ผู้เขียน หัวข้อ: การจองที่จอดรถควรหรือไม่?  (อ่าน 8191 ครั้ง)

ออฟไลน์ chaithawat

• Hero Member
การจองที่จอดรถควรหรือไม่?
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2017, 15:15:27 »
การจองที่จอดรถสมควรทำหรือไม่ อยากทราบจากสมาชิกเวปนี้หน่อยครับ ที่เห็นบ่อยครั้งบางทีก็มีปากเสียงกระทบกระทั่งกันประมาณว่าคนนึงเดินมาเห็นที่ว่างเลยยืนจองก่อน อีกคนขับมาเห็นจะเข้าจอดคนจองก็ไม่ยอมยืนขวาง คนขับก็เล่นถอยเข้าจอดแบบไม่สนใจประมาณว่าไม่ถอยถูกชน
มารยาทแบบนี้คิดว่ายังไงกันบ้าง
ขอบคุณมาก

ออฟไลน์ ichamz

• Sr. Member
Re: การจองที่จอดรถควรหรือไม่?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2017, 15:23:44 »
คนยืนจอง ต้องหน้าด้านที่สุดครับ เคยเจอ เอาเก้าอี้นั่งกางรออีกคันเลย ที่ราม 

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2017, 15:24:12 »
ผมไม่ค่อยมีปากมีเสียงกะใครหรอกเวลาเจอแบบนี้

เมื่อก่อนโกรธครับ แถมทำร้ายรถคันนั้นด้วย

แต่มีครั้งหนึ่งไปอ่านเจอคห.คนๆนึงว่า
ไม่ว่าคน หรือรถมาจอง ก่อน ก็แปลว่าเรามาทีหลัง

จะว่าไปมันก็จริงของเขา!!!
ทางห้างเอง หรือมารยาททางสังคมก็ไม่ได้ระบุชัดเจนว่าจะต้องเป็นรถหรือคนมาก่อน

อย่างล่าสุด เห็นข่าวที่รพ.สักแห่ง เค้าใช้วิธีถอดรองเท้าจองคิวรับบริการกันเลยก็มี

แม้แต่ต่างประเทศ อย่างดิสนี่ย์แลนด์ก็ยังมีระบบ fast pass

เดี๋ยวนี้ผมเลยเย็นลงเยอะครับ ทำร้ายรถพวกนี้น้อยลง
จะมีก็แต่ประเภท มาพร้อมกัน หรือมันเดินสวนเลนมาจอง อันนี้ผมถือว่าผิดกฏครับ เพราะถ้ามาทางถูกต้องแล้วมันเดินมา ยังน่าให้อภัย

แต่ถ้าเดินสวนเลนหรือเดินจากฝั่งอื่นมา
คัทเตอร์อย่างเดียวเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 17, 2017, 15:25:48 โดย kiwiwi »

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2017, 15:30:24 »
ถ้าเอาเคสในห้างนะ ผมว่าคนทำนี่สุดๆละ ผมไม่ใช่คนดีหรอกแต่ไม่ด้านพอที่จะทำแน่นอน
ไม่อยากมีปากเสียงด้วย เถียงกับคนพวกนี้ไม่เกิดประโยชน์
ถ้าเราได้จอดมั่นใจได้ไงรถเราจะอยู่สภาพเดิม ไม่คุ้มครับ ไปหาเอาใหม่ดีกว่า
มีอีกพวกคึอ...เลยทีจอดไปแล้วแต่ก็ถอยมาทั้งๆที่มีรถคันต่อไปอยู่ข้างหลัง

ออฟไลน์ TheZero

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2017, 16:35:51 »
ทำได้ครับ  ถ้าหน้าด้านพอ
แต่สัมคมที่เจริญแล้วเค้าไม่ทำกัน

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2017, 16:56:54 »
ผมใช้วิธีไปให้เร็วแทนการไปแย่งกันครับ
ไม่ว่าจะ central world megabangna etc
ผมไป 10โมงเช้าครับ เลือกเอาเลยว่าจะจอดตรงไหน
แรกๆแฟนก็เซ็งๆ ที่ต้องไปเช้า แต่ถ้าต้องไปแย่งจอดคงเซ็งกว่า

ตอบไม่ตรงคำถาม แต่ลองดูครับ
ปรับพฤติกรรม แล้วชีวิตมีความสุขขึ้น
อยากให้เพื่อนสมาชิก happy กับการไปที่รถแน่น

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2017, 17:06:47 »
ทำได้ครับ  ถ้าหน้าด้านพอ
แต่สัมคมที่เจริญแล้วเค้าไม่ทำกัน

+1 ครับ ผมไม่ชอบพวกนี้ขั้นหนักเลย ถึงขนาดที่เวลาเห็นพวกนี้มายืนจองช่องที่รถเรากำลังจะออกนะ ต้องหาวิธีให้มันไม่ได้จอดได้

มีอยู่ครั้งนึง ผมกำลังจะออกจากช่องเนี่ยแหละ เห็นรถกำลังจะวิ่งผ่านหน้า ก็เลยยกมือบอกว่าจะออก ให้รอแป๊ป แล้วเหลือบไปเห็นคันที่เลยไปแล้วประมาณ 30 เมตร มันจะถอยมาเอา และเปิดประตูลงมาจะจอง ผมรีบออกรถมาจอดขวางไว้ แล้วลงมาเก็บของรอให้คันหลังเค้าถอยเข้าไปนิดนึงก่อน ค่อยขับออกไป ผมสะใจมาก  :) :)

อีกพวกนึงที่เกรียดมาก คือไอ้พวกจอดในที่ๆไม่ควรจอด เช่น ที่จอดรถพยาบาล
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2017, 17:13:21 »
ผมคิดว่าไม่ควรครับ แต่ก็ช่างเขา เคสแย่ที่สุดที่เคยเจอคือรถผมกำลังจอดเปิดไฟฉุกเฉินรอคันที่กำลังจะขับออกจากซอง พอเขาออกไปปุ๊บ มีอีกคันขับเร็วมากขึ้นมาแล้วพยายามจะเสียบช่องทันที เจอแบบนี้เซงครับ

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2017, 17:19:53 »
ยืนจองว่าด้านละ แต่ไอ้พวกที่เค้าถอยจะเข้าซองอยู่ละ แต่มีอีกคันเอาหน้าเสียบเข้าไปแทนนี่สิ โครตมึน

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2017, 17:23:26 »
ไม่ควรแต่ผมขอผ่านไปเอาข้างหน้าเพราะเสียเวลา

JONNY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2017, 17:32:21 »
อยู่ที่เวลา และโอกาส
ถ้าจองนานเป็นวัน รถยังมาไม่ ห่างจุดทีาจอดก็ไม่ควร
แต่ถ้าจ่อจะเข้าแล้ว เผอิญมีรถขวางต้องขยับ เพื่อจะเข้าก็ได้

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2017, 17:38:28 »
คิดง่ายๆ มันคือ ที่จอดรถ หรือ ที่จอดคน ล่ะครับ

อย่างเราขับรถไปคนเดียว เห็นรถอีกฟากนึงว่าง เรากกำลังขับวนไปตามทิศทางการจราจร

แต่รถคันข้างหลังเรา มีคนนั่งมาด้วย รีบเปิดประตู วิ่งลัดไปยืนจอง ก็คิดเอาครับ ว่าเอาเปรียบคนอื่นหรือเปล่า

อีกพวก เรากำลังวนไปตามทิศทางจราจร พวกเล่นย้อนศร เพื่อเข้ามาแย่งที่จอด นี่ก็เห็นแก่ตัวครับ

ขอบ่นนิด ที่จอดรถในโรงเรียนที่ลูกผมเรียน ที่จอดมีน้อยกว่ารถ แถมยังมีพวกจอดคร่อมช่อง( ช่องจอดค่อนข้าแคบ แต่ก็จอดได้ ถ้าไม่มักง่าย) ผมเจอทุกวัน บางวันเจอ 3-4 คันที่จอดคร่อมช่อง( จอดไม่ติดกันนะ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 17, 2017, 17:43:52 โดย bravo »

ออฟไลน์ BenzParagon

• . . .
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2017, 18:28:00 »
คิดง่ายๆ มันคือ ที่จอดรถ หรือ ที่จอดคน ล่ะครับ

อย่างเราขับรถไปคนเดียว เห็นรถอีกฟากนึงว่าง เรากกำลังขับวนไปตามทิศทางการจราจร

แต่รถคันข้างหลังเรา มีคนนั่งมาด้วย รีบเปิดประตู วิ่งลัดไปยืนจอง ก็คิดเอาครับ ว่าเอาเปรียบคนอื่นหรือเปล่า

อีกพวก เรากำลังวนไปตามทิศทางจราจร พวกเล่นย้อนศร เพื่อเข้ามาแย่งที่จอด นี่ก็เห็นแก่ตัวครับ

ขอบ่นนิด ที่จอดรถในโรงเรียนที่ลูกผมเรียน ที่จอดมีน้อยกว่ารถ แถมยังมีพวกจอดคร่อมช่อง( ช่องจอดค่อนข้าแคบ แต่ก็จอดได้ ถ้าไม่มักง่าย) ผมเจอทุกวัน บางวันเจอ 3-4 คันที่จอดคร่อมช่อง( จอดไม่ติดกันนะ)

คันจอดคร่อมช่อง ผมว่าบางทีพวกเขา อาจจะเบื่อพวกที่เปิดประตูรถไม่ระวังรถข้างๆครับ หรือ ไม่ได้สอนลูกให้เปิดประตูรถระวังรถข้างๆครับ

เลยกลายเป็นรถคันนั้นๆเลือกที่จะทำผิดกฎหรือผิดมารยาทที่ดีก่อน เพื่อที่จะได้ไม่ต้องเจอหรือเผชิญกับพฤติกรรมที่ขาดความระมัดระวังหรือไม่ได้รับการสอนมาครับ

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?

ออฟไลน์ cadherin

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2017, 18:35:21 »
คำตอบคือไม่ควรยืนต้องที่จอดรถ​

แต่ยังเห็นคนทำบ้าง​
เคยเจอแม่กับลูกสาวเข็นรถที่จอดขวางช่องว่างออก​ ก็นึกว่าจะจอด​
แต่จริงๆ​ คือยืนจองที่จอดรถ​ เพราะติดทางเข้าห้างเลย

• . . .
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2017, 18:43:10 »
บัตรคิว ถือเป็นการจองอย่างหนึ่งหรือไม่ครับ

ถ้าคำตอบ คือใช่ ไม่ต้องอธิบายต่อครับ

ถ้าคำตอบ คือไม่

เวลาไปร้านอาหารใหญ่ๆ หรือ ตามภัตตาคาร

หรือ ทุกอย่างที่มีระบบการจอง

ทุกคนก็เห็นอยู่ชัดๆว่าที่นั่งไม่เต็ม โต๊ะยังโล่งๆ แต่ก็คือมีการจองไว้

รับทราบได้ว่ามีการจอง คนที่จองมาถึงเดินเข้าไปเลย ทั้งที่เรายืนรอตั้งนาน

ไม่เห็นต้องระบุเป็นมารยาททางสังคมอะไรเลยครับ ทุกคนเข้าใจได้ว่าจองแล้ว มีป้ายหรือข้อความเล็กๆปักหรือแปะไว้

กรณีที่จอดรถ ถ้าที่ตรงนั้น เป็นที่ ที่สามารถจอดรถได้ ไม่ผิดกฎ

มีการจองแล้ว ก็คือ จองครับ

ยิ่งมีคนมายืนจองเลย (แบบยืนนานมาก  หรือ เอาเก้าอี้มานั่งรอกันนานมาก ไม่ใช่ลงจากรถเพื่อมาตัดหน้า)

ยิ่งแสดงชัดเจนว่าจองแล้วครับ

ลองนึกถึง ที่จอดสำหรับผู้หญิงขับ ที่จอดสำหรับผู้พิการ

ที่จอดสำหรับรถVIP ที่จอดสำหรับผู้ถือบัตร

ที่จอดสำหรับพนักงาน อื่นๆ

ไม่เห็นต้องมีคนมายืนจองเลยครับ

มีที่กั้นนิดหน่อย ทุกคนเข้าใจได้ว่าจองแล้ว

การยืนจอง ก็เหมือนการยืนต่อคิวครับ

โรงพยาบาลบางแห่งอาจยังไม่มีการทำระบบบัตรคิว ก็ใช่วิธีถอดรองเท้าจอง

เคยเห็นคนไปกาง Tent นอนจองที่เพื่ออะไรสักอย่างหรือไม่ครับ โทรศัพท์ รอบเรียนสด สถานที่วิวสวยๆ

นั่นละครับ การจอง

กรณีที่จอดรถ ถ้าที่ตรงนั้น เป็นที่ ที่ไม่สามารถจอดรถได้ (เช่น ถนนริมทางเท้า) ผิดกฎตั้งแต่ต้น

แล้วจอง ไม่ว่าจะเอาสิ่งของอะไรก็ตามมาวางจอง ยืนจอง นั่งจอง นอนจอง ผิดกฎตั้งแต่ต้นครับ

ประเทศที่มีอารยะ มีระบบการจองทั้งนั้นครับ

ส่วน ประเภทที่ให้คนลงจากรถ แล้วไปจองตัดหน้า

หรือ ประเภทจะเข้าอยู่แล้ว แล้วตัดหน้า

หรือ ประเภทเลยไปแล้ว แล้วมีรถจอดรออยู่เข้า แล้วถอยกลับมา

หรือ ลักษณะอื่นๆประมาณนี้ คือ ผิดมารยาทที่ดี

ประเภทย้อนศรมาเพื่อให้ได้จอดก่อน

หรือ ลักษณะอื่นๆประมาณนี้ คือ ผิดกฎชัดเจน

ทุกอย่างควรเริ่มตั้งแต่เด็ก ตั้งแต่ที่บ้านที่โรงเรียน

ที่บ้าน สอนการข้ามถนน การดูลักษณะการขับรถ

ดูสัญญาณไฟต่างๆ ดูป้ายจราจรต่างๆ สอนพฤติกรรมที่ดี หรืออื่นๆลักษณะนี้

ที่โรงเรียน ควรจะสอนการเคารพกฎ การอาศัยอยู่ร่วมกัน

การแสดงออกซึ่งพฤติกรรมที่ดี หรืออื่นๆลักษณะนี้

ระบบสอบใบขับขี่ ภาคทฤษฎีและภาคปฏิบัติ ควรเข้มข้นกว่านี้

มีระบบต้องกลับไปประเมินมาตรฐานพฤติกรรมทุกๆกี่ปี

มีระบบตัดแต้มยึดใบขับขี่จริงจัง จนถึงขั้นห้ามออกไปขับขี่ใหม่

มีระบบตรวจสอบใบขับขี่จริงจัง

edit : ชวนคิดครับ ไม่ได้ชวนให้ยอมรับครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 17, 2017, 18:56:41 โดย BenzParagon »

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

0 = 1

?

ออฟไลน์ Noncyclopedia

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2017, 18:46:05 »
ก้อสามารถทำได้ครับ. หากมีคนแก่ คนท้อง หรือพิการ สามารถอธิบายได้. แจ้ง รปภ ข่วยยืนจองไห้ได้

และการจองโดยการไปยืนจอง ก้อสามารถทำได้ครับ. เอารองเท้าไปวาง. เอาคนไปยืนก้อทำได้
แต่มีคนยอมรับหรือไม่ละ

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2017, 18:59:50 »
การจองคิวที่โรงพยาบาล ใช้รองเท้าจองแทนการยืน อันนี้เข้าใจได้ ว่าฉันมาถึงก่อนนะ
คนที่มาทีหลัง ก็เอารองเท้าไปจอง เรียงลำดับกันไป ตามการมาก่อนหลัง ก็ไม่มีใครได้เปรียบ เสียเปรียบ

ร้านอาหาร มันไม่ใช่ที่สาธารณะ เพราะถ้าเจ้าของร้าน ไม่อนุญาตให้เราเข้า แม้โต๊ะจะว่าง เราก็ไม่มีสิทธิ์เข้าไป ดังนั้น เขาจะบริหารจัดการยังไง ก็ย่อมทำได้

ลานจอดรถ เอาไว้บริการสำหรับผู้มาใช้บริการ ถ้าเขาจะกันส่วนไว้ให้ลูกค้าเฉพาะกลุ่ม ก็มีสิทธิ์ที่จะทำได้

แต่การที่คนลงจากรถ ไปจองคิว มันเป็นการใช้วิธีที่เอาเปรียบคนอื่นครับ
ที่จอดรถ รถ ย้ำว่า รถ ที่มาก่อน ควรจะมีสิทธิ์ก่อนครับ

ออฟไลน์ Akara

• Full Member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2017, 19:02:33 »

ถ้ายืนจองได้วันหลังจะเอารองเท้า เก้าอี้ แก้วน้ำ ถังขยะไปจองเอาไว้ แสดงสถานะการมาของผู้จองว่ามาถึงก่อนแล้ว ต่อไปคงได้เห็นจอดให้ลูกให้เมียลงไป แย่งกันวิ่งหาที่ว่างเพื่อยืนจองที่เอาไว้ก่อน

ประเภทเหลืออยู่ที่2ที่แล้วบอกจองได้ ฟังดูแปลกๆไหมครับ ถ้าว่างทั้งแถบแต่จองที่ร่มๆอันนี้ไม่ว่ากัน

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2017, 19:11:13 »
ถ้าบนที่สาธารณะ ผมว่าไม่ควรกระทำครับ รวมทั้งพื้นที่ตามห้างด้วยเพราะว่าถ้าคุณอยากได้สิทธิพิเศษก็ถือบัตรต่างๆตามห้างนั้นๆกำหนดให้เป็นพื้นที่พิเศษ แต่ถ้าพื้นที่จอดรถลูกค้าทั่วไปที่ห้างไม่ได้จัดสรร ก็ไม่ควรครับ

คนเราอยู่ในสังคมให้คำนึงถึงเจตนาครับ ถ้ามันเริ่มจากคิดไม่ดี มันก็ผิดแหละครับ อันนี้ผมพูดถึงพื้นที่สาธารณะหรือเอกชนที่ไม่ได้จัดสรรเท่านั้นครับ

ออฟไลน์ gorilla

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2017, 19:37:28 »
เข้าใจอะไรผิดป่ะครับ ที่จอดรถเค้าไม่ได้มีไว้จองครับ  มีแต่พวกหน้าด้านหรือเห็นแก่ตัวเท่านั้นแหละครับ ย้ำนะครับแมร่งต้องด้านมาก

ถ้ามันต้องจองกันผมว่าออกเลขที่จอดรถตั้งแต่ทางเข้าเลยครับ ขับเข้าไปก็จอดให้ตรงเลข หรือไม่ก็เปิด Booking เลยครับ จะไปห้างก็โทรไปจองที่จอดเลยครับ

ประเทศมีอารธรรมผมก็ยังไม่เคยเห็นจองที่จอดรถแบบลงไปยืนจองนะครับ แบบนี้ผมเรียกไร้อารยธรรมครับ

การต่อคิวที่จอดรถคือคุณขับรถตามกันมาครับ ไม่ใช่กระโดดลงไปจอง แบบนี้พอเข้าห้างเดิน คุณให้คนในรถเดินนำไปยืนจองเลยครับ แล้วโทรหาคนขับว่าจองไว้ตรงไหน

คนละเคสกับร้านอาหารหรือโรงพยาบาลเลยครับ

ออฟไลน์ Barracuda

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2017, 19:42:09 »
คนที่มีความคิดแบบนี้ แย่สุดเลยครับ ไม่ควร เพราะคนที่ทำต้องด้านสุดๆ ผมเห็นใครยืนจองผมจอดเลยครับ ไม่สน

ออฟไลน์ Barracuda

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2017, 20:03:23 »
บัตรคิว ถือเป็นการจองอย่างหนึ่งหรือไม่ครับ

ถ้าคำตอบ คือใช่ ไม่ต้องอธิบายต่อครับ

เวลาไปร้านอาหารใหญ่ๆ หรือ ตามภัตตาคาร

ทุกคนก็เห็นอยู่ชัดๆว่าที่นั่งไม่เต็ม โต๊ะยังโล่งๆ แต่ก็คือมีการจองไว้

รับทราบได้ว่ามีการจอง คนที่จองมาถึงเดินเข้าไปเลย ทั้งที่เรายืนรอตั้งนาน

ไม่เห็นต้องระบุเป็นมารยาททางสังคมอะไรเลยครับ ทุกคนเข้าใจได้ว่าจองแล้ว มีป้ายหรือข้อความเล็กๆปักหรือแปะไว้

กรณีที่จอดรถ ถ้าที่ตรงนั้น เป็นที่ ที่สามารถจอดรถได้ ไม่ผิดกฎ

ยิ่งมีคนมายืนจองเลย (แบบยืนนานมาก  หรือ เอาเก้าอี้มานั่งรอกันนานมาก ไม่ใช่ลงจากรถเพื่อมาตัดหน้า)

ลองนึกถึง ที่จอดสำหรับผู้หญิงขับ ที่จอดสำหรับผู้พิการ

ที่จอดสำหรับรถVIP ที่จอดสำหรับผู้ถือบัตร

ไม่เห็นต้องมีคนมายืนจองเลยครับ

มีที่กั้นนิดหน่อย ทุกคนเข้าใจได้ว่าจองแล้ว

การยืนจอง ก็เหมือนการยืนต่อคิวครับ

โรงพยาบาลบางแห่งอาจยังไม่มีการทำระบบบัตรคิว ก็ใช่วิธีถอดรองเท้าจอง

เคยเห็นคนไปกาง Tent นอนจองที่เพื่ออะไรสักอย่างหรือไม่ครับ โทรศัพท์ รอบเรียนสด สถานที่วิวสวยๆ

กรณีที่จอดรถ ถ้าที่ตรงนั้น เป็นที่ ที่ไม่สามารถจอดรถได้ (เช่น ถนนริมทางเท้า) ผิดกฎตั้งแต่ต้น

แล้วจอง ไม่ว่าจะเอาสิ่งของอะไรก็ตามมาวางจอง ยืนจอง นั่งจอง นอนจอง ผิดกฎตั้งแต่ต้นครับ

ประเทศที่มีอารยะ มีระบบการจองทั้งนั้นครับ

ส่วน ประเภทที่ให้คนลงจากรถ แล้วไปจองตัดหน้า

หรือ ประเภทจะเข้าอยู่แล้ว แล้วตัดหน้า

หรือ ประเภทเลยไปแล้ว แล้วมีรถจอดรออยู่เข้า แล้วถอยกลับมา

หรือ ลักษณะอื่นๆประมาณนี้ คือ ผิดมารยาทที่ดี

ประเภทย้อนศรมาเพื่อให้ได้จอดก่อน

หรือ ลักษณะอื่นๆประมาณนี้ คือ ผิดกฎชัดเจน

ทุกอย่างควรเริ่มตั้งแต่เด็ก ตั้งแต่ที่บ้านที่โรงเรียน

ที่บ้าน สอนการข้ามถนน การดูลักษณะการขับรถ

ดูสัญญาณไฟต่างๆ ดูป้ายจราจรต่างๆ สอนพฤติกรรมที่ดี หรืออื่นๆลักษณะนี้

ที่โรงเรียน ควรจะสอนการเคารพกฎ การอาศัยอยู่ร่วมกัน

การแสดงออกซึ่งพฤติกรรมที่ดี หรืออื่นๆลักษณะนี้

ระบบสอบใบขับขี่ ภาคทฤษฎีและภาคปฏิบัติ ควรเข้มข้นกว่านี้

มีระบบต้องกลับไปประเมินมาตรฐานพฤติกรรมทุกๆกี่ปี

มีระบบตัดแต้มยึดใบขับขี่จริงจัง จนถึงขั้นห้ามออกไปขับขี่ใหม่

edit : ชวนคิดครับ ไม่ได้ชวนให้ยอมรับครับ

-1 ถ้ามีความคิดแบบนี้กันหมด ส่วนตัวผมถือว่าประเทศเราป่วยแล้วครับ ชวนให้คิดเยอะๆครับ ไม่ชวนทะเลาะ

ออฟไลน์ ToRo

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2017, 20:13:06 »
ไม่สมควรอย่างยิ่ง
กรณีรถต่อแถวกันมา มีคนจากรถด้านหลังลงไปยืนจองคิว
รถคันที่อยู่ด้านหน้าสมควรจะได้จอดก็ไม่ได้จอด

การลงไปยืนจองกรณีนี้ คือ การแซงคิว ครับ

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2017, 20:27:56 »
เคยเจอพวกลงมาจองเหมือนกันครับ เรารอรถคันหน้าออกอยู่ รถข้างหลังลงมายืนขวาง จองช่อง

อารมรณ์เสียพอสมควร แต่ก็ไม่ได้ทำอะไร
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

• . . .
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2017, 20:57:16 »

-1 ถ้ามีความคิดแบบนี้กันหมด ส่วนตัวผมถือว่าประเทศเราป่วยแล้วครับ ชวนให้คิดเยอะๆครับ ไม่ชวนทะเลาะ

ถ้าอ่านที่ผมพิมพ์ทั้งหมด ผมผ่านนะครับ :D

0 = 1

?

• . . .
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2017, 21:02:17 »
การจองที่จอดรถควรหรือไม่?

ตอบ ไม่ควร ตามมารยาทที่ดีของการต่อคิว

(กรณีเหตุการณ์ตามที่เจ้าของหัวข้ออธิบาย)

ห้างหรือสถานที่ต่างๆควรมีกฎห้ามชัดเจนครับ

“No Reservations” ทุกกรณี ที่ไม่ใช้พื้นที่ที่ทางห้างจัดไว้

หรือ ระบุหมายเลขตั้งแต่รับบัตร

เพราะ เป็นการจอดรถในพื้นที่สาธารณะ

การจอง เป็นการประกาศสิทธิ์ครอบครองก่อน

ซึ่งไม่มีกฎห้ามใดๆชัดเจนครับ

เหตุการณ์สมมุติ(แต่สามารถเจอได้จริงๆ)

ซื้อที่แปลงหนึ่ง(มีโฉนดการเป็นเจ้าของชัดเจน) แต่ไม่ได้ทำการล้อมรั้วใดๆ

วันหนึ่งไปที่ที่ดินแปลงนั้น พบว่ามีคนมาอาศัยอยู่

เข้าไปทำการสอบถาม ได้ความว่า เห็นที่โล่งๆไม่มีรั้วกั้น

ขออาศัยอยู่ชั่วคราว ถ้าจะเอาคืนเมื่อไร จะย้ายออกให้

พอนานปีไปเกิดมีความจำเป็นต้องใช้ที่ บอกให้คนที่มาอาศัยย้ายออก

แต่กลับไม่ออก อ้างว่าอยู่มานาน

จะใช้การครอบครองปรปักษ์เพื่อให้ได้กรรมสิทธิ์

คิดว่าใครหน้าด้าน?

0 = 1

?

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2017, 21:11:52 »
พูดไปแค่ว่าที่จอดรถไม่ใช่ที่จอดคน แต่ถ้าด้านก็พูดไปว่าจอดตรงนี้ไม่รับประกันว่าจะมีรอยมั้ยนะถ้าหน้าด้านแล้วขับออกไปเลย ไปหาที่อื่นแต่ไม่ต้องไปยุ่งกับพวกหน้าด้านหรอกครับ ให้มันระแวงไป
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

• . . .
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2017, 21:19:27 »
พูดไปแค่ว่าที่จอดรถไม่ใช่ที่จอดคน แต่ถ้าด้านก็พูดไปว่าจอดตรงนี้ไม่รับประกันว่าจะมีรอยมั้ยนะถ้าหน้าด้านแล้วขับออกไปเลย ไปหาที่อื่นแต่ไม่ต้องไปยุ่งกับพวกหน้าด้านหรอกครับ ให้มันระแวงไป

"จองที่จอดรถ" กับ "จองที่จอดคน" เข้าใจอะไรผิดหรือเปล่าครับ?

0 = 1

?

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2017, 21:34:36 »

"จองที่จอดรถ" กับ "จองที่จอดคน" เข้าใจอะไรผิดหรือเปล่าครับ?

อะไรผิดครับ รถมาก่อนก็ควรได้จอดก่อน ไม่ใช่เอาคนมายืนจองดักจอดแทนรถ ไม่เห็นจะต้องแปลอะไรเพิ่มนี่ครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2017, 21:36:33 »

ถ้าอ่านที่ผมพิมพ์ทั้งหมด ผมผ่านนะครับ :D

ผมเข้าใจพี่นะ  แต่พี่เขียนนอกประเด็นจนคนอ่านเขางงกันหมดอะ