ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟหน้า Mazda 3 MC2017 ส่องสว่างมองเห็นถนนชัดเจนแค่ไหนครับ  (อ่าน 9426 ครั้ง)

ออฟไลน์ Genius2009

• Newbie
  • *
ปัจจุบันใช้รถเก๋งไฟหน้าฮาโลเจน
เคยเห็นไฟหน้าปาเจโร่สปอร์ตรุ่นแรก
ว้าว...มันสว่างคมชัดมาก...cut off ก็สวย...กิเลสบังเกิดทันที
อยากได้รถที่มีไฟหน้าส่องถนนคมชัดแบบนี้บ้าง
แต่จนแล้วจนรอดก็ไม่ได้ซื้อ
(ไม่แน่ใจว่าปาเจโร่โฉมปัจจุบันที่เป็น bi-LED ยังคมเหมือนเดิมไหม)
จนปัจจุบัน..สนใจ มาสด้า 3 MC2017 ไฟหน้าเป็น LED
ก็เลยอยากรู้ว่า มันส่องถนนคมชัดแค่ไหนน่ะครับ
ท่านใดทราบ ช่วยตอบด้วยครับ
เปรียบเทียบกับปาเจโร่สปอร์ตด้วยจะดีมากครับ

ออฟไลน์ Parinya Cha

• Full Member
Re: ไฟหน้า Mazda 3 MC2017 ส่องสว่างมองเห็นถนนชัดเจนแค่ไหนครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2017, 22:04:39 »
อาจตอบไม่ตรงคำถามนะครับ เพราะยังไม่เห็นไฟ mazda 3 2017
แต่ส่วนตัวผมคิดว่าคุณภาพน่าจะพอๆ กันกับไฟ bi-LED ของ CX3 CX5 ซึ่งคุณภาพสูสีกันกับ LED ของค่ายอื่น จากที่เห็นบนท้องถนนนะครับ
ผมก็เปลี่ยนจากรถที่ใช้ไฟฮาโลเจนมาเหมือนกัน ตอนนี้มีรถที่ใช้ทั้ง xenon(camry hv acv40) และ LED(HRV) บอกเลย ท่านจะฟินแน่นอนครับ
ถ้าเทียบกับ xenon ของปาเจโร่ตัวก่อน LED cut-off คมกว่า แสงขาวกว่า(ค่า K สูงกว่า) สบายตากว่า แต่ความเข้มแสงไม่ต่างกันมาก และถ้าเจอฝนแรงๆ ถนนดำๆ ไม่มีเส้นจราจรก็ต้องระวังหน่อยเหมือนกัน
แต่ถ้าอยากได้ cut-off คมกว่า LED นี่ จับ xenon มาใส่เคลียร์เลนส์ รับรองคมกว่าแน่นอนครับ 555

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

• Hero Member
Re: ไฟหน้า Mazda 3 MC2017 ส่องสว่างมองเห็นถนนชัดเจนแค่ไหนครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2017, 22:23:26 »
เมื่อก่อนใช้รถไฟหน้าฮาโลเจนเหมือนกันครับ มันทั้งมืด ระยะมองเห็นสั้น ปัจจุบันใช้ CX-5 ไฟหน้าเป็น LED แสงสีขาว การส่องถนนก็ดีขึ้นกว่าเดิมชัดเจนครับ แค่ระยะส่องถึงผมว่ายังไม่ไกลเท่าไหร่ cutoff ยังไม่ค่อยคมเท่า pajero ตัวเก่านะครับ ตัวนั้นขอบคมมาก แต่ก็ดีขึ้นกว่าไฟฮาโลเจนมากโขอยู่ครับ แต่รู้สึกรถที่ไฟหน้าเห็นแล้วฟินจะมี HR-V กับ pajero ตัวเก่านี่แหละครับ สว่างและขอบคมมาก
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ kumpol2511

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2017, 22:52:06 »
เมื่อก่อนใช้รถไฟหน้าฮาโลเจนเหมือนกันครับ มันทั้งมืด ระยะมองเห็นสั้น ปัจจุบันใช้ CX-5 ไฟหน้าเป็น LED แสงสีขาว การส่องถนนก็ดีขึ้นกว่าเดิมชัดเจนครับ แค่ระยะส่องถึงผมว่ายังไม่ไกลเท่าไหร่ cutoff ยังไม่ค่อยคมเท่า pajero ตัวเก่านะครับ ตัวนั้นขอบคมมาก แต่ก็ดีขึ้นกว่าไฟฮาโลเจนมากโขอยู่ครับ แต่รู้สึกรถที่ไฟหน้าเห็นแล้วฟินจะมี HR-V กับ pajero ตัวเก่านี่แหละครับ สว่างและขอบคมมาก
+1เห็นด้วยครับ เคยใช้ ปาเจโร่แล้วเปลี่ยนมาเป็น  cx5 2.2D ไฟปาเจโร่นี่แหล่ะสุดยอด

ออฟไลน์ nez

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2017, 23:43:23 »
กำลังสนใจ Mazda3 2017 รุ่น C ซึ่งไฟหน้าเป็นฮาโลเจน ถ้าต้องการเปลี่ยนไฟหน้าให้เป็น LED เปลี่ยนแค่หลอดหรือต้องเปลี่ยนโคมโปรเจคเตอร์ด้วยครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2017, 00:40:11 »
+1เห็นด้วยครับ เคยใช้ ปาเจโร่แล้วเปลี่ยนมาเป็น  cx5 2.2D ไฟปาเจโร่นี่แหล่ะสุดยอด
เคยอ่านความเห็นในบอร์ดนี้ว่าไฟหน้ามิตซู ดีไซน์และผลิตด้วยบริษัทไฟชั้นนำสักแห่งนี่แหละ ผมจำชื่อไม่ได้
เพราะผมเคยขับ EX2.0 GT ของเพื่อน ไฟหน้า Bi-Xenon สุดยอดมากเหมือนกัน จุดที่สว่างก็สว่างชัดแจ๋วกระจายเท่ากันทั้วทุกจุส่วนจุดปลายแสงหรือคัทออฟคมกริบจนแทบ บาดดดด
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2017, 01:14:37 »
ผมสงสัยว่า คัตออฟคมหรือไม่คมนี่มันมีดีหรือเสียต่างกันยังไง ผมเน้นสว่างแค่นั้นแหละ

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2017, 04:42:44 »
ผมนี่แอบเล็ง Retrofit HID ของ NHK อยู่เบย

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2017, 06:10:34 »
เคยอ่านความเห็นในบอร์ดนี้ว่าไฟหน้ามิตซู ดีไซน์และผลิตด้วยบริษัทไฟชั้นนำสักแห่งนี่แหละ ผมจำชื่อไม่ได้
เพราะผมเคยขับ EX2.0 GT ของเพื่อน ไฟหน้า Bi-Xenon สุดยอดมากเหมือนกัน จุดที่สว่างก็สว่างชัดแจ๋วกระจายเท่ากันทั้วทุกจุส่วนจุดปลายแสงหรือคัทออฟคมกริบจนแทบ บาดดดด

ยืนยันอีกเสียง ว่าไฟหน้ามิตซูคมจริงๆ เคยใช้ ex gt แสงดี + cut off คมอย่างที่บอกเลยครับ
อีกคันที่เคยใช้แล้วว่าแสงไฟดีคือ led projector ของ accord hb tech ครับ, hrv ก็คงคล้ายๆกัน

ส่วนของ 3 ผมว่าถ้าผ่าน lens projector ก็คงคมระดับนึง น่าจะคล้าย cx5
แต่ถ้าเป็น reflecter led แบบ honda accord mc, civic rs ผมว่าแสงไม่ค่อยโอ ได้แค่สีขาว
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ Genius2009

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2017, 09:49:46 »
ขอบคุณทุกท่านมากครับที่มาให้ข้อมูล
 :) :) :)

ไม่รู้บริษัทไหนออกแบบไฟให้มิตซู
จะได้ไปบอกมาสด้าเค้า....ฮะฮะฮะ ::)

ออฟไลน์ Notez

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2017, 12:41:53 »
กำลังสนใจ Mazda3 2017 รุ่น C ซึ่งไฟหน้าเป็นฮาโลเจน ถ้าต้องการเปลี่ยนไฟหน้าให้เป็น LED เปลี่ยนแค่หลอดหรือต้องเปลี่ยนโคมโปรเจคเตอร์ด้วยครับ

แนะนำ xenon มากกว่า ผมยังไม่ค่อยเชื่อใจ led after market เท่าไหร่

ผมใช้ Mazda 3 รุ่น c ก่อนไมเนอร์ ไปเปลี่ยนชุดไฟ xenon ของ Osram สว่างชัด ไม่แยงตาด้วย

ออฟไลน์ nez

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2017, 15:28:06 »

แนะนำ xenon มากกว่า ผมยังไม่ค่อยเชื่อใจ led after market เท่าไหร่

ผมใช้ Mazda 3 รุ่น c ก่อนไมเนอร์ ไปเปลี่ยนชุดไฟ xenon ของ Osram สว่างชัด ไม่แยงตาด้วย

ขอบคุณมากครับ สำหรับคำแนะนำ