โพลล์

เปิดไฟเลี้ยวซ้าย เร่งเครื่องเพื่อเข้าซ้ายให้เร็ว แต่ปลอดภัย
110 (82.1%)
เปิดไฟเลี้ยวขวา ขับต่อไปด้วยความเร็วเดิมจนมีช่องซ้ายว่างให้เข้า ก็เปิดไฟเลี้ยวซ้ายและหลบซ้าย
8 (6%)
เร่งหนีทันที ถ้ายังตามมาดันก็หนีต่อ
12 (9%)
ขับต่อไปเรื่อยๆตามปกติ โดยไม่สนใจ เดี๋ยวก็แซงซ้ายไปเอง
3 (2.2%)
เบรคใส่ทันที
1 (0.7%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 130

ปิดการโหวต: มีนาคม 11, 2017, 19:07:24

ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าท่านวิ่งขวาโล่งๆ และถูกดัน(จี้ท้าย) เลนซ้ายมีรถวิ่งขนานอยู่ท่านจะทำอย่างไร  (อ่าน 9488 ครั้ง)

ออฟไลน์ axister

• Hero Member
ต่อให้ขวาโล่งก็ไม่ควรแช่ขวาครับ เลนขวาจริงๆควรไว้แซง

ถ้าไม่มีรถเราก็ควรกลับมาแช่เลนกลาง

พวกไม่มีมารยาทเยอะนะครับ ไม่หลบไม่เท่าไหร่ บางคนกดไฟสูงกลับตอนเราแสงได้ด้วย

มิจฉาชีพเค้าเลือกเฉพาะรถเก่าขับแบบแช่ขวาตลอดเวลามากกว่าครับ ถ้าไม่ได้แช่ตลอดเวลาไม่น่าโดนหรอก

ออฟไลน์ KaIaK118

• Sr. Member
เคยเจอหนักสุด ขับเรียงหน้ากระดาน 3 คันเป็น บอยแบนด์ ขับตามอยู่หลายนาทีเลย

ไม่รู้จะไปยังไงเลย ดิฟ ไฟขอทางแล้วก็นิ่ง

ออฟไลน์ Fly to dream

ผมเป็น 3+1 ครับ
คือเร่งหนีก่อน จนเริ่มรู้สึกว่าเร็วไปแล้ว (เช่นเกิน 140 ยังจี้อยู่) ค่อยรีบหาช่องหลบซ้ายให้
แต่ส่วนมากผมไม่ค่อยมีใครมาจี้เพราะไม่ค่อยแช่ขวา ถ้าซ้ายโล่งผมเข้าซ้ายเสมอ ตัดปัญหาแต่ต้นครับ

แต่ในฐานะคนจี้เอง เห็นด้วยกับคห.บนที่ว่าถ้าคันหน้าเปิดไฟซ้ายผมจะใจเย็นลง
ตามนี้ครับ เคยหนียัน 190 แล้วหนีไม่พ้น วีโก้แต่งกล่องแบบหมก ภายนอกรถเดิมๆเลยไอเราคิดว่าตามไม่ทันหรอก เพราะเลนกลางเข้าแล้วต้องเบรกเพราะผมก็แซงอยู่ความเร็ว 120 กว่า เลยกดหนีให้และเปิดไฟเลี้ยวว่าจะหลบให้ ที่ไหนได้ 140 แล้ว 160 แล้ว จนเลย 180 ไปยังจี้มาได้ เจอช่องว่างผมก็หลบให้ล่ะครับ เค้าก็แซงไปที่ผมอยู่ 190 นิดๆ จากนั้นก็หลอนยาวๆ
ไม่ได้แช่ขวานะ เพราะปกติต่อให้ 180 ผมก็อยู่ซ้ายหรือกลาง แต่ก็นั่นแหละปกติขับ 120-130 ไม่เกินนี้ ไม่ค่อยมีคนตามมาละ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ seeker

ทำไมต้องรอให้เค้ามาจี้ครับ
แซงเสร็จก็หลบซ้าย หรือไม่ก็พยายามมองกระจกมองหลังให้บ่อย เห็นรถเร็วกว่าก็หลบให้

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

เปิดไฟเลี้ยวซ้าย  แล้วหาจังหวะเข้าซ้ายครับ

พวกตามจี้นะครับ ถ้ารู้ว่ามีคนนำหน้า ถ้าคันข้างหน้าเปิดไฟเลี้ยวเข้าซ้าย พวกนี้จะเย็นลงครับ

แต่ถ้าเฉยๆ ไม่หือ ไม่อือ แถมยังเปิดไฟเลี้ยวขวาใส่อีก จะมีทั้งไฟสูง ทั้งแตร ทั้งกล้วย แจกอีกสาระพัดครับ
+1 ให้เขารู้ว่า เรารู้แล้ว ขอให้รอจังหวะหน่อยนึง ฌอกาสเกิดเรื่องน้อยลง

ออฟไลน์ Barracuda

ให้ตายสิ ผลก็ออกมาอบบที่คิดของคนส่วนใหญ่แต่ทำไม ตอนวิ่งจริงๆเจอแต่แช่ขวาไม่เร่ง ไม่หลบ จำใจต้องหลบเองเรา

ออฟไลน์ Devil13

ตามหลักจะไม่มีใครอยากวิ่งตีคู่กัน ระวังคนตีคู่ไว้ให้ดีครับ

ออฟไลน์ earrt

มีคนตอบข้อ 4 ด้วยอะ

JONNY

• บุคคลทั่วไป
มีกลุ่มเล็กๆ
ไม่รู้ได้ใบขับขี่มาได้อย่างไร

ออฟไลน์ Pegasus7700

ถามแบบนี้ผมว่ามันกว้างไปหน่อย
ต้องดุว่าการจราจร สถานการณ์นั้นๆ คืออะไร

เราโดนดันเพราะ เราขับข้าแช่ขวามั้ย หรือเราไม่มีจังหวะซ้าย
หรือไม่ได่มองข้างหลังว่ามีรถเร็วมา

หากมีสมาธิ ผมเห็นว่าทุกคนน่าจะเห็นว่ารถหลังมาเร็วครับ
ในscenario ที่ต้องโดนดัน จึงไม่น่าเกิด....

หากถามว่า เพราะเหม่อ ไม่ได้มีสมาธิมองหลัง. ก้อรีบซ้ายหากทำได้ครับ
ปกติทั่วๆไป
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Pat.C

• Full Member
เค้าเร็วกว่าก็รีบหาจังหวะหลบให้สิครับ

ออฟไลน์ numtik2005

หาจังหวะ หลบให้แซง ปล่อยเค้าไปครับ เดี๋ยวเค้าก็หายไปจากชีวิตเราหล่ะ

ออฟไลน์ fishfinger

ผมไม่โหวต เพราะไม่ควร แช่ขวาอยู่แล้ว
กระจกหลังมีไว้มองเป็นระยะครับ ถ้ารถมาก็เห็นแต่ไกลแล้ว
วิ่งขวาโล่งๆ แต่ไม่มองกระจกหลัง ...  ต้องโทษตัวเองและ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ขออภัยที่ไม่ชัดเจนครับ อาจจะเป็นกรณีที่เราแซงออกมาพอดีก็ได้ครับ
มิได้เจตนาให้แช่ขวาครับ

แต่ก็มีบ้างที่บางครั้ง ถนนเลนอื่นมันแย่เหลือทน หรือไม่ก็รถคันอื่นก็ขับช้ากว่าเราทุกเลน ยกเว้นเลนขวา อะไรงี้
ถ้าโดนดันมา ส่วนใหญ่ก็จะหลบแหละครับ

แต่อยากเช็คว่าพวกเรายังคิดแบบนี้อยู่หรือไม่ครับ คนนอกกลุ่มก็ว่ากันไปครับ
แต่อยากให้กลุ่ม HLM เป็นกลุ่มที่อบอุ่น มีวินัยจราจร มีน้ำใจให้เพื่อนร่วมทางครับ
 :) :) :) :) :) :) :) :) :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 10, 2017, 16:25:57 โดย Fong »
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
ผมเลือกข้อ 3 กดหนีก่อน รอจังหวะค่อยออกซ้ายให้ครับ คือมันต้องดูที่การจราจรขณะนั้นด้วยแหละ
ถ้าวิ่งขวาอยู่ที่ประมาณ 130-140 ฝั่งซ้ายรถก็เยอะ ผมกดหนีแน่นอนแต่คงไม่เกิน 160 เพราะก็ไม่ได้ขับช้าอะไรมากมาย รอจนซ้ายโล่งค่อยหลบซ้ายให้
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ ไทบ้าน

โทรฯ 191 ครับ สันนิษฐานว่าเจอแก๊งค์ตบทรัพย์
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ Impulse

เปิดไฟเลี้ยวซ้ายบอกคันหลังว่า ไว้หลบไอ้ข้างๆนี่พ้นแล้วจะหลีกทางให้นะนาย

ออฟไลน์ h22a

คนเดี๋ยวนี้ หลายคน ผิดไม่รู้จักผิดนะครับ ถึงได้ทะเลาะกันยาว ถึงขั้นฆ่าแกงกัน  >:(

ออฟไลน์ Noncyclopedia

ขับคันไหนละ

ปกติผมcity คงไม่เคยแช่
วันไหนขับ mazda2 ผมอาจจะกดหนี

ออฟไลน์ ืnuc001

3 กดหนีก่อนครับ ถ้า 130+ แล้วยังจี้อยู่ก็เปิดไฟเลี้ยวซ้ายรอจังหวะหลบให้ครับ ในกรณีนี้มีรถเลนกลางเยอะ แต่เคยเกือบโดนชนนะ กำลังจะลงซ้ายให้ดันแซงซ้ายมา ซะงั้น ไม่รู้ว่าจะรีบไปไหน

ถ้าถนนโล่งจริงๆเห็นว่ามาไวตั้งแต่ไกลผมก็เข้ากลางให้ก่อนเลย

ออฟไลน์ UpToGu

เป็นผม จะอ่านเกมอ่านจังหวะไว้หลายขั้นครับ ไม่เคยมีเหตุการณ์อย่างที่จขกท ถาม ถ้าขับรถเล็ก เครื่อง 1500 จะขับหวานเย็นครับ จะแซงขวา ตอนถนนโล่งจริงๆ
แต่ขับเครื่อง1800 กับ 2400 ขับเร็วขึ้น จะเจอแต่ขับเลนขวา แต่ข้างหน้ารถติด เลนซ้ายก็ติด แล้วเจอพวกจี้ตูด เปิดไฟสูงไล่ ผมจะเปิดกระจกแล้วชี้ให้มันแหกตาดูข้างหน้าว่ารถมันติด แค่นั้นครับ กับจะเจอเหตุการณ์ขับเร็ว เลนขวา เจอเต่าแช่ขวา ถนนข้างหน้าโล่ง แต่ขับ ความเร็ว ต่ำกว่า 120 ผมจะเปิดไฟเลี้ยวขวาขอทาง แต่ถ้าเปิดสักพัก คนขับไม่มีจิตสำนึก คงหาจังหวะแซงซ้ายเอาครับ
ปล. แต่ถ้าโดนจี้จริงๆ ก็มาวัดกันหน่อยครับ เหยียบจม top speed รถแน่นอน

ออฟไลน์ bravo

ถ้าผมวิ่งขวาที่ระดับความเร็วสูงสุดที่กฎหมายกำหนด แล้วมีคนมาจี้ท้าย
ผมไม่หลบนะครับ  8) 8) 8) ไม่สนับสนุนให้คนอื่นทำผิดกฏหมาย
อ่อ สงสัยคันที่ผมเจอเมื่อเช้า ก็คงจะคิดแบบนี้มั้ง ถึงไม่ยอมหลบให้ใครเลยครับ

ขับ 80 แช่เลนขวา ข้างหน้าเขา ถนนโล่งมาก ข้างหลังยาวเหยียด เส้นบางนา (มีป้ายจำกัดความเร็ว 80 )
ถ้าวันไหนคุณเร่งรีบ แล้วเจอรถแช่ขวา ด้วยความเร็วสูงสุดตามกฎหมาย อย่าไปโกรธเขานะครับ

ออฟไลน์ TrentXWB

• เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
ไม่ต้องจี้ก็ได้จ้า ปกติ ไม่แช่ขวาอยู่แล้ว

บางทีเพิ่งเปิดไฟเลี้ยวซ้ายให้เห็นแล้ว แต่ก็ดันกันทันที

จะรีบไปไหนกัน  :'(

ถ้าผมวิ่งขวาที่ระดับความเร็วสูงสุดที่กฎหมายกำหนด แล้วมีคนมาจี้ท้าย
ผมไม่หลบนะครับ  8) 8) 8) ไม่สนับสนุนให้คนอื่นทำผิดกฏหมาย
อ่อ สงสัยคันที่ผมเจอเมื่อเช้า ก็คงจะคิดแบบนี้มั้ง ถึงไม่ยอมหลบให้ใครเลยครับ

ขับ 80 แช่เลนขวา ข้างหน้าเขา ถนนโล่งมาก ข้างหลังยาวเหยียด เส้นบางนา (มีป้ายจำกัดความเร็ว 80 )
ถ้าวันไหนคุณเร่งรีบ แล้วเจอรถแช่ขวา ด้วยความเร็วสูงสุดตามกฎหมาย อย่าไปโกรธเขานะครับ
เขาคงไม่รู้อะครับ ขับช้าแช่ขวาผิดกฎหมายเช่นกัน เป็นต้นเหตุของการเกิดอุบัติเหตุด้วย จริงๆเลนขวา มีไว้แซงครับ มีความมั่นใจดีครับ แต่มั่นใจผิดๆ ผมว่าผู้ร่วมถนนเดือดร้อนครับ

ออฟไลน์ aun014

• Jr. Member
  • **
เร่งแล้วเปิดไฟหลบซ้ายครับ แต่ถ้าเจอพวกขับกวน ๆ มาก็จะกดหนีแทน

ออฟไลน์ iBitter

• Jr. Member
  • **

เขาคงไม่รู้อะครับ ขับช้าแช่ขวาผิดกฎหมายเช่นกัน เป็นต้นเหตุของการเกิดอุบัติเหตุด้วย จริงๆเลนขวา มีไว้แซงครับ มีความมั่นใจดีครับ แต่มั่นใจผิดๆ ผมว่าผู้ร่วมถนนเดือดร้อนครับ

เข้ามาเสริมครับ
มาตรา 33 ในการขับรถ ผู้ขับขี่ต้องขับรถในทางเดินรถด้านซ้ายและต้องไม่ล้ำกึ่งกลางของทางเดินรถ เว้นแต่ในกรณี ต่อไปนี้ ให้เดินทางขวาหรือล้ำกึ่งกลางของทางเดินรถได้
(1) ด้านซ้ายของทางเดินรถมีสิ่งกีดขวางหรือถูกปิดการจราจร
(2) ทางเดินรถนั้นเจ้าพนักงานจราจรกำหนดให้เป็นทางเดินรถทางเดียว
(3) ทางเดินรถนั้นกว้างไม่ถึงหกเมตร

มาตรา 35(2) รถที่มีความเร็วช้าหรือรถที่มีความเร็วต่ำกว่าความเร็วของรถคันอื่นที่ขับในทิศทางเดียวกัน ผู้ขับขี่ ต้องขับรถให้ใกล้ขอบทางเดินรถด้านซ้ายเท่าที่จะกระทำได้
ผู้ขับขี่รถบรรทุก รถบรรทุกคนโดยสาร รถจักรยานยนตร์ในทางเดินรถซึ่งได้แบ่งช่องเดินรถในทิศทางเดียวกันไว้ ตั้งแต่สองช่องขึ้นไปหรือได้จัดช่องเดินรถประจำทางด้านซ้ายไว้โดยเฉพาะ ต้องขับรถในช่องเดินรถด้านซ้ายสุด หรือใกล้เคียงกับช่องเดินรถประจำทางแล้วแต่กรณี ความในวรรคสองมิให้ใช้บังคับแก่รถยนตร์บรรทุกส่วนบุคคลที่มีน้ำหนักไม่เกินหนึ่งพันหกร้อยกิโลกรัม และรถยนต์
นั่งส่วนบุคคลเกินเจ็ดคน ตามกฎหมายว่าด้วยรถยนต์

ที่มา : http://www.trafficpolice.go.th

ปล. พรบ ไม่ได้ระบุ ไว้นะครับ ว่าวิ่ง 120 แล้วแช่ ได้

Stay hungry,Stay foolish

เข้ามาเสริมครับ
มาตรา 33 ในการขับรถ ผู้ขับขี่ต้องขับรถในทางเดินรถด้านซ้ายและต้องไม่ล้ำกึ่งกลางของทางเดินรถ เว้นแต่ในกรณี ต่อไปนี้ ให้เดินทางขวาหรือล้ำกึ่งกลางของทางเดินรถได้
(1) ด้านซ้ายของทางเดินรถมีสิ่งกีดขวางหรือถูกปิดการจราจร
(2) ทางเดินรถนั้นเจ้าพนักงานจราจรกำหนดให้เป็นทางเดินรถทางเดียว
(3) ทางเดินรถนั้นกว้างไม่ถึงหกเมตร

มาตรา 35(2) รถที่มีความเร็วช้าหรือรถที่มีความเร็วต่ำกว่าความเร็วของรถคันอื่นที่ขับในทิศทางเดียวกัน ผู้ขับขี่ ต้องขับรถให้ใกล้ขอบทางเดินรถด้านซ้ายเท่าที่จะกระทำได้
ผู้ขับขี่รถบรรทุก รถบรรทุกคนโดยสาร รถจักรยานยนตร์ในทางเดินรถซึ่งได้แบ่งช่องเดินรถในทิศทางเดียวกันไว้ ตั้งแต่สองช่องขึ้นไปหรือได้จัดช่องเดินรถประจำทางด้านซ้ายไว้โดยเฉพาะ ต้องขับรถในช่องเดินรถด้านซ้ายสุด หรือใกล้เคียงกับช่องเดินรถประจำทางแล้วแต่กรณี ความในวรรคสองมิให้ใช้บังคับแก่รถยนตร์บรรทุกส่วนบุคคลที่มีน้ำหนักไม่เกินหนึ่งพันหกร้อยกิโลกรัม และรถยนต์
นั่งส่วนบุคคลเกินเจ็ดคน ตามกฎหมายว่าด้วยรถยนต์

ที่มา : http://www.trafficpolice.go.th

ปล. พรบ ไม่ได้ระบุ ไว้นะครับ ว่าวิ่ง 120 แล้วแช่ ได้

เยี่ยมเลยครับ  :)

ออฟไลน์ Harem

หลบได้หลบให้ครับ หลบไม่ได้รอแป๊ป รอไม่ได้ก็หารูไปเองนะครับ

ออฟไลน์ BenzParagon

• . . .
เรื่องนี้คงจะเป็นอีก1เรื่อง ที่อยู่คู่ถนนเมืองไทยไปอีกนาน

ช้าแช่ขวา vs เร็วแช่ขวา

::)

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?

ออฟไลน์ SM.

ไม่มีข้อที่ผมจะเลือก

ผมจะลดความเร็ว แล้วเข้าซ้ายครับ