ผู้เขียน หัวข้อ: จะเปลี่ยนรถจาก nissan tiida 1.8 เป็นอะไรดีครับ  (อ่าน 3980 ครั้ง)

ออฟไลน์ kritsanai

• Newbie
  • *
จะเปลี่ยนรถจาก nissan tiida 1.8 เป็นอะไรดีครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2017, 10:09:37 »
tiida 1.8 ใช้มา 8 ปีแล้วครับ เริ่มมีงอแงบ้าง ไม่เยอะ แต่พอดีมีลูกเล็กๆ นั่งไปด้วยตลอด เลยไม่อยากรอลุ้นให้รถมีปัญหาก่อน
เลยมอง 3 ตัวเลือกนี้ไว้ครับ

Altis ไม่ 1.8esport ก็ 1.6g ตัวนี้ชอบที่ปัญหาน่าจะน้อยที่สุดแล้วมั้งครับ แต่ไม่ชอบเรื่องคอนโซลที่ตั้งชันขึ้นมา แล้วสูงจนเหลือพื้นที่กระจกน้อยกว่าเพื่อนร่วม segment
Civic 1.8el ชอบ option ครับ แต่ติดที่ วัสดุภายใน กับ เครื่องที่ลากขายมานานมากแล้ว
Mazda3 2.0c ชอบระบบเทคโนโลยีครับ แต่ไม่แน่ใจว่ายิ่งระบบพวกนี้เยอะ ปัญหาจะเยอะตามหรือเปล่า แล้วยังไม่มั่นใจในความเป็น mazda เท่าไหร่

จริงๆ งบมีไม่เกิน 1 ล้าน ครับ โจทย์คือมีลูกเล็ก 1 คน อยากได้รถเงียบๆ นุ่มๆ นั่งสบายหน่อย ปัญหาน้อยๆ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 10, 2017, 13:59:58 โดย kritsanai »

ออฟไลน์ 0%

• Hero Member
Re: จะเปลี่ยนรถจาก nissan tiida 1.8 เป็นอะไรดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2017, 10:24:07 »
กลุ่มนี้ นุ่ม เงียบ ตรงสุดก็น่าจะ altis แหละครับ

อีกสองคันเก็บเสียงสู้ไม่ได้

ยิ่งกลัวเรื่องปัญหาในระยะยาวด้วยแล้ว คำตอบยิ่งชัดเลย

ออฟไลน์ Harem

Re: จะเปลี่ยนรถจาก nissan tiida 1.8 เป็นอะไรดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2017, 10:34:48 »
ตามความต้องการ altis เข้าวินครับ

ออฟไลน์ Skyforce

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2017, 10:47:55 »
เงียบ นุ่ม นั่งสบาย ปัญหาน้อย altis

เงียบน้อยกว่าอัลติสนิดนึง นุ่ม สบาย กว้าง มีปัญหาประจำรุ่นแต่แก้ไขและเฝ้าระวังได้ sylphy
- Toyota Collora GL
- Mitsubishi Cedia
- Honda City
- Toyota Altis
- Mazda 2

ออฟไลน์ tnp_super

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2017, 10:50:58 »
Altis 1.6G ครับ ครบ

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2017, 11:35:24 »
Altis ครับ
แดชบอร์ดที่ตั้งชันผมว่ามันเป็นเรื่องของ design ว่าชอบไม่ชอบ
มากกว่าเรื่องการใช้งานจริง หน้าก็สวยมาก ชอบๆ :-*

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2017, 12:19:11 »
ESPORT OPTION พ่อบ้านสายเท่ห์

ออฟไลน์ Boyja

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2017, 13:09:57 »
ถ้าไม่มั่นใจ mazda 2 และไม่ชอบวัสดุ Civic ผม vote ให้ Altis อีกเสียงครับ (เคยเกือบได้คบหากันมาละ)

ออฟไลน์ Noncyclopedia

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2017, 13:54:26 »
มาสด้า2 ไม่ก้อซิตี้

ออฟไลน์ rotaryman

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2017, 14:00:39 »
ขับสบายปัญหาน้อยก็พี่โตเถอะครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2017, 14:52:42 »
Altis 1.6G โอเคครับ ถ้าจะเพิ่มไป Esport เอาตัว Option ไปเลยจบกว่า
ถ้าจะลดคลาสมาเอา B-Seg ลองพิจารณา City SV+ ออพชั่นล้นๆ ถุงลม 6 ใบ เบาะหลังพับได้
ฝั่ง Vios ลองดูตัวรองท็อป G ก็พอ ส่วน MZ2 แคบไปมากสำหรับคนที่ใช้ Tiida มาก่อน
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Jatupon

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2017, 14:59:39 »
จขกท. คล้ายๆบ้านผมเลย   

รถพี่สาว Tiida 1.6G  2006 ซื้อตั้งแต่เปิดตัว ใช้จนถึงปัจจุบัน    เริ่มมีซ่อมเรื่อยๆ พี่สาวซึ่งไม่มีความรู้เรื่องรถประกอบกับมีรถไฟฟ้าผ่านหน้าบ้านแล้ว เจ๊เลยอยากขายไปออกรถเล็ก  B seg   

ถามผม.....ถ้าไม่ติดว่าตัวเองใช้D seg อยู่ 2 คันแถมอยู่คอนโด ไม่มีที่จอด  ก็อยากรับมาอุปการะต่อเหมือนกัน เพราะหารถที่ความดีงามในระดับราคานี้ยาก    รถเหมือนเล็ก  แต่ขับได้หนักแน่นเเบบรถใหญ่   ข้างในกว้างขวาง  อัตราเร่งดี  feeling เบรคดีกว่า  ACV 50  ผมอีก

กลับมาตอบคำถาม  จขกท. ก่อน
Mazda3 2.0 -  ผมมาจาก Mazda 3 BK  นะ  แม้ทุกวันนี้จะขับ D seg แล้วแต่  Mazda 3 ก็ยังอยู่ในใจเสมอถ้าโสดๆ อยากเชียร์   แต่นี่มีลูกแล้วอยากได้รถนุ่มนั่งสบาย  มีที่เก็บของ มันไม่ค่อยใช่ concept Mazda เท่าไร.....  เอาเป็นว่าหากเป็นคนชอบขับรถ ชอบฟีลลิ่งพวงมาลัย คมๆ   ก็เลือกตัว  5 ประตูไปจะได้คนของง่าย  ศูนย์บริการผ่านนิสสัน มาแล้ว มาสด้าก็ไม่ต่างกันครับ  ความคงทนระยะยาวของอะไหล่ยังเป็นรองเจ้าตลาดบ้าง

Civic 1.8 - ได้สดใหม่ คันก็ไม่เล็ก ใกล้เคียง Dseg  ผมไม่มีประสบการณ์กับ Honda มากนัก แต่ที่ประทับใจคือศูนย์บริการ และราคาอะไหล่แท้ที่ถูกกว่ารถแบรนด์อื่นๆ ทั้งๆที่เอาเข้าศูนย์เหมือนกัน   ติดนิดเดียว 1.8 เหมือนมันไม่สุด   จะยุไป RS ก็ใช่ที่

Altis - คุณงามความดีของรถโตโยต้าคืออะไร   Altis ก็มีความดีนั้นทั้งหมด ไม่มีขาดตกบกพร่อง  แถมบอดี้ก็สวย  (ความเห็นส่วนตัว)  ยิ่งไมเนอร์มายิ่งงาม  ไม่รู้จะติอะไร  เป็นรถที่วางใจได้ว่าหากดูแลตามคู่มือโอกาสพาเจ้าของไปกินข้าวลิงยากมากกกกก   อยากฟันธงคันนี้ให้ครับ   ติดแค่สัมภาระเยอะ  กระโปรงท้ายจะเอาอยู่ไหม

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2017, 15:24:56 »
Altis Esport Option น่าจะจบที่สุดครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2017, 15:35:55 »
มีเด้กแล้วควรใช้รถ 5 ประตูนะ เพราะได้เปรียบเรื่องความยืดหยุ่นในการใช้งาน

มีเด็กตัดมาสด้าออกไป ยกเว้นจะเล่น cx5 ฮอนด้า civic เป้นรถที่เน้นการใช่งาน ถ้าซีเรียสวัสดุไปยี่ห้ออื่น

ส่วนเครื่องถ้ามันดี ลากใช้ไปก็ไม่เห้นต้องแคร์  อะไหล่เยอะ ซ่อมง่าย หรือจะเล่นแจส ก็ดี แต่ตึงตังไปหน่อยเอาซืตี้ดีกว่า

ส่วนพี่โต ลองตัดยอดแท๊กซี่ออก altis ก็ไม่ได้ขายดีอะไรมากมาย ดีไซน์หลงยุค คนรุ่นใหม่ๆ ไม่ชอบครับ

แต่ถ้าไม่คิดมากเรื่องเหมือนแทีกซี่ กับการออกแบบ เป้นรถ c seg ที่มีค่าเฉลี่ยดีสุดในกลุ่มแล้วครับ นุ่ม ทน เกียร์ เครื่องดี

ปล. เสนอ HRV เพิ่มอีกตัว ดีเรื่องการลุยดีกว่าเก๋งนิดๆ อเนกประสงค์กว่า c seg ขนของได้เยอะด้วย เหมาะเป้นรถครอบครัวมากกว่า c seg 

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2017, 17:13:43 »
อัลติสครับ ตอบโจทย์ถุงลมหกใบ

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2017, 17:59:29 »
Altis ไม่ 1.8esport ครับ
แต่ถ้าจะเล่นค่าย honda ผมจะรอเอาตัว Civic 2017 hatchback ครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2017, 21:17:35 »
จากเงื่อนไข ต้อง altis แล้วล่ะครับ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2017, 23:00:05 »
โจทย์คล้ายผมเลยครับ คันเก่าผมเป็น Tiida 1.6 ครับ

จากโจทย์ถ้าไม่จำเป็นต้องเป็นรถเก๋งก็อยากให้ลองมองพวก SUV, Mini MPV หรือรถ 5 ประตูไว้ด้วยครับ ซึ่งหยิบของจากท้ายง่ายๆเพราะของน่าจะเยอะ แต่ว่าผมเองก็โตมากับรถเก๋งตั้งแต่เด็ก บอกได้เลยว่าต่อให้มีเด็กเล็ก 2 คน รถเก๋งก็ไหวสบายๆครับ อาจไม่สะดวกมากแต่ไม่ติดขัดอะไร

ในตัวเลือกที่มีผมเชียร์ Altis ครับ ถ้ารับกับการออกแบบภายในมันได้นะ ที่เหลือตอบโจทย์ทุกอย่างที่คุณเขียนมาละครับ

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2017, 01:15:59 »
ถ้าเอากว้างและนั่งสบายกว่านิดหน่อย น่าจะต้อง Civic แต่ถ้านอกนั้นผมว่า Altis นะ เคยไปเทสไดรฟ์ตัว Esport ใหม่มาก็ชอบนะครับ คอนโซลหน้าที่ว่าเหลือพื้นที่กระจกไม่เยอะผมก็ไม่ค่อยรู้สึกว่ามันแคบมากนักนะครับ
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ SZG

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2017, 12:37:52 »
แฟนใช้ Tiida 1.6 ตอนนี้เปลี่ยนเป็น Sienta ครับ แต่บ่นว่าเครื่องอืด แต่ก็ขนของได้เยอะกว่า Tiida มากมาย ตอบโจทย์ลูกเล็ก 2 คนได้ดี