ผู้เขียน หัวข้อ: สมมุติถ้า Toyota นำ Etios มาขายแทนที่จะเป็น Vios Yaris คิดว่ายอดขายจะเป็นอย่างไร  (อ่าน 4190 ครั้ง)

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

• Hero Member
ผมอยากสอบถามเพื่อนๆ ทุกท่านครับ

สมมุติว่า Toyota มองว่าประเทศไทย คือ ประเทศโลกที่ 3 ที่มีรายได้น้อย ต้องการรถที่ราคาไม่แพงมาก

แต่แทนที่จะเอาเจ้า Vios Yaris Version เอเชียและจีนมา กลับเอาเจ้า Etios ตัว 4 / 5 ประตูมาขายแทน

โดยนำเครื่อง 1.5 มาขายในตัว 4 ประตู และ 1.2 มาขายในตัว 5 ประตู หรืออาจจะยกเลิก 1.5 ขายแต่ 1.2 ทั้ง 2 ตัวถัง

ทุกท่านคิดว่ายอดขายของ Etios ที่มาขายในเมืองไทยแทน จะเป็นอย่างไรครับ

จะสู้เจ้า City Jazz และ 2 ได้หรือไม่

และท่านคิดว่าราคาของ Etios จะถูกกว่าทั้ง Vios และ Yaris ตัวปัจจุบันหรือไม่ครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ราคาน่าจะถูกกว่า Vios, Yaris และคนไทยก็จะด่า TMT ว่าทำไมไม่เอา 2 ตัวที่ขายอยู่จริงๆ ตอนนี้มา
เพราะ Etios ในความเห็นผม ไม่สวยและ look cheap มากๆ
ยอดขายถ้าไม่ตั้งราคาให้ถูกมากกก แพ้ Jazz, City ชัวร์ รถดูเป็นคนละคลาสเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 06, 2017, 11:27:43 โดย NONT4477 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
ไม่ได้ครับ คนละคลาสกันเลย มันตำแหน่งต่ำกว่า vios ชัดเจน วัสดุ ออปชั่นไรต่างๆ เทียบไม่ได้กะวีออส ซี้ตี้เลย
ราคาต้องถูกกว่าครับ ไม่งั่นจะคล้ายอแวนซ่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 06, 2017, 11:39:24 โดย Harley Quinn »
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
เท่านี้ผมก็มองว่า Vios / Yaris เป็นพวกโลกที่ 3 พอแล้วครับ  :'(
ลองย้อนกับไปดู gen ที่แล้ว Vios / Yaris ยังเป็นหนุ่มสาวชาวญี่ปุ่นกันอยู่เลย
ปัจจุบันดู eco มากๆ ลดต้นทุนเยอะ ภายในพลาสติกหยาบๆ ทั้งนั้น

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

มันหมดยุคที่รถราคาถูกจะต้องดูราคาถูก (ถ้าเทียบกับราคา) แล้วครับ
ประเทศรายได้น้อยส่วนใหญ่มักมีรสนิยมที่สูงเกินกว่า ผู้บริหารญี่ปุ่นคิดกัน

Toyota Etios ไม่ประสบความสำเร็จในการจำหน่าย ทุกที่ที่จำหน่ายครับ

ลองเทียบกับความสำเร็จของ Renault Kwid หรือ Dacia ทั้งหลายดูครับ

ออฟไลน์ ps000000

ขี้เหร่เด๊ะ

ออฟไลน์ tnp_super

รูปด้านบนดูด้านข้างนึกว่า มาร์ช แต่โดยรวมขี้เหร่ทั้งสองคัน สรุปผมว่าขายยาริสกับวีออสน่ะดีแล้วครับ

ออฟไลน์ lexus

City กับ jazz คงยิ้มแก้มปริ ลอยตัวรับทรัพย์อะคร้บ
คือเค้าก็ต้องมีpositionการตลาดของมัน
เอาของแบบนี้มาขายคนละระดับกันเลย
มันก็สู้คู่แข่งเขาไม่ได้ไงครับ เอามาแบบนั้นก็ขายไม่ออก

ออฟไลน์ Hakosuka

• Sr. Member
ยอดขายคงดับเลยครับ เห็นจิมมี่เคยบอกว่าคนใน TMT ยังหยีเลย

ออฟไลน์ ไทบ้าน

คงขายไม่ได้ครับ  เพราะรุ่นนี้มีภาพลักษณ์เป็นรถราคาถูก  หากใครซื้อมาขับก็จะถูกดูหมิ่นว่าฐานะยากจนทันที
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ Darkart

มาขายแทนที่จะเป็น Vios Yaris คิดว่ายอดขายจะเป็นอย่างไร
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2017, 17:01:24 »
หน้าไม่ผ่าน ยอดขายมีตก City กับ Jazz ยิ้มเลย สบายๆ ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Arm

Vios กับ Yaris ที่ขายในไทย,จีนและโลกที่3 วัสดุภายในห้องโดยสารโครตเหียก ส่วนที่นุ่มคือเบาะและแค่นั้น

รุ่นที่แล้วทั้งคู่มันขาย Global เลยลดต้นทุนไปแค่คานกันชน

มาตัวปัจจุบัน ไมล์ปริ้นแปะ แผงข้างประตูพลาสติกล้วน คานกันชนหน้าเล็กลง ข้างหลังไม่มี และหลายจุดที่มองไม่เห็น

สรุป ไม่ต้องเอาเข้ามาดีแล้ว เอาที่เหลือให้รอดก่อน อีก3ปีค่อยว่ากัน
88' Accord CA 2.0 EX A/T
88' Accord CA 2.0 LX M/T
09' Corolla Altis 2.0 V Navi
15' Commuter 3.0 A/T
18' Pajero Sport 2.4 GT-Premium Limited Edition

ออฟไลน์ พ่อบ้านสายเที่ยว

• ยาเขียวชนิดเม็ดตราใบห่อ แก้ร้อนในกระหายน้ำ
ขายดีแน่ๆ

Jazz กับ City นะ

แถมส่งผลกระทบไป segment อื่นด้วย คือ

Almera , Mirage ,Attrage จะดูสวยขึ้นโดยไม่ต้องทำอะไรเลย

ส่วน Swift จะดูสวยโพรตๆ

รถเล็กๆของแบรนด์รองจะขายดีขึ้นผิดหูผิดตา
"แตกต่าง" แต่ไม่ "แตกแยก"

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
หน้าแบบนี้อย่ามาเลย ยาริส วีออสสวยกว่า

Vios กับ Yaris ที่ขายในไทย,จีนและโลกที่3 วัสดุภายในห้องโดยสารโครตเหียก ส่วนที่นุ่มคือเบาะและแค่นั้น

รุ่นที่แล้วทั้งคู่มันขาย Global เลยลดต้นทุนไปแค่คานกันชน

มาตัวปัจจุบัน ไมล์ปริ้นแปะ แผงข้างประตูพลาสติกล้วน คานกันชนหน้าเล็กลง ข้างหลังไม่มี และหลายจุดที่มองไม่เห็น

สรุป ไม่ต้องเอาเข้ามาดีแล้ว เอาที่เหลือให้รอดก่อน อีก3ปีค่อยว่ากัน

โอโห เหียกบรมจริงๆ ครับ
ผมเริ่มชัวร์ขึ้นทุกทีแล้วว่าคู่หูดูโอ้นี้จริงๆ แล้วมันคืออีโค่คาร์ทั้งคู่ แต่ตัวซีดานถูกจับมา
ยัดเครื่อง 1500 ขาย ที่จริงสมัยตอนที่เห็นไมล์ปริ้นต์ก็น่าจะรู้ตัวแต่แรกแล้ว เหอๆๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 06, 2017, 19:34:15 โดย Dark Overlord »

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ดูจากยอดขาย Vios Yaris แล้ว ต่อให้ Etios มาจริงยังไงก็ไม่มาขายแทนล่ะครับ เพิ่มรุ่นนี้ลงเป็น eco car ยังฟังน่าเป็นไปได้มากกว่านิดนึง

ดูจากยอดขาย Vios Yaris แล้ว ต่อให้ Etios มาจริงยังไงก็ไม่มาขายแทนล่ะครับ เพิ่มรุ่นนี้ลงเป็น eco car ยังฟังน่าเป็นไปได้มากกว่านิดนึง

ใช่ครับ จริงๆ ผมมองว่าคู่นี้เหมาะกับเป็น Eco car มากกว่าจริงๆ ครับ

ออฟไลน์ rotaryman

โคตรไม่สวยเลยจริงๆ :'(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 06, 2017, 21:00:30 โดย rotaryman »

ใช่ครับ จริงๆ ผมมองว่าคู่นี้เหมาะกับเป็น Eco car มากกว่าจริงๆ ครับ

คู่นี้อย่ามาเลยครับ อยากได้ของ Perodua มากกว่า ดู cheap แต่สวยมองได้
คู่นี้มันมองไม่ได้ 555 ;D

คู่นี้อย่ามาเลยครับ อยากได้ของ Perodua มากกว่า ดู cheap แต่สวยมองได้

ผมว่าคู่นี้ดูแลง่าย ซ่อมง่ายนะครับ เพราะตัวรถเบา หนักแค่ 900 กิโลเองครับ

ตัวถังก็บ้านๆ ตรงๆ ง่ายๆ เหมาะกับคนเพิ่งเริ่มทำงานครับ

ผมว่าคู่นี้ดูแลง่าย ซ่อมง่ายนะครับ เพราะตัวรถเบา หนักแค่ 900 กิโลเองครับ

ตัวถังก็บ้านๆ ตรงๆ ง่ายๆ เหมาะกับคนเพิ่งเริ่มทำงานครับ

ครับ
ผมอยากคุยกับคนออกแบบจังเลยว่า ทำไมถึงเลือกทำตรงนั้นตรงนี้ทรงนี้
อยากรู้ว่า ถ้าทำโค้งแบบนี้แล้วมันลดต้นทุน ลดน้ำหนักอะไรยังไงครับ
ผมว่าทรงแบบนี้น่าจะมีที่มาที่ไป (คือมองในแง่ดี) หรือว่าเขาทำอะไรก็ได้ออกมา
(ตามโพลรสนิยมคนอินเดีย แต่เป็นโพลที่แย่มากเพราะทำเอาขายไม่ได้เลย)

ออฟไลน์ kiwiwi

ผมอยากได้ รถใหม่ราคา 3แสน มีแอร์วิทยุ
อ๊อพชั่นอื่นช่างมัน

ขับไปทำงานจอดตากแดดตากฝน พอแล้ว
ภาพลักษณ์ผมไม่สน

เจ้านี่มาได้ราคานี้ ผมซื้อแน่นอน

ออฟไลน์ Poj

• Full Member
สรุป

ถูกมาก คุ้มค่า ขายได้

ไม่สวย ดันขายแพง เจ๊ง

ออฟไลน์ SM.

เอาตัวไหนมาขาย ก็โดนคนไทยติหมดแหละครับ

ออฟไลน์ kittiphat123

เอามาขาย3แสนกว่าบาท4แสน คนก็ซื้อแน่นอนครับ เพราะเรามันก็แค่ประเทศในโลกที่3.5แหละครับ

ออฟไลน์ JigkoBannok

• Jr. Member
  • **
  • ชายคนจน ณ ที่ราบสูง
    • ประตูสู่อีสาน
รถราคาถูกก็ใช่จะขายได้นะ

ดูอย่าง ทาทานาโน คันจิ๋ว ออกมาคนไทยฮือฮาอยากให้มาขายเมืองไทย

แต่ที่อินเดีย ขายไม่ออก เพราะแขกอินเดียบอก "ฉันไม่ซ์้อรถคนจน เสียศักดิ์ศรี" เป็นงั้นไป

ควรเป็นรถที่ดีสมราคา ถึงจะขายได้ ในบอร์ดนี้ก็เห็นถามว่า ออกคันนั้น คันนี้ จะสมศักดิ์ศรี หมามองไหมกันอยู่เลย
งานฟรีผมไม่ว่าง งานจ้างเชิญเลยครับ

ออฟไลน์ BenzParagon

• . . .
ถ้าด้านออกแบบ ไม่สนใจรุ่นนี้

ถ้าด้านราคา ทำได้ต่ำมากๆ อาจสนใจ

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?

ออฟไลน์ mothsan

เคยเห็น Etios ตัวจริงยังครับ ถ้าเห็นแล้วจะเข้าใจเลยครับ ว่ามาคงขายไม่ได้
ถ้าขายราคาสัก 3-4 แสน ก็คงขายได้ แต่ราคานี้คงเป็นไปได้ยาก สำหรับพี่โต