ผู้เขียน หัวข้อ: เวลาซื้อรถ เพื่อนๆดูอะไรเป็นสำคัญครับ  (อ่าน 8061 ครั้ง)

ออฟไลน์ Satanic za'

• Hero Member
อยากรู้ว่าพี่ๆใช้อะไรตัดสินใจในการเลือกกันครับ เช่น

1.ไม่มีเหตุผล ความชอบส่วนตัว
2.ดูที่ศูนย์บริการ
3.ราคาขายต่อ
4.ดูที่เทคโนโลยี
5.สมรรถนะเครื่องยนต์ เกียร์ ช่วงล่าง ....
6.ดีไซน์ภายใน
7.ดีไซน์ภายนอก
8.ราคาและความคุ้มค่า(กับตัวเรา)
9.เป็นที่นิยม
10.ชุดแต่งเยอะ
บลา บลา บลา

ให้เลือกได้ 3 ข้อนะครับ ตามลำดับความสำคัญ (หมายถึงว่า 1 สำคัญสุด 3 สำคัญน้อยสุด)

ถ้าไม่มีในตัวเลือก คิดขึ้นมาเองก็ได้นะครับ อิอิ

ของผมก็
1.เทคโนโลยี ต้องไม่ล้าหลังเกินไป สมรรถนะ ต้องไม่ด้อยเกินไป เหมาะสมกับราคา
2.ดีไซน์ภายนอก อย่างน้อยก็ต้องเตะตาเราบ้างล่ะน่า
3.ต้องถูกใจสาวๆครับ โดยเฉพาะแฟนกับแม่ อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 06, 2010, 13:10:53 โดย gdhsatanic »

ออฟไลน์ Buffy

Re: เวลาซื้อรถ เพื่อนๆดูอะไรเป็นสำคัญครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2010, 10:25:34 »
1. ดีไซน์ภายนอก
2. ดีไซน์ภายใน
3. ดูที่ศูนย์บริการ

ผมขับรถไม่เร็ว ขับเรื่อยๆ ไม่แคร์เรื่องสมรรถนะเลย ขอแค่รูปสวยถูกใจ ศูนย์บริการ OK ก็จบแล้ว
โดยส่วนตัวชอบ Landrover มาก แต่ศูนย์บริการของเค้าผมสู้ไม่ไหว.......
ราคาขายต่อไม่สน ผมขับจนรถพังกันไปข้างเลย ไม่เคยจะเปลี่ยน

ออฟไลน์ choomodify

Re: เวลาซื้อรถ เพื่อนๆดูอะไรเป็นสำคัญครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2010, 10:27:42 »
สมรรถนะ ล้วนๆครับ  ราคาขายต่อกับยี่ห้อยอดนิยม เอาไว้รั้งท้ายเลยครับ

ออฟไลน์ !+! Bomb !+!

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2010, 10:45:01 »
1. ดีไซน์ภายใน
2. ดีไซน์ภายนอก
3. สมรรถนะและช่วงล่าง

แล้วก็ตามมาอันดับ 4 คือศูนย์บริการครับ เรื่องดีไซน์ผมให้ความสำคัญภายในมากกว่าภายนอกนิดหน่อย เพราะส่วนใหญ่ผมขับรถผมก็อยู่ในรถ ฉะนั้นขอให้สิ่งที่ผมเห็นมันสวยๆไว้ก่อน รถบางคันภายนอกสวยกว่าอีกคัน แต่ภายในไม่ได้เรื่อง ผมก็ไม่เอาครับ

เรื่องสมรรถนะจะดูช่วงล่างเป็นสำคัญครับ ไม่โคลงหรือเด้งจนเกินไป ไม่นุ่มจนย้วยแล้วก็ไม่กระด้างจนลำไส้สะเทือน

ออฟไลน์ CN16888

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2010, 11:38:26 »
1. ไม่มีเหตุผล ความชอบส่วนตัว
2. ชุดแต่งเยอะ
3. เป็นที่นิยม

ชอบของแต่งเยอะฮะ
หาเรื่อง D.I.Y. ได้ทุกวันฮ้าๆๆๆ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2010, 11:50:42 »
1.ราคา ความคุ้ม
2.เซลล์เป็นมิตร ของแถมเยอะ ดอกเบี้ยถูก ไม่ปวดหลัง
ที่สำคัญ 3.แฟนต้องชอบ ไม่งั้นซวย ผ่อนคนเดียว
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ joufo

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2010, 11:51:36 »
สำหรับผม ถ้าขับแล้วชอบ ก็จะเป็นหนึ่งในตัวเลือกครับ

ผมจะเน้นสมรถนะการขับขี่มากกว่านะครับ
เรื่องศูนย์บริการก็ตามมา เป็นอันดับสอง
และออพชั่นต่างๆ ที่ให้มา ดูว่าคุ้มค่ากับเงินที่จ่ายไปหรือไม่

(ซึ่งบอกได้เลยว่า แลนเซอร์นั้น ให้มาไม่ค่อยคุ้มเงินเท่าไหร่ ล้อ 18 นิ้วที่ให้มานั่น ไม่จำเป็นเลย)

และแถมมาอีกนิดคือ ต้องรถสัญชาติ ญี่ปุ่น หรือ ยุโรป ครับ
เพราะฝากเพื่อนหาอะไหล่ได้หนะครับ
(พอดีเพื่อนทำเชียงกงอยู่)

ส่วนนิยมหรือไม่ รถตลาดหรือไม่ ของแต่งเยอะมั๊ย
ผมไม่แคร์ครับ ขอให้คนญี่ปุ่นใช้กันเยอะหน่อย ก็โอฯ แล้ว
 ;D

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2010, 12:06:32 »
1.อารมณ์
2.ออปชั่น
3.อเนกประสงค์
4.แคมเปญ
5.ราคา
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2010, 12:36:57 »
สำหรับผมสิ่งที่ให้ความสำคัญเรียงลำดับดังนี้
1. ราคา - แพงไปไม่ซื้ออยู่แล้ว
2. นั่งและขับได้สบายและรับได้กับเบาะและเนื้อที่ภายใน
3. เครื่องยนต์และเกียร์ต้องเจ๋ง ตอบสนองดี ทันใจในพิกัดของมัน
4. ช่วงล่างและเบรค
5. อัตราการสิ้นเปลืองเชื้อเพลิง
6. การใช้งานระยะยาว และอะไหล่
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2010, 12:47:25 »
ตา - เลือกรถที่หน้าตาถูกใจ
ตูด - เลือกรถที่ให้ความนุ่มนวลพอสมควร
ตีน - เลือกรถที่ให้ความเร้าใจในการขับ
-ราคาค่าตัวต้องสมเหตุสมผล ออปชั่นสมราคารถ
-ความสะดวกในการซ่อม และ ราคาไม่ฟัน นอกจากนั้น ซ่อมต้องจบ
-อนาคตของผู้ผลิตและผู้ขาย
-ต้องประหยัดน้ำมัน

ออฟไลน์ Bluedoft

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2010, 13:50:12 »
1. ช่วงล่างและเบรค
2. ดีไซน์ภายนอก
3. เครื่องยนต์

jaesz

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2010, 14:07:34 »
สำหรับผมสิ่งที่ให้ความสำคัญเรียงลำดับดังนี้
1. ราคา - แพงไปไม่ซื้ออยู่แล้ว
2. นั่งและขับได้สบายและรับได้กับเบาะและเนื้อที่ภายใน
3. เครื่องยนต์และเกียร์ต้องเจ๋ง ตอบสนองดี ทันใจในพิกัดของมัน
4. ช่วงล่างและเบรค
5. อัตราการสิ้นเปลืองเชื้อเพลิง
6. การใช้งานระยะยาว และอะไหล่

ขอก๊อปมาตอบครับ

ออฟไลน์ PuppyKak

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2010, 14:51:39 »
1 - ดีไซน์ภายนอก * ภายใน
2 - สมรรถนะ
3 - ความเหมาะสมกับชีวิตประจำวัน
4 - ราคา
5 - เซลล์ (เซลล์มีผลต่อการซื้อรถของผมนะ อิอิ ไม่ใช้หน้าตา ไม่ใช่ของแถม แต่อยู่ที่มารยาท)

ออฟไลน์ Sarutino

• อยากออกไปกอดเมืองไทย^ ^
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2010, 15:16:57 »
1. ไม่เป็นเจ้าตลาด ขับไปไหนเพื่อนเป็นล้าน  ;D
2. สมรรถนะน่าพอใจ ทั้งเครื่องยนตร์และช่วงล่าง
3. ดีไซน์
"Lose who you are to save what you love."

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2010, 15:49:22 »
เลือกที่ว่า เป็น Honda หรือ Toyota หรือป่าว  ;D

ออฟไลน์ denkmit

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2010, 16:15:54 »
1. ประโยชน์ใช้สอย ณ เวลา นั้นๆ หรือในอนาคตอันใกล้
2. ราคาสมเหตุสมผล
3. ศูนย์บริการ

ออฟไลน์ Preceda2

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2010, 18:46:54 »
1. สมรรถนะ
2.ราคาที่ยังรับได้ แบบไม่ใช่ผ่อนไป เดือดร้อนไป อันนี้ก็ไม่ควร
3.ใช้แล้วไม่เบื่อ ขับแล้วไม่อารมณ์เสีย

ปัจจุบันใช้CR-V G3ครับ เพิ่งใช้มาได้1อาทิตย์กว่าๆ ครบ2อาทิตย์พรุ่งนี้ ยอมรับตรงๆเลยว่าเบื่อแล้ว  :P :P

การใช้สอย ใช้งานอะไรต่างๆน่ะ ดีครับ ดีมากด้วย น้ำมันก็ไม่ได้กินเว่อร์อย่างที่คิดครับ แต่แค่ขับแล้วเบื่อ มันเรื่อยเปื่อยไปหน่อยแค่นั้นเองครับ แต่คันนี้จะใช้ยาว ใช้สั้น ยังไม่รู้เลย ขอคบหาดูใจกันไปอีกซักพัก

เริ่มคิดถึงเทียน่าแล้วสิ  :-[

2009 Volvo S60 D5
2010 Honda CRV 2.0
2011 Subaru Impreza 2.0R MT {R.I.P.}
2014 Harley-Davidson Sportster Iron 883
2015 Honda HR-V

ออฟไลน์ k.seng

• C230 AV V6 2.5
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2010, 18:57:50 »
อูยส์ .... ดูตังค์ในกระเป๋า เป็นอย่างแรกเลยครับ ;D

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2010, 21:00:24 »
อูยส์ .... ดูตังค์ในกระเป๋า เป็นอย่างแรกเลยครับ ;D

ว่าจะเล่นสักหน่อย มีคนเสียบไปซะแล้ว....เช่นกัน "สุขใดไม่สุขเท่า ล้วงกระเป๋าแ้ล้วเจอตังค์"
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ VenusF

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2010, 21:21:05 »
1. พริตตี้สวย
2. โคโยซี้เซ็กซี่
3. เซล ขาว สวย หมวย เอ๊กซ์
แหะๆ อันนี้ล้อเล่นครับ

1. ราคา
2. สมถนะ
3. ออฟชั่นที่จำเป็นควรจะมีมาให้
4. บริการหลังการขายและศูนย์บริการที่ไว้ใจได้

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2010, 21:34:47 »
1) ความสวย ความสมส่วน
2) คุณภาพ มาตรฐานการผลิต (พอมีข้อนี้ก็ตัด Chery QQ, Proton, Naza ไปได้เลย)
3) ราคาคุ้มค่าตัวมั๊ย (พวกรถนำเข้าเสียภาษีมาแพงๆ ก็ถูกตัดออกไปสบายๆ แต่อยากได้ Toyota iQ อ้าา)

ถ้ามีข้อที่ 4 ก็จะเป็นพวก สมรรถนะ ความันในการขับ
แต่ถ้าเป็นคนรวย ข้อที่ 3 ข้างต้นก็จะถูกตัดออกไป

ข้อที่ 4 ก็จะกลายมาเป็นข้อที่ 3

2) คุณภาพ มาตรฐานการผลิต
3) สมรรถนะ ความันในการขับ

ที่จริงอยากให้เป็น

2) สมรรถนะ ความันในการขับ
3) คุณภาพ มาตรฐานการผลิต

แต่ทำไงได้ ก็เรื่อง คุณภาพ มาตรฐานการผลิต มันก็เป็นเรื่องสำคัญมากเหมือนกันนี่นา  :D

ออฟไลน์ freedスプーン3300

• freed korat
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2010, 22:22:48 »

ต้องดูกันยาวๆ รถซื้อมาก็ต้องขับ และต้องดูแล
อย่ามัวแต่ดูแต่ราคารถว่าถูกหรือแพงตอนจ่ายตังส์
ให้คิดว่า น้ำมันต้องเติม ภาษีต้องจ่าย อะหลั่ยต้องเปลี่ยน
และซื้อรถให้เหมาะกับการใช้งานของคนซื้อ(คนขับ)

อย่าซื้อ4WD เพราะเผื่อจะได้ออกลุยป่า(สุดท้าย จนขายต่อก็ไม่ได้ไปลุย)
อย่าซื้อHybrid แต่ปีนึงเอามาขับแค่พันกว่ากิโล(แล้วมันจะประหยัดยังงัย)
คันใหญ่เสียภาษีเยอะ เติมน้ำมันเแยะ
ตอนซื้อเหมือนจะแพง แต่ใช้ไปนานแล้วเหมือนถูก
(ผมได้ข้อคิดนี้มาจากน้ำยาล้างจานแอมเวย์)
ลองคำนวนดูซะหน่อย...ค่าใช้จ่ายรวมค่ารถที่ซื้อมา 6ปีคุณจะจ่ายไปเท่าไหร่...

***มองข้ามคำพูดข้างบนไปซะ หากคุณมีตังส์ล้นกระเป๋า
แต่ผมต้องหาเงินตัวเป๋นเกลียวเลยต้องคิด..

หลักการซื้อรถของผม ก็คือ
1.เป็นที่นิยม(ในประเทศใดก็ได้ ถ้าเขาดีไซน์มาดี)
2.ค่าใช้จ่ายตลอดการใช้งาน รวมราคารถแล้วต้องน้อยกว่ารถขนาดเดียวกัน
3.ถูกใจคนในครอบครัว........

รถทุกคันที่ผมซือ้มาขับ ดีไซน์ไม่เคยทำให้ผมผิดหวัง
1.ซันนี่ B11 ทุกวันนี้ผมก็ว่ามันยังสวยทั้งที่อายุมันปาเข้าไปเกือบ30ปี
2.แลนเซอร์ อีคาร์ ทุกวันนี้ผมก็ยังเห็นคนเอามาทำอีโว3 หรือแม้แต่พ่นสีขาวเป็นตัวVIP
3.แจ๊ซ GD  รถที่แต่งได้สนุก คันเดียว แปลงไปตั้ง3เวอร์ชั่น เหมือนมีรถใหม่ขับตลอด
4.ฟรีดE 974500-THB รถที่มีดีไซน์และเทคโนโลยี ที่ไม่คิดว่าจะมีในรถราคาไม่ถึงล้าน
แต่จ่ายเมนเทนแนนซ์เท่าแจ๊ซGE ( อย่ามองรุ่นอีสปอร์กับรุ่นอีเนวิ ราคาเทพเกิ๊น )

GreenG

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2010, 22:31:51 »
1. ราคาไม่แพง(ถูก)
2. ประหยัดน้ำมัน
3. ทนทาน อะไหล่ถูก
4. ขายต่อดี
5. option คุ้มค่า
6. ค.ปลอดภัย
..
..
..
ท้าย 3 อันดับ
- แรง
- ช่วงล่างดี
- ความสวยงาม

ออฟไลน์ ddman

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2010, 23:27:32 »
1.ดีไซน์ภายนอกดูดี สวย ไม่โหล มองได้นานๆ (กะใช้ยาวๆ ไม่คิดขายต่อ)
2.ศูนย์บริการ มั่นคง ไม่ใช่พอ 2-3 ปีเปลี่ยนเป็นขายอีกยี่ห้อแล้ว  และต้องไม่ห่างจากศูนย์บัญชาการ(บ้าน)มากนัก   
3.ราคาซื้อ พอไหว เราเป็นครอบครัวมนุษย์เงินเดือนเพื่อประชาชน 2 ตายายช่วยผ่อน

สุดท้ายลงตัวที่ M2 s a/t Hatchback ภูมิใจสุดๆ     ;D ;D ;D
??????????????????....????????

ออฟไลน์ exodus

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2010, 23:46:31 »
1. ดีไซน์ภายใน
2. สมรรถนะเครื่องยนต์ บางอารมณ์ เหยียบแล้วไม่วิ่งก็ไม่ไหว
3. นั่งสบาย กับประโยชน์ใช้สอย ประจำวันบ้าง
 ปล. ของผมไม่ได้เน้นใช้นาน 4-5 ปีก็เต็มที่ครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2010, 00:06:44 »
ความปลอดภัย
ยี่ห้อ
ขนาดตัวรถ
ช่วงล่างหนึบ
วัสดุทำรถ
เหล็กที่ทำรถเคาะดูแล้วจะรู้ว่าปึ๊ก
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Torshi

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2010, 04:39:55 »
1.ดูดีไซน์ก่อนเลยครับ
2.สมรรถนะ
3.ศูนย์บริการ

ที่สำคัญอีกอย่าง ขับผ่านแล้วสาวๆต้องเหลียวตามอง คร๊าบบ ^^
2010 Honda Civic FD 1.8 AT Unichip+Idriver
2013 Honda Civic FB 1.8 AT
2013 Ford Focus 2.0 Gdi Remap
2014 Mazda 3 Skyactiv Remap
2014 Volvo V40 Cross Country T5
2015 BMW 116i M Sport Remap+H.Drive EURO(Corner Weight Balance)
2016 Toyota Revo Double Cab Prerunner 2.4G AT
2017 Honda Accord Hybrid TECH

ออฟไลน์ Nut_K

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2010, 10:29:16 »
- design ทั้งภายนอก และภายใน
- สมรรถนะเครื่องยนต์ เกียร์ ช่วงล่าง
- เทคโนโลยี
- ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา
- ราคาขายต่อ ( แต่ก็ไม่ได้สนใจมากนัก )
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 07, 2010, 10:32:56 โดย integra »

ออฟไลน์ jud357

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2010, 11:58:28 »
1 ออฟชั่นเรื่องความปลอดภัย
2 บริการหลังการขาย เช่นศูนย์บริการมีมากไหม หรือมีอู่ไหนซ่อมได้ อะไหล่แพงเกินไปหรือเปล่า
3 เวลาขายต่อได้ราคาดีหรือเปล่า

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2010, 22:04:50 »
ดู"ราคา"ก่อนเลยครับ

ถ้าราคาโอเค อย่างอื่นจะตามมาเอง

ถ้าราคาไม่โอเค ต่อให้ชอบแค่ไหนก็ไม่อาจเอื้อม