ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำแหล่งที่เที่ยว น่านเชียงรายหน่อยครับ  (อ่าน 2639 ครั้ง)

ออฟไลน์ nut25784

• Sr. Member
เส้นทางนี้  อยากทราบว่ามีแหล่งที่เที่ยว หรือเส้นทางขับรถไหนที่ท่านสมาชิกประทับใจสุดๆ ขอให้ช่วยแนะนำเอาที่ชอบสุดของแต่ละท่านแค่ 1 ถึง 2 แหล่งพอครับ  จะเอามาเป็นไอเดียวางแผนเดินทางและแวะเที่ยวครับ   ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ CNX

• Hero Member
Re: แนะนำแหล่งที่เที่ยว น่านเชียงรายหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 07:33:20 »
ดอยผาตั้ง - ภูชี้ดาว -ภูชี้ฟ้า เวียงแก่นเชียงรายครับ
สามารถเห็นแสง ได้ทั้งเช้า เย็น
ทั้ง3จุด ระยะห่างกัน25กม.
ถนนลาดยาง มีหลุมบ้างบางจุด

ปลายเดือน มกรา เจอดอกพญาเสือโคร่งระหว่างทางเรื่อยๆ
เน้นที่ โรงเรียนบรรพตวิทยา เวียงแก่น ไกล้ดอยผาตั้ง

ถามีเวลาเหลือ ขับขึ้นเหนือ เลาะริมโขง เชียงของ-เชียงแสน-3เหลี่ยมทองคำ-แม่สาย
ต่อดอยตุง แม่สะลองเลยครับ
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ Spec C Wannabe

Re: แนะนำแหล่งที่เที่ยว น่านเชียงรายหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 08:04:14 »
ขอแนะนำเชียงของครับ ถ้าชอบชีวิตสงบๆ ริมน้ำโขง น่าจะถูกใจ

ส่วนน่าน ก็บ่อเกลือ อุทยานแห่งชาติดอยภูคาครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 08:21:35 »
เชียงแสน ก็น่าเที่ยวนะครับ ถนนทำใหม่หมดแล้ว โซนนั้น จนถึง 3 เหลี่ยมทองคำเลย

แต่จะไกลจากตัวเมืองเชียงรายนะครับ ถ้าจะเข้าเมืองต่อ ต้องเผื่อเวลาหน่อยนะครับ

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 09:14:19 »
เชียงราย

แนะนำดอยดินแดง (ชื่อดอยแต่อยู่พื้นราบ อ.เมือง)
เป็นโรงงานเครื่องปั้นดินเผา ราคาขายค่อนข้างสูง
ไปเดินเล่นเพลินดีครับ มีกาแฟให้ดื่ม

มีวัดบนแม่สลอง ผมจำชื่อไม่ได้
วิวสวยดีครับ

ดอยตุงครับ แนะนำให้พักบนนั้น
ตื่นเช้ามาเดินเที่ยวเลย คนน้อยเหมือนเราเป้นเจ้าของสวน

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 10:53:40 »
ที่น่านแนะนำเส้นทาง 2 เส้นครับ

เส้นแรก อ.สันติสุข - บ่อเกลือ สำหรับคนที่จะไปเที่ยวบ่อเกลือ-ดอยภูคา ไปเส้นนี้ถนนจะคดเคี้ยวไปตามยอดเนินเขาขับไม่ยากมากและไม่ชันมาก แต่ถ้าอยากจอดรถถ่ายรูปควรหาช่วงที่ไหล่ทางกว้างหน่อยเพราะตลอดเส้นไหล่ทางจะแคบ

อีกเส้นคือภูลังกา-ปัว อาจจะไปนอนค้างรีสอร์ทแถวๆทางขึ้นภูลังกาตอนเช้ามีลุ้นทะเลหมอกให้ดูด้วยครับ

สำหรับตัวเมืองน่านถ้าไม่ได้ไปช่วงเทศกาลจะสงบและได้บรรยากาศเดิมๆหน่อย นอนสักคืนนึงแล้วปั่นจักรยานเล่นในเมืองก็ชิลใช้ได้ครับ (ในตัวเมือง ร้านกาแฟร้านนั่ง วัด พิพิธภัณท์ ร้านงานฝีมือ ที่เที่ยวเยอะ)

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 12:42:04 »
ม.แม่ฟ้าหลวง //

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 13:12:18 »
ชอบเที่ยวแนวไหนหละครับ เผื่อเพื่อนสมาชิกได้แนะนำถูก
หนาวนี้กระซิบรักที่น่าน กำลังดังนายกช่วยโปรโมต   ::)
ผมชอบแนวไหว้พระทำบุญครับ แวะวัดภูมินทร์ วัดพระธาตุแช่แห้งครับ เหรียญดวงน่าบูชาหรือพระธาตุเก่าแก่แต่คนไม่ค่อยพูดถึงกันมีทุกอำเภอให้เห็น จะแวะไหว้พระเพื่อความเป็นศิริมงคลค่อยเดินทางต่อก็ดี แนะนำว่าพกแผนที่ไปจะดีมากเลย วิ่งถนนรองเส้นระหว่างเมืองหนีความวุ่นวายจากทางหลวงแผ่นดินจะได้พบเจออะไรสวยๆงามๆ เช่นลัดเลาะตะเข็บชายแดน หรือริมโขงกินลมชมวิว  พักริมแม่น้ำคืนหลักร้อยวิวหลักล้าน ดินเนอร์ จิบเบียร์ยามค่ำได้บรรยากาศดี ใช้ชีวิตแบบสโลว์ไลฟ์ 
ส่วนเชียงรายก็ไปทุกปี ที่ชอบสุดคือข้ามฝั่งท่าขี้เหล็กช็อปปิ้งของถูกและดียังมีอยู่จริง เลยมาหน่อยแถวเชียงแสนคาสิโนฝั่งบ้านต้นผึ้งครับ ไปแล้วไม่อยากกลับเลย  :) 

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 18:14:07 »
น่านต้องไปวัดครับ วัดเยอะจริงๆ  เดินไหว้พระอยู่ครึ่งวัน
แล้วก็ขับเลาะชมวิวไปเรื่อยๆ  ผมไม่รู้เส้นไหน  เจอถนนสองข้างทางเป็นเหว  น่าหวาดเสียวดี
ตอนนี้ไปออกหน่วย พอสว  เคยมีรถตกเหวด้วย  ต้องระวังนิดนึงครับ ถ้าไม่คุ้นทาง

ออฟไลน์ Doctorpook

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 19:28:44 »
เส้นทาง1290จากเวียงแก่น ก่อนถึงห้วยทรายหมานกับเลยไปอีกหลายสิบกิโลทำทางตอนผมไปครับ ช่วงกลางเดือนธันวาคมปี2016

น่านอย่าลืมแวะดอยเสมอดาว(ไม่รู้ช่วงนี้ยังมีหมอกหรือเปล่า)แต่ตอนผมไปสวยมาก จากน่านไปดอยภูลังกา จ.พเยา เลยไปอีกมีน้ำตกภูซางก็สวยดี

จากนั้นก็ขับไปภูชี้ฟ้าและค้างคืนชมทะเลหมอกตอนเช้า ออกจากภูชี้ฟ้าก็ไปเวียงแก่นเลาะแม่น้ำโขงชมหาดผาได ห้วยทรายมาน พระธาตุจอมกิตติ สามเหลี่ยมทองคำ

ดอยตุง น่าจะจองลำบากต้องจองล่วงหน้า(ผมจองเกือบปี)แต่ถ้าค้างได้จะดีมาก เช้าๆวิวพระอาทิตย์ขึ้นสวยครับ สวนที่นี่มีกิจกรรมDoitung Tree top walkด้วยครับสนุกดี

ลงจากดอยก็ไปต่อไร่ชาฉุยฟง ดอยแม่สลอง วัดร่องเสือเต้น วัดร่องขุ่น สิงห์ปาร์ค พิพิธภัณฑ์บ้านดำ เป็นต้นครับ