ผู้เขียน หัวข้อ: กล้องหน้ารถมันสำคัญมานานแล้ว ให้ความสำคัญกับมันหน่อยครับ หลายคดีแล้ว  (อ่าน 14865 ครั้ง)

ออฟไลน์ extrateaburn

• Jr. Member
  • **
  • ไม่แคร์ติ่งค่ายรถ เน้นใช้งานจริง
ผมเห็นรถหลายๆคันไม่ติดกล้องกัน ทั้งๆที่ราคามันก็แค่ไม่กี่พันบาทครับ รถเป็นแสนเป็นล้านยังซื้อได้ ผมว่ามีกล้องพวกนี้มันสบายใจต่อเรานะ หลายคดีมันสามารถพลิกได้เลยทันที ล่าสุดก็ไอ้กลุ่มเด็กเปรตที่ก่อนหน้านี้ตอแหเป็นพัลวัน หาว่าอาม่าเปิดก่อน หาว่าน้าวิศวะขึ้นลำก่อน สารพัด มาวันนี้ชัดแล้วใช่ไหมครับว่ากล้องหน้ารถมันโคตรสำคัญจริงๆ ส่วนตัวติดรถให้ที่บ้านทุกคัน มีประมาณ 3 รุ่นละ วันหลังจะเอามารีวิวโหดๆ(อีกแล้ว)

แต่ซื้อทั้งทีผมก็มีข้อแนะนำนะครับ อันนี้ไม่ได้เงินค่าฆษณาหรือว่าจะโจมตีอะไรใครนะแต่

1. ผมใช้ไอ้ตัวนี้อยู่ผมว่ามันโอเคสุดๆละ GR680 ราคาพันปลายๆ ถ้ารวมเมม 16กิ๊กคลาส10 ก็ราวๆ 2พันนิดๆ กล้องตัวนี้กลางวันชัดครับ แต่ข้อดีที่สุดของมันคือกลางคืนผมว่าชัดแบบสุดๆอ่ะ ในเรตราคากล้องไม่เกิน 2000 ในเวลากลางคืนผมว่า GR680 แจ่มสุดละครับ

2. ไอ้กล้อง HD-DVR ที่ขายกันตัวละ 400-600 บาท อย่าไปซื้อมาเลยนะครับขยะชัดๆ กลางวันไม่ชัด กลางคืนนี่ยิ่งเละเทะ นึกว่าเอาเครื่องคิดเลขมาถ่าย =_=" เพื่อความปลอดภัยและความั่นใจ อย่าได้หลวมตัวซื้อมาเชียวนะกล้องรุ่นนี้ ภาพไม่ชัดแถมพังง่ายอีก

3. ควรเลือกกล้องที่มีระบบอัดวนทับนะครับ ประเภทไม่อัดทับไม่ต้องไปเสียเวลาซื้อ

4. ซื้อกล้องมาแล้วควรตั้งวัน/เวลา ให้ตรงกับปัจจุบันทันที และที่สำคัญตั้งโหมดเปิดเสียงสนนทนาเอาไว้ด้วย ห้ามปิดมันนะอันนี้สำคัญจริงๆ

แล้วท่านสมาชิกหล่ะครับใช้กล้องหน้ารถรุ่นไหนกันบ้าง ช่วยกันแชร์ประสบการณ์กันได้ครับ เผื่อผมจะติดกล้องหลังด้วยอีกตัวจะได้มีตัวเลือกดีๆเพิ่ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 12:51:34 โดย extrateaburn »
Nissan Navara 2010
Hilux Vigo 3000 cc. PreRunner 2010
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 GT Premium 2015
Chevrolet Trailblazer LTZ 2017
มีปัญญาใช้เท่านี้

ออฟไลน์ ps000000

• Hero Member
ผมติดมาได้ 2-3 ปีแล้ว

DCAM D2

G1W

พอใช้ได้ทั้งคู่

ออฟไลน์ SLuang

ผมก็ติดมา 3 ปีแล้ว แต่ไม่ได้ชัดเท่าไหร่  (Full HD แล้วนะ) besta cr-s01 ตอนนั้นซื้อมา 5 พันกว่าๆ 
เอามาดูในคอม กลางวัน ขณะที่รถวิ่ง มองป้ายทะเบียนไม่ออกเลยครับ

ใครมีข้อแนะนำ รุ่นใดบ้างครับ ชนิดที่ว่าขณะที่รถวิ่ง อ่านป้ายทะเบียนได้ ครับ

• **
  • ไม่แคร์ติ่งค่ายรถ เน้นใช้งานจริง
ผมก็ติดมา 3 ปีแล้ว แต่ไม่ได้ชัดเท่าไหร่  (Full HD แล้วนะ) besta cr-s01 ตอนนั้นซื้อมา 5 พันกว่าๆ 
เอามาดูในคอม กลางวัน ขณะที่รถวิ่ง มองป้ายทะเบียนไม่ออกเลยครับ

ใครมีข้อแนะนำ รุ่นใดบ้างครับ ชนิดที่ว่าขณะที่รถวิ่ง อ่านป้ายทะเบียนได้ ครับ

DCAM D2 กับ GR680(รุ่นตัวธรรมดาที่ไม่มี GPS) ผมว่าสองตัวนี้โอเคเลยนะในราคาไม่ถึง 2พันมีทอน
Hilux Vigo 3000 cc. PreRunner 2010
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 GT Premium 2015
Chevrolet Trailblazer LTZ 2017

ออฟไลน์ kiwiwi

ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ

ออฟไลน์ เต๋า AV

ผมใช้ตัว Anytek A100+ กลางวันชัดเจน กลางคืนไม่ได้แย่ เห็นป้ายทะเบียนในระยะ สายตา
ผมได้มา 600 บาท เป็นกล้องตัว show เอาออกจากกล่องไว้ในตู้เฉยๆ แถมเมม 32GB Class 10
แทบจะเรียกได้ว่า ซื้อเมมแถมกล้อง  :P
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 12:15:39 โดย เต๋า AV »

ออฟไลน์ Newhang

ผมใช้ g90a บางครั้งมีแฮงค์ ส่วนกลางคืนผมว่ามันมืดเกินไป นอกนั้นดีครับ

• **
ผมใช้ตัว Anytek A100+ กลางวันชัดเจน กลางคืนไม่ได้แย่ เห็นป้ายทะเบียนในระยะ สายตา
ผมได้มา 600 บาท เป็นกล้องตัว show เอาออกจากกล่องไว้ในตู้เฉยๆ แถมเมม 32GB Class 10
แทบจะเรียกได้ว่า ซื้อเมมแถมกล้อง  :P

เหยดดเข้ ขายต่อผมไหม 500 เดลเลย

ออฟไลน์ csamabat

• Sr. Member

ผมใช้ g1w 2ปียังทน
เลยซื้อคล้ยๆของคุณ เป็น a100h แลบมีกล้องหลัง ติดvios ให้น้องชายไปอาทิตย์ก่อน ภาพก็โอเคดีครับ 
1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt

ออฟไลน์ ืnuc001

• Full Member
อยากได้แบบ หน้า-หลังครับ แต่หาถูกใจไม่ได้ซักที

ออฟไลน์ hong_G

• I aM HoNG
ผมใช้ Anytek A200 ครับ  8) 8) ติดไป 2 คันแล้ว Ok อยู่

ออฟไลน์ TunGzl

รถตัวเองใช้ DOD LS460W ใช้มา 3 ปี ปัจจุบันแบตยังไม่เสื่อม กลางวันชัด กลางคืนมองเห็น เสียอย่างเดียว ถ้าขับรถย้อนแสงจะไม่สามารถเก็บรายละเอียดได้กเมือน DCam D2 เพราะนั้นตัวนั้นมี WDR ที่ใช้งานได้จริง

รถเพื่อน ๆ ,รถคนรู้จัก , รถในบริษัทที่ไปติดกล้องเดินเก็บสายให้ใช้ DCam D2 หมด ใช้มา 1 ปีกว่า กล้องชัดทั้งกลางวันและกลางคืน เสียอย่างเดียวจอดตากแดดแบตเสื่อมประจำ วันที่ถูกรีเซ็ตหมด ต้องไปตั้งค่าไว้บ่อย ๆ ว่าจะหาร้านเปลี่ยนแบตอยู่

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ปกติกล้องหน้ารถผมปิดบันทึกเสียงตลอด พอได้ดูคลิปของเฮียวิศวกร ผมนี่ไปเปิดฟังก์ชั่นบันทึกเสียงแทบไม่ทันเลย

ขอบคุณเจ้าของกระทู้ที่แนะนำครับผม  8) 8) 8)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ koko86

ใช้transend อยู่กลางคืนก็ชัดดีนะครับ
เดี๋ยวต้องไปเปิดเสียงบ้าง

ออฟไลน์ Fly to dream

กฎหมายควรบังคับติดรถสาธารณะก่อนครับ อย่างน้อยจะเห็นแทนกล้องดัมมี่ เพราะรถพวกนี้วิ่งไปทั่ว ส่วนคนทั่วไปแล้วแต่ตัวเองติดไม่ติด ผมติดหมดทุกคัน

แต่ไม่ควรบังคับหมด ใครจะติดก็ติด
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

• **
อยากได้แบบ หน้า-หลังครับ แต่หาถูกใจไม่ได้ซักที

อย่าครับ ใช้แบบแยกดีกว่า ซื้อแบบดีๆสองตัวไปเลยต่อหน้ารถตัวนึง หลังรถตัวนึง นี่ผมว่าจะหากล้องติดหลังรถมาเพิ่มอีกสักตัวครับ

ออฟไลน์ tnp_super

คือผมเพิ่งรู้นะครับว่ามีแบบที่บันทึกวนอัติโนมัติด้วย คือผมได้มาแถมประกันทิพยะ เขาแถมเมมา 8 GB วิ่งไป 40 นาทีเต็มแล้วเซ้งเลย
ว่าแต่ GR680 นี่มันบันทึกวนอัติโนมัติใช่ไหมครับจะได้ไปหาซื้อมาใส่

ออฟไลน์ SLuang

คือผมเพิ่งรู้นะครับว่ามีแบบที่บันทึกวนอัติโนมัติด้วย คือผมได้มาแถมประกันทิพยะ เขาแถมเมมา 8 GB วิ่งไป 40 นาทีเต็มแล้วเซ้งเลย
ว่าแต่ GR680 นี่มันบันทึกวนอัติโนมัติใช่ไหมครับจะได้ไปหาซื้อมาใส่
อยู่ที่การตั้งค่าครับ

ว่าจะให้บันทึกวน หรือเต็มแล้วหยุด
และตั้งได้ว่า แต่ละไฟล์จะให้บันทึกกี่นาที ทั้งนี้อยู่ที่กล้องแต่ละยี่ห้อครับ
ส่วนไฟล์ใดไม่อยากให้โดนลบ ระหว่างบันทึกนั้น จะมี 1 ปุ่มที่เรากดแล้ว จะล็อคไฟล์นั้นไว้ ไม่ให้โดนลบ
หรือถ้าจังหวะกระแทก หรือตกหลุมแรง ตัวกล้องมันจะมีเซนเซอร์ว่าเกิดเหตุไม่ปกติ ก็จะสั่งล็อคเหมือนกัน

มันเป็นคุณสมบัติพื้นฐานของกล้องพวกนี้อยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
ผมติด Transcend Drivepro 200 มา 3 ปีแล้ว ถึงจะไม่เคยเกิดเหตุก็ตาม แต่รู้สึกอุ่นใจเวลาขับรถครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ h0661036

ผมใช้ transcend แบบรุ่นถูกสุด  (ถ้าเอาแบบแพง ๆ รู้สึกจะมีกล้องหน้า หลังด้วย ) สินค้าพวกนี้ผมว่าไม่ทน ซื้อแบบราคาพอประมาณ  ถูกไปใช้ได้ไม่กี่ครั้งก็เสีย ก็กลายเป็นซื้อแพง

ออฟไลน์ Nikle_pk

ใช้ Transcend Drivepro 200 เหมือนกันครับ
รับประกันเสียเปลี่ยนใหม่ใน 2 ปี เท่าที่ใช้มาตัวนี้ทนสุดแล้ว
3 ปีกว่าแล้ว ยังใช้งานได้ดีครับ

อีกอย่างราคาเมื่อ 3 ปีก่อน กับตอนนี้ไม่ได้ลดลงเลย  :'(
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

• **

ตั้งได้ครับว่าจะวนกี่นาทีต่อ 1 loop ผมตั้งไว้ที่ 5 นะโอเคสุดละ

ออฟไลน์ Amaranthe

ผมอยากติดนะครับ แต่กล้องมีหลายยี่ห้อ หลายรุ่นเหลือเกิน ตัดสินใจไม่ถูก
อยากเสียเงินครั้งเดียวได้ของที่คุ้มค่า ฃัด ทน ถึก จอดรถตากแดดได้ เปิดภาพดูในรถได้เลย
รบกวนสมาชิกแนะนำด้วยนะครับ

ขอสอบถามครับว่า

กล้องแบบเสียบสายกับที่จุดบุหรี่ดีไหมครับ
มีคนแนะนำแบบเสียบกับที่จุดบุหรี่ แล้วมีกระจกครอบกระจกมองหลังอีกที ตัวนี้มีกล้องหลังให้ด้วย
แต่ผมไม่รู้ยี่ห้ออะไร

อีกอย่างขับรถ ยอม ๆ คนอื่น ไม่ใช้อารมณ์ ก็น่าจะช่วยได้ระดับหนึ่ง

ออฟไลน์ HHHsung

ใช้ besta Cr T02 อยู่ครับ เอาเป็นว่ามีอยู่ช่วงนึง ที่ชุดจ่ายไฟเสียใช้ไม่ได้

ผมขับรถกังวลมากๆ 555 ไม่สบายใจเลย สงสัยจะชินไปแล้ว

ปล. มีแผนจะย้ายไปไว้ด้านหลังรถ แล้วหากล้องใหม่มาติดแทน

เพราะกล้องตัวนี้มัน wide ไป ภาพที่ได้มันหลอกตา

ออฟไลน์ HLRx

ผมว่าสายมันเกะกะ รำคาญตา ต้องเทียวเสียบ เทียวถอด ถ้าติดมากับรถ เป็น option เลยล่ะน่าสน
แต่ขับมา 22 ปีแล้ว ก็ยังไม่ต้องใช้กล้องตัดสินเรื่องผิดถูก บางคนพอติดกล้องแล้ว ห้าวเป้ง เหมือนได้พกปืนแบบ พี่วิศวกร น่ะแหละ
ผลสุดท้าย ต่อให้ไม่ผิด ก็ไม่คุ้มแล้วล่ะ ต้องมานั่งระแวงกันตลอดชีวิต กลัวคู่อริมาเอาคืน แต่ถ้าวันนั้นไม่ได้พกปืนไป น่าจะใจเย็นกว่านี้ตั้งแต่ตอนจอดรถซื้อของ
และเรื่องคงไม่บานปลาย มาจนถึงตอนนี้

ออฟไลน์ Sagittarius Toshi

ผมอยากได้สัก 3 ตัวครับ

มองหน้ารถ 1 มองในรถ 1 มองหลังรถ 1 จะได้เห็นกันหมดทุกอย่าง

ตอนนี้ผมใช้ YI Dash Cam มุมภาพกว้างมาก ใช้ดีครับราคาไม่แพงมี Wifi ดูดไฟล์วีดีโอลงสมาร์ทโฟนเลย มี FW อัพเดทมาเรื่อยๆ

ตอนกลางวันก็ชัดดี ตอนกลางคืนผมดันชอบ G1W มากกว่า

แต่รวมๆแล้วประทับใจ YI ครับ

ออฟไลน์ TNN

ในฐานะที่ใช้กล้องหน้ารถมาเยอะ หลายยี่ห้อ
ผมแนะนำว่า กล้องจีน เครื่องละ 750-3000 บาท
ที่หน้าตาคล้ายๆกันไปหมด แล้วเปลี่ยนโลโก้ยี่ห้อเนี่ย ...
ไม่เคยทนเลยครับ
ขอไม่เอ่ยยี่ห้อและรุ่นนะครับ ไม่อยากไปดิสเครดิตเขา

แรกๆซื้อมา ภาพคมชัด เอามาลงคอมนี่ชัดมากทั้งกลางวันกลางคืน เครื่องก็เล็กพกพาสะดวก
ดีใจได้กล้องคุณภาพดีราคาถูก แต่...อยู่ไม่เกิน4-6เดือน
จากนั้น...
- ค้าง หน้าจอค้าง ไม่บันทึก
- แบตบวม ไม่ประจุไฟ "วันที่"วนมาresetเป็นวันแรกที่เครื่องsetมาให้ตลอด ต้องมานั่งตั้งใหม่เป็นระยะๆ น่ารำคาญ
คือเดาว่ามันไม่ทนต่อความร้อนที่ส่องกระทบมันนานๆน่ะครับ ขับ4-6ชม. แปะหน้ากระจก แดดแรงๆ สักพักมีเอ๋อ ตามๆกันไป
ก่อนซื้อก็ดูพวกรีวิวว่ารุ่นไหนดี ใครว่าดีก็ซื้อตามเขา
สุดท้าย นานสุดที่ใช้ได้ดี คือ 1.5 ปีครับ แต่บางรุ่น ไปตั้งแต่ 4 เดือนแรกแล้ว
รวมเปลี่ยนกล้องหน้ารถมา 4 ตัวแล้วครับ

เครื่องล่าสุดนี่ ผมไม่ทนแล้วครับ ไม่กล้าใช้พวกเครื่องจีนพวกนี้แล้ว
ตอนนี้หันมาใช้ Garmin - Nuvicam LM เครื่องละ 14900 บาท
ใช้มาปีกว่าๆแล้วครับ ไม่เคยมีปัญหาเลย เป็น GPS ในตัว +บันทึกพร้อมระบุความเร็ว +ระบุตำแหน่ง+ Bluetooth มือถือ+share Locationผ่าน foursquare +พร้อม Lane departure warning เตือนออกนอกเลน + เตือนชนรถด้านหน้ามาให้ด้วย
และ update ได้ตลอด ทั้ง software นำทางและ software กล้อง (Lifetime)
มีศูนย์ซ่อม มีแบตให้เปลี่ยน มีการดูแลหลังการขาย (เคยใช้ Garmin GPS อยู่เดิมเลยเคยใช้บริการเขา)

ติหน่อย ตรงที่หน้าจอพี่จะใหญ่ไปไหน
ใหญ่มากๆ บดบังทัศนวิสัยการขับขี่เยอะเลยทีเดียว
แถมเครื่องหนักเอาการ ขนาดตัวยึดเป็นแม่เหล็ก ยางล็อกกระจกก็ทำมาอย่างหนา แต่เอาไม่อยู่ครับ รถตกกระแทกหลุมแรงๆ ตกลงมาทั้งพวง แต่ทนครับ ตกหลายทีไม่แตกไม่หัก
ต้องใช้เทคนิคช่วย คือเอาน้ำละเลงตรงยางยึดกระจกสัก2หยด ให้แนบสนิทเป็นสุญญากาศดีๆ ทีนี้ไปไหนไปกัน ไม่หลุดแล้ว

ก็เอามาเล่าประสบการณ์ให้ฟังครับ สำหรับใครที่กำลังเลือกซื้ออยู่
มีพักนึง เอามือถือเก่ามาทำกล้องหน้ารถด้วย ลง Dailyroads Voyager ไว้ แหม่ นึกว่าจะรอด มือถือไม่ได้ถูกออกแบบมาให้ทนแดดร้อนๆหลายๆชม.ครับ ไปๆมาๆ แบตบวมตามๆกันไป
สรุป ซื้อตัวดีๆ กันแดดได้ดีๆ มีประกันดีๆ ศูนย์ดีๆ อย่าง Garmin ไปเลยดีกว่าครับ เชื่อผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 16:04:15 โดย TNN »
Accord H22 2.2 VTi-S
Benz C220 Elegance W202
Cefiro A33 3.0 V6
Vios sporty 2006 1.5s
Jazz GE 2008 1.5 SV VTEC
Mazda 2 sedan 2009 Maxx Sport 1.5
Pajerosport 3.2 GT 2010
HRV 1.8 EL
Pajerosport Elite 2021

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ใช้โนเนมพันกว่าบาท พังโยนทิ้ง

เปลี่ยนมาใช้ besta เคลมไปทีนึงที่ซีเอ็ด ก็เรียบร้อย

ตัวปัจจุบัน ใช้ trancend drivepro 200 ยังไม่พัง แต่อุ่นใจเคลมได้ที่ร้าน Big camera ทั่วไป

ตัวนี้มีดีเรื่องมุมมองที่กว้างสุด และดูผ่านมือถือได้ อันนี้สำคัญครับ

แต่ข้อเสียคือเสียงเบาครับ เสียงคุยกันในรถไม่ค่อยได้ยิน

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
ผมจัดมาเรียบร้อยหมาดๆ 3 คัน 3 ตัว
ว่าจะติดด้านหลังเพิ่มอีก แต่รอก่อนกระเป๋าเบาไปละ  :-X

อย่างท่านบอก เปิดให้มันอัดเสียงไว้ด้วยครับ สำคัญ
แต่ๆๆ ที่สำคัญสุดคืออย่าเผลอดับเครื่องเมื่อเกิดเหตุการณ์
สำคัญๆนะครับ เพราะส่วนมากจะต่อเข้ากับที่จุดบุหรี่
ถ้าจะให้ดีเลยให้ต่อผ่าน Power bank แล้ว เอา Power bank
ต่อเข้า ACC ที่กล่องฟิวส์ตำแหน่ง Fuse ที่จุดบุหรี่
โดยผ่าน Fuse Tap ไม่ต้องตัดต่อสาย อันนี้อัดได้ยาวๆ แม้กระทั่ง
โหมด Parking ก็อัดได้สบาย แถมที่จุดบุหรี่ยังมีที่เสียบว่างให้กับอุปกรณ์
มือถืออีกด้วย
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ J_Serie5

ต้องรออีกนานกว่าไทยจะออกกฏหมายมาบังคับให้รถทุกคันติดกล้องเหมือนในเกาหลี  :-\

ถ้ามีงบแนะนำตัวนี้ครับ
Blackview DAB201
http://www.morestech.com/