โพลล์

คันปาดหน้า
36 (90%)
คันแช่ขวา
4 (10%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 39

ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้ามีคลิปช้าแช่ขวา แล้วโดนปาดหน้า คุณเห็นใจใครมากกว่ากัน  (อ่าน 7342 ครั้ง)

ออฟไลน์ Alcatraz

• Hero Member
สอบถามความคิดเห็นสมาชิกในเว็ปนี้หน่อยครับ เดี๋ยวนี้มีกล้องหน้ารถกันมากขึ้น เกิดอะไรขึ้นก็ลงคลิปกันง่ายๆ พวกแช่ขวาก็ยังมีกันแยอะ ถ้ามีคลิปคันช้าโดนปาดหน้าเพราะแช่ขวา ทั้งๆที่ข้างหน้าโล่งยาว แล้วเอาคลิปมาลงประจานเพราะโดนปาดหน้า คุณจะเห็นใจใครมากกว่ากัน

ออฟไลน์ mamaman

อ้าว ไป ปาดหน้าเค้าทำไม ละครับ
เห็นใจ คน แช่ ขวา ที่โดน อันพาล ปาดหน้าครับ
มีหลาย วิธี  ที่ บอก คน แช่ ขวา ให้เค้าหลบ เราครับ
ขับรถใจเย็น ๆ ไม่ต้อง รีบ ไม่ต้อง หาเรื่อง ใครครับ

ถ้า ข้างหน้า มันโล่ง จริงๆ ก็แซงไป ครับ ไม่ต้องปาด

ออฟไลน์ AboveGod

เห็นใจคนปาดหน้า ไม่ชอบพวกช้าแช่ขวา
ขับช้าแช่ขวา ผมก็แซงซ้ายมาเทียบข้างมองใคร คนแก่ขับหรือป่าว แค่นั้นแหละแล้วก็ไป
แต่บางทีเทียบข้าง พอแซงแล้วคันหลังปาดช้าแช่ขวาเลยสงสัยโมโห

ออนไลน์ akewizard

ผมรำคาญคนแช่ขวานะเพราะทำให้รถติด ... แต่คนเหล่านี้อย่างมากเขาขับของเขาอยู่เฉยๆ
แต่คนที่ไปปาดหน้าคนอื่น มันคือพวกที่ตั้งใจให้เกิดอุบัติเหตุซึ่งอันตรายกว่ามาก

และบางคน... เห็นใครอยู่ขวาก็เหมารวมไปหมดว่าแช่ขวา
บางคันกำลังจะเลี้ยวขวาแยกหน้า บางคันจะกลับรถ บางคันกำลังจะแซงคันข้างหน้า บางคันเลนซ้ายไม่ดีก็หลบมาวิ่งขวา
ถ้าการปาดหน้ารถแช่ขวากลายเป็นเรื่องยอมรับได้.....ท้องถนนคงวุ่นวายดีพิลึก

ออฟไลน์ SM.

เห็นใจคันแช่ครับ

คันปาด ไม่ควรปาด แซงแล้วค่อยๆๆเข้าสิครับ

ออฟไลน์ ps000000

แซงไปปกติก็พอ

ออฟไลน์ sayuno

• Jr. Member
  • **
ไม่ควรเห็นใจทั้งสองฝ่าย เพราะผิดทั้งสองฝ่าย ขับช้าก็ไม่มีมารยาท ปาดขวาก็อันตรายทำให้เกิดความเสี่ยง

ออฟไลน์ Newhang

คนที่เค้าปาดเค้าตั้งใจให้รู้ว่า คุณเว๊ย!!  เกะกะคนอื่นเค้า  อยากขับช้าเชิญเลยกลางเลนซ้ายเลยครับ

แต่..... มันก็ยังไม่รู้ตัว

ปล. จริงๆคนขับช้ามันไม่ค่อยรู้สึกอะไรหรอกครับ  ความเร็วต่างกันเยอะ ระยะที่ปาดมันยังไม่รู้สึกตัวเลย นอกจากพวกเห็นแก่ตัวสุดๆ พอเค้าปาดทำเป็นจะโหโหโวยวาย

ออฟไลน์ PM_SW

• Full Member
  • Audi A4 B5
ผมเห็นใจคนปาดครับ เพราะ

1.พวกขับช้าแช่ขวา ผมถือว่าไร้มารยาทและทำให้รถติดยาวเป็นกิโลดได้เลย
2.บางพวก ผมดิปไฟเตือนแล้ว บีบแตรก็แล้ว ยังหน้าด้าน ทำเฉยแช่ต่อ
3.พอจะแซง ต้องออกซ้าย มันอันตรายมากนะครับ
เราออกซ้ายไป กดคันเร่ง เราไม่สามารถเห็นได้ชัดว่าเลนซ้ายมีรถมั้ย ผมเจอกับตัว เบรกหัวทิ่ม แล้วตามมันต่อ อันตรายจริงๆครับ  >:(

สุดท้าย ปาดหน้าเพื่อให้รู้สึกตัวครับ บางคันก็รู้สึกตัว เข้าซ้ายก็ดี แต่ บางคันก็แช่ขวาทำตัวถ่วงโลกต่อไป เพลียครับ

*เพิ่มเติม
บางครั้ง ชอบมีตรรกะบ้าๆออกมาว่า "ต้องขับเร็วแค่ไหนถึงจะเรียกไม่ช้า"
ผมมองว่า ถึงคุณจะขับ 120 ตามกฎหมาย แต่ถ้าคันหลังเขามาเร็วกว่าคุณ ก็ต้องหลบให้เขา ถ้าหลบได้

ออฟไลน์ Noncyclopedia

เก๋าแบบนั้น. ต้องยิงครับ

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
ส่วนใหญ่ผมก็มุดไปเรื่อยๆครับถ้าเจอช้าแช่ขวาก็รอจังหวะแซงเอาครับ ขี้เกียจมีเรื่องมีราว แต่บางทีก็แปลกใจพวกที่ชอบด่าว่าจะขับมุดขับปาดทำไม ก็ต้องหันกลับไปมองว่า ถ้าไม่มุดหรือปาดเข้าบางจังหวะ กูก็แซงไม่ได้ว้อยยยย
บางทีต้องออกซ้ายละตบเข้าขวาทันทีเพราะมีรถเลนกลาง ส่วนขวานั้นโล่งสลัด ก็คงราวๆนี้แหละครับ และคนที่บอกว่า ถ้ารีบไม่ออกมาตั้งแต่เนิ่นๆ ไม่ต้องพูดนะครับ เดี๋ยวตีปากเลย 5555

ปล.ทำใจนะครับ นี่ประเทศไทย ประเทศที่ slow life

ออฟไลน์ lufy

• Full Member
ไม่น่าจะใช่ประเด็นที่ต้องเห็นใจใคร เพราะทั้ง 2 ก็ผิดกฏจราจรด้วยกัน แต่อย่างที่ท่านบนว่า ไม่แซงซ้ายหรือปาดมันก็ไปไม่ได้

พวกแช่ขวารถโล่งยังไม่เท่าไหร่ พี่เล่นตีคู่กับรถซ้ายเกือบ 1 กม หรือหลายกรณี แล้วผมจะแซงได้ไง  >:(

ออฟไลน์ Fly to dream

ไม่ได้ปาดหน้า แค่ช่องแซงมันมีน้อย ใช้สอยอย่างประหยัด   ;) ;) ;)
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ ichok

• Sr. Member
คงไม่เกี่ยวกะเห็นใจใคร แต่ถ้าไม่ชอบคงไม่ชอบพวกช้าแช่ขวามากกว่า ขับปาดไปมาหรือมุดมันก็มีเหตุผลคือต้องหลบพวกขับช้าๆแช่ขวา พวกนี้ทำรถติดยาวเป็นกิโลโดยไม่สนโลก ผมเคยบีบแตร ต๊อปไฟ ขับจี้ ยังไงเค้าก็ไม่หลบและไม่รู้ตัวหรือรู้ตัวแล้วก็ไม่หลบจำทำไมมีอะไรมั๊ย ถ้ามีกล้องจับความเร็วแล้วควรจะมีกล้องจับรถที่มันช้าแช่ขวาด้วยจะดีมากๆ ไอ้พวกนี้มันเห็นแก่ตัว

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

พวกแช่ขวา เจอบ่อยครับ รถกระบะขนของ รถ ECO CAR มือใหม่ ๆ พวกขับไปคุยไป ฯลฯ เปิดไฟเตือนก็แล้ว บีบแตรก็แล้ว ก็ยังเฉย ต้องหาจังหวะแซงไปก็จบครับ

ออฟไลน์ Tomz

เกียจเหมือนกันครับ พวกช้าแช่ขวา ไอ้ข้างหน้าก็ช้า ไอ้ทางซ้ายก็ 10ล้อ ไปทางใหนไม่ได้เลยบางที มีทางเดียวคือไหล่ทาง

แถมไอ้คันช้าแช่ขวาดันขับความเร็ว เท่าๆ10ล้ออีก คุณเอ้ยยยยยย กว่าจะแซงได้ ถ้า10ล้อไม่ลดความเร็วลงมา คงไม่มีทางแซงเลยบางที
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

ออฟไลน์ alpha14

ไม่ชอบเหมือนกันพวกแช่ขวา เลนนั้นมีไว้แซงครับตามกฎหมาย ไม่นับพวกจะยูเทินตามสามัญสำนึกควรเข้าซ้าย ตายกันมาเยอะนะครับที่แช่ขวา แล้วโดนชนท้าย ผิดถูกไม่เท่าไหร่แต่ชีวิตสำคัญกว่า

ออฟไลน์ seeker

ถ้าหมมีเวลาจะแซงซ้ายและเข้าขวา และค่อยๆวิ่งช้าๆ เพื่อให้รู้สึกซะบ้าง หลังจากนั้นก็วิ่งปกติ

แต่ที่เคยเจอมา ช้าแช่ขวา ยิงไฟก็ไม่หลบ
ผมก็ต้องแซงซ้าย และกำลังจะเข้าขวา แต่คันที่ช้าแช่ขวาก็รีบวิ่งขึ้นมาปิดอย่างไว
ทำไปเพื่ออะไรไม่รู้ แย่มากมาย

ออฟไลน์ arya

ไม่ชอบช้าแช่ขวาเหมือนกันครับ

ส่วนใหญ่ถ้าขอทางแล้วไม่ไป ก้อจะต้อง เสี่ยง (ย้ำว่าใช้คำว่าเสี่ยง คือเราต้องเสี่ยง แทนคนขับช้า ) แซงซ้ายไป

บางที เคยลองขับแซง และไปอยู่ข้างหน้า และค่อยๆชะลอความเร็ว ให้ช้ากว่าเขา ไปเรื่อยๆ เพื่อให้สำนึกว่า ถ้ามีคนขับช้ามาอยู่ข้างหน้าจะรู้สึกอย่างไร

เพราะฉะนั้น อยากให้ทุกคนที่ขับช้าแช่ขวา มีสำนึกบ้างนะครับ ว่า คุณทำให้คนอื่นต้องเสี่ยง แทนตัวคุณครับ

ออฟไลน์ neutrino

ไม่ชอบช้าแช่ขวาเหมือนกันครับ

ส่วนใหญ่ถ้าขอทางแล้วไม่ไป ก้อจะต้อง เสี่ยง (ย้ำว่าใช้คำว่าเสี่ยง คือเราต้องเสี่ยง แทนคนขับช้า ) แซงซ้ายไป

บางที เคยลองขับแซง และไปอยู่ข้างหน้า และค่อยๆชะลอความเร็ว ให้ช้ากว่าเขา ไปเรื่อยๆ เพื่อให้สำนึกว่า ถ้ามีคนขับช้ามาอยู่ข้างหน้าจะรู้สึกอย่างไร

เพราะฉะนั้น อยากให้ทุกคนที่ขับช้าแช่ขวา มีสำนึกบ้างนะครับ ว่า คุณทำให้คนอื่นต้องเสี่ยง แทนตัวคุณครับ

แค่เขาช้าแช่ขวาก็แสดงให้เห็นแล้วว่าเป็นคนไร้สำนึก ไม่ต้องไปอยากให้เขามีสำนึกหรอกครับ มีทางเดียวคือกฏหมายที่เคร่ง,บทลงโทษรุนแรง,เจ้าหน้าที่ปฏิบัติหน้าที่แข็งขัน จะตอบโจทย์ข้อนี้ได้ แต่ทุกวันนี้ทั้ง3ข้อที่ว่ามาแทบไม่มีบนท้องถนน

ออนไลน์ PREM

ส่วนใหญ่เวลาผมแซงแล้วไปชะลอหน้าเขา ไม่ค่อยเห็นว่าเขาจะสำนึกนะครับ
มีแต่ชะลอตาม ชะลอจนเหลือ 60 40 ก็ชะลอ ไม่แซง พอผมเร่งหนีไปก็ขับ 80 แช่ขวาต่อไป

เหมือนกับพวกนี้ fix idea มาแล้วว่าต้องวิ่งขวาเท่านั้นๆๆๆๆ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ mentos

• Jr. Member
  • **
ไม่เห็นใจใครครับ

มีกล้องจราจรเมื่อไหร่ สองคันนี้โดนทั้งคู่

คันนึงแช่ขวา

คันนึงขับเร็วเกินกำหนด

เอาไปคนละข้อหา

ออฟไลน์ BenzParagon

• . . .
ส่วนใหญ่เวลาผมแซงแล้วไปชะลอหน้าเขา ไม่ค่อยเห็นว่าเขาจะสำนึกนะครับ
มีแต่ชะลอตาม ชะลอจนเหลือ 60 40 ก็ชะลอ ไม่แซง พอผมเร่งหนีไปก็ขับ 80 แช่ขวาต่อไป

เหมือนกับพวกนี้ fix idea มาแล้วว่าต้องวิ่งขวาเท่านั้นๆๆๆๆ

fix idea  ::)

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?

• . . .
เข้าเมืองตาหลิ่ว ต้องหลิ่วตาตาม

...มีหลักเกณฑ์หรือสูตรการหลิ่วตาที่แน่นอนชัดเจนไหมครับ

แบบที่หลิ่วตาตามแล้วไม่ผิดกฎด้วยอะครับ

ยินดีทำตามครับ... ::) ::) ::)

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

0 = 1

?

ออฟไลน์ chaithawat

คุณไม่รีบชิดซ้ายไปก็ไม่เสียหายนิครับ
 เจอประจำแล้วก็ทำประจำคือแซงตามคันหน้าไปติดๆได้จังหวะปาดเข้าไวๆ ได้เกินครึ่งคันแล้วกดเบรคเบาๆใส่เลย (ไม่เบรคก็ชนหน้า) ให้เสียจังหวะรึตกใจเล่นเด็วก็ชิดซ้ายเอง พวกหน้าตายไม่สนโลกปล้นเวลาคนอื่นเขา ดูคลิปนี้เป็นตัวอย่าง โดนเข้าไปตกใจรีบชิดซ้ายเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 18, 2017, 22:41:03 โดย chaithawat »

ออฟไลน์ valent

ไม่ต้องปาดครับ
ขับแซงเร็วๆ แบบเบียดๆ หนุกกว่า เอาแบบห่างไม่เกินศอกนึงพอ
พอโดนแซงแบบนี้เห็นลงซ้ายทันที หลายคันแระ แต่ไม่ทั้งหมด
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

ออฟไลน์ XCellent

• Newbie
  • *
ที่ผมเจอคือเข้าขวาให้ครับ :'(
ไม่เข้าซ้ายหล่ะ :'(
แต่ผมไม่ปาดคืนนะครับ
ขอความเห็นใจด้วยครับ :-X

• . . .
รถคันเจ้าของคลิป ขับเร็วกว่ารถเลนกลาง กำลังแซงเลนกลางไปทีละคัน

cayenne ดูจากลักษณะการเข้า (ช่วงมโน)ปาดมาจากเลนซ้ายสุด

gtr ขับเลนขวาสุด ด้วยความเร็วที่ไม่ทราบ

cayenne และ gtr เริ่มแข่งกันจากช่วงไหนครับ ?

หรือ เริ่มปาดเริ่มเอาคืนกันเองช่วงไหนครับ?

หรือ รีบมากๆๆๆพร้อมกันครับ ?

ในคลิป ไม่เห็น2คันนี้ติดไฟฉุกเฉินหรือสัญญาณเสียงไซเรน

ที่สามารถตีความได้ว่ารีบจริงๆ มีคนนอนพะงาบๆอยู่หลังรถ หรือ ต้องรีบไปรับคนป่วยคนบาดเจ็บฉุกเฉินครับ :D

คุณไม่รีบชิดซ้ายไปก็ไม่เสียหายนิครับ
 เจอประจำแล้วก็ทำประจำคือแซงตามคันหน้าไปติดๆได้จังหวะปาดเข้าไวๆ ได้เกินครึ่งคันแล้วกดเบรคเบาๆใส่เลย (ไม่เบรคก็ชนหน้า) ให้เสียจังหวะรึตกใจเล่นเด็วก็ชิดซ้ายเอง พวกหน้าตายไม่สนโลกปล้นเวลาคนอื่นเขา ดูคลิปนี้เป็นตัวอย่าง โดนเข้าไปตกใจรีบชิดซ้ายเลย

ไม่เสียหายครับ ขอโทษที่ทำให้เสียจังหวะครับ ::)

เวลาผมรีบผมจะหาจังหวะแซงเองไปเรื่อยๆครับ ไม่มีจังหวะก็ขับตามๆไป

ถ้ารถไม่แน่นมากจริงๆ เดี่ยวก็มีจังหวะแซงแบบไม่เสี่ยงครับ ;D

เป็นได้ไหมครับ คัน amaze กำลังจะกลับรถพอดี ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 19, 2017, 00:59:48 โดย BenzParagon »

0 = 1

?

ออฟไลน์ mothsan

ผมเห็นใจคนปาดครับ เพราะ

1.พวกขับช้าแช่ขวา ผมถือว่าไร้มารยาทและทำให้รถติดยาวเป็นกิโลดได้เลย
2.บางพวก ผมดิปไฟเตือนแล้ว บีบแตรก็แล้ว ยังหน้าด้าน ทำเฉยแช่ต่อ
3.พอจะแซง ต้องออกซ้าย มันอันตรายมากนะครับ
เราออกซ้ายไป กดคันเร่ง เราไม่สามารถเห็นได้ชัดว่าเลนซ้ายมีรถมั้ย ผมเจอกับตัว เบรกหัวทิ่ม แล้วตามมันต่อ อันตรายจริงๆครับ  >:(

สุดท้าย ปาดหน้าเพื่อให้รู้สึกตัวครับ บางคันก็รู้สึกตัว เข้าซ้ายก็ดี แต่ บางคันก็แช่ขวาทำตัวถ่วงโลกต่อไป เพลียครับ

*เพิ่มเติม
บางครั้ง ชอบมีตรรกะบ้าๆออกมาว่า "ต้องขับเร็วแค่ไหนถึงจะเรียกไม่ช้า"
ผมมองว่า ถึงคุณจะขับ 120 ตามกฎหมาย แต่ถ้าคันหลังเขามาเร็วกว่าคุณ ก็ต้องหลบให้เขา ถ้าหลบได้
จริงครับ ถ้าไม่มีพวกแช่ขวา ก็ไม่มีพวกปาด เค้าคงปาดเพราะไอ้พวกแช่ขวามันไม่สนความเดือดร้อนของคนอื่น เห็นแก่ตัวครับ

ออฟไลน์ J_Serie5

เคยเจอแบบใน clip แต่เปลี่ยน brio เป็น accord และ accord หลบซ้ายให้ พร้อมกระทืบเบรคใส่ผมที่ความเร็ว 150+  >:(