ผู้เขียน หัวข้อ: ~~??~~ ขอถามหน่อยครับ เกี่ยวกับรถที่ไม่มีมาตรวัดรอบ ~~??~~  (อ่าน 8398 ครั้ง)

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• Hero Member
  • AWDiesel
คือสงสัยว่าเราจะสังเกตยังไงว่าถึงเวลาที่ต้องเปลี่ยนเกียร์แล้วอ่ะครับ

อย่าง March ตัวล่างสุด M/T อ่ะครับ หรือเกียร์ธรรมดาไม่มีมาตรวัดจะสามารถสังเกตได้จากมาตรวัดความเร็วอ่ะครับ ?

ถ้าอย่างนั้น

แล้ว LEXUS RX450h อ่ะครับ ที่มีโหมด S ให้เปลี่ยนเกียร์เอง แต่ดันไม่มีมาตรวัดรอบ แล้วเราจะสังเกตยังไงอ่ะครับว่าถึงเวลาต้องเปลี่ยนเกียร์แล้ว หรือว่าใช้ความรู้สึกเอาล้วนๆอ่ะครับ ?

ขอบคุณครับ ^^

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ตอนที่ผมเรียนขับรถที่โรงเรียนสอนขับรถ เขาสอนผมว่าให้ฟังเสียงเครื่องยนต์ เมื่อเสียงเครื่องอยู่ในระดับนึงจึงเปลี่ยนเกียร์ครับ

ซึ่ง ถ้าคนที่ขับเกียร์ธรรมดาจนเชี่ยว เขาจะรู้จังหวะในการเปลี่ยนเกียร์โดยไม่ต้องมามองที่มาตรวัดครับ (แต่ผมขับเกียร์ธรรมดาไม่เก่ง เพราะขับแต่ออโต้จนแทบลืมไปหมดแล้ว บางจังหวะออกตัวยังดับเลย)

ออฟไลน์ 9iC

• Jr. Member
  • **
ปกติผมขับก็ไม่เคยดูรอบเครื่องนะ

ใช้ฟังเสียงเครื่องยนต์เอา  หรือเมื่อเห็นว่าเกียร์นั้นได้ความเร็วเต็มที่แล้ว  จึงเปลี่ยนเกียร์ครับ

::)

ออฟไลน์ • Jmng™ •

• My name is Ko krub.
    • www.facebook.com/satinokoko
ใช้เซนส์ล้วนๆ ครับ
난널사랑해...파제로 스포트......... รีวิว Pajero Sport .. http://bit.ly/pZjq5h เชิญเสพ
www.facebook.com/satinokoko  
!Instagram @Kbltz_Jmng

Jmng FACMU19 :)

ออฟไลน์ KF.

• **
มันเป็นเรื่องของความรู้สึก เป็นกำลังภายในขั้นสูง ต้องบรรลุเมนนวนเกียขั้น 8 ซะก่อน  :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D

ออฟไลน์ denkmit

• **
ใช้ความรู้สึกล้วนๆเลยครับ

รู้สึกว่าเครื่องเสียงดังมากขึ้น
รู้สึกว่าอัตราเร่งลดลง
รู้สึกว่าถึงความเร็วที่เหมาะสมสำหรับเกียร์นั้นๆ

ถ้าไม่อยากใช้ความรู้สึกก็ต้องหามาตรวัดมาติดเพิ่ม

ออฟไลน์ CN16888

• Full Member
บางคนวัดจากความเร็วหนะ่ครับ
ว่าเกียร์นี้ ได้ความเร็วสูงสุดเท่าไหร่ แล้วค่อยเปลี่ยน

ออฟไลน์ IncarRus

พอมีมาตรวัดรอบก็ไม่ดูเหมือนเดิมครับ เชื่อผม 8)
ก็ฟังเสียง จับความรู้สึกกันเหมือนเดิม ::)

สรุปว่า ขับๆ ไปเดี๋ยวก็รู้ ก็เข้าใจกันไปเอง :D

ออฟไลน์ Ruksadindan

ฟังเสียงครับ
ถ้าดูที่ความเร็วสูงสุดนั่นหมายถึงลากเกียร์ และจะเปลืองน้ำมันนะครับ

ออฟไลน์ youngbear

;D ;D ;D.............just try to practicing shift change from your own experience............may take couple days then you will feel a touch of own tip!

me too

ใช้ความรู้สึกล้วนๆ ;)

ออฟไลน์ Akeem-CLII

• Sr. Member
  • ทำวันนี้ให้ดีกว่าเมื่อวาน
ในคู่มือรถ จะมีบอกระดับความเร็วที่เหมาะสมในการเปลี่ยนเกียร์อะครับ

ก็ถ้าอิงตามคู่มือก็ได้อะครับ ประหยัดน้ำมันดีด้วย

แต่จะออกตัวเร็วมั้ย ก็ไม่รู้นะครับ
I will buy Volvo some day.

ออฟไลน์ mann

• นี่หรือรถโมเดล
มันก็หลักการคล้ายๆกับ (เพราะไม่มีวัดรอบและไฟบอกเกียร์ เหมือนกัน)
คันในรูป display ผม ถ้าไม่สนใจความเร็วก็มองทางและฟังเสียงเครื่องเอาครับ
1995 honda civic eg 3dr become jdm+spoon
1997 mb c-class w202 elegance
2003 toyota hilux tiger sport cruiser 4x4 2.5 d4d
2006 kawasaki ksr 111
...........................................................................

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
เสียง กับ ความรู้สึก
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Nut_K

เสียงเครื่อง กับ ความรู้สึกอีกเสียงครับ

ออฟไลน์ pkdiamond

• I 'm Axera.............
ก็เหมือนกับขี่ Wave อ่ะครับ

ออฟไลน์ IncarRus

ก็เหมือนกับขี่ Wave อ่ะครับ

แหมะ ท่านก็ :-\

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ไม่เคยมองวัดรอบเลยเวลาเปลี่ยนเกียร์เปลี่ยนไปอย่างอัตโนมัต

แต่ สำหรับมือใหม่ ถ้าไม่ไปติดวัดรอบเพิ่มเอง คงต้องดูความเร็วครับ

มาตราฐานรถเบนซิน 5 เกียร์ เกียร์หนึ่ง ไม่เกิน 30 แล้วบวกไปเกียร์ละ สิบห้า ครับ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
ถ้าเร่งจนรอบสูง ยังไงมันก็รู้สึกได้จากปลายเท้ากับเสียงเครื่องนะครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ Newhang

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 18, 2010, 20:24:28 โดย Keng »

ออฟไลน์ Pasakorndvm

เพิ่มเติมจากท่านอื่นๆ ครับ
ถ้าเราเปลี่ยนเกียร์ในรอบต่ำ อาการของรถจะบอกครับ
จะเร่งไม่ค่อยขึ้น หรือ กระตุกดับไปเลย
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ boyddii

• Bunny
ก็เหมือนขับมอเตอร์ไซค์เกียร์ธรรมดาอ่าครับ ฟังเสียง ดูจากอัตราความเร็ว ใช้ความรู้สึกล้วนๆ อิอิอิ

ออฟไลน์ TTL

ความรู้สึกล้วนๆครับ ;D ;D

ออฟไลน์ kritphakhin

เสียงเครื่อง กับ ความรู้สึกอีกเสียงครับ