ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องช่วงล่างขณะเดินทาง ถนนลาดยาง Wildtrak กับ BT Pro ครับ  (อ่าน 2459 ครั้ง)

ออฟไลน์ uttapon999

• Newbie
  • *
หลังจากเป็นผู้อ่านมาหลายเรื่อง วันนี้ก็เป็นครั้งแรกที่เป็นผู้ถาม ผิดพลาดประการใดต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ
ผมใช้รถ BT 50 Pro 2.2 AT 2012 การใช้งานทั่วไปจะใช้อาทิตย์และครั้งคือ ไป-กลับ ระยองลพบุรี ซึ่งทุกครั้งก็มีการท่องเที่ยวแถวจังหวัดใกล้เคียงเล็กน้อย โดยวันปกติจะขับรถโบราณไปทำงานคือ nsr 150 sp เพราะห่างจากที่ทำงานประมาณ1กม. รถใช้งานถือว่าดี ปกติใช้ครูชเกือบ 90% รถอายุ 4ปี 10 เดือน เปลี่ยนยางตอนอายุ 4 ปีครึ่ง แบตเตอรี่เดิมเพิ่งตายไปวันก่อน (แบตทนมาก แต่พอจะไปก็ไปไม่ได้บอกลากันเลย) ตอนนี้ใช้โบลิเด้นอยู่เห็นคนขายเค้าว่าดีเลยเอามาลองดู
ครับ และที่จะถามคือคำถามที่ผมสงสัยมานาน
เรื่องของเรื่องคือ พ่อผมใช้wildtrak สีส้ม2.2 AT ปี 14 เลยมีโอกาศได้ลองขับบ่อยๆ
ผมชอบขับความเร็ว 100 - 110 ไม่เกินนี้ มีข้อสังเกตุว่าช่วงล่างranger นิ่งไม่ค่อยเด้ง (ถนนดีๆ)ต่างกับของผมที่ขับแล้วเด้งกว่าเล็กน้อย (ลมยางเท่ากัน ความเร็วเท่ากัน ถนนเส้นเดียวกัน)แต่(เค้า)ว่ากันว่า BT ช่วงล่างนุ่ม หนึบ นั่งสบายกว่าฟอร์ด เลยไม่แน่ใจว่ารถผมมันมีปัญหามั้ย หรือ ผมคิดไปเอง คือมันต่างกันนิดเดียวแต่นิดเดียวคือฟอร์ดดันทำได้ดีกว่าน่ะครับ

ออฟไลน์ Noncyclopedia

• Hero Member
ระหว่างรอ สมาชิกผู้เชี่ยวชาญระดับเซียนในhlm  ที่ผ่านการศึกษา และทดสอบรถ รวมทั้งมีsense ค่อนข่างดี

ลองดูรายการจาก ขับซ่า34 ซึ่งน่าเชื่อถือระดับหนึ่ง
รายการนี้ในคลิปนี้อาจจะมีบางส่วนที่คล้ายกับkm77อันโด่งดัง

เลือกเชื่อได้ครับ. หูไว้หู

http://community.headlightmag.com/index.php?topic=56753.0

ออฟไลน์ mamaman

:o

ลองถอด โช้ค BT-50 กับ Ranger  มาดูก่อนครับ ว่ามันต่างกันไหม ถ้า พบว่า ต่าง ค่อยหา วิธีจัดการ
แต่เท่าที่ เห็น โช้ค  หน้า/หลัง มัน มีตรา Fomoco เหมือนกัน แต่ หน้าตา ต่างกัน นิดหน่อย

และ Ford รับผิดชอบพัฒนา รถคันนี้ โดยมี มาสด้า ร่วมแชร์ ค่าพัฒนา
เลย สงสัยว่า Ford กั๊ก ความต่างเรื่อง ช่วงล่าง ให้ต่างกันกับ Ranger แน่ๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 18, 2017, 09:01:39 โดย mamaman »

ออฟไลน์ ps000000

BT 50 เติมลมแข็งระดับ 45+

ก็ยังนั่งดีมาก

อาผมใช้ ผมไปนั่งบ่อย

รีโวผม ลม 35

นั่งแล้วอุทาน นี่รถหรือม้าโรดีโอ 555

ออฟไลน์ watnu

• Sr. Member
หลังจากเป็นผู้อ่านมาหลายเรื่อง วันนี้ก็เป็นครั้งแรกที่เป็นผู้ถาม ผิดพลาดประการใดต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ
ผมใช้รถ BT 50 Pro 2.2 AT 2012 การใช้งานทั่วไปจะใช้อาทิตย์และครั้งคือ ไป-กลับ ระยองลพบุรี ซึ่งทุกครั้งก็มีการท่องเที่ยวแถวจังหวัดใกล้เคียงเล็กน้อย โดยวันปกติจะขับรถโบราณไปทำงานคือ nsr 150 sp เพราะห่างจากที่ทำงานประมาณ1กม. รถใช้งานถือว่าดี ปกติใช้ครูชเกือบ 90% รถอายุ 4ปี 10 เดือน เปลี่ยนยางตอนอายุ 4 ปีครึ่ง แบตเตอรี่เดิมเพิ่งตายไปวันก่อน (แบตทนมาก แต่พอจะไปก็ไปไม่ได้บอกลากันเลย) ตอนนี้ใช้โบลิเด้นอยู่เห็นคนขายเค้าว่าดีเลยเอามาลองดู
ครับ และที่จะถามคือคำถามที่ผมสงสัยมานาน
เรื่องของเรื่องคือ พ่อผมใช้wildtrak สีส้ม2.2 AT ปี 14 เลยมีโอกาศได้ลองขับบ่อยๆ
ผมชอบขับความเร็ว 100 - 110 ไม่เกินนี้ มีข้อสังเกตุว่าช่วงล่างranger นิ่งไม่ค่อยเด้ง (ถนนดีๆ)ต่างกับของผมที่ขับแล้วเด้งกว่าเล็กน้อย (ลมยางเท่ากัน ความเร็วเท่ากัน ถนนเส้นเดียวกัน)แต่(เค้า)ว่ากันว่า BT ช่วงล่างนุ่ม หนึบ นั่งสบายกว่าฟอร์ด เลยไม่แน่ใจว่ารถผมมันมีปัญหามั้ย หรือ ผมคิดไปเอง คือมันต่างกันนิดเดียวแต่นิดเดียวคือฟอร์ดดันทำได้ดีกว่าน่ะครับ

ผมก็ชอบ wildtrak 2.2 ปี 14 ครับ   

ไม่รู้ทำไมพอเปลี่ยนเป็นพวงมาลัยไฟฟ้าในรุ่นปี 15    ความรู้สึกมันเปลี่ยนไป คือ หน้ามั่นคงขึ้น  แต่หลังแข็งไป

ออฟไลน์ watnu

นั่งแล้วอุทาน นี่รถหรือม้าโรดีโอ 555

เท่าที่จำได้ เป็นมาตั้งแต่รุ่น   hilux hero ถึง hilux revo  เลยครับ   

แบบว่าเอาผ้าปิดตา แล้วพาไปนั่งบนรถ ขับออกไปผ่านถนนไม่เรียบซัก 2-3 หลุม  ก็รู้แล้วว่าเป็น Toyota

ออฟไลน์ mayjazza

• .......

รีโว่ นี่ของจริง  เลยครับ ทั้งร่อนทั้งดีด
..ขนาดเติมลมตาม คำแนะนำ ข้างประตู แล้วนะ (ผมถือว่าลมอ่อนมากๆแล้ว) ก็ยังดีด เป็น ม้า หยั่งว่า เลย จริงๆ เจอทางขรุขระหน่อย แล้วรูด นะ แทบเป็นไส้เลื่อนกันเลย ทีเดียว เชียว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 18, 2017, 10:44:36 โดย mayjazza »

ออฟไลน์ Eddy5659

เท่าที่จำได้ เป็นมาตั้งแต่รุ่น   hilux hero ถึง hilux revo  เลยครับ   

แบบว่าเอาผ้าปิดตา แล้วพาไปนั่งบนรถ ขับออกไปผ่านถนนไม่เรียบซัก 2-3 หลุม  ก็รู้แล้วว่าเป็น Toyota

ช่วงท้ายรีโว้ต้องบรรทุกหน่อยจะดีขึ้นมากครับ หาน้ำหนักกดหน่อยละใช้ได้เลย แต่ถ้าเอามาโดยสารคงจะไม่ไหว ผมขับรถเปล่าประมาณ 400 km เมื่อยหลังมาก
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ hong_G

• I aM HoNG
เคยขับทั้ง 2 รุ่นนะ เส้นทางเดียวกัน

Ford เด้งกว่า + แข็งกว่าหน่อย (แต่เกิน 140 km/hr จะมั่นใจมากกว่า BT50pro)

Mazda นิ่มกว่า สะเทือนน้อยกว่า 120 km/hr +/- ขับสบายๆ (เทียบกับ Fortuner 3.0 TRD 4x4 ตัวก่อน ... BT50pro นิ่มนุ่มกว่าอีกครับ 555+)

ออฟไลน์ NoName__???

ถามหน่อยค่ะ ถ้าเป็น Surf จะนิ่ม จะเด้งน้อยกว่าพวกHilux มั้ยคะ

ออฟไลน์ HLRx

กลับกะผมเลยนะ จอง wild trac 4x4 2.2 at
ตั้งแต่เปิดตัว ลองขับจนหนำใจ ช่วงรอรถ มาลองขับ bt50 pro 4x4 ถอนจอง ford มาเอา bt ซะงั้น
มาหาข้อมูลภายหลังถึงรู้ว่า mazda เอามาพัฒนาช่วงล่างเอง สงสัยว่าอาจเป็นสาเหตุที่ทำให้เค้าแตกคอกัน แต่อยากรู้จังว่า mazda แชร์กี่ % สำหรับค่าพัฒนา ถึงได้ไม่กล้าหือ อือ ในความคิดผมไม่น่าเกิน 10%

ออนไลน์ SM.

ช่วงล่าง ควรลองไปนั่งเองด้วยนะครับ อาจจะรู้สึกต่างกันได้นะครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

Ranger MC แยกความต่างที่ล้อ 18 ของ WT จะทำให้แข็งกว่ารึเปล่าครับกับ BT 50pro
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย