ผู้เขียน หัวข้อ: เข้ามาสอบถามเป็นความรู้ครับ เรือง เครืองยนค์ V8 ครับ  (อ่าน 2572 ครั้ง)

ออฟไลน์ BNR 34 GTR

• Jr. Member
  • **
การเรียงลำดับการจุดระเบิดระหว่าง แบบ CrossPlane Crankshafts กับ แบบ FlatPlane Crankshafts

มีข้อดีข้อเสียต่างกันยังไงบ้างครับ นอกจากเสียงเครื่องที่ต่างกัน

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
Re: เข้ามาสอบถามเป็นความรู้ครับ เรือง เครืองยนค์ V8 ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2017, 22:58:10 »
คลิปนี้อธิบายไว้ได้ดีครับ

คลิปนี้อธิบายเรื่องเสียง (ผมเองก็เพิ่งเข้าใจ)  :-*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 10, 2017, 23:02:30 โดย NONT4477 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ IS2000

Re: เข้ามาสอบถามเป็นความรู้ครับ เรือง เครืองยนค์ V8 ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2017, 23:03:31 »
ตอบแบบเท่าที่ผมรู้คือเครื่อง V8 แบบ crossplane หรือที่ใช้กันส่วนมากจะเป็นเครื่องที่เดินเรียบกว่าเพราะหลักการทำงาน crankshaft มีการถ่วงน้ำหนักการโยนตัวระหว่างสูบฝั่งซ้ายและขวาทำให้ลดอาการสั่นของเครื่องครับ การจุดระเบิดจะไม่เรียงทีละฝั่งแบบเครื่อง flatplane ทำให้เวลาเดินเบามีเสียงที่เป็นเอกลักษณ์ ส่วนข้อเสียเครื่องแบบ crossplane คือกลไกมีน้ำหนักมากกว่าทำให้เครื่องยนต์รอบไม่จัด และขนาดของ crankcase ใหญ่กว่า ไอเสียไม่ไหลออกดีเท่าพวกเครื่อง flatplane ด้วย

ส่วนเครื่อง flatplane นั้นดีไซน์ให้การจุดระเบิดเรียงไปตามฝั่งของเครื่อง เสียงเดินเบาจึงเรียบและเวลาเร่งฟังดีๆจะคล้ายเครื่องสี่สูบรอบจัดๆสองตัวครับ ข้อดีคือตัว crankshaft ไม่มีการถ่วงน้ำหนักกันจึงหมุนได้รวดเร็วและง่ายกว่า เครื่องพวกนี้จึงรอบจัดกว่า การไหลของไอเสียก็ดีกว่าด้วย
ส่วนข้อเสียคือการที่ชาร์ฟไม่มีการถ่วงน้ำหนักซ้ายขวาทำให้เครื่องพวกนี้จะสั่นกว่าเครื่องแบบ crossplane ครับ
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2017, 21:10:11 »
ความรู้เต็มๆ

ออฟไลน์ BNR 34 GTR

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2017, 23:17:18 »
ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับผม

ถามเพิ่มเติมอีกนิดครับ

จากที่ฟังจากเสียง

เครืองยนต์ของ benz ตระกูล 63 amg กับ จากัว ตัว r ทั้งหลาย ยังใช้เครือง cross plane อยู่ใช่ไหมครับ