ผู้เขียน หัวข้อ: เวลาไปเติมน้ำมัน หมั่นลงไปดูเด็กปั๊มเติมกันหน่อยนะครับๆ  (อ่าน 9175 ครั้ง)

ออฟไลน์ noblet

• Jr. Member
  • **
เวลาไปเติมน้ำมัน หมั่นลงไปดูเด็กปั๊มเติมกันหน่อยนะครับๆ
เมื่อคืนผมแวะเติมน้ำมันที่ปั๊มบางจากครับ โดยปกติแล้วเลาเติมน้ำมันเนี่ยะผมจะดับเครื่องและลงมาดูเด็กปั๊มเติมทุกครั้ง
ถ้าเจอปั๊มที่ดีเวลาเราลงมาดูที่หัวจ่ายที่รถของเรา เด็กปั๊มจะเอาผ้ามารองตรงฝาถังให้เราเวลาเติมครับ แล้วเวลาดึงหัวจ่ายออกเมื่อเติมเสร็จแล้ว
จะค่อยๆกลับด้านหัวจ่ายเพื่อไม่ให้น้ำมันหยดลงโดนรถ แต่ครั้งนี้ผมลงมาดู ไม่มีการเอาผ้ามารอง ไม่เอาฝาถังพลาสติกเกี่ยวไว้บนฝาถัง แต่กลับปล่อยให้กระแทกกับตัวรถ อันนี้ไม่ซีเรียสเท่าไหร่ครับ
แต่พอเติมเสร็จปั๊ป ดึงหัวจ่ายออกอย่างเร็ว กระแทกฝาถังรถแล้วน้ำมันที่เหลือดันหยดลงมาที่รถอีก เด็กปั๊มก็ทำเป็นไม่สนใจอะไร พอผมเดินมาดู เค้ากลับถามว่ามันหยดโดนรถหรอค่ะ ใช่ครับ มันหยด สุดท้ายผมต้อง
รีบเอาผ้าชุบน้ำมาเช็ด เพราะเคยเกิดกรณีนี้มาแล้วครับ กับรถพ่อคือไม่ได้ลงไปดู พอผ่านไปสักเดือนนึงมันด่างเป็นสีเลยครับ บริเวณขอบฝาถังที่น้ำมันหยดใส่
หมั่นลงไปดูกันบ้างนะครับ อาจจะไม่หยดบนรถเราแต่อาจจะโชคร้ายที่สุดปั๊มต่างจังหวัดจะโดนยัดยาเอาครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
ขอบคุณที่เตือนครับ
เด็กปั๊มสมัยนี้ต่างด้าวแทบทั้งนั้น
ไม่สนใจรถหรอกครับ ผมต้องลงไปทุกครั้ง
ต้องรีบลงรถด้วยนะ เพราะถ้าช้าบางทีมีเติมน้ำมันผิด
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ noblet

• **
มีเติมน้ำมันผิดด้วยหรอครับ อันนี้หนักเลยนะ 55555

ออฟไลน์ ps000000

นั่นละฮะ

ออฟไลน์ GOBBS

มีเติมน้ำมันผิดด้วยหรอครับ อันนี้หนักเลยนะ 55555

เป็นสิ่งจำเป็นของชาว mazda 2 ดีเซลครับ ยังไงก็ต้องลงมาดู
ผมโดนมาแล้ว ลงมาไม่ทัน เห็นหัวจ่าย E20 เสียบคาตา ทั้งๆที่ฝาเขียนว่า ดีเซล ชัดเจน....และทั้งๆที่ย้ำว่า ดีเซล ชัดเจนเช่นกัน
.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
แฟนผมเคยมีเคสครับ ไม่ลงจากรถไปดู เด็กปั๊มเติมเสร็จ เก็บเงิน รูดบัตร ออกใบกำกับภาษีเรียบร้อย

แต่โอละพ่อ เด็กปั๊มไม่ได้เอาหัวจ่ายออกจากจุดเติม  แฟนผมก็ไม่ได้มองครับ เพราะปกติเด็กต้องเก็บหัวจ่ายก่อนมารับบัตรไปรูด

โชคดีเป็นหัวจ่ายรุ่นใหม่ จะมี safety plug ที่จะทำให้หัวจ่ายหลุดออกจากตู้จ่ายน้ำมัน ทำให้น้ำมันไม่ไหลรั่วออกมา

เด็กปั๊มคนนั้นโวยวายใหญ่โต ราวกับพระบิดาจะสิ้นชีพ สรุปก็ให้ประกันชั้น 1 ของรถผมมาเคลียร์และรถผมก็เสียประวัติดีไปตามระเบียบ

หลังจากนั้นมา ผมให้แฟนต้องดับเครื่อง และลงจากรถมาตรวจความเรียบร้อยก่อนทุกครั้ง ก่อนออกรถ (รวมถึงคลาบน้ำมันที่ฝาถังด้วย)

อ้อ อีกอย่าง ผมไม่เข้าใจว่าเด็กปั๊มนี้ได้เปอร์เซนต์ในการขายน้ำมันเป็นค่าจ้างเหรอครับ เต็มถังหัวจ่ายตัดแล้วยังพยายามจะยัดเยียดน้ำมันเข้าไป เพื่อ!!!!!!!!!
แล้วพอมันล้นออกมาเลอะ ใครจะล้าง ใครจะเช็ด ใครจะจ่ายค่าน้ำมันที่ล้นทิ้งออกมา ผมทั้งนั้น   เฮ่ออออออ  ผมว่าให้เติมเองอย่างต่างประเทศเหอะ ผมยอม
(ผมชอบด้วยได้น้ำมันถูก)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

• Sr. Member
เวลาเติมเต็มถังจะเจอปัญหา น้ำมันล้านครับ
ผมเคยโดนสามครั้ง
   ที่โคราชครั้งนึง  ตอนนั้นf10ยังป้ายแดงเลย  ทำน้ำมันล้นทะลัก
อ้างว่ารุยุโรป  เป็นทุกคัน  กรูจะบ้าตาย  มึงเอาอะไรคิด   ก็อบรมไปนิดหน่อย
  อีกทีที่ราชบุรี  น่าจะหัวจ่ายเสีย  ยังกะท่อประปาแตก  ก็อบรมไป
  อีกทีที่เพชรบุรี  ผมไม่กล้าบ่นมาก  แม่งสักเต็มตัว  กลัวโดนกระทืบ555
 ทุกครั้งก็พยายามรีบเอาน้ำเปล่าราด เช็ดๆ กลัวมันด่าง แต่ก็โชคดีไม่เป็นไร
หลังๆผมพยายามไม่เติมเต็มถังเลยครับ  เอาทีละ500 หรือ1,000นึง 

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
ตั้งแต่ใช้มาสด้า 2 ดีเซลผมลงทุกครั้งครับ จากที่เมื่อก่อนใช้เบนซิน ไม่เคยลงเลย
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ sixaxis

• mntkcar
เคยโดนเหมือนกันครับ
ล่าสุดถามผมว่าเช็ดกระจกมั้ยครับ ผมเห็นว่าเลอะมากก็เลยเออๆออๆไป แล้วเช็ดก็เช็ดแบบลวกๆ น้ำยาออกไม่หมด แถมน้ำยาโดนตัวรถอีก
20 ก็ต้องให้ สุดท้ายกลับบ้านมาก็ต้องเช็ดเองอีก เลอะหนักกว่าเก่า เลอะฝุ่นอย่างเดิมดีกว่าอีก

ออฟไลน์ tottae

• Newbie
  • *
ปัญหาเรื่องเติมเต็มถังแล้วหัวจ่ายตัด แล้วพยามจะอัดร้ำมันเข้าไปอีกนี่เจอทุกครั้งครับ ไม่รู้จะอัดเพิ่มไปเพื่ออะไร จนผมต้องบอกว่าไม่ต้องอัดเพิ่มนะเท่าไหนเท่านั้น ผมยินดีจ่ายเป็นเศษตัง เกิดมันทะลักออกมาแล้วใครจะรับผิดชอบ

ออฟไลน์ Newhang

ผมเจอปั๊มใบจาก ตจว หัวจ่ายไม่ตัด2ครั้ง หาคนรับผิดชอบไม่ได้เลย ผมเลิกใช้บริการเลย

ออฟไลน์ Devil13

แต่ก่อนผมชอบเข้าเซลล์ ก็ไม่มีปัญหากับเด็กปั๊มนะ
พักหลังเอาสบายเข้า ปตท. เพราะหาง่าย ก็เจอน้ำนำ้มันหกบ้างนานๆที ทั้งๆที่ผมยืนดูทุกครั้งนะ
บางที่ก็ปิดฝาถังไม่สนิทก็มี เพราะปิดลวกๆตัวตล้องฝาพันอีรุงตุงนังทำให้ปิดฝาถังไม่ลง ก็สอนวิธีไปแต่จะจำหรือเปล่าไม่รู้...

ออฟไลน์ Gordon Freeman

น้องชายเคยเอา "D-max" ไปเติมน้ำมันกับเด็กปั๊มแนวๆนี้

เติม 95 ให้เฉยเลย
2011 Kawasaki Ninja 650 (Sold)
2012 Ford Fiesta 1.6 Sport Ultimate (Sold)
2013 Suzuki Swift Eco GLX 1.25 (Sold)
2015 Honda Civic 1.8 (Sold)
2017 Toyota Fortuner 2.4 (Sold)
2019 Honda Jazz S MT (Sold)
2020 Nissan Almera VL 1.0T
2022 Isuzu D-Max Cab 4 1.9 AT
2023 Neta V

ออฟไลน์ ไทบ้าน

กรณียัดยาบ้า  เกิดจากตำรวจชั่วสมคบกับเด็กปั๊มเลว
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ Sit: )

ผมเจอฝาถังสลับกัน เอารถคันข้างๆมาใส่ให้
วันนั้นบังเอิญไปจับๆ เลยเจอว่าอ้าวหน้าตาแปลกไป แถมบิดไม่เข้า lock

สุดท้ายต้องไปดูวงจรปิด เห็นว่าใส่สลับกันคันข้างๆไป

ออฟไลน์ Darkart

เติมน้ำมัน ไม่ว่าจะปั้มยี่ห้อไหน เป็นทุกปั้ม
อันนี้เจอบ่อย เติมเสร็จ เด็กปั้มดึงหัวจ่ายออกอย่างเร็ว น้ำมันยังไม่หยุด น้ำมันที่เหลือหยดลงใกล้ๆที่ช่องเติมน้ำมันรถประจำ ต้องลงมาดูเองตลอด
เตรียมเช็คชูแปะน้ำพอเปียก เช็คประจำ
อีกปัญหาหนึ่ง เจอทุกปั้ม เติมเต็มถังแล้วหัวจ่ายตัด แล้วพยามยัดเพิ่มมันเข้าไปอีกเจอบ่อย ต่างจังหวัดเจอประจำ
ผมใช้วิธีคำนวน จำนวนราคาน้ำมัน x (จำเติมเต็มถังกี่ลิตร) จำนวนลิตรที่เติมกะประมาณคร่าวๆ เติมน้ำมันเสร็จขอใบเสร็จทุกครั้งครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Equcha

บางจากแถวบ้านเติมเองลด 30 สตางค์ครับ ประหยัด+ชัวร์แน่นอน  ::)

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

เจอหลายแบบ

1. เติมแล้ว ไม่ได้หมุนปิดฝาให้ ขับไปแล้ว ได้กลิ่นน้ำมัน ลงมาดู ฝาปิดน้ำมันหาย ต้องขับไปเอาที่ปั๊ม

2. รถกระบะรุ่นเก่า ๆ กว่า 30 ปี ขับมาจอดหน้ารถผม ( ระหว่างกำลังเติมน้ำมัน เพราะลงมาดูความเรียบร้อย )  เด็กปั๊มถามว่า เติมดีเซลหรือ ? คนในกระบะตอบว่า รถกระบะจะให้เติมเบนซินหรือไง ? ( ไปกวนเด็กปั๊ม )  เด็กปั๊มจัดเต็มเลย เบนซิน 95 เต็มถัง

หลังเหตุการณ์นั้น ทุกครั้งเวลาเติมน้ำมันจะลงจากรถไปดู ตั้งแต่ต้นจนจบเรียบร้อย แล้วดูรอบ ๆ รถด้วย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผมลงมาดูประจำอ่ะ

ออฟไลน์ Harem

ผมไม่เคยลงไปดูเลย ดับเครื่องแอบส่องบ้างทางกระจกมองข้าง - -

ออฟไลน์ sirayu080

• **
  • MERCEDES BENZ GLE 500e AMG 2017
โดนมาหมาดๆเลยครับ

ออกรถมาวันแรก ไปเติมน้ำมันเต็มถัง ตอนมันเอาหัวจ่ายออก น้ำมันหยดลงมาถูกตัวรถหลายหยด

เปิดหน้าต่างบอกมันเลย แล้วเอาทิชชู่เช็ด แต่ก็นะ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
อยากให้มี self service ทุกปั้มไปเลยจริงๆครับ

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
ปกติลงไปดูตลอดครับ ดูว่า Set 0 บาทมั้ย ดูว่าเติมถูกชนิดมั้ย ดูว่าปิดฝาถังดีมั้ย เอาสบายใจไว้ก่อนครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ Ruksadindan

ขอบคุณครับ ปกติถ้าเติมเชลล์จะลงมาดูด้วยตนเองอยู่แล้ว แต่ถ้า ปตท. จะเลือกที่เติมเอง

ออฟไลน์ Krongbun

:) :) บอก 600 อย่างเดียวเลยครับเบื่อพวกแถม
กะๆเอา ใกล้ๆขีดแดง

ออฟไลน์ kittiphat123

ผมเชื่อในสิ่งที่ จขกท.พูดครับ
บอกเติม500 ใส่ให้ผมแค่300 พอผมทัก บอกว่าได้ยินว่า300
ถ้าได้ยินว่า300 เงินให้ไป500 ทำไมไม่มาทอนกรูละฟร่ะ สึดเอ้ย

ออฟไลน์ Nott1959

ครับผม
ลงดูทุกครั้งครับเพราะว่าชอบกลิ่นของน้ำมันออกเทนสูง555

เคยมีกรณีF10ดีเซลของพ่อผมเอาหัวจ่ายน้ำมันยัดเข้าถังไม่ได้เพราะว่าหัวจ่ายที่ตู้เป็นแบบเก่า ต้องขับไปที่ตู้ใหม่ถึงจะยัดได้ครับ
หัวของน้ำมันดีเซลกับเบนซินจะคนละขนาดกัน จะยัดลงช่องที่รถไม่ได้นอกซะจากว่าปั้มนั้นๆหัวจ่ายไม่ได้มาตราฐานครับ
เพราะฉะนั้นลงมาดูเองครับ ดีที่สุด
V8 V10 V12 ONLY!!!!

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
ของผมเจอแสบกว่านั้น มันเห็นบิดฝาถังน้ำมันไม่ลงล็อกหน่อยมันไม่ปิดให้เลย เล่นเอาแค่ใส่เข้าไปเฉยๆ สันดารเสียมากๆ ไม่อยากจะคิดว่ามีใครมายืนสูบบุหรี่ใกล้ๆคงได้เป็นข่าวหน้า1แน่ๆ
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

โครตเซงเวลาเด็กป้มเอาหัวจ่ายออก แบบไม่พลิกตะแคงหัวเติมให้หงายขึ้น
น้ำมันมันจะหยดใส่รถเอา
ผมเคยเจอที แต่หยดอยู่ในช่องเว้าเติมน้ำมัน
เดินไปบ่นมันเลย ว่าทำไมไม่ตะแคงหัวออก
มันจะได้ตระหนักบ้าง ไม่ใช่เอาออกแบบชุ่ยๆ
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

ออฟไลน์ Sagittarius Toshi

ส่วนมากแล้วผมจะเลิือกปั้มบางจากที่เป็นแบบเติมเอง เพราะจะได้ราคาที่ถูกกว่า (เพราะเขาไม่ต้องจ้างเจ้าหน้าที่มาเติมให้เรา)

แต่ถ้าจำเป็นต้องเติมปั้มปรกติ ผมก็จะเปิดกระจกดูตลอด ว่าหยิบใส่รถเราถูกมั้ย ถ้าหยิบหัวถูกละก็เกิดเติมแล้ว ผมก็จะปิดกระจกขึ้น เดี๋ยวไอน้ำมันจะเข้ามาในรถ