร็วเดินทาง 0-120km/hr เร่งแซงมี130-140km/hr )
เล็งผ้าเบรค Dixcel Tpye-M หน้า/หลัง

ส่วนจานเบรคยังลังเลอยู่ว่าจะเปลี่ยนเลยหรือรอก่อนดี
จานเบรคดูๆของ Dixcel ... PD , HD ( ไม่อยากได้จานเซาะร่อง )
จาน2ตัวนี้ไม่มีใครเขียนcomment เลยครับ

ไม่แน่ใจว่าจานเรียบaftermarketจะดีกว่าจานติดรถมากน้อยแค่ไหนครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
Re: ปรับปรุงระบบเบรค MZ3
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2017, 20:52:59 »
เปลี่ยนแค่ผ้าเบรคพอครับ ใช้งานทั่วไป ไม่ต้องถึงกับจานหรอก(ถ้าจานบางแล้ว อยากเปลี่ยน ตังไม่ใช่ปัญหา ไม่ว่ากัน) นอกจากอยากได้อะไรมากกว่านั้น

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2017, 21:03:44 »
จานเดิมยังหนาอยู่ ยิ่งถ้าไม่ต้องการจานเซาะร่อง ... ขยับผ้าก่อนครับ

ส่วนตัวชอบ EBC Yellowstuff ส่วน Dixcel เห็นว่าดีเหมือนกัน แต่ยังไม่เคยลอง (เสปคสูสีกัน ราคาแพงกว่า EBC เลยไม่เคยได้ลองซักที

ออฟไลน์ nut25784

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2017, 21:08:50 »
Ebc yellow คุ้มค่าตัวกว่า

ออฟไลน์ paeybu

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2017, 23:07:03 »
ส่วนตัวเบรค mz3 ก็ดีมากๆแล้วครับ ฟีลเยี่ยมมากๆ

ถ้าจะอัพเกรดแค่ผ้าเบรคก็ดีขึ้นบานแล้วครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2017, 11:22:24 »
Dixcel type ES กับ type M ต่างกันยังไงครับ

ถ้าใส่ ES ได้ และถ้า ES ถูกกว่าผมมองว่าพอเพียงครับ (เกรด street use)

เคยมีสมาชิกท่านนึงที่เคยใช้กับ mazda 2 แนะนำให้ผมเปลี่ยน

ซึ่งผมก็ใช้ mazda 2 เหมือนเค้า

พบว่าเบรคทำงานได้ประเสริฐมาก ๆ ครับ อย่างที่เค้า review ไว้เลย

ตอนนี้โคตรสบายใจ

ถึงรถจะไม่แรง แต่เบรคเราสุดยอด ลดจังหวะหวาดเสียวไปได้เยอะครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2017, 12:20:33 »
ES ทนความร้อนดีกว่าหน่อย นอกนั้น M เหมือนจะน่าใช้กว่า (initial bite ดีกว่า ฝุ่นน้อยกว่า กินจานน้อยกว่า)
http://www.dixcel.co.jp/en/pad/pad_es.html
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 06, 2017, 12:22:34 โดย Turin »

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2017, 13:40:56 »
ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยแนะนำครับ  :)

ที่คิดจะเปลี่ยนจานเบรค dixcel เพราะปกติจะใช้รถไม่เกิน 6-7 ปี หรือประมาณไม่เกิน 150,000 km. แล้วเปลี่ยนใหม่ครับ
กลัวว่าถ้ารอจานเดิมหมดอายุ สงสัยจะไม่ได้เปลี่ยน และไม่ได้ลองเจ้าจาน dixcel ครับ

ตอนแรกๆ EBC yellow ก็อยู่ในตัวเลือก แต่เลือก Type-M เพราะ เบรคทำงานตั้งแต่เหยียบเบรคครั้งแรกเลย

Dixcel EC , ES ก็สนใจครับ แต่ Type-M ดีกว่าทุกด้าน ยกเว้นแพ้ ES ที่ทนร้อนได้มากกว่า
และที่สำคัญเมื่อเทียบราคา ที่ญี่ปุ่นและในต่างประเทศ Dixcel Type-M แพงกว่า EC กับ ES มากครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2017, 13:49:50 »
ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยแนะนำครับ  :)

ที่คิดจะเปลี่ยนจานเบรค dixcel เพราะปกติจะใช้รถไม่เกิน 6-7 ปี หรือประมาณไม่เกิน 150,000 km. แล้วเปลี่ยนใหม่ครับ
กลัวว่าถ้ารอจานเดิมหมดอายุ สงสัยจะไม่ได้เปลี่ยน และไม่ได้ลองเจ้าจาน dixcel ครับ

ตอนแรกๆ EBC yellow ก็อยู่ในตัวเลือก แต่เลือก Type-M เพราะ เบรคทำงานตั้งแต่เหยียบเบรคครั้งแรกเลย

Dixcel EC , ES ก็สนใจครับ แต่ Type-M ดีกว่าทุกด้าน ยกเว้นแพ้ ES ที่ทนร้อนได้มากกว่า
และที่สำคัญเมื่อเทียบราคา ที่ญี่ปุ่นและในต่างประเทศ Dixcel Type-M แพงกว่า EC กับ ES มากครับ
ชอบแนวนี้มี Greenstuff ครับ initial bite ดี แต่ฝุ่นน่าจะเยอะกว่า type m 

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2017, 14:58:18 »

ชอบแนวนี้มี Greenstuff ครับ initial bite ดี แต่ฝุ่นน่าจะเยอะกว่า type m

ใจอยากลอง Dixcel ครับ / ขอบคุณครับ  ;)

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2017, 15:22:01 »

ใจอยากลอง Dixcel ครับ / ขอบคุณครับ  ;)
ดูเสปคแล้วอยากลอง type M เหมือนกันครับ / รอดูรีวิวนะครับ  ;)

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2017, 17:01:40 »
Ok krab

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2017, 17:14:48 »
ตกลงเปลี่ยนใจ จะเปลี่ยนจานด้วยใช่ไหมครับ อิอิ

จานเซาะร่องก็มีข้อดีของมันนะครับ แถมถ้าเปลี่ยนพร้อมผ้า ก็ไม่ต้องรันอินนาน ๆ ด้วยครับ

ยี่ห้อนี้จานถูก แต่ผ้าแพงครับ ผมเชียร์ให้เปลี่ยนไปเลยครับ

เชียร์มาหลายกระทู้แล้ว แต่ไม่สำเร็จครับ 555

ส่วนยี่ห้อ EBC นั้น จานแพง แต่ผ้าถูกครับ สลับกัน ไม่รู้ว่าทำไม?

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2017, 17:56:50 »
จานเซาะร่อง ผมชอบที่มันช่วยกวาดหน้าผ้าเบรคให้สะอาดอยู่ตลอด .. เคยใช้ของ ebc usr ชอบครับ

ปล dixcel จานเซาะร่อง เทียบกับยี่ห้ออื่น ไม่แพงจริงๆครับ

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2017, 21:00:56 »
ตอนแรกว่าจะเปลี่ยนแต่ผ้าเบรค เจอมีเพื่อนยุว่า ซื้อตอนมีโปรช่วงงานอะไรจำไม่ได้
จะมีสวนลด 1x% เลยว่าจะเปลี่ยนทั้งชุดไปเลยครับ

ไม่มีความรู้เรื่องผ้าเบรค/จานเบรคเลย เคยใช้ผ้าเบรคที่ไม่ใช้ของศูนย์อยู่ครั้งเดียว ...
คือเบนดิก metal king ในแคมรี่ ACV 30

อ่านจากในเวปDixcel :-
ผ้าเบรคType-M ผงผ้าเบรคจะน้อยและเล็ก เป็นผ้าเบรคที่น่าจะไม่กินจาน
และค่า initial bite สูง เพียงพอต่อการใช้งานของผม
จาน SD เซาะร่องคงได้ brake performance ที่ดีแต่กินผ้าเบรคพอสมควร
พอดูจานเรียบ PD กับ HD ...
HD แพงกว่า SD 20% ..... เมืองนอกราคาพอๆกันหรือห่างกันไม่เกิน10%
HD ได้โครงสร้างจานที่ดีกว่า แต่ยังไม่ใช่จาน Hi carbon
Performance คงสู้ SD ที่เซาะร่องไม่ได้
แต่HD จะได้เรื่อง improves brake response and more breaking stability
( ได้ลองจริงผมอาจจะจับความรู้สึกที่เวปเข้าโม้ไว้ไม่ได้...555)