ผู้เขียน หัวข้อ: การวัดอัตราสิ้นเปลืองของน้ำมันเชื้อเพลิงของ ปตท ทำไมถึงมากกว่าน้ำมันยี่ห้ออื่น  (อ่าน 14315 ครั้ง)

ออฟไลน์ denkmit

• Jr. Member
  • **
ตามหัวข้อเลยครับ และส่วนตัวเองก็ลองใช้ แก๊สโซฮอล์ 91 ของ ปตท มาเปรียบเทียบกับน้ำมันบางจาก และ คาล์เทค
ปรากฏว่าการวัดอัตราสิ้นเปลืองของ ปตท ได้ประมาณ 14 km/L ส่วน บางจากและคาล์เทค ได้ประมาณ 15 km/l (ผมใช้ Vios รุ่นแรก )

keanetona

• บุคคลทั่วไป
น้ำมันแต่ละยี่ห้อจะมีสูตรที่แตกต่างกันครับ ค่าออกเทนเป็นค่ามาตรฐานกลางๆึครับ ยกตัวอย่างง่ายๆก็ทีวีครับ จอขนาด21นิ้วเท่ากัน แต่ความคมชัดของภาพ คุณภาพของเสียงที่ได้ และ การใช้งาน ยังแตกต่างกันเลยครับ

ออฟไลน์ Satanic za'

• Hero Member
ก็ของงงงง เค้าดีจริงนี่ครับพี่............

อิอิ ล้อเล่นนะ

ลองเอาน้ำมันเบนซิน 91 มาวัดออกเทนจริงๆดูสิครับ ว่าถึง 91 จริงหรือเปล่า

อาจารย์หัวหน้าภาคที่มหาลัยเคยบอกว่า มันไม่ค่อยมาตรฐานน่ะครับ ของ ปตท ที่บอกว่า 95 มันก็ไม่ค่อยจะถึงหรอก(แต่พูดเมื่อนานมาแล้วนะ ประมาณ 5 ปีมาแล้ว)

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
จากที่เคยใช้ เป็นเช่นนั้นครับ ปตท. หมดไวกว่า

วัดที่เต็มถัง วิ่งต่างจังหวัด ปตท. หมดไวกว่าเห็นๆ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ youngbear

;D ;D ;D..............no comment for thier own standard of PTT.

yogibear

ออฟไลน์ KF.

• **
น้ำมันไทยๆ มาตรฐานไทยๆ

ออฟไลน์ Amazed

• Newbie
  • *
จริงอ่ะ ผมมือใหม่ไม่ค่อยตามข่าว ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
ผมเคยลองเติมโซฮอล์ PTT ใน Tiida ตัวเอง วิ่งทางไกลแบบใจเย็นๆ ไม่คิกดาวน์ถ้าไม่จำเป็น ผมทำได้ไม่ถึง 15 ก.ม./ลิตร ในขณะที่ถ้าเป็นคาลเท็กซ์หรือเชลล์ ผมจะทำได้ 15.4เป็นขั้นต่ำ ลองมาหลายครั้งแล้วครับถึงกล้าพูด

แต่ก็มีนะ บางปั๊มที่เป็นคาลเท็กซ์หรือเชลล์แต่เติมแล้วกินน้ำมันมาก

ส่วนตัวแล้ว หากจะอุดหนุนปั๊มแกสโซฮอล์ ผมชอบเติมบางจากครับ เพราะน้ำมันของเค้ามักทำอัตราสิ้นเปลืองได้ใกล้เคียงกับยี่ห้ออื่น บางจาก E20 กับ ปตท. E20 ผมก็ว่ารถตอบสนองไม่เหมือนกัน เข็มลดลงเร็วไม่เท่ากัน
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ sapol

• Full Member
เวลาผมใช้น้ำมัน ปตท. รถจะเร่งได้ช้ากว่าเวลาใช้เชลล์หรือคาลเทกซ์เหมือนกันครับ

อัตราสิ้นเปลืองก็มากกว่านิดนึงด้วย (ใช้ โซฮอลล์ 95)

PKS8

มายืนยันอีกคนอ่ะครับ เท่าที่ลองมา PTT จะหมดเร็วและให้อัตราเร่งแย่กว่ายี่อื่นๆแบบรู้สึกได้เลยครับ

สำหรับผมนะ แก็สโซฮอลล์ 95 ผมชอบ Shell กับ Esso ส่วน E20 ผมใช้ บางจาก เวลาเดินทางยาวๆ ประหยัดได้หลายตังเลยครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

เค้าคงยังไม่อิ่มครับ....
กินเราเท่าไหร่ก็ไม่อิ่ม

ออฟไลน์ Deaw_BenZ''

• Sr. Member
สำหรับผมเหมือนต้องผูกขาดกับบางจากไปโดยปริยาย เพราะมีบัตรสมาชิก แก๊สโซฮอล์ เติมครบ 500 ลิตร รับสิทธิ์เติมน้ำมันฟรี 100 บาท  ;D 

แต่ทำไมมี"ความรู้สึก"ว่า Shell มันจะมีคุณภาพดียังไงก็ไม่รู้  :-\

keanetona

สำหรับผมเหมือนต้องผูกขาดกับบางจากไปโดยปริยาย เพราะมีบัตรสมาชิก แก๊สโซฮอล์ เติมครบ 500 ลิตร รับสิทธิ์เติมน้ำมันฟรี 100 บาท  ;D 

แต่ทำไมมี"ความรู้สึก"ว่า Shell มันจะมีคุณภาพดียังไงก็ไม่รู้  :-\

ก่อนผมจะใช้ฟลีทการ์ด ผมก็เติมแต่เชลล์ครับ เพราะมันแรงกว่ายี่ห้ออื่นๆ แต่ผมยังไม่เคยเติมเปโตรนาส ที่ีมีคนบอกว่าออกเทนสูงกว่าเจ้าอื่น แต่ไม่รู้ว่าจริงเท็จเป็นอย่างไร

GreenG

ก่อนผมจะใช้ฟลีทการ์ด ผมก็เติมแต่เชลล์ครับ เพราะมันแรงกว่ายี่ห้ออื่นๆ แต่ผมยังไม่เคยเติมเปโตรนาส ที่ีมีคนบอกว่าออกเทนสูงกว่าเจ้าอื่น แต่ไม่รู้ว่าจริงเท็จเป็นอย่างไร

โดนใจค.เห็นตรงกับทั้ง 2 ท่านเลย ผมก็ใช้บางจาก แต่เชลล์รู้สึกว่าเครื่องเร่งดีกว่า(อุปทานไปเอง) แต่เปโตรนาสผมไว้เข้าห้องน้ำครับ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
ผมชอบคาลเท็ก เร่งดี แต่ส่วนใหญ่เจอะเจอแต่ ptt ส่วนบางจาก และเอสโซ ขับซิลๆ่ พอๆกับ ptt
ไม่ค่อยเห็นความต่างเท่าไรเรื่องกินไม่กิน เซลล์ไม่ค่อยได้เติม ปิโตนาส ยิ่งไม่เห็นเลย
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ exodus

ส่วนตัวชอบเชลล์เหมือนกันครับ เร่งดีกว่าเห็น ๆ PTT เร่งไม่ค่อยขึ้น

ออฟไลน์ CRO

ชอบเชลล์เหมือนกันครับแต่ส่วนใหญ่เติมเอสโซ่จะเอานำอะครับ  ;D ( ตอนนี้น้ำกองท่วมบ้านยังกินไม่หมดเลย - -' )

ออฟไลน์ MoO Cnoe

เป็นความรู้ใหม่นะครับเนี่ย
ปกติเติมแต่ปตท. เพราะอยู่ตรงข้ามหมู่บ้าน
แล้วก็ปั้๊มใน มธ.รังสิต เพราะถูกกว่าข้างนอก 10สตางค์

สงสัยอย่างนี้ ต้องเปลี่ยนซะแล้ว เผื่อทำอัตราสิ้นเปลืองได้ดีกว่านี้
55555 ปกติก็ทำได้ ประมาณ 15-16km/l ที่ความเร็ว 110-130
สงสัยปั้มยี่ห้ออื่น คงได้มากกว่านี้ (ขี้งก)

ปล.อัลติส 1.6 เติมปตท.โซฮอลล์95 ครับ

ออฟไลน์ denkmit

• **
เป็นความรู้ใหม่นะครับเนี่ย
ปกติเติมแต่ปตท. เพราะอยู่ตรงข้ามหมู่บ้าน
แล้วก็ปั้๊มใน มธ.รังสิต เพราะถูกกว่าข้างนอก 10สตางค์

สงสัยอย่างนี้ ต้องเปลี่ยนซะแล้ว เผื่อทำอัตราสิ้นเปลืองได้ดีกว่านี้
55555 ปกติก็ทำได้ ประมาณ 15-16km/l ที่ความเร็ว 110-130
สงสัยปั้มยี่ห้ออื่น คงได้มากกว่านี้ (ขี้งก)

ปล.อัลติส 1.6 เติมปตท.โซฮอลล์95 ครับ
]ลองเปลี่ยนมาใช้น้ำมันอื่นดูครับ แล้วเก็บสถิติดูน่ะครับ ว่าเป็นจริงอย่างที่เพื่อนๆ บอกไหม

ออฟไลน์ PuppyKak

สงสัยต้องลองบ้างแล้วล่ะครับ
ตั้งแต่ออกรถมานี่ก็ 7,000 กว่าโลแล้ว
มันไม่เคยกินยี่ห้ออื่นเลย สงสัยต้องให้ลองซะบ้าง

ออฟไลน์ jud357

• Newbie
  • *
เวลาวิ่งทางไกลไม่เคยใช้ ปตท เลยรู้น้ำมันกินไวมาก

ออฟไลน์ Ruksadindan

โดนใจค.เห็นตรงกับทั้ง 2 ท่านเลย ผมก็ใช้บางจาก แต่เชลล์รู้สึกว่าเครื่องเร่งดีกว่า(อุปทานไปเอง) แต่เปโตรนาสผมไว้เข้าห้องน้ำครับ
ปกติไถน้ำมันแม่ที่เหลือจากโควต้า ก็ใช้ฟลีทการ์ดเหมือนกันครับ ฟรีบ้างก็ยังดี

ออฟไลน์ Akeem-CLII

• ทำวันนี้ให้ดีกว่าเมื่อวาน
รถผมก็ซัด ปตท มาตลอดเลยอะครับ

เพราะปั๊มมันใกล้บ้านสุด สงสัยคงต้องลองอย่างอื่นบ้างล่ะครับ

new city กับ new jazz ในเมือง ได้ประมาณ 10-11 km/l เองครับ
I will buy Volvo some day.

ออฟไลน์ YenChar

ปตท. รู้สึกว่าได้น้อยเหมือนกันครับ
เหยียบเต็มที่ กดมิดคันเร่งตลอด ได้ราวๆ11km/l

เติมบางจาก เอสโซ่
เหยียบเต็มที่เหมือนกัน ออกตัวแรง อัด ยัดรอบตลอด ได้13km/l

วีออสใหม่ เติมโซฮอล91

แต่ถ้าขับชิวๆ 2ปั้ม ต่างกันแค่ราวๆ0.3-0.5 แต่ถ้าอัดเต็มๆ จะเห็นความต่างชัดเจน
แต่ยังไงก็ตาม ผมว่าคุณภาพน้ำมัน ค่าอ๊อคเทน การจุดระเบิด ปตท.ห่วยที่สุด

ออฟไลน์ kopy081

• **
ผมนึกว่าเป็นแค่ข่าวลือซะอีก
มีคนเป็นหลายคน อย่างงี้คงต้องลองเติมยี่ห้ออื่นซะแล้ว

ออฟไลน์ Vonbin

• **
ปตท. ดีอย่างเดียวคือทำเล นั้นทำให้ผมต้องเติมตลอดเลย อ่านกระทู้เเล้วว่าจะลองเปลื่ยนดู

เเล้วมีใครเคยลอง ปิโตรนาส บ้างไหมว่าเป็นไง

ออฟไลน์ palmcesco

• Newbie
  • *
ผมเจอเชลล์ปั้มใกล้กัน แต่อัตราการกินต่างกัน - -"
supercell - さよならメモリーズ

ออฟไลน์ Pasakorndvm

Re: การวัดอัตราสิ้นเปลืองของน้ำมันเชื้อเ
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2010, 12:14:54 »
ส่วนตัวผม เวลาเติมน้ำมันรถส่วนตัวจะไม่เติม ppt เลย ไม่ใช่เพราะไม่อยากสนับสนุน
แต่ มันทำให้รถผมวิ่งไปได้ระยะทางน้อยลง เมื่อเปรียบเทียบกับน้ำมันยี่ห้ออื่น
ถ้าเลือกยี่ห้อได้ผมจะเข้าปั้มเชลล์ select เป็นอันดับ 1 เพราะอัตราเร่งที่ดี และการสิ้นเปลืองที่น้อยกว่า ppt
ต่อมาคือ ESSO เนื่องจากสถานีบริการมีมาก และน้ำมันที่ทำให้ไปได้ไกลกว่า ppt

รถประจำตำแหน่งผม บริษัทให้ใช้ fleet card ของ ppt เท่านั้น เซ็งมาก ๆ
เพราะดันเอาอัตราสิ้นเปลืองน้ำมัน ไปเป็นส่วนหนึ่งของ KPI การทำงาน

เป็นประสบการณ์ส่วนตัวของผม ที่เป็นพนักงานดูแลลูกค้ารายหลัก มากว่า 5 ปี
 ที่ต้องขับรถ VIOS ไปทำงานเดือนละไม่ต่ำกว่า 4,000 กม.
 และขับรถส่วนตัวคือ Jazz กับ yaris เดือนละไม่ต่ำกว่า 2,000 กม.
มีการจับอัตราสิ้นเปลืองตลอดการใช้งาน เติมน้ำมันเติมถังทุกครั้ง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 08, 2010, 12:23:04 โดย Pasakorn_vet »
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ Northbridge

ปตท แถวบ้านผม ผมไว้เข้าไปแวะซื้อกาแฟกับเติมลมแค่นั้นแหละครับ  :o

ปกติผมเติมแค่ คาลเท็กซ์ เอสโซ่ กับเชลนี่เป็นครั้งคราวถ้าวิ่งผ่าน

ส่วนบางจากนี่เห็นหลายคนบอกว่าดีจริง แต่ยังไม่ได้ลองสักทีครับ เพราะหาเติมไมได้ในถิ่นผม  :D

ออฟไลน์ kritphakhin

ถ้าจะใช้ ปตท ใช้บางจากดีกว่าครับ