ผู้เขียน หัวข้อ: เวลาติดไฟแดง เข้าเกียร์ D อยู่ เหยียบเบรค เบรค / พวงมาลัย สั่น  (อ่าน 9115 ครั้ง)

ออฟไลน์ DIN09

• Newbie
  • *
รบกวนสอบถามครับ
รถ 35000 โล เวลาติดไฟแดง เข้าเกียร์ D อยู่ เหยียบเบรค
แป้นเบรค / พวงมาลัย สั่น (เพิ่งเป็นมาได้ 3 อาทิตย์)
เกิดจากอะไรได้บ้างครับ Altis 1.8S 2014
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ pongsakorn11

• Sr. Member
ยางเเท่นเครื่องหรือเปล่าคับ ลองเข้าศูนย์ตรวจเช็คดู

ออฟไลน์ No Trespassing

• Hero Member
- ยางแท่นเครื่อง / แท่นเกียร์
- รอบเครื่องต้องไม่ต่ำเกิน 600 รอบ

หลักๆก็มีแค่นี้ครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ถ้ายางแท่นเครื่องเสื่อม ลองเลื่อนเกียร์ P-R-N-D ดูด้วยนะครับว่ากระตุกหรือสั่นกว่าปกติรึเปล่า
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ tubtup

ถ้ารอบเครื่องปกติ ลองเช็คยางแท่นเครื่องดูครับ

ออฟไลน์ sukhontha

บางอย่าง ถ้าเล็กน้อยมาก  ทำไม่รู้ไม่เห็นไปก็ดี..

บางอย่างยิ่งทำยิ่งแย่....

ออฟไลน์ ps000000

รถยังใหม่เบย

ออฟไลน์ Barracuda

ผม Camry 10, 13 เป็นทั้งสองคัน แต่ผมไม่คิดว่าเป็นปัญหา แต่แปลกที่คันที่เติม sohol95 เป็นน้อยกว่าเติม e20 อย่างเห็นได้ชัด

ออฟไลน์ SM.

รถกี่ปีครับ ถ้า 35,000 โล แล้วยางแท่นเครื่อง แท่นเกียร์ ไปก่อนแล้ว ถือว่าไวมากเลยนะ

ออฟไลน์ Nut_SK

• Full Member
เอ๊ะ? รถผมก็เป็นครับ Altis 1.8s 2015 วิ่งมา33,000 กิโล อาการเดี๋ยวกันเลยครับ แต่เข้าเกียร์อื่นไม่เป็น

แต่พวงมาลัยสั่นแบบจับความรู้สึกไม่ได้นะครับ แต่ที่ตัวรถจะรู้สึกนิดๆครับต้องสังเกตุ แป้นเบรกจะสั่นเยอะสุดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 15, 2017, 12:58:35 โดย Nut_SK »
2015 Toyota Corolla Altis 1.8Esport

ออฟไลน์ Nyquist

เคยเจออาการแบบนี้ครับ

ของผมยางรองแท่นเครื่อง 2 ตัวหน้าเสื่อม

ปล. อยากให้ลองหมุนพวงมาลัย ซ้าย ขวา เบาๆ ดูว่ามีผลกับอาการสั่นมั้ย ถ้ามีผลก็ยางรองแท่นเครื่องชัวๆละ

• Newbie
  • *
รถผม จะครบ 3 ปี แล้วครับ
เคยลองติดไฟแดง ถ้าเข้าเกียร์ N จะไม่สั่นครับ
เป็นเฉพาะ เกียร์ D เหยียบเบรค ครับ
ส่วนเกียร์อื่นๆ จะลองทำดูครับ

ออฟไลน์ Noncyclopedia

Classic issue ยางรองแท้นเครื่อง

ออฟไลน์ tvm

รถกี่ปีครับ ถ้า 35,000 โล แล้วยางแท่นเครื่อง แท่นเกียร์ ไปก่อนแล้ว ถือว่าไวมากเลยนะ
ช่วยตอบๆ
เขาเขียนไว้ว่า

รบกวนสอบถามครับ
รถ 35000 โล เวลาติดไฟแดง เข้าเกียร์ D อยู่ เหยียบเบรค
แป้นเบรค / พวงมาลัย สั่น (เพิ่งเป็นมาได้ 3 อาทิตย์)
เกิดจากอะไรได้บ้างครับ Altis 1.8S 2014
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ escudaeza

ขอสอบถามเพิ่มหน่อยครับ
ของมสวิฟท์ อีโค่ รถเกือบ5ปี 8.6หมื่นโล

วิ่งมาเร็วๆแล้วเหยียบเบรคกะทันหันหน่อย รอบเครื่องตกลงไปเหลือ600รอบ เครื่องสั่น
กับ ขับไปได้ซักพัก แล้วเข้าเกียร์ดี เหยียบเบรค รอบเครื่องตกลงมา600รอบ เครื่องสั่นเป็นช่วงๆ

แบบนี้เครื่องยนต์มีปัญหาป่าวครับ
Mazda CX8 2.5 SP 2019

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ปีกผีเสื้อ+Air flow สกปรก,  ยางแทนเครื่องเสื่อม, หัวฉีดอุดตัน, หัวเทียนแห้ง, ตั้งวาวล์(?)

ไปถาม google มา ประมาณนี้ครับ

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
ลิ้นปีกผีเสื้อครับ ลองเช็คดูก่อน ร้านข้างนอกลทำความสะอาดประมาณ400-600บาทครับ อันนี้เช็คเบื้องต้น ถ้ายังไม่หาย ต้อง0 ไล่เช็คได้เลยครับ

• Newbie
  • *
เมื่อวานลองดู พอด๊ติด ultra gauge ไว้ด้วย
ติดไฟแดง เข้าเกียร์ D เหยียบเบรค
รอบเครื่อง สวิงที่ 560-7xx ช่วงที่ต่ำกว่า 600 รอบ มันจะสั่นครับ
ถ้าเกิน 600 รอบ จะไม่สั่นครับ และเป็นเฉพาะเกียร์ D เท่านั้นครับ
ขอบคุณครับ