ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามน้ำมันเครื่อง Shell High Mileage  (อ่าน 7514 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ake@hybrid

• Newbie
  • *
สอบถามน้ำมันเครื่อง Shell High Mileage
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 11:13:16 »
Shell High Mileage 10w-40 มีท่านใดลองใช้น้ำมันเครื่องตัวนี้แล้วบ้างครับ และใช้แล้วความรู้สึกการขับขี่ และลดการรั่วซึมของซีล แตกต่างจาก Valvoline maxlife 10w-40 มั้ยครับ
ตอนนี้ร้านอะไหล่แถวบ้านผมยังไม่มีจำหน่าย หายากอยู่เหมือนกันครับ
p.s.คุณJae พอทราบข้อมูลน้ำมันเครื่องตัวนี้มั้ยครับ
ขอบคุณครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
Re: สอบถามน้ำมันเครื่อง Shell High Mileage
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 11:40:27 »
ณ ตอนนี้ ผมมีข้อมูลเท่านี้ครับ

http://community.headlightmag.com/index.php?topic=56615.0

การทดสอบซีลเหมือนที่บอกไว้กระทู้ในสัปดาห์ก่อน ของยังใหม่ไม่มีโอกาศได้ทำการทดสอบกับรถที่มีปัญหาซีลครับ

• Newbie
  • *
Re: สอบถามน้ำมันเครื่อง Shell High Mileage
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 12:04:46 »
Viscosity 100c 18.5
HTHS 4.2
หนามากจริงๆครับ ถ้าไม่ดูค่าความหนืดที่ข้างกระป๋อง นึกว่าเป็น __W-50 ซะอีก

คุณแจ พอจะแนะนำน้ำมันเครื่องดีเซล 20w-50 บ้างมั้ยครับ
ตอนนี้ที่ใช้อยู่เป็น pulzar(pennzoil) long life gold เพราะเป็น20w-50ตัวเดียวที่เป็น api ci-4 5000โลถ่ายทิ้ง

และน้ำมันเครื่องตราใบไม้ แพลตทินัม สังเคราะห์100% ปัจจุบันยังมี pao ผสมอยู่ในระดับมากอยู่มั้ยครับ เห็นคุณแจเคยพูดไว้ในกระทู้เก่าๆ

ออฟไลน์ CNX

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 12:21:18 »
HTHS 4.2
หนามากจริงๆครับ ถ้าไม่ดูค่าความหนืดที่ข้างกระป๋อง นึกว่าเป็น __W-50 ซะอีก

โอ้ว HTHS =4.2 ไม่ธรรมดา!!!

FIESTAผม ไมล์1แสน8
น้ำมันเครื่องพร่อง เลอะใต้เครื่อง เติมเพิ่ม700cc

เปลี่ยนยางประเก็นฝาวาล์ว 1,100
โซลินอย ไอดี ยางโอริงเสื่อม

กำลังสังเกตระดับ น้ำมันเครื่องครับ

รอบหน้า ต้องลอง HIGH MILEGEล่ะ
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

jaesz

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 12:26:58 »
HTHS 4.2

คุณแจ พอจะแนะนำน้ำมันเครื่องดีเซล 20w-50 บ้างมั้ยครับ
ตอนนี้ที่ใช้อยู่เป็น pulzar(pennzoil) long life gold เพราะเป็น20w-50ตัวเดียวที่เป็น api ci-4 5000โลถ่ายทิ้ง

และน้ำมันเครื่องตราใบไม้ แพลตทินัม สังเคราะห์100% ปัจจุบันยังมี pao ผสมอยู่ในระดับมากอยู่มั้ยครับ เห็นคุณแจเคยพูดไว้ในกระทู้เก่าๆ

GE plat 5w30ล่าสุดที่ผมเคยส่งถอด ปี2011 ไม่มีPAOเป็นเบสแล้วครับ ต้องสมัยปี08ถึงจะใช่

jaesz

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 12:28:22 »
HTHS 4.2

โอ้ว HTHS =4.2 ไม่ธรรมดา!!!

FIESTAผม ไมล์1แสน8
น้ำมันเครื่องพร่อง เลอะใต้เครื่อง เติมเพิ่ม700cc

เปลี่ยนยางประเก็นฝาวาล์ว 1,100
โซลินอย ไอดี ยางโอริงเสื่อม

กำลังสังเกตระดับ น้ำมันเครื่องครับ

รอบหน้า ต้องลอง HIGH MILEGEล่ะ

ผลแล็บออกมาเป็นเบอร์50ครับ แต่ขอลองอีกแล็บเทียบกันก่อน อันนั้นขอเขาทำฟรี อาจจะทำมาผิด

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 12:59:43 »
HTHS 4.2

GE plat 5w30ล่าสุดที่ผมเคยส่งถอด ปี2011 ไม่มีPAOเป็นเบสแล้วครับ ต้องสมัยปี08ถึงจะใช่

ขอบคุณครับ แล้วพอแนะนำ20w-50ดีเซลบ้างได้มั้ยครับ

jaesz

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 14:30:04 »
20w-50ไม่เห็นใครทำของดีเซลนะครับ แต่ผมใช้ร่วมกันรถกระบะรถเก๋งครับ เบนซินดีเซลจริงๆแล้วไม่ต่างกันเลยกับบางยี่ห้อ ถ้ารถบรรทุกหนักมีต่างกันตรงความเป็นด่างครับ

ออฟไลน์ kaho300691

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 15:10:09 »
http://www.castrol.com/th_th/thailand/car-engine-oil/engine-oil-brands/castrol-gtx.html

แนะนำ Castrol GTX Pick-up ครับ 20W-50 ดีเซล มีขายตามร้านเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องคาสตอลทั่วไป

ตัวนี้ผมว่าดีอยู่ในอันดับต้นๆของเหล่าน้ำมันเครื่องเกรดธรรมดาในตลาดเลยล่ะครับ 7,000 โลยังลื่นๆ เครื่องนิ่งเหมือนเดิม

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 19:57:19 »
20w-50ไม่เห็นใครทำของดีเซลนะครับ แต่ผมใช้ร่วมกันรถกระบะรถเก๋งครับ เบนซินดีเซลจริงๆแล้วไม่ต่างกันเลยกับบางยี่ห้อ ถ้ารถบรรทุกหนักมีต่างกันตรงความเป็นด่างครับ
มีนะครับคุณJae แต่ส่วนใหญ่ทำเกรดapi cf-4 ซะส่วนใหญ่ จะมีก็delo gold เป็นch-4 กับpulzar gold เป็นci-4
จริงๆที่ผมชอบน้ำมันเครื่องเบอร์นี้เพราะชอบแรงบิดในรอบต่ำ ไม่มีอาการสลิป(ไปแต่รอบ ล้อไม่หมุน)เหมือนน้ำมันเบอร์บางๆ ยิ่งตอนอากาศร้อนวิ่งทางไกลขึ้นเนิน ใส่ยางmudใหญ่ๆรวมกับน้ำหนักรถเปล่าก่อนใส่ยางmud ขึ้นชั่งได้2ตันกว่าๆด้วยแล้ว เห็นผลต่างจากน้ำมันเบอร์บางๆพอควร ส่วนอัตราสิ้นเปลืองในเส้นทางเดิมๆไม่ต่างกัน กรณีนี้ผมเทียบกับ10w-30เลยนะครับ
http://www.castrol.com/th_th/thailand/car-engine-oil/engine-oil-brands/castrol-gtx.html

แนะนำ Castrol GTX Pick-up ครับ 20W-50 ดีเซล มีขายตามร้านเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องคาสตอลทั่วไป

ตัวนี้ผมว่าดีอยู่ในอันดับต้นๆของเหล่าน้ำมันเครื่องเกรดธรรมดาในตลาดเลยล่ะครับ 7,000 โลยังลื่นๆ เครื่องนิ่งเหมือนเดิม

อยากจะลองใช้castrol ดีเซล เหมือนกันครับว่าจะเป็นอย่างไร ติดตรงเดี๋ยวนี้ตามร้านอะไหล่แถวบ้านผม ไม่นำcastrolมาขายเหมือนก่อนหน้า แถมราคาสูงกว่าเพื่อนเลย ผมเคยใช้แต่castrol slx 0w-30 เบนซิน ซึ่งเป็นน้ำมันเครื่องในศูนย์ เมื่อสัก10กว่าปีก่อนในรถเก๋ง2คัน เปิดฝาครอบวาล์วออกมาสภาพสีเหลืองอมแดงไหม้ทีเดียวทั้ง2คันครับ จริงๆก็อยากทดลองว่าดีเซลจะเป็นเหมือนกันมั้ยครับ

jaesz

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 20:38:55 »
Pulza,Castrol, Caltex Delo ผมไม่เคยมองมันมานานมากเลยครับ ลืมนึกถึงไปว่ามีพวกนี้อยู่ 555ผมนี่แก่แล้วจริงๆ

ออฟไลน์ Amj

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2017, 08:24:51 »
มีนะครับคุณJae แต่ส่วนใหญ่ทำเกรดapi cf-4 ซะส่วนใหญ่ จะมีก็delo gold เป็นch-4 กับpulzar gold เป็นci-4
จริงๆที่ผมชอบน้ำมันเครื่องเบอร์นี้เพราะชอบแรงบิดในรอบต่ำ ไม่มีอาการสลิป(ไปแต่รอบ ล้อไม่หมุน)เหมือนน้ำมันเบอร์บางๆ ยิ่งตอนอากาศร้อนวิ่งทางไกลขึ้นเนิน ใส่ยางmudใหญ่ๆรวมกับน้ำหนักรถเปล่าก่อนใส่ยางmud ขึ้นชั่งได้2ตันกว่าๆด้วยแล้ว เห็นผลต่างจากน้ำมันเบอร์บางๆพอควร ส่วนอัตราสิ้นเปลืองในเส้นทางเดิมๆไม่ต่างกัน กรณีนี้ผมเทียบกับ10w-30เลยนะครับ

อยากจะลองใช้castrol ดีเซล เหมือนกันครับว่าจะเป็นอย่างไร ติดตรงเดี๋ยวนี้ตามร้านอะไหล่แถวบ้านผม ไม่นำcastrolมาขายเหมือนก่อนหน้า แถมราคาสูงกว่าเพื่อนเลย ผมเคยใช้แต่castrol slx 0w-30 เบนซิน ซึ่งเป็นน้ำมันเครื่องในศูนย์ เมื่อสัก10กว่าปีก่อนในรถเก๋ง2คัน เปิดฝาครอบวาล์วออกมาสภาพสีเหลืองอมแดงไหม้ทีเดียวทั้ง2คันครับ จริงๆก็อยากทดลองว่าดีเซลจะเป็นเหมือนกันมั้ยครับ

คาสตรอล ของแท้จริงๆ ราคาที่ขายส่งมาแพงครับ  ถ้าเทียบกับร้่านทั่วๆไปนะ

ขนาดว่าสั่งมาลงขายที่ร้านผม ผมตั้งราคาขายเท่าร้านชื่อดังที่ขายตามเว็บ ก็ยังขายแพงกว่าร้านภูธรทั่วไป 4-5 ร้อยบาท
ต้องถามว่าร้านภูธรพวกนี้ไปรับของมาจากไหนถึงขายถูกกว่าร้านดังๆในเว็บหลายๆร้านได้ขนาดนี้  สรุปสุดท้ายผมก็เลิกขายคาสตรอลครับ

ออฟไลน์ Amj

• Sr. Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2017, 08:25:48 »
Pulza,Castrol, Caltex Delo ผมไม่เคยมองมันมานานมากเลยครับ ลืมนึกถึงไปว่ามีพวกนี้อยู่ 555ผมนี่แก่แล้วจริงๆ

ไม่เคยมองมานานแล้ว แสดงว่าน่าจะมีอะไรในใจเมื่อสมัยนานมาแล้วใช่ไหมครับ  ::)  ::)  ::)

jaesz

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2017, 08:41:58 »

ไม่เคยมองมานานแล้ว แสดงว่าน่าจะมีอะไรในใจเมื่อสมัยนานมาแล้วใช่ไหมครับ  ::)  ::)  ::)

มีทั้งประสพการณ์ตรง และผลลัพธ์ที่BMWเองยังต้องเลิกครับ สองอย่างนี้ผมว่าก็เพียงพอจะเลิกยุ่งกับCastrol

การตัดสินใจของผมไม่มีทางเหนือกว่าการตัดสินใจเรื่องใหญ่ๆ ระดับบริษัทอย่างBMWแน่ๆ แล้วยิ่งมันสอดคล้องกัน ผมก็ไม่ลังเลเลย

Pulza กับ Delo ผมไม่มีความรู้สึกคุ้มค่ากับมัน ในย่านระดับราคานี้และคุณสมบัติเท่านี้

Caltex มีน้ำมันดีๆแต่แพง ลงไปหาปตท ได้น้ำมันแทบจะเหมือนกันได้ ราคาถูกกว่าครับ

ความเห็นส่วนตัวล้วนๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 10, 2017, 08:56:16 โดย Jae »

ออฟไลน์ CNX

• Hero Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2017, 11:15:21 »
ขอบคุณข้อมูลดีดี จากคุณJaeครับ

ขออนุญาต สอบถาม ขอความคิดเห็น
น้ำมันเกียร์ MAZDA2 DIMIO Benzene
-สเปคMazda ATF M-V ลิตรละ 2xx

-เจอของ ปตทAUTOMAT / ATF-1A /
 ATF M-V 4ลิตร 790 (รวมค่าแรงเปลี่ยน)

น่าสนใจครับ กำลังพิจารณา
เข้าใจว่า ทดแทนได้ ทั้งยี่ห้ออื่นๆ
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ prokek

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 01, 2017, 19:19:42 »
ยืนยันว่าหายากจริงครับ

ขนาดค้นใน google ยังแทบไม่มีข้อมูล 55+

ตัว high mile หาซื้อได้ที่ใหนบ้างครับ

ยิ่งผมอยู่ต่างจังหวัด หาไม่ได้เลยครับ 

สงสัยได้กลับไปใช้ liemax เป็นการชั่วคราวก่อนครับ อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 01, 2017, 19:22:24 โดย prokek »