ผู้เขียน หัวข้อ: Nissan Sylphy / Teana มีโอกาสที่จะยุติการทําตลาดในไทยไหมครับ  (อ่าน 6259 ครั้ง)

ออฟไลน์ Cheap and cheerful

• Sr. Member
Sylphy ยอดขายน้อยนิด กลัวจะเป็นเเบบ Pulsar ครับ ส่วน Teana มีโอกาสสูงไหมครับ ดู Nissan Thailand ไม่ทําอะไรกับรุ่นนี้เลย มี MY2016-2017 ก็ยังดี เพราะไหนๆ MC ก็ไม่มาเเล้ว
ไม่อยากให้หายไปจาก D segment เมืองไทยเลยครับ ยิ่งมีสมาชิกเเค่ 3 รุ่นเเบบนี้

ออฟไลน์ ps000000

• Hero Member
Re: Nissan Sylphy / Teana มีโอกาสที่จะยุติการทําตลาดในไทยไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2017, 19:24:11 »
ผมก็ว่าเค้าดูไม่ขยันผลักดันให้กับกับสองรุ่นนี้เลย

ออฟไลน์ locomotive

Re: Nissan Sylphy / Teana มีโอกาสที่จะยุติการทําตลาดในไทยไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2017, 19:53:23 »
ผมว่าไม่นะ เขาคงรอดูอะไรสักอย่าง อย่าลืม Nissan เคยรุ่งเรืองกับ รถเก๋ง มาทุกขนาดในอดีต มีเหรอจะเลิก เพียงแค่ตอนนี้ทำรถไม่ถูกดัจจริตคนไทย หรือ คนไทย ดัจจริตเกินไป ก็ บ่ อู้!!!!!!!!!

ออฟไลน์ Megalodon

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2017, 20:16:38 »
ชอบดีไซน์ภายใน วัสดุ ช่วงล่าง ของสองรุ่นนี้ โดยรวมแล้วโอเค
แต่รูปร่างหน้าตายังไม่ผ่าน น่าจะเป็นเหตุผลหลักที่ยอดขายน้อย

เซฟิโร่รุ่นแรกๆยังขายเป็นกอบเป็นกำได้ ออกแบบดีๆโดนๆ ก็มีโอกาสกลับมาขายดีนะผมว่า

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2017, 20:30:19 »
Sylphy ไม่แน่ใจครับ อาจมามุกเดิมคือเปลี่ยนชื่อ ส่วน Teana ผมว่าทำใจเผื่อล่วงหน้าไว้เลยครับ

ออฟไลน์ tew

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2017, 20:35:52 »
 สองรุ่นนี้คงไม่หยุด แต่ที่ผมอยากให้หยุดขายเร็วๆคือjuke ผมใช้รุ่นนี้ เหตุผลง่ายๆ ผมกลัวมันจะเยอะ ทำให้รถมันเกร่อ ดูโหล หรือก็รีบเปลี่ยนโฉมไวๆ

ออฟไลน์ TORA

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2017, 21:27:11 »
ผมกลับเชียร์ให้ Teana หายไปเร็วๆนะ รถดีแต่ไม่มีปัญญาทำตลาด เผื่อว่า Mazda จะได้ตัดสินใจ เอา 6 มาขาย เพราะอย่างน้อยๆก็ได้ที่3 แน่ๆ 555

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2017, 22:35:58 »
ผมว่ารอบหน้าอาจจะกลับมาในชื่อ Sentra ก็ได้ สำหรับ Sylphy (แต่ Tiida คงไม่นะ...)

ส่วน Teana หวังจริงจังว่าจะเอาดีไซน์ Maxima มา หรือไม่ก็แยกโฉมญี่ปุ่น-อเมริกาเหมือนเดิมก็ดี (แต่ปรัชญางานช่วงล่าง-การขับ ขอแบบ L33 นี่แหละ)
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ burst

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2017, 23:54:20 »
เชียร์ Maxima ให้มาเหมือนกันครับ
ไปเห็นตัวจริงมาถึงกับตกหลุมรัก เป็น D-segment คันแรกที่ผมอยากจะหามาครอบครอง
มันดูสปอร์ท ดูแข็งแรง อยากให้มาจริงๆครับ
Camry Esport อะไรนี่ไม่ติดฝุ่นเลยครับ
Toyota Soluna Vios MC 1.5 S '06 1NZFE
BMW 3-Series 320D LCI Sport line '16 B47D20
Nissan Navara NP300 VL 4WD '17 YD25DDTi

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2017, 06:48:53 »
รอดูการตลาด NISSAN อยู่ คงจะไม่จะไปยึดตำแหน่ง ECO CAR อย่างเดียว

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2017, 07:17:30 »
ดูมิตซูไว้ จะไม่เหลือรถที่จะขาย อิอิ

ออฟไลน์ Suriya 640

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2017, 07:32:44 »
อันนี้ก็น่าคิดว่าจะหยุดหรือจะใช้ มุกเปลี่ยนชื่อและขายต่อ
แต่ตัว Nissan Maxima อันนี้สวยจริง แต่ว่า มัน Full-size Sedan หรือเปล่า ถ้าเข้ามาจริง คงแพง กว่า D เซกเม้น คัน อื่นไหม

ปล. Teana  อยากจะให้ยุติ เพราะอาจทำให้ มาสด้าตัดสินใจง่ายขึ้น ที่จะเอา มาสด้า 6 เข้ามาขาย  :D :D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 15, 2017, 07:39:38 โดย Suriya 640 »

ออฟไลน์ Cheap and cheerful

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2017, 07:56:40 »
ผมกลับคิดว่า ถ้าปลด Teana ออกไป Mazdaจะยิ่งไม่เอา 6 มาเเน่ๆ เพราะเเสดงให้เห็นว่าD SEG บ้านเราคือต้องหรูเท่านั้น ซึ่ง 6/Teana มาทางสปอรต์ทั้งคู่ เเละTeanaก็เป็นการเชือดไก่ให้ลิงดู Mazda คงไม่กล้าเอา 6 มาเเน่ๆ คหสต.นะครับ

ขนาด Teana อยู่มา 2 สมัย เเล้วยังโดนขนาดนี้  6น้องใหม่ต้องมีฐานลูกค้าใหม่ เเถมภายใน(น่าจะ)เเคบกว่าเจ้าตลาด ผมว่าอยู่ยากนะ
หรือ Mazda จะเอา 6 ตัวใหม่มาชูโรง Skyactiv 2nd Gen เเบบเต็มขั้น เป็น Flagship ไปเลย อันนี้ไม่เเน่นะ 55555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 15, 2017, 08:00:18 โดย Nongoum36 »

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2017, 09:02:56 »

ผมว่า ที่ D-segment ไปต่อไม่ได้
เพราะ ภาษี ปัญญา อ่อน ของบ้านเราอีกเช่นเคย

D-segment บอดีใหญ่ จะใช้เครื่อง 2.0 ปกติ ก็อืดไป Co2  เยอะ
เจอ ภาษี บิดเบือน  ราคาดัน ไป ชน กับ SUV ( PPV ) ที่ คุ้มค่ากว่า ในหลายๆ มิติ

อยากเก็บ ภาษี เยอะ แปลว่าไม่สนับ สนุนให้คนซื้อ พอม่สนับสนับสนุน ให้คนซื้อมันก็ ขายไม่ได้ ก็ไม่ต้องขาย
ย้ายไป ผลิต อินโดกันให้หมดเลยครับ สมน้ำหน้า

ออฟไลน์ Noncyclopedia

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2017, 10:31:55 »
ยุคคัมรี่แอคคอร์ดครองเมือง
ใครจะใจถึงส่งลงแข่ง. ของไม่เจ๋งจริงอย่าดีกว่า

ยกเว้นคุณทำราคาตัวท้อปได้พอๆกับd segตัวล่าง

ออฟไลน์ paeybu

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2017, 11:20:37 »
น่าจะขายเรื่อยๆ ยังไงก็เป็น d segment ที่ผมสนใจสุดในสามตัวเลือก

ออนไลน์ SM.

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2017, 12:26:07 »
รอติดตามกันต่อไป  8) 8) 8)

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2017, 16:48:47 »
เชียร์ Maxima ให้มาเหมือนกันครับ
ไปเห็นตัวจริงมาถึงกับตกหลุมรัก เป็น D-segment คันแรกที่ผมอยากจะหามาครอบครอง
มันดูสปอร์ท ดูแข็งแรง อยากให้มาจริงๆครับ
Camry Esport อะไรนี่ไม่ติดฝุ่นเลยครับ

Maxima ไม่ใช่ D-Seg นะครับ แต่เป็นรุ่นใหญ่กว่า D-Seg ที่รถค่ายญี่ปุ่นในไทยไม่มีทำตลาดครับ คู่แข่งจากทางฝั่งโตโยต้าจะเป็น Avalon ครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2017, 16:54:07 »
เทียน่าอาจจะหายไปเลยนะ ยอดขายนับวันยิ่งลดลงสำหรับเซ็กเม้นนี้
คนเล่นกลุ่มนี้มันเริ่มน้อยลงเรื่อยๆ

ออฟไลน์ 0%

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2017, 17:45:25 »
ผมขับ accord g9 กับ teana l33

ยังไง teana ก็ขับดีกว่า

accord นี่สวยจริง แต่ขับอย่างห่วยเลย

ยังไม่เคยลอง camry hybrid เหมือนกัน แต่คิดว่าน่าจะดีกว่า accord

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2017, 21:25:44 »
ทำรถมาแบบนี้ใครจะอยากซื้อล่ะครับ
ขับดีอย่างเดียวมันไม่พอหรอก
ลูกค้าเก่าหลายคนเห็นภายในห้องโดยสารได้แต่ส่ายหัว
รุ่นก่อนๆปูทางมาซะดิบดี
ไม่รู้นิสสันคิดอะไรอยู่  :( :(

ออฟไลน์ Impulse

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2017, 10:22:16 »
ถ้า Note ขายไม่ได้ อาจจะมีครับ

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2017, 10:23:18 »

ผมชอบ Teana  นะครับ นิ่ม สบาย โครตๆ

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2017, 10:30:31 »
คงมีอยู่ครับ รถทั้งสองรุ่น ดีอยู่นะ ไม่ได้แย่นะ แต่อยู่ที่การทำตลาด ดูแล้วเงียบไปหน่อย

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2017, 10:47:58 »
กลัวนิสสันหันไปลอกการบ้านมาสด้า ตัด Teana ทิ้ง
แล้วทำ Sylphy ใหม่มาแนวสปอร์ต ใช้ชื่อ Sentra (เปลี่ยนชื่ออีกแล้ว)
ส่วน X-Trail ทำตลาดต่อไปเป็นตัวแทนของ Teana ไปด้วย แบบที่ CX-5 ทำหน้าที่แทน 6

เหตุผลมาจาก เห็นทรงรถยุคใหม่นิสสัน คงจะไปทางสปอร์ต เริ่มต้นจาก March แล้ว
ก็รุ่นต่อไปก็เป็นแบบนั้นเรื่อยๆ

L33 ก็จะกลายเป็น d seg ขับดี รูปทรงอมตะแบบที่ไม่มีตัวตายตัวแทน  ;D

แต่ทำแบบ มาสด้าก็อาจจะเป็นการเดินเกมที่ฉลาดก็ได้นะครับ
ประเทศไทยคือประเทศยากจนครับ วีระเซนเซย์พูดย่ำบ่อย จะมีรถ
Compact crossover มาขายขี่กันกับ D segment มันขายยากเน้อ  :-\

แถมจะมี SUV ladder frame มาอีก การตลาดต้องเก่งมาก
เจ้าตลาดโตยังไม่กล้าทำเลยครับ ดังนั้นผมว่า ตัด Teana ทิ้งนั้นมีเหตุผล
และมีความเป็นไปได้สูงครับ

ออฟไลน์ Noncyclopedia

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2017, 19:56:14 »
เทียน่าห่วยแตก คัมรี่พอไหว
แอคคอร์ดโดนสุดครับ