ผู้เขียน หัวข้อ: เกียร์ CVT ที่ได้รับการดูแลตามปกติ ควรจะใช้งานได้ถึงประมาณ กี่กิโล  (อ่าน 6537 ครั้ง)

ออฟไลน์ superest

• Full Member
CVT ใน Teana L33 ใช้งานเรื่อยๆ อัดไม่หนัก เปลี่ยน น้ำมัน ทุก 4หมื่นโล สามารถจะมีอายุใช้งาน ได้ ถึงประมาณ 150,000 โล ไหมครับ

ออฟไลน์ NoBiReacto

• Sr. Member
ถึงสบายแน่นอนครับ เพราะขนาดcity zxที่บ้านเกียร์cvtที่ว่าเปราะๆพังง่าย ยังใช้มาจนถึงสามแสนกว่าโลแล้วยังปกติ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member

ใช้อย่างถูกวิธี 200000  ก็ถึง   อย่ารูดเกียร์เร็ว   ให้รถหยุดนิ่งค่อยเปลี่ยนเกียร์

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
T31 เกียร์ตัวเก่า อุณหภูมิไม่ค่อยดี 120,000 แล้ว ยังไม่มีอาการวืด ตัวใหม่น่าจะทนกว่าครับ NS-3 สูตรใหม่ดีกว่าเดิมด้วย
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ ps000000

คนที่เปลี่ยนรถบ่อยคงไม่สงสัยแต่คนใช้รถยาวๆแบบผม ก็น่าสนใจเรื่องนี้

http://community.headlightmag.com/index.php?topic=56555.0

ออฟไลน์ mamaman

CVT ใน Teana L33 ใช้งานเรื่อยๆ อัดไม่หนัก เปลี่ยน น้ำมัน ทุก 4หมื่นโล สามารถจะมีอายุใช้งาน ได้ ถึงประมาณ 150,000 โล ไหมครับ

จะอัดหนักก็ได้นะ
ขอแค่ ใช้ น้ำมันเกียร์ จากศูนย์ เปลี่ยน 30000 เลยยิ่งดีเพราะ น้ำมันเกียร์ ไม่ได้แพงอะไรเลย

เรื่องดัง ตอน CVT ฮอนด้า คคราวนั้น ถ้าจำไม่ผิด ไม่ได้ผิดที่เกียร์แต่ เป็น น้ำมันเกียร์

ออฟไลน์ MUK

ผมก็กำลังจะไปคบกับ CVT เหมือนกัน ใจก็กลัวว่าอายุเกียร์จะสั้น แต่ว่า ไม่มีทางเลือกครับ

ออฟไลน์ No Trespassing

ถ้าขับไม่กระชาก ค่อยๆออกตัวปกติ ( 1.5 - 2 พันรอบ) หมั่นถ่ายน้ำมันเกียร์ + ไส้กรองทุกๆ 3 หมื่นกิโล มันก็ใช้งานได้เรื่อยๆครับ

แต่ที่สำคัญคือ ใชรถอะไร ก็ควรใช้น้ำมันเกียร์ยี่ห้อนั้น อย่าเอายี่ห้ออื่นใส่แทน ถึงแม้ว่าข้างกระป๋องจะเขียนว่าทดแทนได้

เข้าศูนย์ถ่าย ดีที่สุดครับ อย่าเสียดายเงิน ประหยัดแค่ 5 - 600 ร้อย แต่ซ่อมเกียร์เป็นพัน มันไม่คุ้ม

ออฟไลน์ kritsada

city แมลงสาบ cvt7speed ใช้มา10*,*** กม. แล้วครับ คิกดาวน์บ่อย แต่ถ่ายน้ำมันเกียร์พร้อมกับน้ำมันเครื่องทุกครั้งหรือทุกๆ10,000 กม. ตอนนี้ยังปกติดีครับ
C.kritsada

PKS8

• บุคคลทั่วไป
Jazz ตัวแรก ซื้อมาให้เซลล์ใช้ ก็ขับตามนิสัยเซลล์ ตอนนี้สองแสนห้าแล้วครับ ไม่มีปัญหาอะไร ผมเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์ทุก 30,000 โลครับ

จริงๆจะ CVT หรือ AT ผมไม่สนใจเท่าไหร่ครับ ดูตัวเลขอัตราเร่งครับ ซึ่งส่วนใหญ่ CVT จะทำความเร็วดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Dubee

Jazz ตัวแรก ไม่เคยทำอะไรกับระบบเกียร์เลย ไม่เคยเปลี่ยนนมก. ไม่เคยบำรุงรักษา ใช้ถึง 120,XXX โล อาการเริ่มมาครับ เริ่มวืด เริ่มสลิป

ออฟไลน์ SM.

แสนห้า สบายๆครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป

น้ำมันเกียร์ ทุก4หมื่นโล ใช้ในเมืองหรือนอกเมืองล่ะครับ?

ขับในกทม ร้อนๆ รถติดๆ เบรค เร่ง สลับกันตลอด 4หมื่นโลมันนานไปนะครับ นึกถึงน้ำมันร้อนๆหล่อเลี้ยงพลาสติก ปลั๊กไฟ สายไฟ สายแพ ซีล คลัทช์และโซ่CVT ครับ มันจะทนได้กี่ชั่วโมงทำงานกัน ?

บริษัทู้ผลิตน้ำมันเกียร์ส่วนมาก บอกน้ำมันเกียร์สังเคราะอายุ 1-4,000ชั่วโมง ตามอุณหภูมิทำงาน 80-120เองนะครับ ลองเปิดคู่มือน้ำมันเกียร์ดู

รถผม PTT, Valoline CVT 2.8แสนโล ขายไปไม่นานนี้ยังดีอยู่ วิ่งนอกเมืองถ่ายทุก3หมื่น

ออฟไลน์ w_th

ผมเพิ่งพาเจ้า L33 ไปเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ CVT
หมดไปตั้ง 5 พันกว่าบาท

เจอกระป๋องละ 4 ลิตร สามกระป๋อง
ยังงงๆ อยู่เหมือนกัน รู้สึกคล้ายว่าคราวก่อน หมดแค่พันกว่าบาทครับ

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
ผมเพิ่งพาเจ้า L33 ไปเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ CVT

เจอกระป๋องละ 4 ลิตร สามกระป๋อง
ยังงงๆ อยู่เหมือนกัน รู้สึกคล้ายว่าคราวก่อน หมดแค่พันกว่าบาทครัย

สามกระป๋องนี่ศูนย์ไหนครับ? (1,820*3 นี่ไม่ธรรมดา)

ถ้าไม่ใช่ฟลัชเปลี่ยนถ่ายนี่ 12 ลิตร ไม่ถึง ปกติมันถ่ายออกมาได้ราวๆ สามลิตรนิดๆ เองนะ ถ้าจำไม่ผิด

ถ้าไม่ชัวร์ข้อมูล หลังไมค์ตัวใบเสร็จมาให้ดูก็ได้ครับ เผื่อเฉ่งได้/ได้เคลมเงินคืน
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ mamaman

ยังงงๆ อยู่เหมือนกัน รู้สึกคล้ายว่าคราวก่อน หมดแค่พันกว่าบาทครับ

งง ด้วยครับ
ผมเปลี่ยนที ก็ ไม่เกินสองพัน

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
นมก ผมเปลี่ยนทุกปี ไม่อยากเสี่ยง

ออฟไลน์ YenChar

แจ๊ส GD ขับกัน 2-3 แสนโล เกียรยังไม่พังเลยครับ
ขนาดยุคนั้น CVT เปราะกว่าสมัยนี้มาก

ยุคนี้ สบายครับ
ยิ่ง CVT ยุคใหม่ ECU จะหน่วงตีนต้นให้อยู่แล้ว
ลดการสึกหรอแบบอัตโนมัติในช่วงเวลาที่เค้นที่สุด

ยิ่งเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ตามระยะ ผมว่า 3 แสนโลน่าจะยังไหว
โจทย์ของคุณคือแสนห้าโล ดังนั้นสบายมาก

ออฟไลน์ palma

มายืนยันว่าถ้าเปลี่ยน นมก.เฉยๆ 1820 บาท  เฉพาะค่าน้ำมัน ไม่รวมค่าแรงครับ

ตามบิล สามรายการแรกฟรี  ที่ระยะ 3 หมื่น กม.จ่าย 2257 บาท รวม นมก. แต่ไม่รวมค่าน้ำมันเครื่อง(ราวๆ 1500-1600)

เปลี่ยน นมก. 4 ครั้งใน  1.2 แสน กม.(ทุก 3 หมื่น)
กับ 3 ครั้งใน 1.2 แสน กม.(ทุก 4 หมื่น)

จ่ายต่างกันแค่ ราวๆ 2000+ บาท ใน 1.2 แสน กม. น่าจะคุ้มและดีต่อเกียร์มากกว่าครับ
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ w_th

ขอบคุณทุกท่านครับ
ผมแยกไปตั้ง กระทู้ใหม่แล้ว(เกรงใจเจ้าของกระทู้นี้)

http://community.headlightmag.com/index.php?topic=56566.0

ออฟไลน์ Tapanan

• Sr. Member
Lancer EX ผม 169000 km แล้วครับ วิ่งกลับบ้าน แม่แจ่ม ขึ้นทางดอยอินทนนท์ บ่อยมากๆ เปลี่ยน นมก. ศูนย์ทุก 20000 km ยังไม่มีอาการอะไรผิดปกติเลยครับ...

ออฟไลน์ Ake@hybrid

• Newbie
  • *
swift eco วิ่งไปแสนกิโลกว่าๆ ใช้งานในเมืองล้วนๆครับ ถ่ายน้ำมันเกียร์เองทุกๆ2-30,000โล ใช้น้ำมันเกียร์cvtยี่ห้อนอกศูนย์ตลอด ตั้งแต่ออกรถ ไม่สนประกันศูนย์ ยังไม่พบอาการผิดปกติใดๆ
ล่าสุดตอน100,000กิโล ถอดอ่างน้ำมันเกียร์ แม่เหล็กและไส้กรองอลูมิเนียมมาล้าง พร้อมเปลี่ยนไส้กรองกระดาษ+โอริง(ซื้อศูนย์ nissan) ก็พบว่าไม่ได้สกปรกหรือมีเศษโลหะอะไรมากมาย(เทียบกับที่เคยเปิดอ่างรถเกียร์อัตโนมัติแบบปกติ คันอื่นๆในบ้าน) คาดว่าคงผ่าน2แสนกิโลสบายๆครับ

ออฟไลน์ SZG

• Jr. Member
  • **
J32 ของผม 260,000 โลแล้วครับ ถ่ายน้ำมันเกียร์ไป 3 ครั้งเอง ครั้งละประมาณ 2 พันบาท
CVT ทนกว่า AT ธรรมดานะครับ ถ้าเสียก็คือวาล์วปรับแรงดันพัง ไม่เกี่ยวกับระบบหล่อลื่นและกลไก จะขับช้าขับเร็ว เปลี่ยนน้ำมันเกียร์เมื่อศูนย์แจ้งก็พอ ไม่มีอะไรต้องกังวล