ผู้เขียน หัวข้อ: colorado ใช้เกียร์ออโต้ คนละยี่ห้อกับ d max ใช่หรือไม่ครับ  (อ่าน 3881 ครั้ง)

ออฟไลน์ akachai

• Newbie
  • *
พอดีกำลังสนใจ colorado อยู่ครับ ไม่รู้ว่าเกียร์ออโต้ เหมือนกับ dmax หรือป่าว

ออฟไลน์ locomotive

• Sr. Member
Re: colorado ใช้เกียร์ออโต้ คนละยี่ห้อกับ d max ใช่หรือไม่ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2017, 21:32:10 »
ทั้งเกียร์ AT MT คนละลูกครับ เฟืองท้าย ก็ไม่เหมือนกันคนละเรื่องเลย ระบบไฟ คนละโลก

ออฟไลน์ Noncyclopedia

• Hero Member
Re: colorado ใช้เกียร์ออโต้ คนละยี่ห้อกับ d max ใช่หรือไม่ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2017, 22:17:32 »
Colorado ใช้เกียร์ GM 6L50. ซึ่งBMW ก้อนำเกียร์ลุกนี้ไปใช้กับหลายรุ่น
Dmax ใช้เกียร์ aisin รุ่นtb50

สรุปคนละยี่ห้อครับ

ออฟไลน์ thiti

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2017, 22:45:04 »
เสื้อเกียร์ภายนอกดูคล้ายกัน แต่สมองเกียร์ทำงานต่างกันครับ

สมองเกียร์ D-Max เน้นประหยัด การตัดต่อกำลังคล้ายจักรยาน คือปล่อยไหลไปเรื่อยเปื่อยเมื่อยกเท้าออกจากคันเร่ง

ส่วน Colorado เน้นปลอดภัย การตัดต่อกำลังคล้ายเกียร์ Manual คือ มี Engine Brake ตลอดเวลาที่ยกเท้าออกจากคันเร่ง

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2017, 23:55:09 »
อย่างไหนทนกว่ากันครับ

ออฟไลน์ superpaman

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2017, 08:44:52 »
ไม่มีปัญหาเรื่องเกียร์ทั้งคู่ครับ ทนทั้งสองรุ่น
อยู่ที่ไปทำอะไรเพิ่มเติมรึเปล่า กับการดูเเลรักษาครับ

2.8ตัว200ม้า, โด้my17, โด้ตัวเวอชั่นอเมริกา ใช้เกียร์ลูกเดียวกันครับ อัตราทดเท่ากันเลย อย่างโด้เวอชั่นอเมริกาขายปีละ6หมื่นกว่าคัน ขายมา3ปีเเล้ว ก็ไม่ได้มีข่าวเรื่องปัญหาเกียร์ไม่ทน ตัว200ม้าก็เช่นกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 21, 2017, 09:00:50 โดย superpaman »

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2017, 09:17:07 »
อย่างไหนทนกว่ากันครับ
aisin นอกจากใช้ใน Dmax แล้ว Revo Vigo กับ Triton ก็ใช้ของ aisin ครับ
ซึ่งก็ผ่านการพิสูจน์มาเยอะพอสมควรล่ะว่ามันทน

แต่ของโคโรลาโด้ ก็ไม่เห็นมีปัญหาเรื่องเกียร์เท่าไหร่นะ ก็น่าจะทนไม่ต่างกัน
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Boyja

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2017, 12:01:43 »
ถามผู้รู้หน่อยสิครับ ถ้าใช้เกิน 10 ปีนี่ (บำรุงรักษาตามระยะ) นี่ค่ายไหนจะทนกว่ากันครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2017, 16:53:38 »
ผมสนใจ ranger กับ colorado อยู่ แต่เป็นตัวออโต้ทั้งคู่ ช่วยฟันธงเรื่องเกียร์ 2 ตัวให้ผมได้ไหมครับ  :-*
ผมชอบขึ้นเขาบ่อยๆ

ออฟไลน์ Mike

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2017, 19:27:13 »
ผมสนใจ ranger กับ colorado อยู่ แต่เป็นตัวออโต้ทั้งคู่ ช่วยฟันธงเรื่องเกียร์ 2 ตัวให้ผมได้ไหมครับ  :-*
ผมชอบขึ้นเขาบ่อยๆ

T6 AT เกียร์ life time ต่ำไป
ลองดูกระทู้เก่าผม
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88