ผู้เขียน หัวข้อ: /*-*/ กระทู้แสดงความคิดเห็น รีวิว Mazda 2 Sedan /*-*/  (อ่าน 35201 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Full Review เสร็จแล้วนะครับ เชิญได้ที่นี่

http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=1200:-mazda-2-sedan-&catid=63:b-segment-1300-1500-cc&Itemid=74

แสดงความคิดเห็นได้ตามอัธยาศัยครับ

ถ้าอ่านแล้วชอบ ฝากฟอร์เวิร์ด กระจายๆ ด้วยจะขอบคุณมากครับผม

Clip VDO มีถ่ายเก็บไว้ครับ
แต่ อันนี้ต้องถาม ตาแพน ดูครับ
คิดว่าน่าจะประมาณสัปดาห์หน้าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 06, 2010, 10:03:28 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ Naow27

• Sr. Member
  • อากาศมัน"หนาว"
    • Carside.in.th
Re: /*-*/ กระทู้แสดงความคิดเห็น รีวิว Mazda 2 Sedan /*-*/
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2010, 02:30:00 »
ล่าสุด...หนุ่มน้อย ดารานายแบบนักแสดงผู้ลือลั่นสนั่นเมือง เมื่อช่วง ไม่กี่ปีก่อน
ที่เคยเป็นพรีเซ็นเตอร์รถยนต์ยี่ห้อหนึ่ง มาวันนี้ คนที่้บ้านเขา ก็ตัดสินใจ
ซื้อ Mazda 2 Sedan ไปเรียบร้อยแล้ว!!!!!!

ขอ ไม่เอ่ยชื่อดาราหนุ่มน้อยคนนั้น ก็แล้วกัน
แค่อยากจะบอกให้รู้ว่า คนทำงานในมาสด้า เขาแอบดีใจกันลึกๆ ในเรื่องนี้

ดีใจกันระดับ "ด๊อกเตอร์เลยทีเดียว!"
จูวินยอน? ใบ้ให้แล้วน้าาา

อ่านจบพอดี
คอนโซนหน้าผมเรียกว่า"Micky Mouse เป้าตั้ง"

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 06, 2010, 02:38:23 โดย NAOW27 »
My Facebook: http://www.facebook.com/naow27
My twitter: http://www.twitter.com/Naow27
The New Generetion of Automobile Car ! http://www.carside.in.th

ออฟไลน์ ??...?????

• Newbie
  • *
Re: /*-*/ กระทู้แสดงความคิดเห็น รีวิว Mazda 2 Sedan /*-*/
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2010, 02:52:00 »
เย้.....
ขอบคุณคับ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2010, 02:58:30 »
พี่จิมมี่ทำงานดึกนะเนี่ยห่วงสุขภาพบ้างนะพี่  ขอบคุณครับรีวิวดีๆ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ patzahut

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2010, 03:58:23 »
อย่าลืมดูน้อง กล้วย BNN ตอนที่ถือมือถือโชว์อัตราสิ้นเปลือง "ตัวเลขที่ออกมา 14.72 กิโลเมตร/ลิตร" นะ

ออฟไลน์ PuppyKak

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2010, 04:09:43 »
พี่อุทัย เรืองศักดิ์ ฝ่ายประชาสัมพันธ์ของ Mazsa Sales Thailand เคยพูดกับผมไว้

พิมพ์ผิดรึเปล่าครับพี่จิม
อัพซะมืดเลย แหะ ๆ ทำงานดึกเหมือนกัน

เป็นรีวิวที่มีสรุปรถในกุล่มเดียวกันให้ดูด้วย
ยอดเยี่ยมเลยครับ

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2010, 04:41:39 »
มาอ่านบทความรีวิวพี่จิมอันนี้ มันทำให้เป็นภาพได้ชัดขึ้นอีกเยอะเลยครับ
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับผม
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2010, 05:32:05 »
แก้แล้วครับ ขอบคุณครับ
เจอพิมพ์ผิดตรงไหน บอกได้ต่อเลยนะครับ
ตอนพิมพ์ ตาลายมากๆ

ออฟไลน์ maggie

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2010, 07:33:29 »
เพื่อนออกรุ่นนี้ วันนี้พอดีเลย

ออฟไลน์ 470127

• BMW e34 Y1993 & Captiva c140 Y2013
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2010, 08:07:06 »
ขอบคุณมากครับ มาถึงที่ทำงานตอนเช้า รีบเข้า web มาอ่านเลย มีความสุขมาก

ปล ข้อแก้คำผิดหน่อยนะ "minotchrnage"

เมื่อเป็นเช่นนี้ สำนักงานใหญ่ของ Mazda ที่ Hiroshima
เลยตัดสินใจ เลื่อนการเปิดตัว Mazda 2 Minotchrnage ประเทศอื่นๆ ออกไป เคลียร์ยอดจองของลูกค้าคนไทย
ให้จบก่อน แล้วค่อยว่ากันทีหลัง นั่นเอง

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2010, 08:13:34 »
ขอบคุณรีวิวมากมายครับ

- ดาราคนนั้นนึกว่าใคร เจ้าของเจาะข่าวตื้นนี่เอง
- ก๊ากเลยตอนกระโปรงท้ายรถ (เหมือนว่าจะดูดีกว่ารูปแรกนิดนึง?)
- สะใจเครื่องคิดเลขพี่กล้วยมากๆ

ปล.
อ้างถึง
ซึ่งเป็นอานิสงค์ มาตั้งแต่การเปิดตัว Mazda 3 สู่ตลาดเมืองไทย ในเดือนพฤศจิกายน
2005 ที่ทำให้ประชากร รถยี่ห้อนี้ พุ่งพรวดพราดขึ้นมา อย่างต่อเนื่อง
ถ้าจำไม่ผิดปี 2004 ไม่ใช่หรือครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 06, 2010, 12:02:25 โดย Iwata Kana »
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2010, 08:58:15 »
เพิ่งอ่านถึงประโยค ~ดีใจกันระดับ "ด๊อกเตอร์เลยทีเดียว!"~
เพิ่งเคยได้ยินนะคับเนี่ย หุหุ มาแซวๆ หน่อย  ;D

ออฟไลน์ Lovely_Car

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2010, 09:08:05 »
ขอบคุณสำหรับรีวิวมากครับ

แต่ผมชอบตัว5ประตูมากกว่าดูสวยกว่าครับ

ยังไงก็แล้วแต่คนชอบนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 06, 2010, 10:00:57 โดย Lovely_Car »

ออฟไลน์ VenusF

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2010, 09:32:39 »
กลับมาแล้วครับ รายงานผลก่อนจากกระทู้ที่แล้วและขอบคุณรีวิวพี่ จิมมี่มากๆเลยครับ
มีส่วนในการช่วยตัดสินใจซื้อน้องสอง ออกรถวันที่ 30 เซลดูแลดีมากๆขอบคุณมาสด้าเชียงใหม่อีกทีครับ
หน้าหนาวนี้ใครจะเอาน้องสอง ขึ้นปาย ปางอุ๋งผมคอนเฟริมเลยครับ สบายหายห่วงเพิ่งกลับมาสดๆร้อนๆ
เครื่องรอบจัดดีมากตอนขึ้นเขาอย่างพี่จิมมี่บอกอะครับตีนปลายจะไหลไปเรื่อยๆ แต่ต้นนี่จัดจริงๆครับ
ผมแซงพวกรถบ้าพลัง กลางดอยเลยมีเหลียวมองคอแทบหัก ฮ่าๆ แล้วก็หายไปอย่างไร้ปราณี(ตอนแฟนหลับนะครับ)
ตอนแรกก็กลัวว่าจะไม่ไหวแต่ที่ไหนได้ครับ มีเซอร์ไพร์เหมือนกันกับน้องสองคันนี้ ขอบคุณสำหรับรีวิวดีๆและทีมงานheadlightmag ทุกท่านครับ ผมไม่ผิดหวังเลยที่ได้รถคันนี้มา  ;)

ออฟไลน์ Nut_K

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2010, 09:34:35 »
ขอบคุณครับพี่

" ส่วนความสูงหากเป็นรุ่น Groove จะสูง 1,476 มิลลิเมตร แต่ถ้าเป็นรุ่น Spirit และ Maxx จะเตี้ยลงเหลือ 1,476 มิลลิเมตร "

มันสูงเท่ากันนิครับ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2010, 09:45:18 »
แก้จุดผิดแล้วครับ ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2010, 09:54:00 »
เพิ่งอ่านจบครับ ขอบคุณมากๆ ครับ มีรูปสวยๆ หลายรูปเลย ถึงจะติดข้อจำกัดต่างๆ ที่ต้องยกรุ่น Hatchback มาทำ
Sedan แต่หลายๆ องค์ประกอบบนบอดี้ เหมือนกับรถซีดานรุ่นบนๆ ของค่ายตัวเอง (MazdaX) เลย บางจุดข้อจำกัด
อาจจะทำให้ความเป็น Sedan ดู แปลกตาไปบ้าง แต่ก็ยัง สวย ได้แบบเป็นตัวของตัวเองจริงๆ นี่คือความ
แตกต่างจากที่เคยเห็นจาก City รุ่นก่อนตัวล่าสุด เพราะ Mazda 2 sedan ก็ยังออกมาดูสวยได้ คงเป็นเพราะ Hatchback
ทำเอาไว้ได้ลงตัวมากจริงๆ และด้านท้ายของ Sedan ก็เหมือนกับรถเก๋งรุ่นใหญ่ของค่ายอย่างที่บอกไป

รูปสองรูปนี้ชอบมากๆ เลย รูปร่างสมส่วนแบบไม่ต้องเบี่ยงเบนความสนใจจากเส้นสายด้านข้าง แล้วก็สวยมากมาย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 06, 2010, 09:56:10 โดย ned »

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2010, 10:08:34 »
ดาราคนนั้น ที่ผมเอ่ยถึงในเนื้อหา
คนละคนกับ เจ้าของช่วง เจาะข่าวตื่น ใน ihere.tv ที่ผมโปรดปราน ครับ

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2010, 10:13:38 »
ขอบคุณครับ  ;D

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2010, 10:34:14 »
แบบว่า ตั้งกระทู้ทายชื่อดาราคนนั้น เลยดีกว่าครับ (จะมีแจกรางวัลมั๊ย แต่ข้าน้อยคงทายไม่ถูกอยู่ดี) อิอิอิ

ออฟไลน์ Nut_K

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2010, 10:48:04 »
พี่จิมมี่ใส่ link review Toyota Vios ผิดครับ

กดแล้วมันเป็นของ Suzuki Swift แทนอะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 06, 2010, 11:38:30 โดย integra »

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2010, 10:59:54 »
ขนาด Suzuki Swift ยังไม่มีเวลาจัดการเลยครับ ใจเย็นๆ ขอทละเรื่องก่อน ตอนนี้เรื่องเยอะ

เดี๋ยวแก้ลิงค์ให้ครับ

ออฟไลน์ Deaw_BenZ''

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2010, 11:16:35 »
อ่านจบแล้ว เหนื่อๆๆ ยาวมากมาย ขนาดออกตัวว่าจะไม่ยาวแล้วนะเนี่ย *-* ชอบตรงที่มีเปรียบเทียบกะรุ่นอื่นๆใน segment เดียวกันครับ

ขอบคุณค้าบ..

ออฟไลน์ Vonbin

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2010, 11:40:22 »
ถาม คุณ จิมมี่ หน่อยครับว่า

รุ่น TOP ของ Mazda 2 Sedan กับ Hatchback ตัวนี้คุณจิมมี่ว่าขับดีกว่ากัน พวก เร่งเเซง ช่วงล่าง ความสะดวกสบาย พึ่งถอย Mazda 2 Hatchback ตัว TOP มาเอง อ่านรีวิวนี้เเล้วอยากขายไปถอย Sedan เลย เพราะ ใหญ่กว่า

ออฟไลน์ joufo

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2010, 11:45:58 »
ผมรู้สึกว่ามันน่าใช้กว่าตัว 5 ประตูอีกแฮะ
(อย่างน้อย ท้ายก็ใส่ของได้เยอะกว่า ติดแก๊สแล้วที่ก็ยังเหลือ หุหุ)

แต่ดูบั้นท้าย เหมือนกับว่า พยายามยืดมาจนสุดแล้ว
กันชนเลยเหลือนิดเดียว

ผมว่าถ้าโดนชนท้าย อาจจะเสียหายเยอะพอสมควรครับ

(คือตอนขับแจ๊ซชมพู ผมเคยโดนชนท้าย เลยค่อยข้างหลอนพอสมควร
เพราะว่าซ่อมมาแล้ว ถึงแม้จะเปลี่ยนของทุกชิ้นที่เปลี่ยนได้ แม้แต่เปลือกไฟท้ายที่เป็นรอยนิดเดียวก็เปลี่ยน
แต่มันก็ไม่เหมือนเดิมครับ)

อ๊อสำหรับศูนย์ฮอนด้า ผมใช้บริการ ที่ ปทุมวัน อยู่ครับ
งานซ่อมดีเหมือนกันครับ โดยเฉพาะตัวถังและสี ไว้ใจได้ครับ
ส่วนซ่อมทั่วไป ก็ใช้ได้และงานเรียบร้อยครับ

แต่ช่วงหลังๆ ตั้งแต่ศูนยศรีอยุธยาเปลี่ยนเจ้าของ คนเยอะมากกกก ต้องโทรไปนัดล่วงหน้าครับ

นี่ผมมีปัญหากับศูนย์ มิตซูฯ นี่แหละครับ ไปเช็ค หมื่นกิโลฯ
โดนค่าน้ำมันเครื่องสังเคราะห์ไป 3พันกว่าบาท

จะฟันกันให้หัวหลุดเลยรึไงเนี่ย  :-\

ออฟไลน์ BnN

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2010, 11:53:48 »
อย่าลืมดูน้อง กล้วย BNN ตอนที่ถือมือถือโชว์อัตราสิ้นเปลือง "ตัวเลขที่ออกมา 14.72 กิโลเมตร/ลิตร" นะ

มันมีอะไรผิดปกติหรอครับ งงอะ

ออฟไลน์ Pong000

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2010, 12:22:26 »
อ่านจบแล้ว
ขอบคุณครับ
ผมว่าภายในมันน่านั่งมากกว่า Hatchback นะ

ออฟไลน์ CRO

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2010, 12:26:48 »
เป็นรีวิวของคุณจิมที่อ่านแล้วคิดว่าสั้นกระชับลงตัวที่สุด รีวิวอันอื่นๆอ่านกันทีนี่ตายลายเลยครับ  ;D

ส่วนตัวชอบน้อง 2 มากอยากจะไปสอยมาขับซะให้รู้แล้วรู้รอดซะตั้งแต่ออก แต่ด้วย live styte ที่เปลี่ยนไป
ละ ผบ.สส. สั่งไว้ ทำให้.... T_T~~~ ...

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2010, 12:31:50 »
ขอบคุณครับ

รอดูคลิปรีวิวกันต่อไปว่าท่านผู้เกินจะคอมเมนท์เกียร์ออโต้ของ"จิมนอน"ว่ายังไงกันบ้าง

ออฟไลน์ gatasila

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2010, 12:47:38 »
ดาราหนุ่มน้อยคนนั้นผมนึกเป็น มาริโอ (มั่วไปไกลมั้ยน้อ)