ผู้เขียน หัวข้อ: กล้องหน้ารถมันสำคัญมานานแล้ว ให้ความสำคัญกับมันหน่อยครับ หลายคดีแล้ว  (อ่าน 14877 ครั้ง)

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• Hero Member
  • แมวบ้า(ขับ)รถ
ใช้ Transcend Drivepro 200 มาตั้งแต่ตัวเก่าที่เป็นคาปาซิเตอร์ จนตัวใหม่ที่เป็นแบตฯ กดแคพเจอร์จอได้ เปลี่ยนซอฟต์แวร์ไคลเอ็นท์ ตัวเก่าก็ยังอยู่ดี สามปีครึ่งละ

ยี่ห้ออื่นจ่ายพอๆ กัน ได้ประกันปีเดียว ผมไม่ลังเลเลย ถึงมันจะไม่ได้ภาพคมที่สุดในตลาด แต่ผมก็เคลมอุบัติเหตุเป็นฝ่ายถูกมาได้สามครั้งละครับ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ Equcha

• Sr. Member
ใช้ของเกาหลีดีๆ แล้วจะลืมของจีนไปเลยครับ แต่มันจะแพงไปหน่อย Start ที่ 3,500 - 15,xxx บาทเลย
แต่คุ้มแน่นอนครับ

ออฟไลน์ lukasthailand

• Jr. Member
  • **
thinkware หรือ blackvue เท่านั้นเครับ 5555

ออฟไลน์ Preechamoody

• Newbie
  • *
ผมใช้ transcend drivepro220 มาสองปีแล้ว ภาพชัดดีมาก ที่พิเศษคือมี wi-fi ในตัว จะดูคลิปก็โหลดเข้าแทบเล็ตหรือโทรศัพท์ได้ง่ายๆ ไม่ต้องถอด card ไปเสียบกับคอมฯ ราคาห้าพันเศษ

เพื่อเป็นข้อมูลสำหรับท่านที่จะซื้อหาครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
G1W ครับ 4 คัน ของที่บ้าน 3 รถญาติ 1
เสียหลังหมดประกัน 3 เดือนไป 1 ตัว แต่ที่เหลืออีก 3 ตัวใช้มา 2 ปีกว่าแล้วครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ nin122

ตอนนี้ผมมองข้ามไปถึงกล้องหลังรถแล้วครับ ฮ่ะๆ

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

ผมใช้besta cr s01  ชัดมากครับ เห็นทะเบียนรถที่วิ่งผ่านทุกคัน
ราคาประมาณ7,000 ถ้าจำไม่ผิด เมื่อสองปีที่แล้ว
รู็สึกจะมีตัวแพงกว่านั้น
เดือนที่แล้วลองซื้อที่ตลาดนัดมา ยี่ห้อไรไม่รู้ อันล่ะไม่กี่ร้อยยังไม่ได้ลองเลย  อิๆ

ออฟไลน์ BenzParagon

• . . .
เห็นด้วยกับหัวข้อมากครับ

เป็นไปได้ไหมครับ ที่ต่อไปรถทุกยี่ห้อจะมีติดตั้งมาเลยหรือเลือกติดตั้งได้จากโรงงาน

หน้า หลัง ภายใน

กับเหตุการณ์ล่าสุด https://web.facebook.com/topnewsth/videos/1586076668072352/?_rdr คลิปที่ได้จากกล้องมีผลต่อรูปคดีมากครับ

จริงๆ กล้องติดหมวก กล้องติดแว่น ก็ดีนะครับ

เวลา ใครทำอะไร ที่ไหน เมื่อไร พูดไว้อย่างไร มีหลักฐานตลอด

สังคมน่าจะดีขึ้นในทุกส่วนครับ (มโน 555)  ::)

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?

ออฟไลน์ Stp

ผมแนะนำให้ตั้งบันทึกทุกๆ 3 นาทีครับ ขนาดไฟล์จะไม่ใหญ่มาก การลบเพื่อบันทึกซ้ำจะเกิดช้ากว่าแบบ 5 นาที ลองสังเกตดูครับ

วิธีสังเกตง่ายๆ ตั้งที่ 5 นาที บันทึกจนเต็มจนเกิดการลบแล้วบันทึกใหม่ต่อเนื่อง ดูพื้นที่ของการ์ด Micro SD จะเหลือพื้นที่เสียประโยชน์เปล่าๆ มากกว่าตอนที่ตั้งเป็น 3 นาที

คือผมเพิ่งรู้นะครับว่ามีแบบที่บันทึกวนอัติโนมัติด้วย คือผมได้มาแถมประกันทิพยะ เขาแถมเมมา 8 GB วิ่งไป 40 นาทีเต็มแล้วเซ้งเลย
ว่าแต่ GR680 นี่มันบันทึกวนอัติโนมัติใช่ไหมครับจะได้ไปหาซื้อมาใส่

ตั้งได้ครับว่าจะวนกี่นาทีต่อ 1 loop ผมตั้งไว้ที่ 5 นะโอเคสุดละ
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ BenzParagon

• . . .
เพิ่ม ไม่เกี่ยวกับกล้องติดรถ

ตำรวจตั้งด่าน ติดกล้องหมวกครับ

ผิดข้อหาอะไร ต้องโทษอะไร ต้องทำอะไร ว่าไปครับ

และตั้งกล้องรอบด่าน4มุม(หรือมากที่สุดที่ทำให้เห็นความเป็นไปทั้งหมด)

โลกสวยด้วยมโนครับ ::)

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?

ออฟไลน์ Arado_kung

ปกติกล้องหน้ารถผมปิดบันทึกเสียงตลอด พอได้ดูคลิปของเฮียวิศวกร ผมนี่ไปเปิดฟังก์ชั่นบันทึกเสียงแทบไม่ทันเลย

ขอบคุณเจ้าของกระทู้ที่แนะนำครับผม  8) 8) 8)

ของผมก็ปิดโหมดบันทึกเสียงครับ เพราะคุยเรื่องงานกันในรถค่อนข้างบ่อยไม่อยากบันทึกเอาไว้ครับ มีแค่ภาพผมว่าก็ช่วยได้เยอะแล้ว อย่างเคสที่อ่างศิลาต่อให้ไม่มีเสียงภาพมันก็ชัดแล้วครับว่าคนที่คุกคามก่อนคือกลุ่มวัยรุ่น

ออฟไลน์ kenny523

เพื่อนๆผมคนที่ไม่ติดคือมันหนีเมียไปที่ชอบๆกันครับ มันกลัวเมียเช็คว่าไปไหนมาบ้าง ถ้าติดแล้วไม่บันทึกก็สงสัยอีก5555

ออฟไลน์ art_duron

ของผม VicoVation​ ทั้งคู่​
หน้า Marcus 4
หลัง Marcus 2
ด้านหน้าตัวถัดไปคงเอา Opia 2
ของผมถือคติจัดเต็ม เพราะเมื่อเกิดอะไรขึ้นมาเงินค่ากล้อง 5-6 พัน จะเป็นเรื่องจิ๊บๆ ไปเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 21:31:51 โดย art_duron »

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
ผมติดมา5-6ปีละครับ สมัยก่อนหาซื้อแถมบ้านหม้อคลองถม 600-800บาท ถือว่าโอเค รับได้ มองดูป้ายทะเบียนออก ไม่ห่วยเท่าไหร่ ใช้มา3ตัว ถือว่าบันทึกเหตุการณ์สำคัญๆได้หลายที

ออฟไลน์ CHANOM

ส่วนตัวยังไม่มีติดนะคะ เพราะคิดแค่ว่า ไม่ค่อยไปไหน (ขับรถแค่อาทิตย์ละครั้ง) แต่สงสัยคงต้องไปหามาติดไว้บ้างซะแล้ว มีไว้ดีกว่าไม่มี  :)
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ 6162002

ผมแนะนำให้ตั้งบันทึกทุกๆ 3 นาทีครับ ขนาดไฟล์จะไม่ใหญ่มาก การลบเพื่อบันทึกซ้ำจะเกิดช้ากว่าแบบ 5 นาที ลองสังเกตดูครับ

วิธีสังเกตง่ายๆ ตั้งที่ 5 นาที บันทึกจนเต็มจนเกิดการลบแล้วบันทึกใหม่ต่อเนื่อง ดูพื้นที่ของการ์ด Micro SD จะเหลือพื้นที่เสียประโยชน์เปล่าๆ มากกว่าตอนที่ตั้งเป็น 3 นาที

คือผมเพิ่งรู้นะครับว่ามีแบบที่บันทึกวนอัติโนมัติด้วย คือผมได้มาแถมประกันทิพยะ เขาแถมเมมา 8 GB วิ่งไป 40 นาทีเต็มแล้วเซ้งเลย
ว่าแต่ GR680 นี่มันบันทึกวนอัติโนมัติใช่ไหมครับจะได้ไปหาซื้อมาใส่

ตั้งได้ครับว่าจะวนกี่นาทีต่อ 1 loop ผมตั้งไว้ที่ 5 นะโอเคสุดละ

ไม่เกี่ยวครับ เหลือพื้นที่เยอะหรือน้อย ขึ้นอยู่กับพื้นที่เมม และ ขนาดวีดีโอของกล้องนั้น ว่าตั้งไว้ยังไง  บันทึกแล้วเหลือเศษเท่าไร  ไม่เกี่ยวเลยว่า 3 หรือ 5 นาที

ส่วน 8G  อัดความละเอียดสูงสุด ไม่ถึง ชม. เต็ม เป็นเรื่องปกติครับ ถ้าลดคุณภาพ หรือ ลดความละเอียด มันก็ได้นานขึ้น

ส่วนตัวคิดว่า มีไว้เถอะครับ ซื้อรุ่นเล็กๆ ติดดีๆ มองไม่เห็นด้วยซ้ำ ไม่เกะกะลูกตาแน่นอน

PKS8

• บุคคลทั่วไป
แฟนผมบังคับให้ไปติดเลยเร็วๆนี้ ตอนแรกดูๆ Morestech M100

แต่หาไปหามา เหมือนไม่ค่อยทนร้อน สู้พวก Transcend กับ VicoVation ไม่ได้

ผมคงจบที่ Vico Marcus4 ล่ะครับ ติดมันทั้ง สองคันเลย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
จริงๆควรจะมีรอบคันนะครับกล้อง เคยโดนชนด้านข้างโคตรซวยเลยแค้นชิบ

ออฟไลน์ Jhinz

• Full Member
ลองใช้มาหลายตัวละครับทั้งโนเนมจีน มีชื่อในจีน และมาจบที่ HP530G กดซื้อจากจีนมาตอนลดราคาไม่เกิน2500บ.คุ้มดีครับมี gps ในตัวบอกความเร็วที่ขับในคลิปที่อัด ความคมชัด 2k ชอบตรงที่ความเร็ว120กดหยุดยังอ่านทะเบียนรถสวนมาชัด

ตอนนี้เลยซื้อ HP รุ่น 890G แพ็คมีกล้องหลังมาเปลี่ยนตัวเดิม คุณภาพคุ้มราคาจริงครับแบรนด์นี้เสียดายในไทยไม่แพร่หลายและไปใช้ของเกาหลีราคาเด้งไปไกลเกิน ที่จริงของไต้หวันถ้าเทียบคุณสมบัติกับราคาแล้วยังคุ้มกว่าเกาหลีเยอะครับ

2005 Honda CRV 2.0 Gen2 (Sold)
2007 Toyota Camry 2.4V ACV40
2014 VW Tiguan 2.0 TSI R-Line (drive in CN)
2015 Volvo S60 (Sold)
2016 Mazda CX-5 2.2XDL mc

ออฟไลน์ tiger12r

ผมใช้กล้องG1Wมาจะสามปีแล้ว แค่กล้องพันกว่าบาท  ชาวบ้านยังว่าแพงเลยยย แต่พอเกิดเหตุแล้วมันคุ้มค่ามากมายนะ  8)
Wave100s->VIGO PreCab->VigoChamp4x4->CivicFC & REVO ROCCO4x4

ออฟไลน์ Krongbun

??? กระทู้แจ่มแหล่มเป็ด ไปซื้อมั่ง

ออฟไลน์ phatta

เข้ามาเก็บข้อมูล เช็คราคาเลยครับ  :)
ยังไม่มีเหมือนกันครับ กำลังหาๆอยู่

ออฟไลน์ !note!

• **
ใช้ Garmin GDR E350 ภาพชัด บอกความเร็ว พิกัด ดีทุกอย่าง ยกเว้นความทนทาน หรือเจอเฉพาะผมรึเปล่าไม่รู้
ใช้ได้ 6 เดือนเครื่องดับไม่ทราบสาเหตุ ส่งซ่อมหาสาเหตุไม่ได้ ต้องส่งไปไต้หวัน หายไปสามเดือน สรุปเปลี่ยนเครื่องให้ใหม่
กลับมาใช้ก็เหมือนจะกิน mem card อีก ใช้ๆไปเครื่องแจ้ง card degrade ซื้อ card ใหม่ใส่ แปปๆเป็นอีก
สรุปลอง Format card ดูหาย กลายเป็นต้องมา Format บ่อยๆเซ็งอยู่เหมือนกันซื้อมาตั้งแพง หรือผมใช้มันไม่เป็นไม่รู้ 55

ออฟไลน์ SM.

เข้ามาเก็บข้อมูล

อยากติดกล้องหลังเหมือนกันครับ แต่ไม่รู้ต้องลากสายมาวุ่นวายมั๊ย

ออฟไลน์ Stp

ไปลองดูก่อนครับ ก่อนจะค้านผม

ไม่เกี่ยวครับ เหลือพื้นที่เยอะหรือน้อย ขึ้นอยู่กับพื้นที่เมม และ ขนาดวีดีโอของกล้องนั้น ว่าตั้งไว้ยังไง  บันทึกแล้วเหลือเศษเท่าไร  ไม่เกี่ยวเลยว่า 3 หรือ 5 นาที

ส่วน 8G  อัดความละเอียดสูงสุด ไม่ถึง ชม. เต็ม เป็นเรื่องปกติครับ ถ้าลดคุณภาพ หรือ ลดความละเอียด มันก็ได้นานขึ้น

ส่วนตัวคิดว่า มีไว้เถอะครับ ซื้อรุ่นเล็กๆ ติดดีๆ มองไม่เห็นด้วยซ้ำ ไม่เกะกะลูกตาแน่นอน
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ NatsuDragneel

• **
ของผมเมื่อก่อนใช้ G1W ครับ คุณภาพเรียกว่าคุ้มราคามาก กลางวันก็ชัด กลางคืนก็แจ่ม ใช้มาประมาณปีเศษๆก็เริ่มงอแงตามสภาพของมันครับ

ปัจจุบันใช้ Transcend DP220 ใช้มาประมาณปีเศษๆแล้ว ทุกวันนี้มันก็ยังคงทำหน้าที่ของมันได้อย่างซื่อสัตย์ครับ

บอกตรงๆ ตั้งแต่ติดกล้องมานี่ เวลาขับรถแล้วสบายใจขึ้นมาก วันไหนเกิดต้องไปขับรถที่ไม่มีกล้องนี่แทบไม่อยากขับ เพราะถ้าเกิดอะไรขึ้นมาก็ไม่มีอะไรมายืนยันความบริสุทธิ์ของเราอีก แนะนำว่าซื้อมาติดเถอะครับ ตัวละไม่กี่พันเอง แต่คุณประโยชน์ของมันมหาศาลมากๆ ทีรถคันนึงเป็นแสนเป็นล้านยังซื้อกันได้ ไม่เห็นบ่นว่าแพง กะอีแค่กล้องตัวนึงไม่กี่พันบ่นกันละ

จริงๆอยากสนับสนุนให้ออกกฎหมายบังคับรถทุกคันติดกล้องให้หมดไปเลยเหมือนที่รัสเซียด้วยซ้ำ จะมาอ้างว่ากฎหมายทำให้เสียเงินเพิ่มผมว่าฟังไม่ขึ้น

ออฟไลน์ Jhinz

ถ้าอยากให้คนใช้กันเยอะขึ้นต้องให้บริษัทประกันช่วยครับ ลดเบี้ยกรมธรรม์ให้ถ้าติดกล้องหน้ารถ เพราะวิน-วินทั้งคู่ คนใช้ก็ได้ลดค่าเบี้ย บริษัทประกันก็เคลียร์เรื่องเร็วขึ้นง่ายขึ้น
2005 Honda CRV 2.0 Gen2 (Sold)
2007 Toyota Camry 2.4V ACV40
2014 VW Tiguan 2.0 TSI R-Line (drive in CN)
2015 Volvo S60 (Sold)
2016 Mazda CX-5 2.2XDL mc

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
ผมใช้2ยี่ห้อ 2ราคา
Proof ใช้แบบดีที่สุด 2ปี ยังเยี่ยมอยู่ ภาพชัดเจน ผมใช้หน่วยความจำขนาด 32 ตั้งหมุนวนทุก3นาที มันจะบันทึกจนหน่วยความจำหมดนั่นแหละครับ ถึงจะกลับมาบันทึกทับไฟร์เก่า ตั้งแบบ FHD ชัดแจ่ม ถอดมาดูคลิปหลายครั้ง อย่างชัด ขนาดซูมภาพยังดูดี กลางคืนนี่สุดยอด
อีกยี่ห้อใช้ของ Mobil (MB5) ตัวนี้ติดปาเจโร่ ที่เอามาใช้เพราะน้ำหนักเบา เวลาเด็กเล่นหล่นมาตรงคอนโซลแล้วรถไม่เป็นรอย เอา proof มาติดแล้ว เด็กซนไปโดน หล่นใส่รถเป็นรอยเพราะของของ proof เป็นเลส อลูมิเนียม หนักพอตัว หล่นมาที ใจหาย เสียดายรถ เลยเอาตัวนี้ใช้แทน ราคาของตัวนี้ 2พันบาท ใช้มา1ปี คุณภาพดีเกินราคา ด้วยน้ำหนักเบา การจับภาพบันทึกภาพตลอดเวลา หมุนทับอัตโนมัติ เซนเซอร์ทำงานดี ใครเดินหน้ารถมันติดเองอัตโนมัติ ทำงานตลอดจนแบตหมด แต่ถ้าช่วงติดเครื่องรถไว้ หรือไฟวิ่งในรถตลอดเวลา มันก็จะบันทึกตลอด หยุดเวลาไม่มีอะไรผ่านหน้ารถ มีคนเดินผ่านติดเลย ผมชอบนะ ตัวนี้ผมชอบกว่า proof ในราคาที่ถูกกว่าด้วย แต่ภาพของproof นี่ โครตชัดเลย ของ MB จะทนดีขนาดไหน ขอลองไปเรื่อยๆก่อน แต่ปีนึงที่ใช้มา ยังไม่ออกอาการรวน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 11, 2017, 09:00:18 โดย sith(สิทธิ์) »

ออฟไลน์ คนข้างบ้าน

• Newbie
  • *
 ตัดล่าสุดตัวที่6  Lukas9370wd หน้า-หลังครับ ก่อนหน้านี้ใช้มาประมาณ 5ตัวในะวเลา7ปี (ใช้เต็มที่ไม่เกิน6เดือน2ปีก็เริ่มเสีย)