โพลล์

คันปาดหน้า
36 (90%)
คันแช่ขวา
4 (10%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 39

ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้ามีคลิปช้าแช่ขวา แล้วโดนปาดหน้า คุณเห็นใจใครมากกว่ากัน  (อ่าน 7340 ครั้ง)

ออฟไลน์ XCellent

• Newbie
  • *
รถคันเจ้าของคลิป ขับเร็วกว่ารถเลนกลาง กำลังแซงเลนกลางไปทีละคัน

cayenne ดูจากลักษณะการเข้า (ช่วงมโน)ปาดมาจากเลนซ้ายสุด

gtr ขับเลนขวาสุด ด้วยความเร็วที่ไม่ทราบ

cayenne และ gtr เริ่มแข่งกันจากช่วงไหนครับ ?

หรือ เริ่มปาดเริ่มเอาคืนกันเองช่วงไหนครับ?

หรือ รีบมากๆๆๆพร้อมกันครับ ?

ในคลิป ไม่เห็น2คันนี้ติดไฟฉุกเฉินหรือสัญญาณเสียงไซเรน

ที่สามารถตีความได้ว่ารีบจริงๆ มีคนนอนพะงาบๆอยู่หลังรถ หรือ ต้องรีบไปรับคนป่วยคนบาดเจ็บฉุกเฉินครับ :D

คุณไม่รีบชิดซ้ายไปก็ไม่เสียหายนิครับ
 เจอประจำแล้วก็ทำประจำคือแซงตามคันหน้าไปติดๆได้จังหวะปาดเข้าไวๆ ได้เกินครึ่งคันแล้วกดเบรคเบาๆใส่เลย (ไม่เบรคก็ชนหน้า) ให้เสียจังหวะรึตกใจเล่นเด็วก็ชิดซ้ายเอง พวกหน้าตายไม่สนโลกปล้นเวลาคนอื่นเขา ดูคลิปนี้เป็นตัวอย่าง โดนเข้าไปตกใจรีบชิดซ้ายเลย

ไม่เสียหายครับ ขอโทษที่ทำให้เสียจังหวะครับ ::)

เวลาผมรีบผมจะหาจังหวะแซงเองไปเรื่อยๆครับ ไม่มีจังหวะก็ขับตามๆไป

ถ้ารถไม่แน่นมากจริงๆ เดี่ยวก็มีจังหวะแซงแบบไม่เสี่ยงครับ ;D

ที่ผมเจอคือเข้าขวาให้ครับ :'(
ไม่เข้าซ้ายหล่ะ :'(
แต่ผมไม่ปาดคืนนะครับ
ขอความเห็นใจด้วยครับ :-X

เป็นได้ไหมครับ คัน amaze กำลังจะกลับรถพอดี ?

ผมแซงมา เขาก็ยังขวาอยู่ครับ :'(

ออฟไลน์ Smith686

• Hero Member
    ต้องโดนแบบนี้ 

ออฟไลน์ Smith686

การบังคับให้รถคันหลังต้องแซงซ้ายมันอันตรายนะครับ   

ออฟไลน์ TrentXWB

• Sr. Member
  • เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
พอกันทั้งคู่

แต่ไอ้พวกปาดหน้าหรือพยายามตบให้พวกช้าแช่ขวาเกิดอุบัติเหตุนี่ห่วยแตกกว่ามาก

ออฟไลน์ bravo

คนที่เค้าปาดเค้าตั้งใจให้รู้ว่า คุณเว๊ย!!  เกะกะคนอื่นเค้า  อยากขับช้าเชิญเลยกลางเลนซ้ายเลยครับ

แต่..... มันก็ยังไม่รู้ตัว

ปล. จริงๆคนขับช้ามันไม่ค่อยรู้สึกอะไรหรอกครับ  ความเร็วต่างกันเยอะ ระยะที่ปาดมันยังไม่รู้สึกตัวเลย นอกจากพวกเห็นแก่ตัวสุดๆ พอเค้าปาดทำเป็นจะโหโหโวยวาย

ประมาณนี้ครับ
เพราะถ้าแซงไปเฉยๆ คนที่แช่ขวา เขาก็จะไม่รู้ตัวว่า มีคนไม่พอใจในสิ่งที่เขากำลังทำครับ

ออฟไลน์ bravo

ส่วนใหญ่ผมก็มุดไปเรื่อยๆครับถ้าเจอช้าแช่ขวาก็รอจังหวะแซงเอาครับ ขี้เกียจมีเรื่องมีราว แต่บางทีก็แปลกใจพวกที่ชอบด่าว่าจะขับมุดขับปาดทำไม ก็ต้องหันกลับไปมองว่า ถ้าไม่มุดหรือปาดเข้าบางจังหวะ กูก็แซงไม่ได้ว้อยยยย
บางทีต้องออกซ้ายละตบเข้าขวาทันทีเพราะมีรถเลนกลาง ส่วนขวานั้นโล่งสลัด ก็คงราวๆนี้แหละครับ และคนที่บอกว่า ถ้ารีบไม่ออกมาตั้งแต่เนิ่นๆ ไม่ต้องพูดนะครับ เดี๋ยวตีปากเลย 5555

ปล.ทำใจนะครับ นี่ประเทศไทย ประเทศที่ slow life

เคยมีคนถามว่า " ถ้ารีบ ทำไมไม่ไปตั้งแต่เมื่อวาน "
ผมตอบว่า " เมื่อวาน ผมไม่ว่าง "

บางครั้ง คนที่รีบ เขาก็เผื่อเวลาตามสมควรแล้ว แต่มันมีเหตุให้เสียเวลาและหลีกเลี่ยงเส้นทางไม่ได้ เช่น
รถเกิดอุบัติเหตุ ทำให้ต้องปิดเส้นทาง กว่าจะเคลียร์ทางได้ ก็ใช้เวลานานนับชั่วโมง
พอเปิดเส้นทางได้ เขาก็ต้องรีบไปให้ทันเวลา อาจจะต้องไปขึ้นเครื่องไปต่างประเทศหรืออื่นๆ

ภาพรถบรรทุกตะปู คว่ำบนบูรพาวิถีครับ

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
ส่วนใหญ่ผมก็มุดไปเรื่อยๆครับถ้าเจอช้าแช่ขวาก็รอจังหวะแซงเอาครับ ขี้เกียจมีเรื่องมีราว แต่บางทีก็แปลกใจพวกที่ชอบด่าว่าจะขับมุดขับปาดทำไม ก็ต้องหันกลับไปมองว่า ถ้าไม่มุดหรือปาดเข้าบางจังหวะ กูก็แซงไม่ได้ว้อยยยย
บางทีต้องออกซ้ายละตบเข้าขวาทันทีเพราะมีรถเลนกลาง ส่วนขวานั้นโล่งสลัด ก็คงราวๆนี้แหละครับ และคนที่บอกว่า ถ้ารีบไม่ออกมาตั้งแต่เนิ่นๆ ไม่ต้องพูดนะครับ เดี๋ยวตีปากเลย 5555

ปล.ทำใจนะครับ นี่ประเทศไทย ประเทศที่ slow life

เคยมีคนถามว่า " ถ้ารีบ ทำไมไม่ไปตั้งแต่เมื่อวาน "
ผมตอบว่า " เมื่อวาน ผมไม่ว่าง "

บางครั้ง คนที่รีบ เขาก็เผื่อเวลาตามสมควรแล้ว แต่มันมีเหตุให้เสียเวลาและหลีกเลี่ยงเส้นทางไม่ได้ เช่น
รถเกิดอุบัติเหตุ ทำให้ต้องปิดเส้นทาง กว่าจะเคลียร์ทางได้ ก็ใช้เวลานานนับชั่วโมง
พอเปิดเส้นทางได้ เขาก็ต้องรีบไปให้ทันเวลา อาจจะต้องไปขึ้นเครื่องไปต่างประเทศหรืออื่นๆ

ภาพรถบรรทุกตะปู คว่ำบนบูรพาวิถีครับ
ข่าวนี้จำได้ครับ ร้านยางขายดีไปพักนึงเลย 555555

ออฟไลน์ Jhinz

• Full Member
ไม่เห็นใจใครครับ

มีกล้องจราจรเมื่อไหร่ สองคันนี้โดนทั้งคู่

คันนึงแช่ขวา

คันนึงขับเร็วเกินกำหนด

เอาไปคนละข้อหา

เดี๋ยวนะฮะ โจทย์บอกเมื่อไหร่ว่าคนแซงซ้ายขับเร็วเกินกำหนด

ปล.เบื่อมากๆพวกแช่ขวา ให้เรียงลำดับถนนพิเศษที่ใช้ความเร็วได้120ที่พบเจอพวกขวาขวางโลกจากมากไปน้อย
กาญจนาฯวงแหวน(เส้นนี้เจอทั้งเส้นรวมถึงพวกรถส่งของรถ6ล้อก็ยังจะมาช่วยกันแช่ขวา)>มอเตอร์เวย์(เส้นนี้เจอบ้างเกือบทุกวัน)>บูรพาวิถีฯ(เส้นนี้ขับกันเร็วแต่มีระเบียบที่สุด)
2005 Honda CRV 2.0 Gen2 (Sold)
2007 Toyota Camry 2.4V ACV40
2014 VW Tiguan 2.0 TSI R-Line (drive in CN)
2015 Volvo S60 (Sold)
2016 Mazda CX-5 2.2XDL mc

ออฟไลน์ Jhinz

ส่วนใหญ่เวลาผมแซงแล้วไปชะลอหน้าเขา ไม่ค่อยเห็นว่าเขาจะสำนึกนะครับ
มีแต่ชะลอตาม ชะลอจนเหลือ 60 40 ก็ชะลอ ไม่แซง พอผมเร่งหนีไปก็ขับ 80 แช่ขวาต่อไป

เหมือนกับพวกนี้ fix idea มาแล้วว่าต้องวิ่งขวาเท่านั้นๆๆๆๆ

มีคนทำเหมือนกันด้วย บางคันก็รู้ตัวเข้าซ้ายแต่ส่วนใหญ่เจอเหมือนกันครับผมก็ชะลอจน 60 ซัก 10 วิแล้วก็เกรงใจคันหลังมันอีกทีเลยเร่งไปต่อพอมองกระจกหลังแล้วมันก็ช้าต่อไปอย่างนั้น อยากมีป้ายสื่อสารหลังรถจริงๆเลย ไม่รู้คนพวกนี้สมองคิดอะไรอยู่
2005 Honda CRV 2.0 Gen2 (Sold)
2007 Toyota Camry 2.4V ACV40
2014 VW Tiguan 2.0 TSI R-Line (drive in CN)
2015 Volvo S60 (Sold)
2016 Mazda CX-5 2.2XDL mc

ออฟไลน์ phoenix_132001

• Newbie
  • *
ถ้าไม่รีบจะแซงแล้วชลอ จนเขาหลบซ้ายไป

ออฟไลน์ ืnuc001

เมื่อวานผมก็เจอบนทางด่วน 4-5 คัน ช้าแช่ขวาอยู่ที่ 80 บ้าง 90 บ้าง ช้ากว่ารถเมล์รถบรรทุกเลนซ้ายอีก  ขับจี้ๆก็ไม่หลบให้ เฮ้อ

ถ้าไม่รีบขึ้นทางด่วนมาทำอะไร

ออฟไลน์ Lancer

เจอคนไม่มีมารยาท ก็ไม่ใช่ว่าเราต้องทำตัวไม่มีมารยาทใส่เขาด้วยนี่ครับ ????  ไม่น่าเห็นใจทั้งคู่ครับ พอกันนั่นแหละ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
คันปาดสิครับ ช้าแช่ขวาจะบอกว่าสมควรโดนก็ไม่ใช่ แต่ควรจะรู้ตัวนะ

ออฟไลน์ neutrino

พวกช้าแช่ขวาคือพวกที่ไร้จิตสำนึกครับ
ไม่มีความเอื้ออาทรต่อเพื่อนร่วมถนน,ร่วมโลก ไม่ควรให้มีที่ยืนบนถนน เป็นไปได้ให้พักใบขับขี่3ปี