ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าคิดว่า Vios 2017 คือ Eco car คันนึง คิดว่าคุ้มมั้ย 6 แสน (+ส่วนลด) ได้เครื่อง 1500  (อ่าน 7141 ครั้ง)

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hero Member
  • Hail to the darkside
เนื้องจากวัสดุอุปกรณ์ภายใน ดูเหมือนจะได้เกรดไม่สูงไปกว่า eco car คันอื่นเลย
แถมยังมีข่าวแปลกๆ เมื่ออาทิตย์ก่อนว่า จะมี Yaris sedan มาแจม ซึ่งถ้าจริง
ก็คือ Vios เปลี่ยนช่วงด้านหน้าของ Yaris มาใส่ แล้วลงเครื่อง 1200cc มาแจม
ซึ่งจะเป็นเรื่องจริงหรือไม่ ไม่เกี่ยวกับประเด็นที่ว่า วัสดุและการตกแต่งภายในของ Vios
ช่างดูอีโค่เหลือเกิน ต่อให้ได้แอร์ดิจิม่อนก็ตามทีเถอะ

แต่แน่นอน Toyota คงไม่คาดหมายจะขายอะไรมากไปกว่ารุ่น J กับรุ่น E อีกแล้ว
ภายใต้คำครหาที่ว่า Vios อะไรราคาตั้ง 8 แสน ถ้าคิดซะว่า รุ่น J 6 แสนบาท
ก็เหมือนกับ Eco car ในท้องตลาดคันนึง ที่อุปกรณ์ความปลอดภัยครบ ได้เครื่องแรงเลย หน้าตาโอเค
แต่ไม่มีปุ่มกดบนพวงมาลัย กับแอร์ดิจิม่อน (สเป็คที่จะเอามาทำไมก็ไม่รู้ ปรับอุณหภูมิขึ้นลงไม่ได้)
กับกินน้ำมันกว่าเครื่อง 1200
คุณคิดว่ามันจะเป็น eco car ที่ดูคุ้มค่ามั้ยเมื่อเทียบกับ eco car คันอื่น ในราคา 6 แสน

ปล. ถ้าเทียบกับ Yaris 1.2G รุ่นขายดี จะพบว่าขาด
-ไฟลูกแก้ว
-ปุ่มกดบนพวงมาลัย
-แอร์ออโต้ที่ไม่ออโต้จริง

และนึกไม่ออกแล้ว แต่ Vios ได้ VSC, TRC นะ  ;D

ออฟไลน์ I-PULSE

• Sr. Member
toyota ตั้งราคาแพงไแต่เขาก็มีจุดเด่นกว่าเจ้าอื่นๆที่ทำให้ขายได้
ถ้าถามว่าคุ้มราคาไหม ผมว่าไม่คุ้ม แต่ถ้าถามว่าจะซื้อไหม ผมอาจซื้อนะ
เพราะ toyota ใครก็รู้ว่าเขาเด่นด้านใหนซึ่งคู่แ่งยังห่างพอสมควร

ออฟไลน์ SLuang

ถ้ามองแค่เครื่องยนต์ มันไม่แฟร์
เบนซ์ เครื่อง 1800 ราคาโหดๆ ก็มี
มาสด้า 2  1.3 เกิน 6 แสนก็มี

ณ วันนี้ ต้องเลิกมองว่า 
1. eco car ต้องราคาถูก  โดยไม่มองถึงสิ่งที่ตัวรถให้มา
2. ราคา 5 แสน 6 แสน 7 แสน ต้องได้เครื่องใหญ่ๆ หรือแรงม้า แรงบิดมากๆ
ต้องสร้างทัศนคติใหม่

คนที่ซื้อ ผมว่า เขาจะไม่มองแค่ว่า มัน eco car นี่หว่า นี่มันเครื่องแค่ 1,500 cc 1,300 cc
พอใจจ่ายที่รูปโฉม จ่ายที่เทคโนโลยี มากกว่า

ออฟไลน์ MUK

ผมว่าราคาก็พอได้ แต่ก็แอบแพงสำหรับผมนะ (สำหรับผมนะ) ถ้าจะซื้อ Eco car ผมคงจิ้มไปที่ yaris แต่ถ้า จะจ่ายเงินเพื่อซื้อรถประมาณนี้ ผมคงไป jazz หรือไม่ก็ Mazda 2 ครับ
ถ้าจะซื้อโตโยต้า ต้องซื้อเงินสด แต่ถ้าจะซื้อเงินผ่อน เป็นยี่ห้อที่ทำให้เหนื่อยใจมากๆ  :)

ออฟไลน์ whoami

ถ้าให้เลือกระหว่าง yaris g กับ vios j

ผมจิ้มไปที่ vios j นะ ของที่ได้มา มันคุ้มกว่า

ออฟไลน์ ps000000

ผมเลิกมองประเภทรถละดูราคาเอา

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ผมมองตามการใช้งานอ่ะครับ คุ้มมั้ยขึ้นอยู่กับแต่ละคน เพราะคุ้มของผมกับคุ้มของคนอื่นอาจไม่เหมือนกัน

ออฟไลน์ CNX

ใช้VIOS2016ครับ (ไมล์12,xxxkm. / 7เดือน)
รุ่นล่างสุด ราคาตอนซืัอ สิงหา59 = 58x,xxx -ส่วนลด30,000

ส่วนVIOS2017 ตัวล่างสุด ราคา6แสน
สิ่งที่แตกต่าง+เพิ่ม กระจกปรับและพับไฟฟ้า

อัตราสิ้นเปลือง (วัดจากการเติมเต็มถัง : ระยะทาง / จำนวนลิตร)
E85 ประมาณ 13-15km.
E20 ประมาณ 14-16km. / ทางไกล กทม.-เชียงใหม่ เร็ว100-140 ได้18.xxkm.
E10 (GSH95) เติมถังเดียว ได้ 17-18km. เชียงใหม่-เชียงราย-เชียงใหม่
(แล้วแต่การขับ ขับประหยัด โหมดEco รอบต่ำ กำลังก็ต่ำตามเพราะเกียร์สูงสุดแล้ว)

เทียบกับ VIOS2008 (1.5 1NZ-FE , CVT4จังหวะ อีกคัน) ตัวใหม่ ประหยัดกว่า(แน่นอนสิ จำนวนเกียร์ต่างกัน ฮาาา)

อัตราเร่ง ตามที่ เวปHLM ได้ทำรีวิวไว้ เกียร์CVT7จังหวะ กับเครื่อง1.5 2NR-FBE

ตัวล่างสุดของปี2017 ได้กระจกปรับ,พับไฟฟ้า หักด้วยส่วนลดแล้ว ที่5แสนปลายๆ (สมมต 57x,xxx)
>ผมว่าคุ้มครับ

รอผู้ใช้ CITY2016 มาช่วยเสริมอัตราสิ้นเปลืองจริงครับ  :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 16, 2017, 20:22:50 โดย toast »
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

คุ้มคับ โดยเฉพาะตัว J

ออฟไลน์ Noncyclopedia

มิติในการความคุ้มมันต่างกัน

2รุ่นนี้ผมเคยไปลองนั่ง(เคยขับจากเพื่อนทั้ง2รุ่น)

เลือกวิออสครับ. ภายในยาริส ผมว่าไม่คุ้ม ไม่ใช่มิติราคา แต่มันไม่ชอบ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
Toyota คงไม่คาดหมายจะขายอะไรมากไปกว่ารุ่น J กับรุ่น E อีกแล้ว
ขอซัก 100 Like

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
6แสน+ส่วนลด ถ้าเป็นผมก็คงสนใจ ยิ่งคนทั่วๆไปยิ่งสนใจเลยแหละผมว่า

ออฟไลน์ Krongbun

:) ราคานี้ประหยัดขนาดนี้ eco car รุ่นต่อไปมันต้องฉีกแนวกว่านี้แน่นอน
ไม่งั้นขายไม่ออก

ออฟไลน์ SM.

คนไม่รู้ พอได้ยินส่วนลดเยอะๆๆ ก็ตาวาวแล้วครับ

ออฟไลน์ Tapanan

• Sr. Member
น้องที่ทำงาน ออกรุ่น J มา ลด 15,000.- ตัวรถมีกระจกพับไฟฟ้า ไม่ได้ใช้ ไม้แค๊ะ เหมือนรุ่นก่อนหน้า...

ออฟไลน์ CNX

น้องที่ทำงาน ออกรุ่น J มา ลด 15,000.- ตัวรถมีกระจกพับไฟฟ้า ไม่ได้ใช้ ไม้แค๊ะ เหมือนรุ่นก่อนหน้า...

55 ฮาจริง 2016รุ่นล่างไม้แคะ
นั่นแหละครับ ได้หน้าตาใหม่ ออปชั่นใหม่ + ราคาที่ปรับเพิ่ม เป็น6แสน
แล้วหักส่วนลด ที่คุณบอก

ติดตามเพจVIOS เห็นว่ามีพ่อค้า รับติดตั้งกระจกพับ+ปรับไฟฟ้า ราคาหลักพันบาทครับ
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน