ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วงล่าง Toyota Fortuner vs Ford Everest  (อ่าน 15359 ครั้ง)

ออฟไลน์ Noncyclopedia

• Hero Member
ช่วงล่าง Toyota Fortuner vs Ford Everest
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2017, 11:28:09 »
ไม่ได้เทียบช่วงล่างอะไรดีกว่ากัน งดดราม่านะคนครับ ขอความรุ้ล้วนๆ

ช่วงล่าง Toyota Fortuner vs Ford Everest
ที่อ่านจากรีวิว แล้ว มัน"ต่างกัน"

1.สาเหตที่ต่างกันนั้น เกิดจากอะไรเป็นหลักครับ
2.เอาอุปกรณช่วงล่าง มา"สลับ"กัน แบบ1-1เรยจะได้ฟีลลิ่งมาเลยมั้ย
3.ทำให้ช่วงล่างEve เหมือนftn ง่ายหรือยากกว่า ftnเหมือนeve

ออฟไลน์ ps000000

Re: ช่วงล่าง Toyota Fortuner vs Ford Everest
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2017, 11:32:14 »
ข้อ 3 ทำช่วงล่างฟอร์ให้ได้ฟิลลิ่งเหมือนช่วงล่างเอฟ

ผมว่า 5 หมื่นก็ไม่จบ ทำใจ 5555555

ชอบคันไหนซื้อคันนั้น

JONNY

• บุคคลทั่วไป
Re: ช่วงล่าง Toyota Fortuner vs Ford Everest
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2017, 11:48:10 »
ทำช่วงล่าง
Everest ให้เหมือน Fortuner ง่ายกว่า
Fortuner ให้เหมือน Everest ยากกว่า

ออฟไลน์ inoros

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2017, 11:56:23 »
-การออกแบบจัดวางตำแหน่งช่วงล่าง
-การsettingความแข็งอ่อนshock-up spring
-ขนาดล้อขนาดseriesยาง
-น้ำหนักตัวรถeveหนักกว่าforประมาณ200kg ข้อดีก็นิ่งขึ้นข้อเสียก็อัตราสิ้นเปลืองใช้มากขึ้นเพราะต้องลากน้ำหนักที่เพิ่มขึ้นครับ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2017, 12:16:58 »
น้ำหนักครับ คือผมขับกระบะอยู่ แค่คุณวางกระสอบปุ๋ยซัก 200kgที่ท้ายกระบะ ฟิลลิ่วช่วงล่างก็เปลี่ยนแล้ว

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2017, 12:18:43 »
เวลาพูดถึง feeling ของช่วงล่างมักจะนึกถึงแค่โช๊คกับสปริง
จริงๆควรต้องไล่ดูทั้งชุดนะครับ ตั้งแต่สปริง โช๊ค ข้อต่อ กันโคลง ขนาดล้อ น้ำหนักล้อ ขนาดยาง รุ่นของยาง พวกนี้มันมีผลหมด

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2017, 12:49:16 »
ทำช่วงล่าง for ให้ดีขึ้นดีกว่า อาจจะไม่เท่า เอฟ แต่เรื่องโดยรวมจบกว่านะครับ

ไม่ก็ไปออก trd ก็น่าจะโอเคขึ้นในระดับนึงเลย ลองดู คลิปพี่แพน พี่จิม ทำไว้นะครับ ไว้เป็นข้อมูลก่อนตัดสินใจ

ออฟไลน์ SLuang

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2017, 12:55:46 »
 Ev มีมากกว่า ที่ For มี  นอกเหนือจากคอยสปริง โช๊ค เหล็กกันโครง
ระบบ watt link ไม่รู้ว่าพิเศษขึ้นมาตรงไหนบ้าง แต่ก้มดูแล้ว มันมีเหล็กค้ำหลายจุดมาก

อันนี้เห็นที่ออสเตรเลีย เอามาเทียบกัน

http://www.caradvice.com.au/410734/ford-everest-titanium-v-land-rover-discovery-sdv6-se-comparison-review/

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2017, 13:04:25 »
น้ำหนักครับ คือผมขับกระบะอยู่ แค่คุณวางกระสอบปุ๋ยซัก 200kgที่ท้ายกระบะ ฟิลลิ่วช่วงล่างก็เปลี่ยนแล้ว
พอจะแนะนำลักษณะการวางน้ำหนักได้มั้ยครับ เพราะส่วนไหญ่นั่งเต็มทุกที่นั่งทางไกล
ใจจริงไม่อยากทำอะไรเยอะครับ

ออฟไลน์ ^Yimm@^

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2017, 13:08:08 »
ทำให้เหมือนกันเป๊ะๆแบบเหมือนนั่งคันเดียวกันเลย ผมว่าเป็นไปไม่ได้ แต่ถ้าจะทำให้เกาะเท่าหรือเกาะกว่านี่ทำได้แน่นอน
สาเหตุที่ต่างมันก็เยอะมากๆ ตามที่ท่านบนๆบอกไว้ครับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2017, 13:12:39 »
ทำให้ช่วงล่างการขับขี่ในความเร็วเดินทาง คล้ายๆกันพอจะทำได้

แต่ให้บุคคลิกเหมือนเป๊ะในความเร็วสูง ไม่น่าจะทำได้ คงต้องโมทั้วคัน
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Smart

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2017, 13:24:13 »
ถ้า FN ออกตัว Full time 4WD มา...ก็มีสิทธิ์นะครับ ตัว TRD ปัจจุบันที่ผมไปเปลี่ยนโช้คสปริงมาใหม่ มันก็ improve ขึ้นกว่า standard ไปเยอะอย่างชัดเจน ขับทางไกลสบายมากๆ เลย

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2017, 13:29:08 »
เหล็กค้ำแบบนี้ครับ

ออฟไลน์ MxJeeP

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2017, 13:31:48 »
จัดไปครับ old man emu bp 51 ช่วยได้
No pain No gain !!

ออฟไลน์ MxJeeP

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2017, 13:37:05 »

รูปบนมันก็คือ แทคบาร์ นิครับ ฟอจูนเนอร์ก็ต้องมีเพราะว่าเป็นสปริงเหมือนกัน
แต่การออกแบบคนละอย่าง
No pain No gain !!

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2017, 13:42:03 »
1.มันไม่ได้อยู่แค่โช้ค แค่สริงหนะสิครับ
ของฟอร์ดมีwatt linkมาเพิ่มมาด้วย (http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44798.0)
พวกการวางมุม จุดยึด แกนต่างๆมันไม่เหมือนกัน ถึงจะเอาโชค สปริงค่าความหนืดเท่ากัน บันทุกน้ำหนักให้เท่ากัน มันก็ไม่เหมือนกันแน่นอน
2.ตามข้อ1
3.ไม่ทราบครับ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2017, 13:50:10 »

รูปบนมันก็คือ แทคบาร์ นิครับ ฟอจูนเนอร์ก็ต้องมีเพราะว่าเป็นสปริงเหมือนกัน
เพิ่งไปเจอมาครับ เข้าใจหลักการทำงานมากขึ้นเลยครับ

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2017, 14:07:17 »

ช่วงล่าง ฟอร์ด จัดเต็มจริงๆ 
ต้นทุน สูงกว่า Fur แน่นอน
แต่ราคา ไม่ได้ ต่างกัน สักเท่าไหร่

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2017, 14:11:57 »

เพิ่งไปเจอมาครับ เข้าใจหลักการทำงานมากขึ้นเลยครับ

โอ้โห. เข้าใจขึ้นเยอะเลย
ต้องหาในยุทูปมั่งละ.  เข้าใจง่ายกว่าอ่านๆจากหลายๆที่. ในคลับมันก้อไม่ชัดๆแบบนี้

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2017, 14:30:51 »
พื็นฐานเดิทขอวัดกันที่ตัวท็อปทั้งคู่ Fortuner TRD Sigma4 everest 3.2 titanium
ถ้าเดิมๆเอเว่อเรสนิ่งกับสะเทือนน้อยกว่าอาการดีดเวลาวิ่งผ่านถนนคอนกรีตน้อยกว่าครับ

ทางลาดยางเอเว่อเรสจะรู้สึกเกาะกว่าหน่อยมาจากขับ 4 ล้อ
ผมว่าเลือกภาพรวมที่ชอบก่อนครับสำหรับผมเดิมๆช่วงล่างไม่จบทั้งคู่ไม่คิดไรมากก็ขับได้เจอถนนคอนกรีตรอยต่อไม่ดีก็สะเทือนหน่อย

ฟอทำเพิ่มมีหลายตัวเลือกที่ผมเก็บข้อมูลมาถ้าเอาราคาไม่แพงดีขึ้นเยอะก็ YSS ปรับความหนืดโช๊คได้ปรับได้ย่อมดีกว่าปรับไม่ได้แต่ละคนชอบไม่เหมือนกัน
Tein หรือเพิ่มตัวปรับแข็งอ่อนไฟฟ้าอัติโนมัติด้วย EDFC

อีกตัวที่รอดูก็ Ohlins ตรงรุ่นมาเดือน 6 ครับเห็นว่าครบชุด 8 หมื่นนิดๆ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2017, 16:45:32 »
หลักๆ ต่างกันน่าจะแค่ Everest เป็น Watts link ส่วน Fortuner เป็น เหล็กกันโคลง

ส่วนอื่นๆ พวก shock และ spring น่าจะเป็นการ set มาให้เหมาะกับรถทั้ง 2 คัน มากที่สุด และเป็นคาแรคเตอร์ใครมัน ซึ่งแล้วแต่คนชอบ

เพราะเอาจริงๆ คนขับ Everest เอาไปทำช่วงล่างเพิ่มเยอะ คนขับ Fortuner  เอาทำช่วงล่างใหม่ก็แยะ