โพลล์

เปิดไฟเลี้ยวซ้าย เร่งเครื่องเพื่อเข้าซ้ายให้เร็ว แต่ปลอดภัย
110 (82.1%)
เปิดไฟเลี้ยวขวา ขับต่อไปด้วยความเร็วเดิมจนมีช่องซ้ายว่างให้เข้า ก็เปิดไฟเลี้ยวซ้ายและหลบซ้าย
8 (6%)
เร่งหนีทันที ถ้ายังตามมาดันก็หนีต่อ
12 (9%)
ขับต่อไปเรื่อยๆตามปกติ โดยไม่สนใจ เดี๋ยวก็แซงซ้ายไปเอง
3 (2.2%)
เบรคใส่ทันที
1 (0.7%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 130

ปิดการโหวต: มีนาคม 11, 2017, 19:07:24

ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าท่านวิ่งขวาโล่งๆ และถูกดัน(จี้ท้าย) เลนซ้ายมีรถวิ่งขนานอยู่ท่านจะทำอย่างไร  (อ่าน 9484 ครั้ง)

ออฟไลน์ Fong

• Hero Member
  • Make a Choice and Don't Look Back
ตามหัวข้อเลยครับ

ข้อ 5 นี่เวลาผมรีบและไปดันเขา เจอเบรคใส่หน้าเริ่มบ่อยละ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Trafalgar

• Sr. Member
- 1994 Toyota Corolla AE101 1.6 4A-FE MT
- 1995 Honda Civic EG 1.5 D15Z7 MT
- 1996 Mitsubishi Lancer Evolution IV 2.0 4G63T MT
- 2005 Toyota Hilux Vigo Cab 2.5G 2KD-FTV MT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0V 1KD-FTV AT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0G 1KD-FTV MT
- 2013 Honda City 1.5 L15A7 AT

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
เปิดไฟเลี้ยวซ้าย  แล้วหาจังหวะเข้าซ้ายครับ

พวกตามจี้นะครับ ถ้ารู้ว่ามีคนนำหน้า ถ้าคันข้างหน้าเปิดไฟเลี้ยวเข้าซ้าย พวกนี้จะเย็นลงครับ

แต่ถ้าเฉยๆ ไม่หือ ไม่อือ แถมยังเปิดไฟเลี้ยวขวาใส่อีก จะมีทั้งไฟสูง ทั้งแตร ทั้งกล้วย แจกอีกสาระพัดครับ
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ ProVaMed

• Full Member
เปิดไฟเลี้ยวซ้าย  แล้วหาจังหวะเข้าซ้ายครับ

พวกตามจี้นะครับ ถ้ารู้ว่ามีคนนำหน้า ถ้าคันข้างหน้าเปิดไฟเลี้ยวเข้าซ้าย พวกนี้จะเย็นลงครับ

แต่ถ้าเฉยๆ ไม่หือ ไม่อือ แถมยังเปิดไฟเลี้ยวขวาใส่อีก จะมีทั้งไฟสูง ทั้งแตร ทั้งกล้วย แจกอีกสาระพัดครับ

ตามนี้ครับ  ::)

ออฟไลน์ PREM

ผมเป็น 3+1 ครับ
คือเร่งหนีก่อน จนเริ่มรู้สึกว่าเร็วไปแล้ว (เช่นเกิน 140 ยังจี้อยู่) ค่อยรีบหาช่องหลบซ้ายให้
แต่ส่วนมากผมไม่ค่อยมีใครมาจี้เพราะไม่ค่อยแช่ขวา ถ้าซ้ายโล่งผมเข้าซ้ายเสมอ ตัดปัญหาแต่ต้นครับ

แต่ในฐานะคนจี้เอง เห็นด้วยกับคห.บนที่ว่าถ้าคันหน้าเปิดไฟซ้ายผมจะใจเย็นลง
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ kez

ถ้าเจอเร็วกว่า ก็ต้องหลบ

ออฟไลน์ ps000000

ออฟไลน์ bubball

เปิดไฟเลี้ยวซ้าย เร่งเครื่องเพื่อเข้าซ้ายให้เร็ว แต่ปลอดภัย >> ตามนี้ครับ

ออฟไลน์ BenzParagon

• . . .
เร่งเครื่องจนถึงลิมิตตัวเอง ถ้ายังจี้ท้าย หาจังหวะออกซ้ายครับ

ถ้าถนนดี รถข้างหน้ายังไม่ทำให้ต้องลดความเร็วลงมาก ผมอยู่ซ้ายครับ

กรณีผมอยู่ขวา ไม่จี้ท้ายใคร เว้นระยะห่าง เพื่อเบรคได้อย่างปลอดภัย

แต่จังหวะที่เว้น จะมีแทรกประจำ แล้วคันที่แทรก ก็ไปจี้คันหน้า

พอคันหน้าเบรค คันที่ไปจี้ท้าย ก็เบรคตัวโก่ง

ระยะเบรคที่ผมเว้นไว้ เพื่อเบรคได้อย่างปลอดภัย ก็ผิดไปจากการคำนวณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 19:52:08 โดย BenzParagon »

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
เลือกข้อ 1 ครับ แต่ต้องดูด้วยว่าเจอมิจฉาชีพรึเปล่า จากที่เคยอ่านข่าวมาคันหลังเปิดไฟสูงจี้พอเราเร่งเครื่องจะแซงคันซ้ายๆก็เร่งเครื่องแล้วเฉี่ยวชนเราเพื่อเรียกค่าเสียหาย ตอนนี้ถ้าซื้อรถใหม่ก็อยากเอาเครื่องแรงๆไว้ก่อนตอนแซงจะได้ขาดๆไปเลย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ bravo

ผม เปิดไฟเลี้ยวซ้าย เร่งแซง แล้วหลบให้ครับ

พวกที่เบรกใส่ หมก็เคยเจอมากับตัวเอง ก็ปล่อยเขาไปครับ
เขาก็จะคิดว่าเขาเจ๊ง เราป๊อด
ปล่อยให้เขาไปเจอคนเจ๊ง เหมือนกับเขา จะได้เจอมวยถูกคู่

ออฟไลน์ Stp

จะเร่งความเร็วขึ้น เพื่อหาช่องว่างพยายามเข้าซ้ายให้เร็วที่สุด แต่จำกัดความเร็วไม่เกิน 120 หากไม่จำเป็นต้องให้มันเร็วกว่านี้

แต่ถ้าจี้ติดๆ แบบน่าเกลียดเกินไปก็มีเลียไฟเบรกใส่กลับให้รู้สึกเหมือนกัน
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ CJ.

ตามนี้ครับ  ::)

เห็นด้วยว่าควรตามนี้

ผมเคยเจอบน motorway กลับจากระยองมาสุวรรณภูมิ
กะพริบไฟขอ 2 ครั้งไม่หลบ บีบแตรไปทีนึง เปิดไฟเลี้ยวขวาใส่
คงหมายความว่าข้าพเจ้าจะแช่ขวา อยากไปก็แซงเอาใช่มั้ย
บอกตรงๆเจอแล้วโมโหมากนะ แต่ก็ไม่ได้ทำอะไร แซงไปเฉยๆ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ Untouchable

ออฟไลน์ Red Bicycle

:) :) :) ถ้าอยู่เลนขวาสุดแล้ว ถ้าเจอรถตามหลังมาเร็วกว่าเรา เราคงจะเลือกได้สองอย่างครับ อย่างแรกถ้าไม่ประสงค์จะเร่งความเร็วเพิ่ม ก็ให้ตบไฟเลี้ยวซ้ายเข้าเลนซ้ายไปเลยถ้าไม่ติดขัดอะไร แต่ถ้ายังเข้าไม่ได้ก็ให้เปิดไฟเลี้ยวค้างไว้แล้วรอจังหวะ ผมว่าคนตามหลังมาจะได้เข้าใจความประสงค์ของเรา.  อย่างที่สองถ้าอยากจะเร่งความเร็วเพิ่มก็ได้ แล้วก็ให้สังเกตุทีท่าฝ่ายรถที่ตามมาอีกที แต่ก็อย่าให้เกิดทีท่าเป็นเหมือนการไม่พอใจหรือยั่วยุครับ ถ้าเขาเร็วมากก็หลบซ้ายให้เถอะครับ

ออฟไลน์ gorilla

1 ครับ เร่งและหลบให้

ส่วนมากที่เจอจะเป็นประเภทแช่แป้งไม่สนโลก หรือหลบให้เมื่อหลบได้ แต่ไม่เร่งขึ้นเพื่อหลบให้ครับ

ออฟไลน์ oryor

จอดแล้วเปิดประตูลงไปถามครับ ว่า
"เฮ้ย เก๋าหรอออออ"

ล้อเล่นหนะครับ
555555

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
1 ครับ
แต่ส่วนใหญ่ผมไม่ชอบวิ่งขนานกับเลนซ้ายครับ
วิ่งแช่ก็ต่อเมื่อว่างจริงๆ มีคนแรงมา ผมก็หลบให้ตั้งแต่ 100-200 เมตรแล้วครับ

ยื่งพวกรถใหญ่ด้วยแล้ว ไม่ไปไกลๆ ก็ให้เขาไปไกลๆครับ  :)
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ AboveGod

1 ครับ
แต่ส่วนใหญ่ไม่ค่อยได้ทำ เพราะไม่ได้ขับเลนขวา ขับซ้ายสุด
ขับไปช้าๆเรื่อยๆ จะมีพวกแซงเลนซ้ายมาจี้ ก็ขับแบบเดิมครับช้าๆไปเรื่อย
เดี๋ยวมันก็ไปของมันเองแบบโมโหๆ

ออฟไลน์ CarameLon

เคยอยู่ในเหตุการ ขวาโล่ง เลนกลางรถเยอะ ซ้ายสุดติดยาว(ทางลงทางด่วน)
ทันใดนั้นก็มีรถToyotaWishวิ่งขวามาไวๆตามติดด้วยวีโก้สีทองแต่งกันชนหน้าเสริมเหล็กแลดูหนาๆ
เหมือนวิชจะชะลอเพื่อเข้ากลางแล้วลงทางด่วนด้านซ้ายสุด จังหวะที่วิชเบรควีโก้เบรคไม่ทัน ชนเต็มๆ
วิชท้ายยุบถึงเบาะแถวสองเละยับเยิน กระบะเสริมกันชนเหล็กพังแค่กันชนนอกนั้นเหมือนเดิม

อยู่ขวาจะเบรคแรงๆดูรถคันหลังด้วย-รถคันหลังก็อย่าไปจี้รู้ลิมิตเบรคของตัวเองด้วยเจียมตัวหน่อย
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ SaiXaiZai

ค่อยๆ ลดตวามเร็วลง จนเกิดช่องว่างซ้าย แล้วประเมินตอนนั้นว่า คันจี้ท้ายจะแซงซ้าย หรือ เราเปิดทางให้ แต่เราเปิดไฟเลี้ยวซ้าย ถ้าคันหลังเบี่ยงซ้ายเราก็ปิดไฟเลี้ยวแล้วคงขวาไว้ ปกติเวลาเกิดเหตุการณ์นี้จะทำแบบนี้ครับ

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
ถามในนี้ก็มีแต่คนขับรถเป็นและรู้มารยาทครับ
แต่บนท้องถนน มันไม่ใช่คำตอบสวยๆแบบนี้แน่นอน เจอสารพัด
เจ้าของกระทู้เองก็คงทราบ
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ kiwiwi

ตอบงัยดี เกิดมาในชีวิตไม่เคยโดนด้วยดิ

ส่วนใหญ่ จะเป็นซุเปอร์คาร์ที่ผมเห็นมาแต่ไกลๆแล้วหลบให้โดยอัตโนมัติ

หรือรถพยาบาล รถร่วม หรือรถรมต. ซึ่งบางครั้งผมหลบให้เพราะผมไม่อยากฝืนไลน์เค้า

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
ยังไม่อยากกินปลาเก๋าครับ เลือกเบอร์ 1

ออฟไลน์ gf260

• Full Member
ถ้าผมวิ่งขวาที่ระดับความเร็วสูงสุดที่กฎหมายกำหนด แล้วมีคนมาจี้ท้าย
ผมไม่หลบนะครับ  8) 8) 8) ไม่สนับสนุนให้คนอื่นทำผิดกฏหมาย

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
ถ้าเจอเหตุการณ์แบบนี้ ผมเร่งเพิ่มแต่ไม่เกิน 120 แล้วหาช่องหลบครับ กลัวโดนจิ้มก้น เสียดายรถและเสียเวลาด้วย ยกเว้นถ้าเป็นรถฉุกเฉิน ผมจะเร่งไปเรื่อยๆแล้วพยายามหาช่องหลบให้เร็วที่สุดครับ ไม่อยากมีตราบาปติดตัวครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ Nott1959

ไม่รู้สิครับ
ถ้าเราเป็นคนที่อยู่คันข้างหลังและกำลังรีบจริงๆอยู่เราอยากให้คันข้างหน้าทำอย่างไรละครับ

เข้าซ้ายก่อนและค่อยออกมาก็ได้นี่ครับ
V8 V10 V12 ONLY!!!!

ออฟไลน์ akewizard

ข้อ 1-3 ครับ แล้วแต่สถานการณ์
ถ้าผมกำลังแซงรถทางซ้ายอยู่ หรือมีรถทางซ้ายต่อเนื่อง 2-3 คัน บอกเลยว่าผมไม่หลบนะ ไม่สนใจด้วย จนกว่าจะแซงเสร็จถึงหลบซ้ายให้

คนที่ขับรถกันดีๆ เขาไม่จี้ท้ายกัน เพราะรู้ว่ามันเสี่ยงที่จะชนท้ายกันได้ ยิ่งคนที่รีบๆมีเรื่องฉุกเฉินยิ่งต้องควรระวังไม่ไปจี้ท้ายคันอื่น เพราะถ้ามีเฉี่ยวชนขึ้นมามันยิ่งทำให้เสียเวลา

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ถามในนี้ก็มีแต่คนขับรถเป็นและรู้มารยาทครับ
แต่บนท้องถนน มันไม่ใช่คำตอบสวยๆแบบนี้แน่นอน เจอสารพัด
เจ้าของกระทู้เองก็คงทราบ

ทราบครับผม

ยอมรับว่าเมื่อก่อนผมเป็นข้อ 3 ครับ แต่ตอนนี้พยายามลดทิฐิลงและหันมาทำตามข้อ 1 ครับ
ส่วนข้อ 4 กับ 5 ไม่เคยทำครับ เพราะขับเร็วครับ
และผมเชื่อว่า คำตอบกับความจริงที่ทำอาจจะไม่ตรงกัน แต่ก็อยากใช้คำตอบข้อ 1 เพื่อเน้นย้ำความจริงที่กระทำให้ยังคงเป็นข้อ 1 ครับผม
เพื่อท้องถนนที่น่าขับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผมไม่รอให้เค้ามาจี้หรอก ผมหลบให้ก่อนแล้ว
ใจเค้าใจเรานะของแบบนี้