ผู้เขียน หัวข้อ: สมัยนี้ไปกลับวันทำงานอยู่บนท้องถนนวันละ 4 ชั่วโมงในเมืองถือว่าปกติมั้ยครับ  (อ่าน 8511 ครั้ง)

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hero Member
  • Hail to the darkside
ผมเดินทาง 1.30hr ต่อเที่ยวก็เหนื่อยแย่แล้วคับ(3hr./day) ผมอยู่ชานเมืองเหมือนกัน แต่ไม่ค่อยเดินทางช่วง ชม.เร่งด่วนครับ อยากหาที่พักในเมืองเหมือนกัน แต่ติดที่มีครอบครัวแล้วเลยต้องเดินทางเอาครับ

ผมก็ติดที่มีครอบครัวเช่นกันครับ
พอดีลงหลักปักฐานแล้วด้วย ย้ายที่อยู่ไม่ได้  ;D :'(

เร็วๆนี้เริ่มงานแถวพระราม 9 บริษัทไม่มีที่จอดรถให้ และเราหาที่จอดรถรายเดือนแถวนี้ไม่ได้ ทำให้เราต้องยอมเปลี่ยนมาขึ้นรถสาธารณะครั้งแรกในชีวิต (ตั้งแต่ขับรถได้ ก็ขับรถตลอด)

ข้อดีนะคะ:
- ประหยัดเวลามาก (เราโชคดีว่าที่ทำงานอยู่ติดสถานีรถไฟฟ้า และสถานีรถไฟฟ้าห่างจากบ้านไป 5 นาที ทุกวันนี้เดินทางไปกลับ 50 นาที จากที่ปรกติขับรถ 50 นาทีต่อขา (คอนโดอยู่ลาดพร้าว))
- ประหยัดเงิน (แค่ค่าที่จอดก็ 2,500-3,000 บาทละค่ะ ค่ารถไฟฟ้าทุกวันนี้แค่ 1,000 บาท/เดือน)

ส่วนข้อเสีย:
- เหนื่อย เหนื่อยมาก ปกติทำงานก็เหนื่อยจะแย่แล้ว นี้เหนื่อยตั้งแต่ยังไม่ถึงที่ทำงาน เลิกงาน กลับถึงบ้านก็จะเป็นลม
- ต้องแพลนชีวิตขึ้นเยอะเลยค่ะ แบกของเยอะก็ไม่ได้ จะไปไหนหลังเลิกงานก็ต้องกลับไปเอารถที่บ้าน ไม่ต้องนัดแค่ที่ๆรถไฟฟ้าไปถึง

4 ชั่วโมง เยอะไหม ก็เยอะนะ แต่สมัยนี้ ไปไหนก็ชั่วโมงนึงไปหมดแล้ว ถ้าเราหาที่จอดรถได้ เราขอกลับมาขับรถเหมือนเดิมค่ะ เสียเวลา แต่อย่างน้อยก็ไม่ต้องเบียดเสียดกับใคร

ตอนนี้ก็อาศัยนั่งดูจอตอนรถติดครับ
ก็พอโอเคครับ

ออฟไลน์ fishfinger

• Sr. Member
มากไปเยอะครับ
วันละ 4 ชั่วโมง 1 อาทิตย์ 20 ชั่วโมง ปีหนึงเดินทาง ตั้ง 1000 ชั่วโมง
เหมือนเอาเวลาไปเผาทิ้ง

เอาเวลานี้ไป เรียนภาษา ไปเล่นหุ้น ไปลงทุน ไปทำงาน
เอาเวลาไปอยู่กับครอบครัว กับพ่อแม่ได้อีกมาก
ประหยัดเวลานี้ได้โดย เลือกงาน หรือ ซื้อคอนโด

ทุกวันนี้ ผมเดินทางวันละไม่เกิน 20 นาที ไปกลับ+หาของกิน
เทียบก็ตอนที่แหกขี้ตาตื่นมาเจอคนขับรถง่าวๆไปกลับนี่ คนละเรื่องจริงๆ

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
ในความรู้สึกผม ผมคิดว่าเยอะมากครับ +_+"

เมื่อก่อนเคยทำงานแถวสาธร ยังต้องยอมออกเวลาหลบภัยรถติดเลย
ขึ้นกับมุมมองชีวิตด้วย ถ้าคิดว่านี่คือชีวิตเรา อะไรที่ทำอยู่มันตอบโจทย์ชีวิตได้ก็ดีครับ

แต่ถ้าบางคนมองค่อนมาทาง ชีวิตคือเวลา 2 หมื่นกว่าวันนี่..
เรียกได้ว่าจุกกันเลยทีเดียว กับ 4 ชมบนรถทุกวัน เพราะทุกๆนาทีก็คือชีวิตเราครับ....
(ถ้ารวมเตรียมตัวก่อนออก กับหลังเลิกงานเป็น 2 ชม(1+1) ด้วยละก็
นอกจากให้ชีวิตกับงานแล้ว อย่างอื่นแทบไม่มีเลย)
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ No Trespassing

4 ชั่วโมงในรถผมว่านานไปครับ

ผมทำงานสายการบินแห่งนึงในสุวรรณภูมิ ขาไปออกจากบ้านตีห้า ใช้เวลาครึ่งชั่วโมงถึงสนามบิน ส่วนขากลับออกหกโมงเย็น ใช้เวลาหนึ่งชั่วโมงก็ถึงบ้าน ก็ถือว่านานละ

แต่ถ้าวันไหนเข้าเวนตรงกับวันหยุด เช่น ปีใหม่ สงกรานต์ ไปกลับใช้เวลาแค่ 50 นาทีเท่านั้น สบายครับ

ผมถึงไม่ค่อยอยากขับเข้าเมืองเพราะเหตุนี้ เบื่อรถติดครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
อยู่สำโรง ทำงานแถวศูนย์สิริกิต

ออกจากบ้าน 7.15 น  ทันตอกบัตร 9.00 ครับ

ก็พอ ๆ กับ จขกท นั่นแหละครับ

ตอนนี้ย้ายมาอยู่ ตจว แล้วจ้าาา

ออฟไลน์ kohcomsci

• Jr. Member
  • **
ผมว่ามันนานมากเลยครับ ไปกลับ 4 ชั่วโมง 4 ชั่วโมงนี่จากบ้านผมนี่ไปถึงเขาค้อสบายๆเลย อย่างว่าครับชีวิตคนเมือง

เพื่อนผมแต่ละคนก็ออกมอไซต์มาแว้นกันหมด ส่วนตัวผมเองโดดกับบ้านมานานแล้ว จากบ้านไปที่ทำงาน 5 กิโลเมตร ไม่มีไฟแดง

ชิวิตมันสุนทรีกว่ากันเยอะเลยครับ

ออฟไลน์ mothsan

ทำไม ชีวิต ในเมืองมันช่างโหดร้ายจังครับ
ดีนะ ผม หนีออกมาจาก กทม ได้เนี่ย T_T

11 ปี ก่อน นั่งรถรับส่งพนักงาน ไป กลับ จาก มีนบุรี มา บางนาตราด กม 25
ก็ เซงแล้วนะ ขนาดรถไม่จติดเลย สมัยนั้น

ทุกวันนี้ ก็ 45 นาที ไป และ 45 นาทีกลับ ระยะทาง 25 กิโล
แถวชานเมืองก็ไม่ติดนะครับ จากสุวรรณภูมิ ไปรามอินทรา 25 กม ก็ไม่เกิน 45 นาที ทั้งขาไป และ ขากลับ
ชีวิตก็มีความสุขดี เพราะชอบขับรถ ได้ขับบนมอเตอร์เวย์ สวนทางกับคนอื่น รถไม่ติดเท่าไหร่ครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
แล้วคุณมีควสมสุขกับมันไหมครับ ?

ผมว่าปรกติ ถ้าเราไม่เดือดร้อนอะไร
ไม่ปรกติแน่ถ้าคุณเป็นทุกข์กับมันแล้วยังทนต่อไป

คนเรามีทางเลือกครับ 1/6ของวันคุณจะเอาไปทำอะไี
รก็ตาม ถ้ายังมีความสุขดี ก็ปรกติครับ

ผมเองขับรถเดือนละ6-7พันโล ไม่มีความสุขเลย แต่ต้องทำ ไม่มีทางเลือก ก็เลยต้องทำใจให้สุขไว้ เบื่อขับรถมากๆ ยิ่งรถติดนี่ไม่อยากเลยครับ

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
ปัญหาเรื่องรถติดสำหรับผม ผมรับได้ครับ ออกเช้ากลับดึกไม่ใช่เรื่องใหญ่ แต่ปัญหาเรื่องที่จอดรถเนี่ยละครับปัญหาใหญ่ ถ้ามีที่จอดรถให้หรือให้เช่าในราคาไม่แพงมาก ผมยอมนะ เพราะแถวบ้าน(ลาดพร้าว 101) และคอนโด (สาธุประดิษฐ์ 43) ไม่มีรถไฟฟ้าเลย หวังพึ่งทางด่วนอย่างเดียว ตอนนี้กำลังจะได้ทำงานแถวพลับพลาชัยนี่ปวดหัวเรื่องที่จอดรถเลย
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ starlight

ฟังแล้ว น่าเห็นใจ คนที่ต้องเดินทางและทำงานอยู่ใน กทม  เวลามันหายไปจากชีวิตโดยเปล่าประโยชน์ (แต่ก็ต้องทนกันไป)

4 ช.ม. นี่ มากเกินไปจริงๆ ควรเปลี่ยนแปลงอะไรบางอย่างได้แล้วนะครับ  เสียดายเวลาและสุขภาพจิต อย่าจมอยู่กับมันนานเกินไปกว่านี้

ออฟไลน์ SM.

ผมถึงไม่ใช้รถไง  ::) ::) ::)

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

เห็นใจคนกทมครับ
ผมอยู่ราชบุรี  26 กิโลจากบ้านถึงที่ทำงาน
15 นาทีถึง
เข้ากทมที นี่แอบเซ็งนิดๆ เบื่อรถติด

ออฟไลน์ vantipz

ผมดีหน่อย ตื่นมาก็ลงมาทำงานได้เลยเพราะเป็นโฮมออฟฟิศ ปั่นจักรยานออกไปซื้อหมูปิ้งตอนเช้าผ่านรถที่กำลังเข้าคิวออกจากซอยยาวเป็นหางว่าว แม้ข้างหน้าไม่ไกลจะเป็นรถไฟฟ้าสายสีม่วงที่คนโดยสารแทบไม่มี

ออฟไลน์ chaithawat

4 ชม.นี่ขับต่างจังหวัดได้ 3-4ร้อยโลเหมือนขับรถไปกลับกรุงเทพ-ชะอำเลย  ???
คนกรุงเทพนี่อดทนกับรถติดดีนะครับ ผมเข้าไปแค่วันครึ่งวันก็เครียดประสาทจะกินแล้ว ยิ่งแยกลาดพร้าว หรือแยกรัชโยธินเวลาหัวค่ำนี่ใช้เวลาเป็นชั่วโมงวิ่งได้สามสี่กิโลเอง เร็วๆนี้ถ้าแยกลาดพร้าวปิดจะติดมโหฬารขนาดไหน  :'(

ออฟไลน์ yod artstu

ผมว่าเยอะไปครับ ปีนึงๆหายไปเป็นพันชั่วโมง  ผมเสียเวลาต่อสัปดาห์รวม ก็ประมาณ 2 ชั่วโมง
เราอาจเอาพันชั่วโมงนั้นมาทำอะไรได้เยอะแยะเลยครับ
ไม่ว่าจะเป็นเรื่องธุรกิจ กิจการ หรือ งานอดิเรกพักผ่อนออกกำลังกาย
หรืออยู่กับครอบครัวครับ :)
: )

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
ฟังแล้ว น่าเห็นใจ คนที่ต้องเดินทางและทำงานอยู่ใน กทม  เวลามันหายไปจากชีวิตโดยเปล่าประโยชน์ (แต่ก็ต้องทนกันไป)

4 ช.ม. นี่ มากเกินไปจริงๆ ควรเปลี่ยนแปลงอะไรบางอย่างได้แล้วนะครับ  เสียดายเวลาและสุขภาพจิต อย่าจมอยู่กับมันนานเกินไปกว่านี้

ขอบคุณมากครับ  ;D

Nonlamer

สำหรับผมไปรวมกลับ 1:45 - 2 ชั่วโมง ต่อวันก็แย่ละครับ

Nonlamer

4 ชม.นี่ขับต่างจังหวัดได้ 3-4ร้อยโลเหมือนขับรถไปกลับกรุงเทพ-ชะอำเลย  ???
คนกรุงเทพนี่อดทนกับรถติดดีนะครับ ผมเข้าไปแค่วันครึ่งวันก็เครียดประสาทจะกินแล้ว ยิ่งแยกลาดพร้าว หรือแยกรัชโยธินเวลาหัวค่ำนี่ใช้เวลาเป็นชั่วโมงวิ่งได้สามสี่กิโลเอง เร็วๆนี้ถ้าแยกลาดพร้าวปิดจะติดมโหฬารขนาดไหน  :'(

ผมอาศัยอยู่แถวลาดพร้าวครับ ไม่ได้อดทนหรอกครับแต่เป็นจำต้องทนครับ  :'(  ชีวิตในกรุงเทพสมัยนี้แย่มากๆครับ แออัดสุดๆ ได้มีโอกาสออกไปต่างจังหวัดไม่นานมานี้ บอกได้แค่นี่สวรรค์ชัดๆ อากาศดีมาก เงียบสงบไม่วุ่นวายจอแจ คนไม่พลุกพล่าน น่าอิจฉามากๆครับ

ออฟไลน์ TDCI

ผม  ไป-กลับ วันละ 2 ชั่วโมง ยังเบื่อเลย
เจอรถช้าวิ่งขวาติดกันเป็นทางยาวก็ยิ่งเบื่อ
หนักเข้าไปอีก

ไป-กลับ 4 ชั่วโมงบอกตรงๆขนลุก ชีวิต
ลำเค็ญกับการเดินทางจริงๆ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
จะว่ามากก็มากไปจริงๆละครับ ไป2กลับ2 ผมก็ทำเป็นประจำเมื่อเกือบ 10ปีที่แล้ว ไปส่งลูก ไปส่งภรรยา ไปทำงาน 2ชม (ออกบ้าน 7.30) คุยกับลูกคุยกับภรรยาก็เพลินจนลืมเวลา แต่ขากลับผมกลับหลัง 22.00 กลับคนเดียว 30นาทีถึงบ้านครับ (แต่ถ้าออกจากที่ทำงานก่อน 18.00 ก็เกือบ 2ชม อยู่ดี)
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
ผมว่าเสียเวลาชีวิตมากๆเลย

เคยมีบ้านอยู่รังสิต ต้องเข้าไปทำงานในแถบกรุงเทพชั้นใน ใช้เวลาไป-กลับ 3-5ชั่วโมง แล้วแต่รถติด เบื่อมากๆ รู้สึกเสียสุขภาพจิต ทนทำได้3ปีลาออก ทิ้งเงิน ขายบ้าน แล้วกลับเริ่มใหม่ตจว.

ปัจจุบันคิดไม่ผิดครับ

PS. หลายคนเลือกไม่ได้ต้องสู้ต่อไป เป็นกำลังใจให้

ออฟไลน์ kittiphat123

ผมอย่างเร็ว10นาที อย่างช้า15นาที ขี่มอไซค์เอาครับ ประหยัดดีด้วยและเซฟเวลา

ซึ่งผมไม่ได้มีอีโก้ที่จะขี่มอเตอร์ไซค์  หรือ ห่วงภาพลักษณ์อะไรใดๆครับ สะดวกเข้าว่า

ออฟไลน์ akewizard

ผมเดินทางจากบ้านแถวชานเมือง กทม. (แถวกทม.) มาทำงานแถวสาทร เมื่อก่อนนั่งรถโดยสารล้วนๆเดินทางไปกลับ 5-6 ชม.
ช่วงหลังๆมีรถ ต้องอาศัยขับไปจอดรถตามแนวรถไฟฟ้าแล้วต่อรถไฟไปทำงานแทน (แถวที่ทำงานไม่มีที่จอด ถึงมีก็แพง) ก็เร็วขึ้นหน่อยนึง

บางวันรถติดสุดๆตรงทางด่วนเข้าเมือง บางทีติด 2-3 ชม. เวลาก็หายไปอีก
ซึ่งเวลาเท่ากันนี้ ผมขับไปถ่ายรูปเล่น สูดอากาศแถวปากช่อง วังน้ำเขียวช่วงวันหยุดได้เลย

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
แชร์ข้อมูลครับ เห็นเพื่อน สมช. ชาว กทม. แล้วสยอง
ผมอยู่เชียงใหม่ ไปกลับ ที่ทำงาน ไม่รวมขับไปหาข้าวกลางวันกินไกลๆ
ไม่ใช่ช่วงเทศกาล ปีใหม่ สงกรานต์ วันนึงไม่เกิน 45 นาทีครับ
เข้างาน 8.30 ออกบ้าน 8.00 ทันสบาย
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Harem

ไปกลับ4 ชม.นี้เหมือนทำงานข้ามจังหวัดเลยครับ  :'(

ออฟไลน์ BenzParagon

• . . .
แล้วคุณมีควสมสุขกับมันไหมครับ ?

ผมว่าปรกติ ถ้าเราไม่เดือดร้อนอะไร
ไม่ปรกติแน่ถ้าคุณเป็นทุกข์กับมันแล้วยังทนต่อไป

คนเรามีทางเลือกครับ 1/6ของวันคุณจะเอาไปทำอะไี
รก็ตาม ถ้ายังมีความสุขดี ก็ปรกติครับ

ผมเองขับรถเดือนละ6-7พันโล ไม่มีความสุขเลย แต่ต้องทำ ไม่มีทางเลือก ก็เลยต้องทำใจให้สุขไว้ เบื่อขับรถมากๆ ยิ่งรถติดนี่ไม่อยากเลยครับ

ใช่เลยครับ

ตอนเรียนอยู่ ไม่ปกติ ไม่มีทางเลือก

ถ้ารถไม่ติด 20-30 นาที ถนนเส้นเดิมรถติด 3 ชั่วโมง :'(

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
นานไปครับ ถ้าวันละ4 ชั่วโมง ไม่ไหวนะครับ พยายามปรับเปลี่ยนทาง หรือเวลาครับ

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
ผมกำลังแก้ปัญหาแบบไม่ตรงจุดอยู่

ออกตีห้ากลับสี่ทุ่ม เหลือวันละ 1 ชม.

เช้าๆ ก็ไปเดินออกกำลังกายที่สำนักงาน

เขียนงาน ร่างบันทึก หาแหล่งข้อมูล

ลงมากินข้าวเช้าเจ็ดครึ่ง

จิบกาแฟ แปดครึ่งเข้างาน นั่งโต๊ะ

เย็นห้าโมงลงมาออกกำลังกาย

ทุ่มนึงขึ้นไปปิดจ๊อบ บางที่ก็รอคุยกะ หน. ที่อเมริกา

กลับบ้านสี่ทุ่ม บางวันก็โยนผ้าลงถัง มาตากเช้า

สิ่งที่พังพินาศคือ ไม่มีเวลาดูแลสวนครับ แค่รดน้ำต้นไม้ก็สุดละ

อยู่สำนักงานวันละ 16 ชม. นอนไม่เคยถึง 5 ชม.

แต่มันประหยัดเวลาผมไปวันละ 3 ชม. ค่าน้ำมันอีกหลายพัน

อาจจะคุ้มหรือไม่คุ้มไม่รู้ เพราะผมเป็นพวกเสียจริตตอนรถติดครับ

3 ชม. ผมขับรถไปวังน้ำเขียวสบายๆ มารถติดสิบกว่าโล ใจมันไม่ทนจริงๆ

ไว้มีเงิน อาจจะย้ายไปตั้งรกรากที่จังหวัดไกลๆ ครับ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ Isomars

• Jr. Member
  • **
ของผมทำงานชานเมืองครับ ใช้เวลาเดินทางไปกลับรวมกันไม่เกิน 40 นาที (ไป-กลับ อย่างละ 10-20 นาที) นอกจากว่าจะเจออุบัติเหตุ เช่นรถสิบล้อพลิกคว่ำ หรือรถชนกัน แต่ 4 ชั่วโมงก็เคยตอนสมัยเรียน แต่ไม่มีทางเลือกต้องทำใจ เดี๋ยวนี้เวลาจะเข้าเมืองก็นั่งรถไฟฟ้าไป สถานีรถไฟฟ้าอยู่หน้าหมู่บ้านพอดี

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

บ้านอยู่ใจกลางเมือง กทม ที่ทำงานนอกเมือง ใช้ทางด่วนที่ไม่ได้เข้าเมือง เป็นจาออกเมือง ตอนเช้า 30 นาที ขากลับทางด่วนเข้าเมือง 45-60 นาที 

ถ้าเจอพฤหัสหรือศุกร์ปลายเดือน ขากลีบนี่ 2-3 ชั่วโมงครับ