ผู้เขียน หัวข้อ: ประสบการณ์ Batt หมด+เบอร์ฉุกเฉินต่างๆ (ที่ช่วยไม่ได้)  (อ่าน 17240 ครั้ง)

ออฟไลน์ lonely

• Hero Member
Re: ประสบการณ์ Batt หมด+เบอร์ฉุกเฉินต่างๆ (ที่ช่วยไม่ได้)
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2017, 23:18:28 »
ตอบคุณ Arado_kung

เป็นอีกทางเลือกที่ดีครับ

ของพวกนี้ หากเกิดเหตุขึ้นมา ใช้ครั้งเดียวก็เกินคุ้ม
ประดุจประกันอุบัติเหตุที่ผมทำไว้ปีละ 2,500 บาท
เวลาเกิดเหตุ ไปทำแผลที่โรงพยาบาล+ค่าหมอ+ค่ายากิน+ค่ายาฉีด+ค่าพยาบาล+ค่าทำความสะอาดแผล
อีก 7 วัน ก็เกิน 2,500 บาท ไปเยอะครับ

แต่เสียเงินซื้อบริการฉุกเฉินรายปี
ผมกลัวอย่างเดียวครับ
ถึงเวลาต้องเรียกใช้ จะมีเหตุ "ขัดข้อง" ของทางผู้ให้บริการ
ทำให้มาช่วยเหลือไม่ได้

My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

Re: ประสบการณ์ Batt หมด+เบอร์ฉุกเฉินต่างๆ (ที่ช่วยไม่ได้)
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2017, 23:20:10 »
คุณ shikimaru

สามารถไปสั่งให้ร้านไหนทำได้บ้างครับ
แล้วเสียค่าใช้จ่ายประมาณกี่บาทครับ
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2017, 23:25:05 »
ตอบคุณ Arado_kung

เป็นอีกทางเลือกที่ดีครับ

ของพวกนี้ หากเกิดเหตุขึ้นมา ใช้ครั้งเดียวก็เกินคุ้ม
ประดุจประกันอุบัติเหตุที่ผมทำไว้ปีละ 2,500 บาท
เวลาเกิดเหตุ ไปทำแผลที่โรงพยาบาล+ค่าหมอ+ค่ายากิน+ค่ายาฉีด+ค่าพยาบาล+ค่าทำความสะอาดแผล
อีก 7 วัน ก็เกิน 2,500 บาท ไปเยอะครับ

แต่เสียเงินซื้อบริการฉุกเฉินรายปี
ผมกลัวอย่างเดียวครับ
ถึงเวลาต้องเรียกใช้ จะมีเหตุ "ขัดข้อง" ของทางผู้ให้บริการ
ทำให้มาช่วยเหลือไม่ได้

บ้านผมทำเพิ่มของ CWC ทุกคัน เคยเรียกใช้บริการตั้งแต่เรื่องเล็กน้อยยันรถสไลด์ออนไม่เคยมีเหตุขัดข้องระหว่างการเรียกใช้บริการเลยครับ มีคันนึงผมขายให้คนรู้จักแล้วรถมีปัญหากลางทางต้องเรียกรถยกปรากฏว่าที่ผมจ่ายเงินรายปีไปแล้วยังใช้ได้อยู่ก็เรียกรถมายกให้เค้าไปไม่เสียเงินซักบาทนอกจากรายปีที่จ่ายไปแล้ว โดยส่วนตัวดวงดี(หรือซวยก็ไม่รู้)ได้ใช้บริการนี้ค่อนข้างบ่อยเกือบทุกคัน 555

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2017, 23:27:11 »
คุณ Arado_kung
ผมสามารถหาข้อมูลของประกัน CWC
ได้ที่ไหนบ้างครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2017, 23:29:42 »
หาในอากู๋เลยครับ "Car World Club"

ออฟไลน์ pongsak_877

• Sr. Member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 00:40:04 »
โทรหาร้านแบตก็จบแล้วมาเปลี่ยนให้ถึงที่ เบอร์ในกูเกิ้ลเยอะแยะ เรื่องง่ายๆทำให้วุ่นวาย

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 01:06:25 »
ขอตอบให้ประเด็นเดียวนะครับ   วัดโวลต์อย่างเดียวไม่ได้ครับ

การที่จะวัดว่าแบตยังมีสุขภาพดีรึเปล่า  ต้องวัด"แอมป์"  ตัวแบตด้วยครับ

รถเดิมใช้ 60  ผมเปลี่ยนใช้ 90  เพราะค่าแอมป์ยังไง 90 เมื่อตกไปเรื่อยๆก็ยังมีอายุการใช้งานที่ยาวกว่า 60 แน่นอน
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 01:56:44 »
ตอบคุณ pongsak_877

หากรถคุณสตาร์ทไม่ติด
สิ่งแรกที่คุณ pongsak_877 จะทำคือ

1. หารถมาลองพ่วงแบตดูก่อน

2. ไม่สนสิ่งใดๆ ทั้งสิ้น เปลี่ยนแบตลูกใหม่ในทันที

ถ้าตอบข้อ 1 เชื่อว่าคุณ pongsak_877 คงต้องทำคล้ายกับผมทำ
แม้ว่ามันจะวุ่นวายก็เถอะ

ถ้าตอบข้อ 2 แล้วแต่คุณ pongsak_877 เลยครับ
ผมไม่รวยขนาดนั้นครับ
อย่างน้อย ขอตรวจสอบก่อนว่าเสียจริงๆ 
(เพราะลองพ่วงแบตแล้วไม่ติด ถึงโทรสั่งแบตใหม่ครับ)

ตอบคุณ Weetting

สาบานด้วยเกียรติยศของลูกผู้ชาย
โวลท์มิเตอร์ ผมใช้เป็นแค่วัดโวลท์ของถ่านไฟฉายครับ

ส่วนวัดแอมป์ วัดไม่เป็น
หากคุณ Weetting จะกรุณา
ช่วยแนะนำวิธีวัดแอมป์ให้บ้าง จักขอบคุณยิ่ง

แล้วอย่างที่เรียนให้ทราบ
พึ่งวัดค่า CCA จากศูนย์ Honda ไม่เกิน 2 เดือนที่ผ่านมา
เห็นว่าค่า CCA อยู่ในเกณฑ์
ก็อาจจะ "ชะล่าใจ" ไปหน่อยครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 07:58:39 »
เป็นผม ผมจะโทรหาร้านแบตก่อนเลย เพราะรถจอดในบ้าน

การช่วยเหลือฉุกเฉิน จะทำบนถนนเท่านั้น

บ.ประกัน ไม่มีบริการช่วยเหลือฉุกเฉิน จะมีแต่รถชน ขับต่อไม่ได้ มีรถมายกให้

ออฟไลน์ zenten

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 08:49:24 »
ผมว่า ซื้อ power bank ที่จั้ม start ไว้ดีกว่าครับ ถ้าอยู่นอกเมืองไกล ๆ ก็ยังใช้ได้ครับ ไม่ต้องรอให้ใครมาช่วยครับ

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 09:27:57 »
ส่วนใหญ่ที่พอคาดหวังจะพึ่งได้ก็

1. ศูนย์บริการยี่ห้อนั้นๆ
เฉพาะอยู่ในช่วงบริการฟรี หรือถ้าสุดๆ ก็ยอมจ่ายเป็นครั้งไป หากไม่ได้เป็นปัญหาที่เกิดบ่อยๆ

2. บริการของประกันภัย
อันนี้ควรจะพึ่งได้ แต่ไม่น่าเชื่อว่า ว บริการห่วยขนาดนี้ (แต่ยุคนี้มันใช่ เพราะผมก็เลิกใช้เจ้านี้มาหลายปีเช่นกัน) เพราะประกันชั้น 1 บริษัทรายใหญ่จะฟรีรถสไลด์ 1 ครั้งต่อปีอยู่แล้ว แต่ช่วยหาพ่วงแบตควรบริการซะหน่อย

3. ร้านแบตที่มีบริการนอกสถานที่
อันนี้ผมก็บันทึกเบอร์ร้านเจ้าประจำไว้เหมือนกัน ใช้บริการมา 3 ครั้งละ โทรปุ๊บรอ 1 ชั่วโมงก็มาเลย พึ่งได้แน่นอน ยกเว้นอยู่ต่างจังหวัด
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 09:50:05 »
ประกันชั้น 1 ต้องเช็คเป็นอันๆไป ราคาเท่ากัน แต่เงื่อนไขไม่เหมือนกัน
แต่ยืนยันว่า มีประกันชั้น 1 แบบที่แถมบริการช่วยเหลือฉุกเฉินแน่นอน ไม่ได้มีทุกกรรมธรรม์

บัตรเครดิต มีบัตรประเภทที่แถมบริการช่วยเหลือฉุกเฉิน
KTC ก็มี แต่ไม่ได้หมายถึง KTC ทุกใบที่มี

บริการช่วยเหลือฉุกเฉิน ซื้อรายปีมีหลายตัวเลย ราคาเริ่มต้น 1300-1400 ถึง สองสามพัน แล้วแต่ครับ

แต่ถ้าแบตหมด เร็วสุด ผมให้ร้านแบตเดลิเวอรรี่ครับ

ออฟไลน์ เต๋า AV

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 10:24:09 »
ต้องขอโทษ คุณ lonely ด้วยคับผมไม่ได้มีเจตนาก่อกวน หรืออคติคับ

ด้วยเพื่อนบ้านรอบๆค่อยข้างเป็นมิตรคับ ที่บ้านก็มีทั้งมอไซ รถยนต์ และมีร้านซ่อมมอไซ อยู่ไม่ไกลมาก เพื่อนก็เปิดร้านประดับยนต์ด้วยคับ
นอกจากจะออกไปนอกพื้นที่ไกลๆบ้าน หรือต่างถิ่น ถึงจะติดต่อ ตำรวจทางหลวง และโครงการหน่วย ตำรวจช่าง ในโครงการ พระราชดำริ

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 10:47:12 »
เข้าใจว่า จขกท. ไม่รู้ว่า จส. 100 ทำงานยังงัย ถึงได้้มีอารมย์เวลาเค้าทำให้ไม่ได้ เค้าเป้นแค่หน่วยงานประสาน

และแจ้งข้อมูลนะครับ ไม่ได้มีแขนขาที่จะทำหรือสั่งให้ใครอะไรให้ได้ ถ้าแจ้งไปแล้ว ไม่มีใครช่วยแล้วโทษ จส.100

คราวหน้าก้อย่าไปไหว้วานเค้าอีกนะครับ ข้อมูลอะไรก็อย่าไปฟังหน่วยงานที่คิดว่าเฮงซวยนี้อีก

ส่วนสายชาร์จที่ขายๆ กัน รู้มั้ยว่าทองแดงเปล่าๆ โลนึงก็เกือบพันแล้วครับ ลองจินตนาการดูสิว่า

สายชาร์จ 2-300 บาท ที่ให้สายชาร์จ 2 เส้น รวมก้ามปู 4 ตัวด้วย ที่เป้นราคาที่รวมกำไรแล้วเป้นเท่าตัว

จะเหลือต้นทุนให้ตัวนำสายทองแดงจริงๆ เท่าไหร่ ตัวนำสายทองแดงจริงๆ จะเหลือกี่ sq.mm

แถมกระแสตอนสตาร์ทรถสูงมากนะครับ ง่ายๆ แค่ 20 แอมป์ สายหากมีความต้านทาน 0.2 โอห์ม

แรงดันคร่อมสายไฟก็ล่อไป 4 โวลท์แล้ว เหลือแค่ 8 โวลท์กว่าๆ สตาร์ทติดได้ก้บ้าละ

ถ้าคิดจะซื้อสายชาร์ทแบตรถราคาต่ำกว่าพัน สู้เก้บเงินไว้เปลี่ยนแบตลูกใหม่จะดีกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 10:55:34 โดย HHHsung »

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 11:12:37 »
ตอบคุณ pongsak_877

หากรถคุณสตาร์ทไม่ติด
สิ่งแรกที่คุณ pongsak_877 จะทำคือ

1. หารถมาลองพ่วงแบตดูก่อน

2. ไม่สนสิ่งใดๆ ทั้งสิ้น เปลี่ยนแบตลูกใหม่ในทันที

ถ้าตอบข้อ 1 เชื่อว่าคุณ pongsak_877 คงต้องทำคล้ายกับผมทำ
แม้ว่ามันจะวุ่นวายก็เถอะ

ถ้าตอบข้อ 2 แล้วแต่คุณ pongsak_877 เลยครับ
ผมไม่รวยขนาดนั้นครับ
อย่างน้อย ขอตรวจสอบก่อนว่าเสียจริงๆ 
(เพราะลองพ่วงแบตแล้วไม่ติด ถึงโทรสั่งแบตใหม่ครับ)

ตอบคุณ Weetting

สาบานด้วยเกียรติยศของลูกผู้ชาย
โวลท์มิเตอร์ ผมใช้เป็นแค่วัดโวลท์ของถ่านไฟฉายครับ

ส่วนวัดแอมป์ วัดไม่เป็น
หากคุณ Weetting จะกรุณา
ช่วยแนะนำวิธีวัดแอมป์ให้บ้าง จักขอบคุณยิ่ง

แล้วอย่างที่เรียนให้ทราบ
พึ่งวัดค่า CCA จากศูนย์ Honda ไม่เกิน 2 เดือนที่ผ่านมา
เห็นว่าค่า CCA อยู่ในเกณฑ์
ก็อาจจะ "ชะล่าใจ" ไปหน่อยครับ

คือเอาจริงๆเลยนะครับ ค่า CCA เชื่อถือไม่ได้มากครับ
ผมรถแบทเสื่อมแต่ค่ามันแสดงว่าปรกติ ผมก็ชะล่าใจเหมือนท่านเลย สรุปเกือบกินข้าวลิงครับ
แนะนำว่าให้เราจับอาการถ้าสตาทรถถ้าชิ่งเดียวไม่ติด หรือสะอึกถ้าแบตอายุสัก 2 ปีให้เตรียมตัวได้เลยครับ
ด้วยเหตุนี้ผมเลยมีแบตสำรองอีกก้อนในรถครับ เพราะรถผมใช้แบบขนาดเล็กเลยไม่เป็นภาระเท่าไหร่

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 11:13:43 »
แบตรถผมอ่อน เลยสั่งซื้อเครื่องชาร์ตแบตของจีนราคาไม่กี่ร้อย จากLazadaมาลองใช้เล่นๆ เครื่องเล็กๆสายบางๆ ตอนแรกก็ปรามาสไว้ ลองชาร์จทิ้งไว้1คืนเต็มๆ ปรากฏว่าเวิร์คแฮะ

ปล.เครื่องชาร์จแบตนะ ไม่ใช่เครื่องจั๊มแบต

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 12:40:28 »
ตอบคุณ SM

--การช่วยเหลือฉุกเฉิน จะทำบนถนนเท่านั้น
บ.ประกัน ไม่มีบริการช่วยเหลือฉุกเฉิน จะมีแต่รถชน ขับต่อไม่ได้ มีรถมายกให้

ผมทำประกันภัยชั้น 1 ของวิริยะมาตั้งแต่ปี 2553 นะครับ
เว้นปี 2559 ไปปีเดียว ที่ไปทำกับกรุงเทพประกันภัย

สาบานได้ว่า ไม่ทราบเลยครับ บ.ประกัน ไม่มีบริการช่วยเหลือฉุกเฉิน
ผมเข้าใจว่า ประกันภัยวิริยะ
"น่าจะ" มีการช่วยเหลือฉุกเฉินเบื้องต้นด้วย

รถลากหรือครับ ตอนน้องสาวเอารถผมไปใช้ และโดนรถตู้ชนท้ายอย่างแรง
จนท่อไอเสียก่อนถึงหม้อพักปลาย "ขาด" มาครูดกับพื้นถนน
เจ้าหน้าที่วิริยะประกันภัย นาย__นะ___รณ์ ยังไม่เรียกรถลากให้น้องผมเลยครับ

ตอบคุณ Stp

ต่างกรรม ต่างวาระครับ ผมแบ่งปันประสบการณ์ให้ฟังครับ
และยืนยันว่า "วิริยะประกันภัย" ไม่มีช่วยเหลือบริการช่วยเหลือฉุกเฉินสำหรับผม
ที่ทำ "ประกันภัย ชั้น 1 แบบไม่ระบุชื่อคนขับ ไม่มีค่าเสียหายส่วนแรก" ครับ

วิริยะประกันภัย กับผมมีคดีเก่าหลายคดี
เคยถึงขนาด "ทะเลาะ" กับ รองกรรมการผู้จัดการคนเก่า-ตอนนี้รองกรรมการคนนั้นไปเฝ้าเง็กเซียนแล้ว

ที่ทางวิริยะทำเอกสารเรื่องอุปกรณ์ตกแต่งเพิ่ม
(ล้อแม้ก+ยางสปอร์ต) ผิดพลาด แล้วไม่ยอมแก้ไข
และ "ไล่" ให้ผมไปทำประกันบริษัทอื่นแทน

ตอบคุณ delete

สอบถามเป็นความรู้ครับ
แล้วต้องทำกรมธรรม์ประกันภัยชั้น 1 แบบไหนครับ
ถึงจะแถมบริการช่วยเหลือฉุกเฉิน

ตอนผมซื้อประกันภัยชั้น 1 ผ่านอู่ประกัน ไม่มีแถมอะไรเลย
ตอนซื้อประกันภัยผ่านโบรคเกอร์
ทางโบรคเกอร์แถมรถให้ใช้ฟรี 5 วัน-ฝ่ายถูก, 3 วัน ฝ่ายผิด

--ส่วนเรื่องบัตร KTC ต้องบัตรประเภทไหนครับ ที่แถมบริการฉุกเฉิน

ตอบคุณ เต๋า AV

ก็ดีใจแทนด้วยครับ ที่คุณ เต๋า AV มีเพื่อนและสิ่งแวดล้อมที่ดี
ที่น่าจะพอช่วยเหลือคุณเต๋า AV
ยามที่คุณเต๋า AV เกิดปัญหาได้ดีกว่าผม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 12:42:06 โดย lonely »

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 12:47:09 »
ตอบคุณ HHHsung

--เข้าใจว่า จขกท. ไม่รู้ว่า จส. 100 ทำงานยังงัย
ถึงได้้มีอารมย์เวลาเค้าทำให้ไม่ได้ เค้าเป้นแค่หน่วยงานประสาน
และแจ้งข้อมูลนะครับ ไม่ได้มีแขนขาที่จะทำหรือสั่งให้ใครอะไรให้ได้
ถ้าแจ้งไปแล้ว ไม่มีใครช่วยแล้วโทษ จส.100
คราวหน้าก้อย่าไปไหว้วานเค้าอีกนะครับ ข้อมูลอะไรก็อย่าไปฟังหน่วยงานที่คิดว่าเฮงซวยนี้อีก

ผมเลิกเชื่อเรื่อง "คนไทยมีน้ำใจมานานแล้ว"
ปี 2555 รถผมสตาร์ทไม่ติดในปั๊มน้ำมัน Shell
แถวบ้าน-พึ่งเติมน้ำมันเสร็จ

1. ไม่มีเจ้าหน้าที่ในปั๊ม Shell มาช่วยเหลือผมเลย
ทั้งๆ ที่ พึ่งหยิบหัวจ่ายน้ำมันออกจากรถผมนะ

2. เดินมาโบก Taxi หน้าปั๊ม ประมาณ 5 - 6 คัน
ให้ช่วยพ่วงแบตให้หน่อย
สิ่งที่ได้คือ "การปฏิเสธ"

และอีกอย่าง
เวลาขับรถผมไม่เคยเปิดฟัง จส.100

เวลาขับรถ ผมชอบขับรถเงียบๆ และจับอาการต่างๆ ของรถมากกว่า
อาจจะเปิดเพลงจาก CD ฟังบ้าง ยามรถติดมากๆ

และประเด็นสำคัญ
ผมไม่ได้มี "อารมณ์" ไม่ใช่ "อารมย์" โกรธอะไร จส.100 เลย

เพราะเขาบอกแล้วว่า "ช่วยประชาสัมพันธ์" ให้เฉยๆ

ผมรอเกือบ 1 ชม. ไม่มีใครมาช่วย ผมก็รู้แล้วว่าต้องหาทางอื่นครับ

--ส่วนสายชาร์จที่ขายๆ กัน รู้มั้ยว่าทองแดงเปล่าๆ โลนึงก็เกือบพันแล้วครับ
ลองจินตนาการดูสิว่า
สายชาร์จ 2-300 บาท ที่ให้สายชาร์จ 2 เส้น รวมก้ามปู 4 ตัวด้วย
ที่เป้นราคาที่รวมกำไรแล้วเป้นเท่าตัว
จะเหลือต้นทุนให้ตัวนำสายทองแดงจริงๆ เท่าไหร่ ตัวนำสายทองแดงจริงๆ จะเหลือกี่ sq.mm
แถมกระแสตอนสตาร์ทรถสูงมากนะครับ ง่ายๆ แค่ 20 แอมป์ สายหากมีความต้านทาน 0.2 โอห์ม
แรงดันคร่อมสายไฟก็ล่อไป 4 โวลท์แล้ว เหลือแค่ 8 โวลท์กว่าๆ สตาร์ทติดได้ก้บ้าละ
ถ้าคิดจะซื้อสายชาร์ทแบตรถราคาต่ำกว่าพัน สู้เก้บเงินไว้เปลี่ยนแบตลูกใหม่จะดีกว่า

สาบานได้ว่า ผมไม่ทราบหรอกครับ ราคาทองแดงกิโลกรัมละเท่าไร
ตอนเด็กซื้อสายทองแดงมาพันมอเตอร์รถ Tamiya เล่นเอง
ก็ไม่ได้แพงมากนัก (สายทองแดงเบอร์ 23-24)

ผมไม่ทราบจริงๆ ครับ เรื่องต้นทุนการผลิตสายพ่วงแบต
ทราบแต่ว่า การผลิตจำนวนมาก โรงงานสามารถ กด+ลดต้นทุนได้

ยิ่งถ้าเป็นโรงงานจากทางจีนผลิตออกมา หมายถึง
โรงงานจีนตั้งใจทำของดีมีคุณภาพ
ในราคาไม่แพง ผมว่าโรงงานจีนทำได้ในราคา
600 - 700 บาท

สายพ่วงแบตของผมซื้อจาก DoHome เห็นเขียนว่า 30 Amp
ใช้กับรถขนาดไม่เกิน 3,000 CC

หากสายพ่วงแบตที่ขายกันส่วนใหญ่ทั้งประเทศ
เป็นอย่างนี้

ผมว่า "สคบ." ควรจะมาดูแลผู้บริโภคได้แล้วครับ
เพราะอาจจะถือได้ว่า บริษัทที่ผลิตสายพ่วงแบตเหล่านั้นมาขาย
เข้าข่าย "หลอกลวง" หรือ "ฉ้อโกง" ประชาชน

เพราะเมื่อปี 2554 ญาติกันเอาเบนซ์รุ่นเก่าๆ
มาช่วยพ่วงแบตให้รถผม โดยไม่มีสายพ่วงเสียด้วยซ้ำ
เขาใช้สายไฟเส้นเล็กๆ ลอกฉนวนออก
ข้างในก็เป็นสายทองแดงที่ใหญ่กว่าสายทองแดงที่ผมเคยพันมอเตอร์รถ
Tamiya ซักหน่อยนึง

แล้วนำสายทองแดงนั้นมาพันที่ขั้วแบตของรถเขากับรถผม
ผลคือ ยังพ่วงติดในการสตาร์ทรถของผมในครั้งเดียวเลยครับ
แต่ไม่รู้ว่าเป็นเพราะแบตรถเบนซ์มีขนาด 80 Amp หรือเปล่า

และหากคุณ HHHsung จะช่วยแบ่งปันให้สมาชิกท่านอื่นทราบว่า
ควรจะ ซื้อ "สายพ่วงแบตยี่ห้อไหน" และ "ซื้อที่ไหน"
จึงจะได้ของดีมีคุณภาพ และใช้งานได้แน่นอนยามเกิดเหตุแบตหมด
จักขอบคุณยิ่ง

ตอบคุณ Devil13
แบตของผมค่า CCA ยังปกติ+ยังสตารท์ "ฉึ่ง" เดียวติด
ทำให้ผม "ชะล่าใจ" ครับ

ออฟไลน์ BlueMan69

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 13:07:01 »
เบอร์ฉุกเฉินที่เคยใช้แล้วได้ผล สำหรับผมคือเบอร์ฉุกเฉินของ honda ถ้ารถยังอยู่ในประกันเรียกได้มาเร็วเลย เคยขอให้มาช่วยเปลี่ยนยางแตกที ประทับใจดีครับ

ออฟไลน์ h0661036

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 14:04:50 »
เคยได้ช่วยเหลือใครหรือทำบุญ ทำกุศลบ้างมั้ยครับ อย่างพ่อผมทำมาทั้งชีวิต เคยเจอคนเกิดอุบัติเหตุบนท้องถนนก็เอาขึ้นกระบะหลังรถส่งโรงพยาบาล ส่งเสร็จก็ต้องมาล้างคลาบเลือดบนกันอีกนาน       การทำความดีมันก็ทำให้เรามีโชคเจอคนที่ดี หรือคนให้ความช่วยเหลือเรามากขึ้นนะครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2017, 00:25:37 »
ทำไม่ใช้แกรบหรือโทรเรียกแท็กซี่ละครับ