ผู้เขียน หัวข้อ: การจองที่จอดรถควรหรือไม่?  (อ่าน 8197 ครั้ง)

born_smith

• บุคคลทั่วไป
Re: การจองที่จอดรถควรหรือไม่?
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2017, 23:37:00 »
เป็นส่งที่ไม่ควรอย่างยิ่งครับ
ดั่งที่สมาชิกหลายๆท่านได้ตอบไปแล้ว

พฤติกรรมหน้าด้านเหล่านี้ พบได้บ่อยในเมือง หรือ ประเทศ ที่ยังไม่พัฒนา

คนมีมารยาทเค้าไม่ทำกันครับ

ทางของรถ ที่จอดรถ ควรมั้ยครัับ ?
บนถนนยังไม่ควรจะมีคนไปยืนหรือเดินเล่นเลยครับ
เว้นแต่ทางที่ทำไว้เพื่อคน เช่น ทางข้าม , ทางม้าลาย ฯลฯ

ออฟไลน์ Hein9er

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2017, 01:21:11 »
จองได้กับจองไม่ได้ หรือสิทธิพิเศษ ต้องแยกให้ได้ก่อน

จองที่จอดได้ อย่างเช่นตึกสำนักงาน หรือตามโรงแรงที่มีการจัดงานกัน แล้วมีการจองที่จอดระบุเลขทะเบียน ก็จอดได้ ไม่มีใครว่า ถูกต้องตามหลัก
มีการชี้แจงสิทธิ์การจองไว้

สิทธิพิเศษ เช่น บัตรเครดิต Member ผู้พิการ Lady Parking เหล่านี้เป็นสิทธิพิเศษ ไม่ใช่การจอง เพราะคนที่ไม่ได้เข้าข่ายกลุ่มนี้ ไม่สามารถจอดได้ และคนที่เข้าข่ายกลุ่มนี้ หากมาทีหลังและไม่มีที่จอด ก็ต้องไปจอดที่ปกติ ธรรมดา (แต่ชอบเกิดกรณีสวมสิทธิ์ของผู้พิการ โดยคนธรรมดาที่ไม่เข้าข่ายหรือไม่มีสิทธิ์)

เห็นมีคนยกตัวอย่างร้านอาหารขึ้นมาด้วย ร้านอาหารบางที่จองได้ ก็จองไปมีการตั้งป้าย Reserved ก็ไม่มีใครว่าครับ แต่บางที่ระบุว่า ต้อง Walk-In หากมีป้าย Reserved ร้านก็โดน

แต่การรับบัตรที่จอดรถไม่ใช่บัตรคิว ไม่ได้ระบุเลขลำดับคิว การเข้ามาหรือการถึงก่อนไม่ได้แสดงว่าคุณจะได้สิทธิ์ First Come First Served เหมือนในบัตรคิว ฉะนั้นมันไม่ใช่การจองสิทธิ์จะได้รับการบริการก่อนครับ

กรณีที่ผมเจอคือ ทางรถต้องวนขวาไปยังล็อกถัดไป ผมเห็นรถกำลังออก ผมกำลังวนรถไปทางขวาตามลูกศร รถคันข้างหลังผมหยุดจอดไม่วนตามผมมา แล้วให้คนนั่งลงแล้วเดินมาจองจุดที่รถออก จากนั้นวนตามผมมา เมื่อผมมาถึงคนที่เดินลงมาจองบอกว่าจองแล้ว จอดไม่ได้ แบบนี้ผมว่าคำว่าลัดคิว แซงคิวจะเหมาะสมกว่านะครับ

ออฟไลน์ atc40

• Full Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2017, 04:59:35 »
ที่จอดรถก็เหมือนห้องน้ำ
ถ้าห้องน้ำทุกห้องเต็ม คนที่จะได้เข้าถัดไปคือคนที่มาถึง แล้วเจอจังหวะคนออกพอดี
ถ้าไม่มีคนออกเลย ทนไม่ไหว รอไม่ไหว ก็ไปหาเข้าที่ชั้นอื่น
ไม่มีใครที่ไหนมายืนเฉยๆขวางหน้าห้องน้ำ เพื่อจองไว้ให้คนอื่นเข้า
ห้องน้ำพนักงาน ก็ส่วนของพนักงาน
ห้องน้ำคนพิการ ก็ส่วนของคนพิการ
ห้องน้ำหญิง ก็เฉพาะผู้หญิง
ห้องน้ำVIP ก็สำหรับแขกVIP
ห้องน้ำปกติ ก็ใครจะเข้าก็ได้

คนลักไก่ใช้ผิดประเภท มันก็มีบ้าง

แต่ถ้าเรามาถึงห้องน้ำมีคนยืนขวาง บอกว่าผมจองแล้วเดี๋ยวเพื่อนจะมาเข้า ??? !!!!
มันจะดีเหรอครับ  :( :o :-\

ออฟไลน์ Teera

• Hero Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2017, 07:56:44 »
อันเนื่องมาจาก ที่จอดรถเราน้อย และ รถเราเยอะ และ เราเห็นแก่ตัว มันก็แบบนี้แหละ
ส่วนตัว ผมเลือกจะไปห้าง ตอนเช้าๆ ไม่ต้องแย่งที่กับใครครับ 
จนวันนึง
ผมไปห้างตอยเช้า ตามปรกติ เสร๊จช่วงบ่ายแก่ๆ ขับรถออกมา ธรรมดา ที่จอดรถ รถเยอะมาก มองไปที่หน้าห้าง รถจอดรออดจากห้าง แถวยาว ก็มี Accord ขับนำหน้า แบบ ช้ามากๆ ทุกครั้ง ที่เห็นคนเดิน เค้าจะหยุดรถ รอ เผื่อคนจะเดินไปที่รถ ผมก็ตามอยู่พักนึ เค้าก็หยุดรถอีก ผมเลย drip ไฟ พร้อมกับบีบแตร ไป 2-3 ครั้ง

เท่านั้นแหละ พี่เค้าลงมาจากรถ เดินมาที่รถผม
พี่เค้า "มรึงรีบมากเหรอไง ไอ้สั..ว เหรี้...ย มึงไม่เห็นเหรอ หน้าห้างมันติด ยังไงมรึงก็ลงไปไม่ได้อยู่แล้ว"
ผม "ถึงมันจะรถติด พี่ก็ไม่มีสิทธิจอดรอคนนะครับ"
พี่เค้า "ไอ้สั....ว รึมรึงจะเอา"
ผม "งั้นขอโทษด้วยแล้วกันพี่ ตามสบายเลย(ตกลงใครผิดว๊ะ)"
พี่เค้า "อ้าวว เหรี้....ย มรึงประชดกรูเหรอ"
ผม "........................"
แล้ว เราก็แยกย้าย

ถามว่า ผมรู้สึกยังไง ตอนนั้น ผมรู้สึก ไม่ดี โกรธนิดหน่อย ถ้าวัยรุ่นกว่านี้ น่าจะมีเรื่อง
หลังจากวันนั้น ผมรู้สึกดีใจ ที่ ควบคุมสติ ได้
สังคมเต็มไปด้วย คนที่ไม่เคารพสิทธิ คนอื่น รู้จักแต่ สิทธิตัวเอง

ให้ลงมาจองที่จอดรถ
จอดซ้อนคัน ตรงใกล้ทางเข้า ทั้งๆ ที่เดินไปหน่อยก็มีที่จอด
จอดในที่คนพิการ
ชลอรถ หรือ จอดรอ ขวางคนอื่น ทำให้รถติด
และ อีกมากมาย

บางคนไม่รู้ว่าสิ่งที่ตัวเองทำนั้น ทำให้สังคม ไม่น่าอยู่
ผมเลือกที่จะหลีกเลี่ยงสถานะการเหล่านี้ ครับ
มันไม่น่าจะแก้ไขอะไรได้ ไม่มีประโยชน์ และ เสียอารมณ์

ออฟไลน์ Noncyclopedia

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2017, 08:39:53 »
ควร หรือไม่ควร
กับถุกหรือผิด

ผมว่ามันต่างกันนะ

🚗หากควร ไม่ควรขึ้นอยุ่กับปัจจัยของสถานการณ์
    👉🏻หากเอาคนมายืนจอง และมีที่จอดมากมาย. แต่เราอยากได้ช่องจอดนั้น เพื่อจำง่าย. สะดวกถอยแบบนี้แนวนั้น. มันไม่ควรตรงไหน ในเมื่อไม่ได้ไปลดสิทธิการจอดคนอื่น

🚗ส่วนถุกไม่ถุก. ก้อเป็นไปตามระเบียบสถานทีนั้นๆ
     👉🏻อันนั้นก็ดุตามระเบียบ หากไม่มีระบุในระเบียบก้อไปอ่านข้อ1

หลักคิดคือ เราไปลดสิทธิคนอื่นในที่สาธารณะหรือไม่?  มากกว่ามอวแค่วิธีการแล้วไปเหมาว่าไม่ควรหรือควร คนที่จิตใจดี ไม่เอามาเป็นประเด็นให้รำคาญใจ

ออฟไลน์ paeybu

• Sr. Member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2017, 11:26:37 »
ไม่ควร น่าเกลียด และก็หน้าด้านครับ

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2017, 12:38:12 »

🚗หากควร ไม่ควรขึ้นอยุ่กับปัจจัยของสถานการณ์
    👉🏻หากเอาคนมายืนจอง และมีที่จอดมากมาย. แต่เราอยากได้ช่องจอดนั้น เพื่อจำง่าย. สะดวกถอยแบบนี้แนวนั้น. มันไม่ควรตรงไหน ในเมื่อไม่ได้ไปลดสิทธิการจอดคนอื่น

🚗ส่วนถุกไม่ถุก. ก้อเป็นไปตามระเบียบสถานทีนั้นๆ
     👉🏻อันนั้นก็ดุตามระเบียบ หากไม่มีระบุในระเบียบก้อไปอ่านข้อ1

หลักคิดคือ เราไปลดสิทธิคนอื่นในที่สาธารณะหรือไม่?  มากกว่ามอวแค่วิธีการแล้วไปเหมาว่าไม่ควรหรือควร คนที่จิตใจดี ไม่เอามาเป็นประเด็นให้รำคาญใจ

มันคือที่จอดรถ  รถที่มาถึงก่อน ย่อมมีสิทธิ์ก่อนครับ

อ้อ แล้วเรื่องมอไซค์ขี่กินเลนเนี่ย ต้องยึดกฎระเบียบตามข้อ 2 หรือป่าวครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 18, 2017, 12:41:58 โดย bravo »

ออฟไลน์ Barracuda

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2017, 12:58:35 »
อันเนื่องมาจาก ที่จอดรถเราน้อย และ รถเราเยอะ และ เราเห็นแก่ตัว มันก็แบบนี้แหละ
ส่วนตัว ผมเลือกจะไปห้าง ตอนเช้าๆ ไม่ต้องแย่งที่กับใครครับ 
จนวันนึง
ผมไปห้างตอยเช้า ตามปรกติ เสร๊จช่วงบ่ายแก่ๆ ขับรถออกมา ธรรมดา ที่จอดรถ รถเยอะมาก มองไปที่หน้าห้าง รถจอดรออดจากห้าง แถวยาว ก็มี Accord ขับนำหน้า แบบ ช้ามากๆ ทุกครั้ง ที่เห็นคนเดิน เค้าจะหยุดรถ รอ เผื่อคนจะเดินไปที่รถ ผมก็ตามอยู่พักนึ เค้าก็หยุดรถอีก ผมเลย drip ไฟ พร้อมกับบีบแตร ไป 2-3 ครั้ง

เท่านั้นแหละ พี่เค้าลงมาจากรถ เดินมาที่รถผม
พี่เค้า "มรึงรีบมากเหรอไง ไอ้สั..ว เหรี้...ย มึงไม่เห็นเหรอ หน้าห้างมันติด ยังไงมรึงก็ลงไปไม่ได้อยู่แล้ว"
ผม "ถึงมันจะรถติด พี่ก็ไม่มีสิทธิจอดรอคนนะครับ"
พี่เค้า "ไอ้สั....ว รึมรึงจะเอา"
ผม "งั้นขอโทษด้วยแล้วกันพี่ ตามสบายเลย(ตกลงใครผิดว๊ะ)"
พี่เค้า "อ้าวว เหรี้....ย มรึงประชดกรูเหรอ"
ผม "........................"
แล้ว เราก็แยกย้าย

ถามว่า ผมรู้สึกยังไง ตอนนั้น ผมรู้สึก ไม่ดี โกรธนิดหน่อย ถ้าวัยรุ่นกว่านี้ น่าจะมีเรื่อง
หลังจากวันนั้น ผมรู้สึกดีใจ ที่ ควบคุมสติ ได้
สังคมเต็มไปด้วย คนที่ไม่เคารพสิทธิ คนอื่น รู้จักแต่ สิทธิตัวเอง

ให้ลงมาจองที่จอดรถ
จอดซ้อนคัน ตรงใกล้ทางเข้า ทั้งๆ ที่เดินไปหน่อยก็มีที่จอด
จอดในที่คนพิการ
ชลอรถ หรือ จอดรอ ขวางคนอื่น ทำให้รถติด
และ อีกมากมาย

บางคนไม่รู้ว่าสิ่งที่ตัวเองทำนั้น ทำให้สังคม ไม่น่าอยู่
ผมเลือกที่จะหลีกเลี่ยงสถานะการเหล่านี้ ครับ
มันไม่น่าจะแก้ไขอะไรได้ ไม่มีประโยชน์ และ เสียอารมณ์
ดีนะเจอพี่ ถ้าเจอผมคงได้ลั่นแน่ๆครับแบบนี้มีเยอะ แต่ผมจะไม่บีบแตรหรือริบไฟใส่ครับ รอแล้วก็บ่นๆในรถเอา แต่ที่จอดรถบางห้างการจราจรทำได้แย่มากๆ ทางออกกับทางเข้าต้องใช้ช่องทางเดินรถร่วมกัน คนจะออกกับคนเข้าจอดเลยต้องติดพ่วงกันยาว ยกตัวอย่าง the mall korat การจัดการไม่ดีพอวนติดกันมั่วๆทั้งๆที่มันไม่น่าจะติด

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2017, 13:06:44 »
ขอดูใบจองก่อน.....อ้าวไม่มีใบจองเหรอ? งั้นยืนดมท่อไอเสียไปสักพักนะเดี๋ยวจะเข้าเกียร์ว่างเร่งให้เป็นพิเศษฮี่ๆๆๆๆๆ  ;D
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Noncyclopedia

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2017, 13:12:16 »

มันคือที่จอดรถ  รถที่มาถึงก่อน ย่อมมีสิทธิ์ก่อนครับ

อ้อ แล้วเรื่องมอไซค์ขี่กินเลนเนี่ย ต้องยึดกฎระเบียบตามข้อ 2 หรือป่าวครับ
อ่านครบ10รอบแล้วค่อยบอกนะ. จะได้เสริม.   หากเงียบแปลว่า อ่านไม่รู้เรื่อง
ส่วนมอไชขี่กินเลน. มันคืออะไร. หากคุณขี่กินเลนผิดกฏหมาย. แปลว่าผิดกฎหมายครับ. อย่าทำหากไม่จำเปผ้น

ออฟไลน์ AT

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2017, 13:14:04 »
บางท่านรับบัตรจอดรถเข้าห้างคิดว่านั่น คือบัตรคิว  ถามจริงคิดเช่นนั้นจริงๆหรอ ไทยแลนจริงๆ

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2017, 13:49:11 »

อ่านครบ10รอบแล้วค่อยบอกนะ. จะได้เสริม.   หากเงียบแปลว่า อ่านไม่รู้เรื่อง
ส่วนมอไชขี่กินเลน. มันคืออะไร. หากคุณขี่กินเลนผิดกฏหมาย. แปลว่าผิดกฎหมายครับ. อย่าทำหากไม่จำเปผ้น
ก็เห็นคุณถามหาน้ำใจ จากคนขับรถยนต์ ที่ไม่หลบให้มอไซค์(ในอีกกระทู้)
ปล.ผมไม่ขี่มอไซค์ครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2017, 16:52:49 »
ผมไม่เคยทำนะ เพราะคิดว่าไม่ควรทำ รถคันไหนไปเจอที่ว่าง ก็จอดได้เลย

การให้คนลงจากรถ แล้วไปหาที่ว่าง แล้วจองไว้ก่อน ผมว่าไม่ควรทำ

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2017, 17:38:44 »

แน่ใจเหรอครับ ว่า ไม่ลดสิทธิคนอื่น คิดดีๆนะ ที่จอดใกล้ประตู ที่เดินใกล้ๆ ที่ชอบจองกันอ่ะ มันดีกว่า ที่ไกลๆ หรือเปล่า
ถ้ามันควรทำ ไม่จ้างคนมายืนจองเลยล่ะครับ เอาตั้งแต่ห้างเปิดเลย มาถึงจะได้มีที่จอด
ควรไม่ควร อยู่ที่ Common sense ครับ
ไม่เถียงด้วยนะ

ออฟไลน์ BenzParagon

• . . .
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2017, 21:41:02 »
ผมว่าคำว่าลัดคิว แซงคิวจะเหมาะสมกว่านะครับ

บางท่านรับบัตรจอดรถเข้าห้างคิดว่านั่น คือบัตรคิว  ถามจริงคิดเช่นนั้นจริงๆหรอ ไทยแลนจริงๆ

ถ้าไม่นับการรับบัตรจอดรถเป็นคิว จะซีเรียสเครียดกับเวลาที่โดนคนลัดคิว แซงคิวททำไมครับ

เพราะ ถ้าไม่นับการรับบัตรจอดรถเป็นคิว นั่นก็แสดงว่า ไม่มีคิวตั้งแต่แรก อยู่แล้ว

ใคร จะได้ที่จอดก่อนหลัง จะได้ที่จอดตรงไหน ก็ไม่จำเป็นต้องซีเรียสนะครับ

เข้าทำนอง มือใครยาว สาวได้สาวเอา หรือไม่จริงครับ?

พูดไปแค่ว่าที่จอดรถไม่ใช่ที่จอดคน แต่ถ้าด้านก็พูดไปว่าจอดตรงนี้ไม่รับประกันว่าจะมีรอยมั้ยนะถ้าหน้าด้านแล้วขับออกไปเลย ไปหาที่อื่นแต่ไม่ต้องไปยุ่งกับพวกหน้าด้านหรอกครับ ให้มันระแวงไป

"จองที่จอดรถ" กับ "จองที่จอดคน" เข้าใจอะไรผิดหรือเปล่าครับ?

อะไรผิดครับ รถมาก่อนก็ควรได้จอดก่อน ไม่ใช่เอาคนมายืนจองดักจอดแทนรถ ไม่เห็นจะต้องแปลอะไรเพิ่มนี่ครับ

งั้นผมคงอาจจะเข้าใจผิดเอง ขออภัยครับ ::)

-1 ถ้ามีความคิดแบบนี้กันหมด ส่วนตัวผมถือว่าประเทศเราป่วยแล้วครับ ชวนให้คิดเยอะๆครับ ไม่ชวนทะเลาะ

ถ้าอ่านที่ผมพิมพ์ทั้งหมด ผมผ่านนะครับ :D

ผมเข้าใจพี่นะ  แต่พี่เขียนนอกประเด็นจนคนอ่านเขางงกันหมดอะ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

หัวข้อถัดๆไปผมจะพยายามเลียบๆชายฝั่งก่อนนะครับ ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 18, 2017, 21:55:31 โดย BenzParagon »

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?

• . . .
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2017, 21:57:00 »
เข้าเมืองตาหลิ่ว ต้องหลิ่วตาตาม

ปิดโหมดมโน ปิดโหมดการคิดต่าง

เปิดโหมดหุ่นยนต์(ที่ไม่ใช่AI)

เชิญป้อนโปรแกรมคำสั่ง… ::) ::) ::)

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

0 = 1

?

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2017, 23:53:44 »
เข้าเมืองตาหลิ่ว ต้องหลิ่วตาตาม

เชิญป้อนโปรแกรมคำสั่ง… ::) ::) ::)

ผมเข้าใจนะครับ
แต่เรื่องก่อนหน้านั้น ที่คร่อมเลน เพราะไม่อยากให้คนอื่นเปิดประตูมาโดนนี่ หาคนรับได้ยากครับ

ออฟไลน์ AT

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2017, 13:21:45 »
55555 +++ เอาเหอะครับถ้าท่านคิดแบบนั้นอยู่ แต่ผมเองไม่มีทางลงไปยืนจองที่จอดรถแน่ ผมมีมารยาททางสังคมพอ

• . . .
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2017, 15:55:57 »
55555 +++ เอาเหอะครับถ้าท่านคิดแบบนั้นอยู่ แต่ผมเองไม่มีทางลงไปยืนจองที่จอดรถแน่ ผมมีมารยาททางสังคมพอ

:D

ผมเข้าใจนะครับ
แต่เรื่องก่อนหน้านั้น ที่คร่อมเลน เพราะไม่อยากให้คนอื่นเปิดประตูมาโดนนี่ หาคนรับได้ยากครับ

แต่ก่อนผมเองก็รับไม่ค่อยได้เหมือนกันครับ
แต่มีอีกเหตุการณ์หนึ่งที่ทำให้ผมได้เข้าใจแง่คิดอีกมุมครับ

ตอนที่ผมเพิ่งได้รถคันล่าสุดมาใหม่ๆ
ระหว่างช่วงที่จอดรอเข้าห้องน้ำปั๊ม
ผมก็จอดอยู่ในช่องแบ่งเรียบร้อย
สักพักมีกระบะขับมาจอดข้างๆเยื้องๆหลัง
แต่ห่างมากจนไปกินอีกช่อง
ผมก็สงสัยมองๆบ่นๆ ทำไมจอดแบบนี้

แต่พอจังหวะที่ภรรยาพี่เจ้าของกระบะเปิดประตูออกมาเท่านั้น
ผมตกใจสุดขีด คือ เปิดเหมือนเหวี่ยงประตูกางสุดแบบไม่ได้ระวังอะไรเลย
ผมชะโงกหน้าไปดู ขอบประตูรถกระบะห่างจากรถผมแค่นิ้วสองนิ้ว
ก่อนภรรยาพี่เขาจะลงมา ผมคิดว่าภรรยาพี่เขาคงตัวใหญ่ลงลำบาก
เลยต้องจอดห่างกินอีกช่องเพื่อเปิดประตูกว้างๆ

แต่ที่ไหนได้พอลงจากรถ อึ้งครับ ไม่ได้ตัวใหญ่อะไร
จังหวะนั้นถึงบางอ้อครับ และ รู้สึกขอบคุณพี่สามีคนขับมากๆ
ที่รู้นิสัยและพฤติกรรมของภรรยาตัวเอง
คิดว่าพี่สามีอาจจะเคยบอกเตือนภรรยาเขาแล้ว
แต่ภรรยาพี่เขาไม่คิดจะแก้ไข

ผมเลยคิดได้ว่า พี่สามีเลือกที่จะทำพฤติกรรมที่ดูไม่ดี
จากสายตาและมุมมองของคนอื่น
(รวมทั้งผมในช่วงที่พี่สามีเข้ามาจอดตอนแรก)
เพื่อที่คนอื่นจะได้ไม่ต้องเดือดร้อน
จากพฤติกรรมที่ไม่ระมัดระวังของภรรยาเขา
ที่ไม่สามารถแก้ไขได้แทนครับ

0 = 1

?

ออฟไลน์ natty ib-cm

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2017, 14:11:27 »
ช่างมันหาช่องอื่นจอดครับ