ผู้เขียน หัวข้อ: ประสบการณ์ Batt หมด+เบอร์ฉุกเฉินต่างๆ (ที่ช่วยไม่ได้)  (อ่าน 17253 ครั้ง)

ออฟไลน์ lonely

• Hero Member
รถ City ZX อายุ 9 ปีกว่าๆ
เปลี่ยนแบตทุกๆ 2 ปี โดยประมาณ

พึ่งเช็คระยะ 120,000 กิโลที่ศูนย์ Honda เมื่อเดือน ธ.ค. 59
ค่า CCA ของแบตยังอยู่ในเกณฑ์ปกติ

สตาร์ทรถล่าสุดเมื่อวันเสาร์ 4 ก.พ. 60

เช้านี้รถสตารท์ไม่ติด
"ในบ้าน" ครับ
ต้องการหารถมาช่วยพ่วงแบตก่อนในเบื้องต้น

ลองโทรหา ดังนี้

1. โทรหาวิริยะประกันภัย (ทำประกันชั้น 1 ไว้)
คำตอบจากวิริยะ
ไม่มีช่วยเหลือฉุกเฉิน มีแต่รถลาก-เสียตังค์

2. 3K แบตเตอรี่ เพราะแบตในรถคือ 3K V-Series
จะขอใช้บริการพ่วงแบตฉุกเฉินของ 3K
คำตอบคือ 3K ยกเลิกบริการนี้ไปแล้ว

3. 1677 ร่วมด้วยช่วยกัน
ผลโทรไม่ติด

4. บัตรเครดิต KTC
คำตอบจาก KTC
ไม่มีช่วยเหลือฉุกเฉิน แต่ยังแนะนำให้โทรหาร จส.100

5. บัตรเครดิต Central
คำตอบจากบัตร Central
ไม่มีช่วยเหลือฉุกเฉิน

6. ตำรวจทางหลวง หรือกองบังคับการ 6 (มั้ง)
คำตอบคือ ช่วยเฉพาะรถเสียบนถนนเท่าน้้น
ถามคำแนะนำ ว่าโทรไปไหนได้บ้าง ไม่รู้ ไม่ทราบ (อยากจะร้องว่า เฮ้อกับตำรวจไทย)

7. เพื่อน ญาติ ลองโทรไป
คำตอบคือ ห่างไกลกันคนละมุมเมือง

8. 1137 จส.100
คำตอบคือ รถไม่ได้เสียบนถนน จส.100 ไม่ช่วย
แต่ จส. 100 จะช่วยประชาสัมพันธ์ให้

9. ผ่านไป 1 ชม. หลังจากโทรหา จส.100 เงียบหายไปกับสายลม
ลองเดินไปหาเพื่อนบ้านอีก 2 ซอย ลุงยอมมาพ่วงแบตให้

10. พ่วงแบต ไฟเข้าจาก 5 V เป็น 12 V แต่รถผมสตาร์ทไม่ติด
การพ่วงแบต ผมลองคีบสายพ่วงขั้วลบของคันแบตหมอ (รถของผม) ที่ตัวถังรถ
ผลคือไฟไม่มา ต้องพ่วงแบบ ขั้วบวกกับขั้วบวก ขั้วลบกับขั้วลบ

11. หาเบอร์ร้านแบตจาก Google ตัดใจโทรสั่งมา
สุดท้ายได้แบตกึ่งแห้ง GS MFX-60L NS60L 55B24L-MF
ในราคา 1,650 บาท+ค่าส่ง 100 บาท เป็น 1,750 บาท (รวมเทิร์นแบตเก่า)

12. รอประมาณ 1 ชม. 20 นาที แบตมาส่ง
ทำการเปลี่ยนแบต สตาร์ทรถติด จ่ายตังค์

13. โทรกลับไปแจ้ง จส.100 ว่าไม่ต้องช่วยประชาสัมพันธ์แล้วครับ
เพราะ
13.1 ไม่มีใครมาช่วย
13.2 โทรสั่งแบตใหม่ไปแล้ว

14. อีก 5 นาที จส.100 โทรมาถามว่ามีใครมาช่วยเหลือหรือยัง (จส.100 ไม่ได้ประสานงานกันภายใน)
ก็แจ้งไปเหมือนเดิม เมื่อซักครู่ได้โทรไปขอบคุณ และแจ้งกับ จส.100 ว่า
14.1 ไม่มีใครมาช่วย
14.2 โทรสั่งแบตใหม่ไปแล้ว

15. เรื่องนี้สอนให้รู้ว่า

15.1 แบตเตอรี่อายุประมาณ 2 ปี
ถ้าเงินไม่ใช่ปัญหา
เปลี่ยนได้ก็เปลี่ยนเถอะครับ
เป็นการบำรุงรักษาเชิงป้องกัน

(ขนาดพึ่งเช็คค่า CCA มาเมื่อ ธ.ค. 59)
เพราะเแบตไม่ออกอาการเตือนก่อนเลย

15.2 เบอร์ฉุกเฉินทั้งหลาย
เมื่อถึงเวลาฉุกเฉินจริงๆ แล้ว
อาจจะพึ่งพาไม่ได้ ด้วยสารพัดเงื่อนไข

เช่น ไม่มีบริการช่วยเหลือฉุกเฉิน, ยกเลิกบริการพ่วงแบตไปแล้ว,
รถไม่ได้จอดเสียบนถนน, ทำได้แค่ช่วยประชาสัมพันธ์

16. จบท้ายด้วยพุทธสุภาษิต

ตนแลเป็นที่พึ่งแห่งตนครับ

ขอบคุณที่อ่านครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 08, 2017, 20:07:08 โดย lonely »
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ wa330

Re: ประสบการณ์ Batt หมด+เบอร์ฉุกเฉินต่างๆ (ที่ช่วยไม่ได้)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2017, 20:10:19 »
พกเบอร์ร้านแบตที่มาเปลี่ยนถึงที่จบเลยคับ

ออฟไลน์ Turin

Re: ประสบการณ์ Batt หมด+เบอร์ฉุกเฉินต่างๆ (ที่ช่วยไม่ได้)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2017, 20:10:58 »
จะบอกว่า ร้านแบตบางร้านแบบที่เน้นขายตรง ราคาดี+ไม่มีค่าส่งครับ

ผมเมมเบอร์ร้านนั้นไว้ตลอด มีปัญหาก็โทรหาได้เลย

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2017, 20:14:03 »
ใช่ครับ บางบ้าน ซื้อ เครื่องชาร์จดีๆ ติดบ้าน + เครื่องจั๊มป์สตาร์ท ติดรถไว้ ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน

ออฟไลน์ Sagittarius Toshi

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2017, 20:16:51 »
ขอบคุณครับ ที่มาแชร์ประสบการณ์  :)

ออฟไลน์ intania68

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2017, 20:29:48 »
งงกับข้อ เก้า กะ สิบ ครับ มันเป็นไงทำไมถึงไม่ผ่าน แล้ว 5โวลท์วัดด้วยอะไรครับ

ออฟไลน์ h0661036

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2017, 20:35:58 »
กด 1669 กู้ภัยทำได้ทุกอย่าง และจั้มแบตได้รอเวลาหรือเปล่าครับ ผมเคยยืนดูคนทำ ต้องใช้เวลา 10 นาที ไฟถึงจะเข้า

ออฟไลน์ เต๋า AV

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2017, 20:45:05 »
มันก็ถูกแล้วนิคับ เบอร์ฉุกเฉย เขาให้บริการเฉพาะบนถนน หนทางที่เขารับผิดชอบ
บัตรเคดิต - เกี่ยวด้วยหรอ งง ??
วิริยะ มีเขียนบอกในกรมธรรม์ อยู่แล้วช่วยเหลือในกรณีไหนบ้าง

แบตหมดที่บ้าน ถ้าในบ้านไม่มีรถคันอื่น หรืออุปกรณ์ ชาร์ตไฟ ง่ายสุด และต้องคิดถึงอันดับต้นๆ คือ เพื่อนบ้าน คับ

ออฟไลน์ csamabat

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2017, 20:50:34 »
ผมจะมีสายพ่วงไว้ในรถเสมอครับ ตั้งแต่ป้ายแดง  อย่างน้อยๆโบกคันที่ผ่านมาช่วยได้555  แต่ส่วนมาก มีแต่ข้างบ้านมาเรียกไปพ่วงรถเขา
รถผมเอง ถ้ามันเริ่มออกอาการเอื่อยๆ  ทั้งที่รถใช้ตลอด ผมจะขับไปเปลี่ยนแบตเลยครับ  เว้นแต่ crvอีกคัน  ชอบไม่มีอาการบอกล่วงหน้า เป็นเอาดื้อๆเลย  ลูกนึงใช้ปีนิดๆเอง  honda แบตเล็ก
1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt

ออฟไลน์ Barracuda

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2017, 20:54:58 »
โชคดีแค่ไหนแล้วที่มันอยู่ที่บ้าน ไม่ได้อยู่ข้างนอกแล้วมีปัญหา สิ่งที่บอกมาผมไม่เคยคิดจะขอเพราะน่าจะทราบอยู่แล้วว่าคำตอบจะเป็นยังไง ถ้าโทรคงได้แค่หวัง ทางที่ดีแจ้งร้านแบตก่อนดีกว่า อาทิตย์ที่แล้ว ปั๊มติกผมกลับบ้านเก่ากลางทาง สิ่งแรกที่ทำคือ Google หาอู่ใกล้ที่สุด แล้วก็รถลาก จบไม่หวังลมแล้งกับบริการที่พูดเอาหล่ออย่างเดียว ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน

ออฟไลน์ yod artstu

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2017, 21:06:23 »
ผมใช้ JumpStart ครับ คอยชาร์ตเข้าบ่อยๆ เดือนละครั้ง ใช้ได้จริงครับ
SubaruXV เคยแบตเสื่อม พ่วงปุ๊บสตาร์ทติดปั๊บ
: )

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2017, 21:09:11 »
ตอบคุณ intania68

โทรหา จส. 100 ประมาณ 9.30 น.
10.30 น. ก็ไม่มีใครมาช่วยครับ

ส่วน 5 Volt ก็วัดด้วยโวลท์มิเตอร์ครับ
ตอนที่พ่วงแบต แล้วรถผมบิดกุญแจไปที่ ON ได้
วัดไฟได้ประมาณ 12 Volt แต่รถสตารท์ไม่ติดครับ

ตอบคุณ h0661036
จัมป์แบต รอเวลาครับ เกิน 5 นาทีแน่นอน ไม่แน่ใจถึง 10 นาทีไหม
แต่รอจนกระทั่ง ลุงแถวบ้านที่มาพ่วงให้บอกว่า พอเถอะคงไม่ติดแล้ว

ตอบคุณ เต๋า AV เป็นข้อๆ ดังนี้

เบอร์ฉุกเฉินครับ ถ้าเบอร์ฉุกเฉย ก็ไม่น่ามาครับ เพราะมันต้องอยู่เฉยๆ  ;)
ผมกับคุณ เต๋า AV เราคงตีความคำว่า "ฉุกเฉิน" กันคนละมุมมองครับ

สำหรับผมรถสตารท์ไม่ติดก็คือฉุกเฉิน เพราะผมต้องออกไปธุระ
แล้วสารพัดเบอร์โทรฉุกเฉิน ไม่ได้ประชาสัมพันธ์หรือแจ้งว่า
"เฉพาะรถเสียบนท้องถนนนี่ครับ" ถ้าบอกไว้อย่างนั้น
ผมไม่โทรไปให้เสียค่าโทร เสียเวลา เสียความรู้สึกครับ

บัตรเคดิต - เกี่ยวด้วยหรอ งง ??
เคยได้ยินมาว่า บางบัตรเครดิตมีบริการช่วยเหลือฉุกเฉินเวลารถเสีย
เช่น มีรถลากฟรี, พ่วงแบตฟรี เป็นต้น
แต่ผมไม่รู้ว่า บัตร KTC กับ Central ที่ผมมีนั้น
มีบริการนี้ด้วยไหม ก็ต้องโทรไปถามก่อนครับ สรุปคือว่าไม่มี

วิริยะ มีเขียนบอกในกรมธรรม์ อยู่แล้วช่วยเหลือในกรณีไหนบ้าง

สาบานด้วยเกียรติยศของลูกผู้ชาย
ถึงผมเคยอ่านเงื่อนไข แต่ตอนนั้นผมจำไม่ได้หรอกครับ
และในช่วงเวลานั้น ผมคงไม่มีแก่ใจหยิบกรมธรรม์มาอ่านเงื่อนไขครับ
โทรไปสอบถามวิริยะ เป็นวิธีที่เร็วที่สุด

อะไรที่ผมเสียเงินค่าบริการแล้ว
และ "น่าจะ" พอพึ่งพาได้ ผมจะลองติดต่อดูก่อน

การเสียเงินในสิ่งที่จำเป็นต้องทำ เช่น การซื้อแบตลูกใหม่
สำหรับผม คือ ขั้นตอนสุดท้ายครับ
ไม่อย่างนั้น ผมโทรสั่งแบตตั้งแต่ 9.00 น. ตั้งแต่รถสตารท์ไม่ติดครั้งแรกดีกว่า
ไม่เกิน 10.30 น. แบตมาส่ง ผมได้ออกจากบ้านไปทำธุระแล้วครับ

แบตหมดที่บ้าน ถ้าในบ้านไม่มีรถคันอื่น หรืออุปกรณ์ ชาร์ตไฟ
ง่ายสุด และต้องคิดถึงอันดับต้นๆ คือ เพื่อนบ้าน คับ

ต่างกรรม ต่างวาระ ต่างสถานที่ ต่างบุคคลครับ
เข็ดแล้วกับเพื่อนบ้าน ตอนเขาเดือดร้อน ไม่รู้จักถนนหนทางมาสอบถาม
บางทีให้ผมนั่งรถไปเป็นเพื่อนด้วย
ถ้าผมว่าง ผมช่วยตลอด
แต่พอผมมีเรื่องขอร้องไหว้วานเล็กๆ น้อยๆ บ้าง
มีข้ออ้าง ที่จะปฏิเสธผมได้ตลอดครับ

ของอย่างนี้ คุณเต๋า AV
ต้องลองประสบพบเจอกับตัวเองบ้าง
ทั้งเหตุการณ์แบตหมด
การพึ่งพาเพื่อนบ้านไม่ได้

คุณ เต๋า AV
"อาจจะ" มี "วิธีการในการจัดการ" ที่ดีกว่าผม
วงเล็บ ภายใต้เงื่อนไขใกล้เคียงกับผมนะครับ
ไม่ใช่บ้านคุณ เต๋า AV มีรถนับสิบคัน
หรือที่บ้านเป็นอู่ซ่อมรถนะครับ

ท้ายสุดหวังว่าการอธิบายเหตุและผลของผมในข้อสงสัยต่างๆ ให้คุณ เต๋า AV ฟังนั้น
อยากให้ถือว่า เป็นการแลกเปลี่ยนมุมมองนะครับ
เพราะ "ต่างคนก็มุมต่างมอง มองต่างมุม"
ไม่มีใครผิด ใครถูก เสียทีเดียว

หวังเป็นอย่างยิ่ง ที่จะไม่นำมาซึ่งการ "วิวาทะ" หรือ "สงครามคีย์บอร์ด"
หวังเป็นอย่างยิ่ง ให้เว็บนี้ เป็น "สังคมคุณภาพ"
ไม่อยากให้เป็น
แบบที่เรียกกันว่า "สังคมคุณตะพาบ" แบบอีกเว็บนึงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 08, 2017, 21:36:51 โดย lonely »
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2017, 21:10:38 »
บัตรเครดิตวิสดอมใช้ได้จริงนะครับ
สดๆ ร้อนๆ ไดชาร์จเสีย แบตหมด
โทรขอความช่วยเหลือ ทางธนาคารโอนสายให้ใช้บริการเลขาส่วนตัว
ทางธนาคารถามว่าจะให้ช่วยแบบไหน มี 2 แบบ
ผมไม่ทราบ ทางนั้นโอนสายให้ปรึกษาช่างของทางเขา
ช่างเลยแนะนำให้เป็นรถยก ผมเลยให้ยกไปศูนย์บริการที่ใกล้ที่สุด
ทางธนาคารรับผิดชอบ 1,500 บาทแรก สรุป ฟรี

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2017, 21:12:19 »
เจ้ามาร์ชผมเคยแบตหมดในโรงรถ หลังจากจอดคลุมผ้าไว้ 3 เดือน (แต่อายุแบต 3 ปี 2 เดือน)

แบตรถผมติดจากโรงงานประกอบ ยี่ห้อ Hitachi 62 Ah ค่า CCA 600 Ah สำหรับ Stop & Start

- เอาวีออสแบต 46 Ah พ่วง มีไฟ แต่ไม่ติด เร่งเครื่อง 4000 รอบค้างไว้ 2 นาที แล้วพยายามใหม่ ก็ไม่ติด

- ไปหาเพื่อนบ้าน เอากระบะแบตใหม่เอี่ยม 80 Ah มาพ่วง มีไฟ ก็ไม่ติด เร่งเครื่องจนสุดรอบ ก็ไม่ติด

สุดท้ายขี่มอไซค์ไปปากซอย จ้างร้านแบตเอาขนาด 120 Ah มาพ่วง คราวนี้ติดแฮะ

เลยขับไปศูนย์ เปลื่ยนลูกใหม่ ยี่ห้อเดิม จบครับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2017, 21:16:43 »
ตอบคุณ beeinspire

ไม่ลองไม่รู้ครับ ไม่มีเหตุการณ์เกิดขึ้น ก็ไม่เคยโทรไป
พอเกิดถึงได้ลองโทร ถึงรู้ว่า ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน
แล้วประเด็นสำคัญคือ ผม "ยังไม่มั่นใจ" แค่แบตอ่อน
พ่วงแล้วติด หรือแบตมันหมดและตายสนิทครับ
เลยอยากลองพ่วงดูก่อน

อย่างที่เรียให้ทราบ เดือน ธ.ค. 59 (ถ้าจำไม่ผิด)
พึ่งเช็คระยะ 120,000 โลมา ที่ศูนย์ Honda
วัดค่า CCA แล้ว ทางศูนย์แจ้งว่ายังอยู่ในเกณฑ์ปกติ

ถึงอาทิตย์ไหน ผมจะไม่ได้ขับรถ แต่ก็ต้องสตารท์เครื่องอย่างน้อย 30 นาที
จนพัดลมหม้อน้ำทำงาน เพื่อชาร์ทไฟกลับเข้าไดชาร์ท
และปกติ แบตมันควรจะแสดงอาการเตือน เช่น สตารท์ 2-3 ทีค่อยติด
แต่นี่มันยังสตารท์เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมาฉึ่งเดียวติด
ผมก็เลยงงมากๆ กับกรณีนี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 08, 2017, 21:22:17 โดย lonely »

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2017, 21:21:45 »
ตอบคุณ No Trespassing

แปลว่า แบตดีที่เอามาพ่วง ควรจะมี "ขนาดแอมป์ใหญ่กว่า" แบตรถที่เสียใช่ไหมครับ
แต่แปลกใจ 80 Amp ไม่ติด ต้องขนาด 120 Amp ถึงติด

เคสคล้ายๆ กัน รถเพื่อนบ้านมี 2 คัน
คันแบตหมดเป็นเบนซ์รุ่นเก่า "รุ่นไม่ก่อนก็หลังเบนซ์โลงจำปานิดหน่อย"่
ส่วนคันแบตดี เป็น Ford Escape Duratec 3.2 มั้ง
ผมให้ยืมสายพ่วงแบตของผม ขนาด 30 Amp มั้ง ซื้อจาก DoHome
และผมไปช่วยเหยียบคันเร่งในรถ Ford Escape ให้
ผลคือไม่ติดครับ เห็นเจ้าของรถเบนซ์กับฟอร์ดบอกว่า
สายพ่วงแบตผม เส้นเล็กไปหน่อย

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2017, 21:47:45 »

6. ตำรวจทางหลวง หรือกองบังคับการ 6 (มั้ง)
คำตอบคือ ช่วยเฉพาะรถเสียบนถนนเท่าน้้น
ถามคำแนะนำ ว่าโทรไปไหนได้บ้าง ไม่รู้ ไม่ทราบ (อยากจะร้องว่า เฮ้อกับตำรวจไทย)

อันนี้ผมเข้าใจดีเลย ปีที่แล้วรถผมยางหน้าขวาระเบิด ผมเอารถชิดเลนซ้ายสุดเปิดไฟฉุกเฉิน ระหว่างมีคนมาช่วยเปลี่ยนยาง มีคุณตำรวจขี่มอไซต์มาดูแล้วบอกกว่า "ไม่ใช่ที่เปลี่ยนยาง ไปเปลี่ยนที่อื่น ออกไปจากตรงนี้"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 08, 2017, 22:20:20 โดย ToRToNGPaT »
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2017, 21:50:49 »
คุณ ToRToNGPaT
ทำอย่างไรกับเหตุการณ์นั้นต่อครับ
ในเมื่อรถยางระเบิด รอคนมาช่วย
รถยังเคลื่อนที่ไม่ได้

ออฟไลน์ SLuang

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2017, 22:04:02 »
บทเรียนสายพ่วงแบตฯ

ซื้อติดรถ จากโลตัส เห็นราคา 200 กว่าบาท ก็เลยซื้อเก็บไว้ ไม่มีโอกาสลองใช้สักครั้ง ผ่านไป 3 ปี ได้ใช้ครั้งแรก  แต่เป็นการไปช่วยเขา กลับสตาร์ทไม่ติด ทั้งๆ ที่แบตฯ เราใหญ่กว่า รถใหม่กว่า ก็เลยสงสัยไฟเดินหรือเปล่า ตัดสินใจเอาขั้วทั้งสองมาปัดกระแทกกัน ผลคือไม่มีประกายไฟ หรือเสียงสปาร์คใดๆ  ถึงบ้านเอาคืมง้างดู ผลคือ มันทำได้ห่วยมาก ทองแดงข้างในตรงขั้วที่พับเหล็กไม่สัมผัสกัน เลยจัดการไล่ดูทั้ง 4 ขั้วใหม่หมด    บทเรียนครั้งนั้น สอนให้รู้ว่า อย่าไว้ใจของจากโรงงาน(ราคาถูก)

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2017, 22:16:58 »
คุณ ToRToNGPaT
ทำอย่างไรกับเหตุการณ์นั้นต่อครับ
ในเมื่อรถยางระเบิด รอคนมาช่วย
รถยังเคลื่อนที่ไม่ได้

ผมโทรหา ตำรวจ กับ จส.100 ครับ สุดท้ายมีพี่ Taxi ขับผ่านมาช่วย ระหว่างมาช่วย โดนตำรวจไล่ ผมฟื้นขับไปประมาณ 300 เมตรแล้วเลี้ยวเข้าไปจอดในซอยเล็ก พี่ Taxi คันเดิม ก็ช่วยต่อ แล้วก็มี Taxi จาก จส.100 อีกคันมาช่วยจนรอดครับ

อีกเหตุการณ์นึง คือผมโดนชนแล้วหนี แถว Airportlink ลาดกระบัง เดินไปแจ้งความกับตำรวจที่ป้อมที่ใกล้ที่สุด พร้อมป้ายทะเบียนรถคู่กรณี ตำรวจในป้อมบอกว่า ตรงนี้ไม่ใช่ที่แจ้งความให้ขับไปแจ้งความที่สน.เอง ผมนี่ยังงงถึงทุกวันนี้อยู่เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 08, 2017, 22:39:42 โดย ToRToNGPaT »
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ supercat

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2017, 22:17:55 »
เคยแบตหมดหลังเที่ยงคืน เห็นมีร้านแบตร้านนึง โฆษณาว่า รับเปลี่ยนตลอด 24 ชม ไอ้เราเห็นแล้วก็อุ่นใจ
เอาเข้าจริงๆ ร้านเค้าเลิกบริการนี้ไปแล้วครับ เปิดถึงแค่ห้าทุ่ม ทำเอาเสียแผนหมดเลย  :'( :'( :'(

... แต่ถ้าใครใช้รถฮอนด้า ภายในสามปีแรก ( หรือภายในห้าปีแรก ถ้ามี ultimate care )
เค้ามีบริการจั้มแบตฟรีตอลด 24 นะครับ ( จะมี จนท เอาที่ชาร์ตอันเท่า power bank มือถือ ขี่มอไซค์มาจั้มให้ ) ผมใช้บ่อย  :-* :-* :-*

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2017, 22:18:40 »
ตอบคุณ SLuang

สายพ่วงแบตของผมที่ไปช่วยรถเบนซ์เพื่อนบ้านไม่สำเร็จ
ผมก็คาใจอยู่ครับ ว่ามันเสียหรือเปล่า

วันนี้ถึงมีโอกาสลองกับรถตัวเอง ก็ถือว่า "คุณภาพพอใช้ได้"
ในราคา 300 กว่าบาท
เคยเห็นสายพ่วงแบตที่อู่ใช้ เส้นใหญ่ดี
เขาบอกว่าซื้อสายทองแดงมาทำเอง ลงทุนไปประมาณ 1,000 บาท
ผมยังอยากได้แบบนั้นซักเส้น
น่าจะพ่วงได้ตั้งแต่มอเตอร์ไซด์ยันรถหัวลาก (หรือเปล่า)

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2017, 22:21:37 »
ตอบคุณ ToRToNGPaT

ร่วมแสดงความเสียใจกับคุณ ToRToNGPaT ด้วยครับ

จำไม่ได้ว่า ข้อความนี้คือเพลง หรือคำปฏิญญา ของตำรวจไทยครับ

"จะแน่วแน่แก้ไข ในสิ่งผิด
จะรักชาติ จนชีวิต เป็นผุยผง
จะยอมตาย หมายให้ เกียรติดำรง
จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา"

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2017, 22:24:38 »
ตอบคุณ supercat

เสียดายครับ รถผมขึ้นปีที่ 10 แล้ว
บริการช่วยเหลือ 3 ปี หรือ 100,000 โล
ที่แถมมากับรถไม่เคยได้ใช้เลยครับ

นี่เป็นครั้งแรกที่เกิดเหตุครับ

แต่รถน้องสาว พึ่งซื้อเมื่อ ก.ย. 2558
อาจจะได้ใช้บริการฉุกเฉินของ Honda ครับ
เวลาเราเตือนหรือแนะนำแล้ว น้องสาวไม่เชื่อ หรือไม่ทำตาม
ก็ต้องให้เกิดเหตุการณ์กับตัวเองก่อน

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2017, 22:38:03 »
เวลาพ่วงแบต สายพ่วงสำคัญมาก ปกติที่ขายกันอยู่ ราคาไม่กี่ตังค์ พ่วงไม่ค่อยติดครับ แต่ถ้าลงทุนซื้อสายไฟ สำหรับพวกเล่นเครื่องเสียงรถ มาทำเอง พ่วงติดครับ  ร้านขายแบตที่รู้จักกันบอกมาเอง ผมเคยยืมของเขาไปพ่วง ร้านหวงมาก ต้องวางเงิน 1500 บาท พ่วงทีเดียวติดเลย แต่เส้นที่มีอยู่ พ่วงไม่ติดครับ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2017, 22:45:16 »
ผมเคยยางแตกตอนเช้ามืด ประมาณ 6โมงเช้า
เบอร์ที่โทรติดและส่งคนมาได้ คือ บริการช่วยเหลือฉุกเฉินของ Honda 24H.
ส่วนบริการอื่นๆโทรไปไม่ติดเลย ยิ่งบริการฉุกเฉินของแอกซ่าที่คุยว่าช่วยเหลือโน้นนี่ดีหนักหนา สุนัขไม่รับประทานครับ

รถผมมีแบทสำรอง 1 ก้อนอยู่กระโปรงท้าย + สายพ่วงแบทอย่างดีครับ
เดินทางไกลตอนกลางคืนบ่อยเลยต้องพร้อม

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2017, 22:54:52 »
ผมมีจั้มสตาท ติดรถ ส่วนมากช่วยคนอื่น แต่รถตัวเองยังไม่เคยใช้
แบต2ปีกว่า เริ่มออกอาการละ กดสตาทเสียงเริ่มเปลี่ยนละ สงสัยจะได้เวลา

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2017, 23:13:09 »
สมัครบริการช่วยเหลือฉุกเฉินไว้สิครับพวก CWC,Mondial ปีนึงพันกว่าบาทสำหรับผมโคตรคุ้มครับ เรียกใช้บริการได้ทั่วไทย เคยเรียกไปไกลสุดคือทุ่งบัวตองดอยแม่อูคอ จ.แม่ฮ่องสอน รอนานหน่อยแต่ยังไงก็มีคนมาช่วยแน่นอน มีจนท.โทรมาติดตามผลเป็นระยะด้วย ที่บ้านผมบอกจ่ายไปฟรีๆ4-5ปีเรียกครั้งนึงก็คุ้มแล้วซื้อความสบายใจไม่ต้องเครียดนั่งรอที่รถแบบชิวๆเลย

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2017, 23:14:12 »
คุณ Devil13

ใช้รถ Honda รุ่นไหน ปีอะไรหรือครับ
ยังอยู่ในระยะรับประกัน 3 ปี หรือแสนโลด้วยหรือเปล่าครับ

แล้วเสียค่าใช้จ่ายไหมครับ

ส่วนแบตสำรองที่ว่า หมายถึงเราซื้อแบตเตอรี่รถยนต์
รุ่นเดียวกับที่ใส่ในกระโปรงหน้า เก็บไว้ท้ายรถเลยใช่ไหมครับ

คุณ sith(สิทธิ์) ครับ
จากกรณีของผม หากคิดในแง่การบำรุงรักษาเชิงป้องกัน
และเงินไม่ใช่ปัญหา ผมว่าเปลี่ยนเลยก็ดีนะครับ
หลายปีก่อนหน้านี้ ทุกครั้งที่เปลี่ยนแบต
ผมจะเสียดายเงินมากๆ เพราะแบตเดิมมันก็ยังใช้ได้อยู่
แต่ผมเปลี่ยนประมาณ 2 ปี/ครั้ง ครับ

ปลายปี 2550 - 2551 FB 35 Amp ติดรถ
กลางปี 2551 - กลางปี 2555 GS 45 Amp Double LID มั้ง (ตอนนั้นใช้รถน้อย)
กลางปี 2555 - กลางปี 2557 3K V-Series 45 Amp
กลางปี 2557 - ก.พ. 2560 3K V-Series 45 Amp
ก.พ. 2560 - ....... GS mfx-60l  50 Amp, CCA = 465

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2017, 23:14:42 »
สายจั้มแบต ให้หาสายทองแดงเส้นใหญ่ๆ 35 sqm หาความยาวเส้นละ 2.5 เมตร เวลาพว่งจะได้สะดวกหน่อยแล้วซื้อขั้วอย่างดีแทนเลยครับ อันนึง 120 ใช้ 4 อัน จบ พ่วงได้ยั้น 6 ล้อ หม้อเล็กไปใหญ่ หม้อใหญ่ไปเล็ก ไอที่ซื้อกัน 200-300 ห่วยแตกทั้งนั้น