ผู้เขียน หัวข้อ: เราได้อะไรจากเรื่องของคุณลุงวิศวะกับเด็กบนรถตู้  (อ่าน 9151 ครั้ง)

ออฟไลน์ kan.kom

• Sr. Member
ส่วนตัวผม ผมคิดว่า ถ้าทั้งสองฝ่ายรู้ว่า เรื่องจะมาถึงขนาดนี้
ทั้งสองฝ่ายจะจบกันด้วยดี คงไม่บานปลายขนาดนี้

ผมจะไม่ตัดสินว่า ใครถูกใครผิด จะไม่มานั่งถามว่า ถ้าเกิดเหตุแบบนั้นจะยิงมั้ยจะอะไรมั้ย
ผมจะไปมองที่ต้นเรื่องของเหตุ แล้วเอามาปรับใช้กับตัวเอง

ต่อไปไม่ว่า ผมจะถูก จะผิด จะยังไง สิ่งที่ผมจะทำก่อนคือ "ยอม"
ผมจะทิ้งอีโก้ ศักดิ์ศรี แล้วก็ยกมือขอโทษก่อนเลยเพื่อระงับอารมณ์ตัวเอง และระงัยอารมณ์ของคู่กรณี

ผมจะไม่แสดงความเห็นเชิงยั่วยุให้สังคมเห็นว่า ผมจะยิง ผมจะสู้ ผมจะไม่ยอม
เพราะอย่างที่เห็นเรื่องมาถึงตรงนี้ ผลที่เกิดกับทั้งสองฝ่ายมีแต่ปัญหารอให้แก้อยู่ข้างหน้า

ใครจะว่าผมอ่อนแอ ผมก็ยอม ผมเลือกที่จะเลี่ยงปัญหาเท่าที่จะเลี่ยงได้
เพราะอย่างที่เห็นช่วงเวลาไม่กี่นาที มันถึงกับเปลี่ยนชีวิตได้เลย
ผมมองยังไงมันก็ไม่คุ้ม

ทุกววันนี้ผมขับรถไม่สนุกเหมือนที่ผมเคยชอบรถเหมือนเมื่อ 15 ปีก่อนอีกแล้ว
มันไม่เหมือนเดิมจริงๆ

ออฟไลน์ TheRoadToHell

• Full Member
Re: เราได้อะไรจากเรื่องของคุณลุงวิศวะกับเด็กบนรถตู้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2017, 12:01:12 »
ได้รู้ว่าคนไทยนี่ไม่เคารพกฏหมายจราจร หยิ่งในศักดิ์ศรี และชอบการอลุ่มอล่วย

เหตุจะไม่เกิดเลยถ้ารถตู้เคารพกฏหมาย
แม้จะเจอแบบนี้ ผมว่าปากวิศวกรนี่แหละตัวพาหาเรื่อง
ใครจะเชียร์วิศวกรก็ช่าง นิสัยวิศวกรนี่ถือว่าใจร้อน แถมปากไม่ดีอีก ชวนทะเลาะหาเรื่อง สุดท้ายได้เรื่องเลย
2014 Mazda3 Skyactiv

ออฟไลน์ watnu

Re: เราได้อะไรจากเรื่องของคุณลุงวิศวะกับเด็กบนรถตู้
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2017, 12:08:49 »
ถ้าคนเป็นสามี ไม่อารมณ์ร้อน บีบแตรกระพริบไฟไล่รถตู้ตั้งแต่แรก  รอให้เป็นภรรยาคุยกับรถตู้ก่อน  เรื่องก็คงไม่บานปลายแบบนี้

คนไม่รู้จักกัน เจอกันครั้งแรก ใครมันจะไปมีเรื่องกันได้       เค้าไม่ใช่ลูกหรือลูกน้อง ไปใช้กริยาแบบนั้นกับคนแปลกหน้า  เป็นใครก็ไม่ชอบ

กลับกันถ้าคนในรถคันมีกล้อง เป็นคนที่อยู่ในรถตู้ คำพูดแรกที่น่าจะพูดหลังจากได้ยินเสียงแตรก็น่าจะเป็น  บีบหา พ....มึ.... เหรอ

คนสมัยนี้ ไม่รู้จะใจร้อนใจแคบไปถึงไหน  เล็กๆน้อยๆ ยอมกันได้ก็ยอมกันไป  จะได้กลับถึงบ้านไปกินข้าวกินปลากับลูกกับเมียที่บ้าน

ออฟไลน์ SLuang

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2017, 12:13:52 »
ปัญหาคือ อารมณ์ชั่ววูบครับ ไม่ว่าจะเกิดกับฝ่ายใดก่อน

สมมติ  A  กับ   B  มีปัญหากัน ใครจะเริ่มก่อนไม่สน
เมื่อคนใดคนหนึ่งมีเซนส์ รู้ว่าจะต้องเดือดร้อน เป็นเรื่องเป็นราวใหญ่โต พยายามขับรถหนี
แต่อีกฝ่ายไม่ยอมลด สุดท้ายเรื่องร้ายๆ  ก็เกิดขึ้นได้

วิธีป้องกันสำหรับผม

ผมจะไม่เอาคืน ไม่ก้าวร้าวใส่  ปล่อยๆ เขาไป  อาจมีบ่น มีด่าบ้าง  แต่ไม่ตามราวี
ทำผิดหรือรู้ตัวว่าทำไม่สุภาพ ก็ยกมือขอโทษ

เมื่อก่อน ใจร้อน มีด่า มีแช่งตามก้น แต่ไม่ตามราวี
ตอนนี้ มีลูกสอง คนโต ก็โตพอจะรับรู้เรื่องราวใดๆ แล้ว ทุกครั้งที่เจอคนขับรถไม่ดี ก็บ่นนิดๆ กับคนข้างๆ  ไม่ด่า ไม่แช่ง เหมือนเมื่อก่อน ทำให้เราใจเย็นลงได้เยอะครับ  ยอมๆ  และปล่อยๆ ไป

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2017, 12:14:41 »
เรียกได้ว่า เป็นจังหวะที่ คนสไตล์เดียวกันมาเจอกันพอดี

ออฟไลน์ Noncyclopedia

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2017, 12:18:34 »
ผมว่า.  วิศวกร. ทำดีแล้วครับ ปกป้องเมียและแม่

งี้ใครจะเดินมาหาเรื่อง ต้องกราบรึไง
พวกเราไม่ได้อยู่ในสถานการณ์นั้นๆก้อพุเได้ว่าจะไปกราบ. แต่นี้
เหตุการณ์จริง. 

วิศวกรฉลาดๆสุขุมเยอะแยะไป. อย่าไปดุถุกกันครับ

ข้อคิดที่ได้คือ. ปืนมีไว้ยิงจริงๆ

JONNY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2017, 12:19:32 »
เด็กก็จอดรถมักง่าย จอดรถ ซ้อนคัน โดยไม่ทันว่าลุงกำลังออกรถ คนขับรถลงรถจะไปซื้อของแป๊ปหนึงมั้ง
ตาลุงก็โหดใจร้อนใจแคบทั้งผัวทั้งเมีย
ไม่ยอมและต้องออกให้ได้ ขอให้เด็กขยับรถไม่ทันใจ ด่าทอโต้เถียงกัน ถ้าใจเย็นสมวัยสักนิดคงไม่มีการสูญเสียเป็นเรื่องเป็นราวกันแบบนี้

ผมเข้าใจการจอดรถ ริมถนนตามร้านค้าแถวนั้นนะ หรือออกเดินทางไปเที่ยวไหนสักแห่ง ไหล่ทางอาจกว้าง อาจมีจอดช้อนคันเพื่อรอช่องว่าง ทีเขาทีเราครับ เป็นกันทุกคน ถ้อยทีถ้อยอาศัยกัน
เอื้อเพื้อต่อกัน รอกัน2-3นาทีคงไม่ตาย
แต่ตาลุงนี้ ใจแคบมาก ยังไม่ถึง30วินาทีเลยด้วยซ้ำจากคลิปต้นเหตุ เมียตาลุงก็ร้ายไม่ยอมท่าเดียว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 10, 2017, 15:40:58 โดย Mark Wahlberg »

ออฟไลน์ Krongbun

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2017, 12:20:09 »
 ;) เคยเจอเคสแบบนี้เลยหล่ะครับ
พวกจอดปิดท้ายแล้วลงไปซื้อของ - -
ก็พยายามหาช่องออก คนแถวๆนั้นก็มาช่วยโบกช่วยเข็นรถ (แต่แมร่งใส่เบรคมือ)
ยอมใจเลยคนพวกนี้  :(
ก็ไปเที่ยวต่อสบายใจ เอาแบบนี้ดีกว่าไม่ต้องไปมีเรื่องด้วย

เคสนี้ต้องเอาคนขับรถตู้มากระทืบครับ ตัวต้นเรื่อง
แล้วก็ผมมองว่าลุงแกน่าจะบ่นในรถน้ะครับ เหมือนๆเราๆบ่นกันนี้แหละ
สังเกตุได้ตอนเมียลงไปบอกเสียงมันจะเบาลง

ออฟไลน์ Krongbun

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2017, 12:23:44 »
เด็กก็จอดรถมักง่าย จอดรถ ซ้อนคัน โดยไม่ทันว่าลุงกำลังออกรถ คนขับรถลงรถจะไปซื้อของแป๊ปหนึงมั้ง
ตาลุงก็โหดใจร้อนใจแคบทั้งผัวทั้งเมีย
ไม่ยอมและต้องออกให้ได้ ขอให้เด็กขยับรถไม่ทันใจ ด่าทอโต้เถียงกัน ถ้าใจเย็นสมวัยสักนิดคงไม่มีการสูญเสียเป็นเรื่องเป็นราวกันแบบนี้

ผมเข้าใจการจอดรถ ริมถนนตามร้านค้าอถวนั้นนะ หรือออกเดินทางไปเที่ยวไหนสักแห่ง ไล่ทางอาจกว้าง อาจมีจอดช้อนคันเพื่อรอช่องว่าง ทีเขาทีเราครับ เป็นกันทุกคน ถ้อยทีถ้อยอาศัยกัน
เอื้อเพื้อต่อกัน รอกัน2-3นาทีคงไม่ตาย
แต่ตาลุงนี้ ใจแคบมาก ยังไม่ถึง30วินาทีเลยด้วยซ้ำจากคลิปต้นเหตุ เมียตาลุงก็ร้ายไม่ยอมท่าเดียว

???  จริงหรอครับ รอ 2-3 นาที เป็นผมถ้าจะออกเลยผมต้องได้ออกอ่ะครับ
นั่นมันสิทธิของผม ถ้ามองว่าข้างหน้ามันว่างขยับได้
ถ้าจะรอได้คือรถคันจอดขวางไปไม่ได้จริงๆ หรือรอจะเข้าจอดครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2017, 12:25:36 »
ก่อนจะบานปลาย สิ่งที่ผมนำเสนอ คือ ผมจะไม่วิจารณ์ใคร ไม่บอกว่า ใครถูกผิด
ผมเพียงแต่จะหาทางแก้ปัญหาที่ดีที่สุด ที่จะได้กลับบ้านปลอดภัยให้กับตัวเอง

และก็กราบได้ก็กราบครับ จะว่า น่าอายอะไรก็ไม่เป็นไร
เอาตัวเองออกจากสถานการณ์เลวร้ายมาก่อนค่อยไปว่ากันอีกที

อดทน ใจเย็น

และก็ใช่ครับ พอมีลูกแล้วอารมณ์เย็นลงเยอะจริงๆ

ออฟไลน์ 0%

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2017, 12:27:26 »
แอร์เย็น เพลงเพราะ กลับบ้านปลอดภัย พอแล้ว ใครจะไม่ดีอย่างไร ก็อยู่ที่ตัวเขา

ข้างบนนี้คือ ทฤษฏีง่ายมากๆ แต่ทำยากมากๆ เพราะของจริงมันยั่วตีนมากๆ

พยายามอยู่เหมือนกัน

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2017, 12:30:21 »
จริงๆ ที่ผมตั้งกระทู้นี้ จปส.คือผมต้องการเบรกอารมณ์ของเพื่อนผู้ใช้รถใช้ถนนทุกท่านนะครับ
ไม่ได้ต้องการให้เติมน้ำมันลงไปในกองไฟ ให้ไฟมันโหมแรงขึ้น

เรื่องที่บอกว่า ยิงนะถูกแล้ว เก็บไว้ก่อนดีกว่า

ผมไม่อยากให้เกิดความคิดแบบนั้น ไม่ว่าจะฝ่ายถูกหรือผิดก็ตาม

เหตุหลัก คือ เราใช้รถใช้ถนนกัน อย่าให้เกิดค่านิยมแบบนั้นเกิดขึ้นเลยดีกว่า

อยากให้เกิดค่านิยม ถ้อยทีถ้อยอาศัย ยอมๆกันไปดีกว่าครับ อันนี้คือความคิดผมนะ
ไม่ถูกใจท่านใด ผมกราบขออภัยไว้ก่อนเลยครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2017, 12:40:30 »
ไม่ใช่ว่า ผมเป็นพระอิฐพระปูน ทุกวันนี้ใครปาดมา ใครแซง ผมก็ไม่ชอบ มีด่าอยู่แล้ว
แต่ผมจะไม่ไปเอาคืน ไปปาดกลับ ผมจะไม่แสดงอาการยั่วยุให้เค้าเห็น ผมยอม ผมไม่แรงมาแรงกลับ
และเมื่อถึงเวลาที่ต้องเจรจาจริงๆแบบจวนตัวมากๆก็หวังว่า ตัวเองจะระงับอารมณ์ให้ได้อย่างที่บอกในกระทู้นี้

ก็หวังว่า ตัวเองจะทำได้ละกัน

ออฟไลน์ kris-lack

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2017, 12:54:21 »
ไม่ใช่ว่า ผมเป็นพระอิฐพระปูน ทุกวันนี้ใครปาดมา ใครแซง ผมก็ไม่ชอบ มีด่าอยู่แล้ว
แต่ผมจะไม่ไปเอาคืน ไปปาดกลับ ผมจะไม่แสดงอาการยั่วยุให้เค้าเห็น ผมยอม ผมไม่แรงมาแรงกลับ
และเมื่อถึงเวลาที่ต้องเจรจาจริงๆแบบจวนตัวมากๆก็หวังว่า ตัวเองจะระงับอารมณ์ให้ได้อย่างที่บอกในกระทู้นี้

ก็หวังว่า ตัวเองจะทำได้ละกัน
ตอนนี้รู้สึกประเด็นที่เขาเอามาเล่นคือ วิศวะพูดและบ่นในรถไม่สุภาพ ฟังแล้วงง นั่นในรถเขานะ เจอเหตุการณ์แบบนี้จะให้เขาบ่นในรถแบบสุภาพๆก็คงไม่ใช่แล้ว แต่ดูคลิปที่เด็กวิ่งกรูเข้ารถแล้ว น่ากลัวมากๆ คิดถึงคดีวัยรุ่นยำชายพิการแล้วยังเสียวแทนลุงแกเลยนะ

ออฟไลน์ Boyja

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2017, 13:02:22 »
ถ้าตัวผมอยู่ในเหตุการณ์ เอาจิงๆ ก้อคงบ่น ปนด่าตามลุงแกล่ะครับ แต่จะมีภรรยาคอยปรามๆ ส่วนเรื่องปืนนี่ไม่พกดีที่สุดครับ จริงอย่างบางท่านว่าขับรถสมัยนี้ไม่ค่อยมีความสุขสักเท่าไรแล้วครับ เอาแต่อารมณ์เป็นที่ตั้งกันทั้งนั้น อยู่ยากขึ้นทุกวัน  :'( บีบแตรเตือนยังโดนด่าได้เลยครับ  :-X

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2017, 13:05:48 »
เรียกได้ว่า เป็นจังหวะที่ คนสไตล์เดียวกันมาเจอกันพอดี

555 ใช่ครับจบเลย

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2017, 13:09:19 »

ผมเข้าใจการจอดรถ ริมถนนตามร้านค้าอถวนั้นนะ หรือออกเดินทางไปเที่ยวไหนสักแห่ง ไล่ทางอาจกว้าง อาจมีจอดช้อนคันเพื่อรอช่องว่าง ทีเขาทีเราครับ เป็นกันทุกคน ถ้อยทีถ้อยอาศัยกัน

???  จริงหรอครับ รอ 2-3 นาที เป็นผมถ้าจะออกเลยผมต้องได้ออกอ่ะครับ
นั่นมันสิทธิของผม ถ้ามองว่าข้างหน้ามันว่างขยับได้
ถ้าจะรอได้คือรถคันจอดขวางไปไม่ได้จริงๆ หรือรอจะเข้าจอดครับ

ใช่ครับเห็นด้วยๆ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2017, 13:10:43 »
เป็นผมก็ยอมแต่แรกละครับ ยอมเสียเปรียบมากกว่าที่จะเรียกร้องสิทธิที่ควรเป็นเพราะบ้านเมืองนี้ไม่เอื้อเท่าไหร่ และผมคิดว่าการยอมแบบนี้ไม่ได้เสียศักดิ์ศรีแต่ประการใดคิดว่าชนะใจตัวเองด้วยซ้ำ

ส่วนกรณีที่เป็นข่าว ลองได้บานปลายถึงขั้นนั้นแล้วก็ต้องยิงละครับเพียงแต่ถ้าเป็นผมก็คงไม่บานปลายถึงขั้นนั้นหรอก ปากมีก็ขอโทษ มือมีก็ยกมือไหว้

เพิ่งนึกถึงเหตุการณ์นึงเมื่อสมัยวัยสะรุ่นโทรเรียกเพื่อมากินเหล้ารอตั้งนานไม่มาก็โทรตามรากฎว่าได้ยินเสียงเพื่อนขอความช่วยเหลือบอกถูกรุมตี ก็พากันไป 4 คนไปช่วยเพื่อนเห็นเพื่อนนอนกองอยู่แล้วคู่กรณีก็ขับมอเตอร์ไซด์มาจอดตอนแรกเห็นคันเดียวก็จะแห่กันไปจัดลากไม้ลากขวดมาด้วยพอจะถึงเท่านั้นแหละ เอี๊ยดๆๆๆๆ มากันร่วม 15 คน อาวุธวางทันทีจะหนีก็ไม่ได้เพื่อนนอนกองอยู่ก็ยกมือไหว้ขอโทษเพื่อนพี่ผิดเองเข้าใจผิดกันทั้งนั้นทั้งที่ยังไม่รู้ว่าตีเพื่อนเราทำไมก็คุยกันสักพักแล้วก็ทุบรถเพื่อนผมแล้วก็แยกย้าย จากนั้นก็ส่งเพื่อนไปโรงพยาบาลแล้วก็แจ้งตำรวจตามจับได้ 3 คนซึ่งที่ตีเพื่อนผมก็เพราะในกลุ่มนั้นมีคนโดนตีมาไม่รู้ว่าใครจำได้แต่ใส่เสื้อสีแดง พอดีเพื่อนผมใส่เสื้อสีแดงขับผ่านพอดี

ถ้าตอนนั้นมีปืนก็คงหมดแม็ค ถ้าตอนนั้นคุยกันไม่ได้ก็คงจมกองเลือดกันทั้ง 6 คนโดนที่ไม่รู้ว่าโดนตีทำไม
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Barracuda

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2017, 13:12:39 »
ผมคงลงไปบอกให้ช่วยขยับแบบสุภาพก่อนครับ แค่นี้คนเราน่าจะต้องเกรงใจกันบ้างครับ ถ้าเป็นคนมีสำนึกพอ

ออฟไลน์ CarameLon

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2017, 13:14:28 »
รู้ว่ารถหลายๆคันมีปืน มีมีด และมีความใจร้อนไม่ยอมใครสไตล์ไทยๆ
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ h22a

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2017, 13:37:02 »
อันนี้ผมขอพูดเรื่องสถานที่นะครับ ไม่ใช่เหตุขณะขับรถ

คือสถานที่บางแห่ง โดยทั่วไปก็จะมีคนประเภทนึง
สถานที่อีกแห่ง โดย่ทั่วไปก็จะมีคนอีกประเภทนึง
อาจจะเรียกได้ว่า บางแห่งเป็นสถานที่อโคจรก็ว่าได้

ยกตัวอย่างตอนเรียนตรี ห้องสมุดม.ผมวางกระเป๋าเงิน กุญแจรถ โทรศัพท์ไว้ แล้วไปกินข้าว ไปห้องน้ำ ไม่มีหายครับ  :)
บางที่เราถืออยู่แท้ๆ มันก็มาตีหัวมาแทงเรา เอาของไป  >:(

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2017, 13:41:31 »

รถตู้อาจผิด
แต่ จะไม่ลาม หาก ฝ่าย หนึ่ง พูดจาดีกว่านี้
เคส นี้ Here เจอ Here แรงไปไหม

ถ่อย เจอ ใจแคบ
บอกกันดีๆ ใจเย็นๆ
เจอเคสนี้ หากพูดจาดีๆ ไม่ตีน้ำเสียง รถตู้ก็ถอยครับ

เหมือนเราเจอหมาบ้า เดินขวางทาง เราไปกัดกับมันเราก็เจ็บ

ออฟไลน์ namemaxs

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2017, 14:04:01 »
เรื่องกลุ่มเด็กก็ผิดตามคลิปที่ดูกัน ส่วนของลุงพอมีทางเลือกอื่นอีกคือ ขับรถหนี หรือไม่เปิดประตูเปิดกระจก แต่ด้วยความคิดที่ว่าตัวเองน่าจะเคลียได้ เพราะเป็นผู้ใหญ่กว่า รุ่นใหญ่ เก๋า ที่สำคัญเพราะมีปืน จึงเลือกที่จะเคลียเหตุการเองมากกว่าขับรถหนี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 10, 2017, 14:23:44 โดย namemaxs »

ออฟไลน์ Jatupon

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2017, 14:25:42 »
ผมมีอาชีพเป็นวิศวกรครับ   ตอนนี้เพื่อนๆ  และคนรู้จักจะเกรงใจเป็นพิเศษ  ไม่ทราบเพราะอะไรเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ ทาสแมว

• twinair turbo engine
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2017, 14:30:33 »
ผมไม่ควรจะพกปืนครับ  >:(

ผมนิสัยเดียวกันกับลุงเลยนะ

เห็นคลิปเต็มแล้ว ลุกก็เห้ พอๆกันกับ วัยรุ่นพวกนั้นอ่ะ

อายุ 50 แล้วนะ อารมลุงนี่ ยัง 17-18  >:(

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2017, 14:59:54 »
ผมไม่ควรจะพกปืนครับ  >:(

ผมนิสัยเดียวกันกับลุงเลยนะ

เห็นคลิปเต็มแล้ว ลุกก็เห้ พอๆกันกับ วัยรุ่นพวกนั้นอ่ะ

อายุ 50 แล้วนะ อารมลุงนี่ ยัง 17-18  >:(

วิศวกร รุ่น เก่าๆ อารมณ์จะประมาณนี้ละครับ
SOtus บ้าพลังๆๆๆๆ
เจอ แวนซ์ ชลบุรีเข้าไป

ท่องไว้นะครับ มาชลบุรี ยอมได้ยอม

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2017, 15:10:36 »
เรื่องนี้ถือเป็น Cautionary tales ได้เป็นอย่างดี
สุดท้ายจบไม่สวยทั้งคู่ พยามบอกตัวเองทุกครั้งที่ขับรถ
ให้ใจเย็นมากๆ ขอโทษถ้าผิด และให้อภัยเพื่อนร่วมทาง
ศักดิ์ศรีสำหรับผมไม่มีถ้ามีลูกเมียอยู่ในรถ ต่อให้ขับยุโรป
ราคาแพงก็ไม่เคยเบ่ง เพราะลูกปืนมันไม่เลือกว่ารถญี่ปุ่น
หรือยุโรป รักษาตัวรอดปลอดภัยดีที่สุดครับ
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ rtong

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2017, 15:13:27 »
ดีเจเก่ง ,น๊อตกราบรถ,ลุงวิศวะ  ต้นเหตุเกิดจากอารมณ์   
แต่เพราะลุงมีปืน  การสูญเสียจึงเกิดขึ้น  ถึงเด็กจะเลวก็ไม่ควรตาย 
การมีน้ำใจสำคัญ  เล็กๆน้อยๆ  เรื่องอาจไม่เกิด

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2017, 15:16:28 »
เรื่องจะไม่บานปลายหาก ดวลกัน 1 ต่อ 1 ตรงๆ ประเมินกันได้ จะสู หรือ ถอย แต่นี่ถือว่าพวกมากกว่า ยอมแล้วก็ยังจะทำร้าย

บังคับให้คนจนตรอกต้องสู้ จะเหลือเหรอครับ การทำผิดกฏหมายเมื่อมองไม่เท่ากันก้บรรลัยได้ คนนึงมองว่าเป็นเรื่องปกติ บางคนมองว่าเป้นเรื่องสำคัญ

ถ้ามองภาพกันจะเห้นว่าถัดไปสองคันก้จอดได้แล้ว ทำไมไม่ขับไปจอด มักง่าย พอโดนตำหนิ แทนที่จะขอโทษ กับด่าสวนกลับมา คนนิสัยแบบนี้ต่างหากที่น่ากลัว

ปล. คนที่ลงจากรถ ไม่ใช่คนขับรถ ไม่ใช่คู่กรณีที่มีส่วนเกี่ยวข้องกับการวิวาท ลงมาทำร้ายคนอื่น คืออะไรครับ ผมงง จะขอความสงสารอะไรจากสังคม

ในเมื่อการกระทำ มันไม่เป้นเหตุเป็นผล อยากจะทำร้ายใครก้ได้ หรืออย่างไร คนพวกนี้ก้น่ากลัวเหมือนกัน หรือสังคมไทยเรามันเสื่อมถอยลงหรือเปล่านะ

ออฟไลน์ Benzecar

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2017, 15:25:04 »
ผมก็อยู่ในช่วงวัยรุ่นครับ อายุ19อารมณ์ร้อนเหมือนกันครับ ทุกวันนี้ขับรถก็พยายามระงับสติอารมณ์ตัวเองให้มากครับพ่อกับแม่ก็เตือนตลอดว่ายอมได้ก็ยอม ไม่มีใครว่าตัวเองผิดหรอกขับรถ ผมก็พยายามทำตามครับ ไม่อยากจบชีวิตกับพวกไม่กลัวตายแบบในคลิปครับ555 สมัยก่อนมีรถปาดหน้ารถผมระยะกระชั้นชิดผมตามบีบแตรไล่ละเปิดกระจกมองหน้าเลยครับ ทุกวันนี้ไม่เอาแล้วครับ
ถามว่าได้อะไรจากเรื่องนี้ คงต้องตอบว่าถ้าต่างคนต่างยอมกันพูดกันดีๆเรื่องคงไม่จบด้วยความสูญเสียครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 10, 2017, 15:29:54 โดย Rucheroche »
97” Mitsubishi Lancer Ecar 1.5 GLX (sold)
05” Toyota Fortuner 2.7 V 4x4 (sold)
08” Honda Accord 2.4 EL
10” Toyota Hilux Vigo 2.5 E VN turbo