ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นครับ เลือกรถให้พ่อเพื่อนและเพื่อน รถเก๋งเล็ก ที่ภายในไม่ค่อยเล็ก  (อ่าน 5879 ครั้ง)

ออฟไลน์ TrentXWB

• Sr. Member
  • เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
ได้รับโจทย์มาจากเพื่อนครับ ว่าให้แนะนำรถเก๋งเล็ก ที่ภายในไม่เล็ก
งบไม่เกิน 600k บวกลบได้ไม่เกิน 30k แต่ถ้าจบได้ที่ 500k นิดๆ จะดีมาก
ลักษณะการขับขี่ ไม่บู๊ ใช้งานในเมืองเป็นหลัก ออกต่างจังหวัดบ้าง แต่ไม่บ่อย และใช้รถยาวๆ ครับ
คนที่จะใช้รถคันนี้เป็นพ่อเพื่อนและเพื่อนผมเอง (ผู้หญิง) ครับ

ตัวเลือกเท่าที่ลองนั่งไล่ดู ผมนึกออกเท่านี้ครับ
-ซิตี้ s cvt
-วีออส ตัวเริ่มต้น
-อัลเมร่า e cvt
-เซียส gl cvt

ส่วนตัวผมแล้ว ดูภาพรวมทุกด้าน ผมจิ้มเลือก ซิตี้ s cvt ให้เพื่อนครับ

แต่ผมอยากได้ความเห็นจากเพื่อนๆ พี่ๆ สมาชิกท่านอื่นๆ ว่าคิดเห็นกันอย่างไรเพื่อประกอบการตัดสินใจด้วยครับ
ขอบคุณครับ  ;D

ออฟไลน์ 0%

• Hero Member
city น่าจะโอเคสุดแล้ว

ตัวใหม่ช่วงล่างนุ่มนวลขึ้น เกียร์ cvt

เบาะนั่งข้างหลัง นั่งสบายกว่าที่คิด

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ตั้งแต่นั่งรถเล็กๆมา ผมยกให้Attrage Mirage มีความนุ่มนวลมากที่สุด นอกนั้นผมว่ามันพอๆกันหมดครับ

ออฟไลน์ tnp_super

วีออสตัวเริ่มต้นครับ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ในตัวเลือกนี้ ผมเลือก City ครับ..
จริงๆภายใน Ciaz ก็โอเคนะ
แต่เอาเรื่องสมรรถนะอื่นๆมาประกอบด้วยแล้ว
ผมเลือก City
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ ismael

เลือกขนาด headroomต้อง อัลเมร่า
แต่ถ้า ยาว ก็เซียส ละครับ
ลองไปนั่งจิงๆดูครับ

ออฟไลน์ mayjazza

• .......
ถ้าตัวเลือกในนี้ ผมเลือก city ครับ น่าจะคุ้มสุด
..แต่ ถ้าไม่รังเกียจ มือสอง แนะนำ civic fb ครับ
ผมว่าอยู่ในงบ และ นั่งสบายกว่า ..ราคา มีตั้งแต่ 500,000 ต้น ถึง กลางๆ แล้วแต่ รุ่น แล้วแต่ปี ครับ ..คือ อีกตัว ที่อยากแนะนำครับ ALTIS ครับ โฉมปัจจุบันก่อน ไมเนอร์ แต่ราคา สูงเกินงบไปครับ
  ..ผมว่า 2 ตัวนี้ ใช้ได้อีกยาวๆ ครับ...

ออฟไลน์ NoName__???

อัลเมร่าน่าจะใหญ่สุดรึเป่า

ออฟไลน์ มะหมู อู๊ดๆ

• Full Member
city,jazz ถ้าciaz ได้ส่วนลดเยอะก็น่าสนแต่ถ้าไม่เยอะ Cityจะดูคุ้มกว่า

ถ้ามือ2 มีsylphy ราคาดูคุ้ม พัดลมเจ้าปัญหาก็เปลี่ยนพาร์ทแล้ว ส่วนเกียร์ เห็นมีพังที่70,000โลด้วย แต่ก็ส่วนน้อยนะครับลองเข้าไปอ่านใน Club ดู

สุดท้ายถ้าเลือกไม่ได้ก็ลองไปTestdrive น่าจะช่วยได้

ออฟไลน์ -Brian

ผมจิ้ม Ciaz ครับ ถูกสุด แถมส่วนลดพอสมควร และส่วนตัวผมนั่งแล้วสบายกว่า city

ออฟไลน์ Nott1959

-อัลเมร่า
-เซียส

แนะนำครับ
V8 V10 V12 ONLY!!!!

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
ผมเคยนั่งมาทุกคัน จากโจทย์เลือก City ครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ Dr.Jones

:o

City เหมาะสุดแล้วฮะ ในด้านการดูแล

ว่าแต่ทำไมจะต้องไปถามแทนเพื่อนและพ่อเพื่อนด้วย (ไม่ได้รถเราเอง)
ถ้าเขาไม่ได้อะไรกับเราก็อย่าไปยุ่งเลยครับ
ข้าพเจ้าไม่ได้ตั้งใจกวน ผู้เป็นเจ้าของกระทู้นะ อ่านหัวข้อแล้วคิดไงก็ถามงั้น
ไม่สนับสนุนรถญี่ปุ่นเจ้าตลาดและรถเยอรมันมวยรอง
--ทุกรุ่น,ทุกคัน,ทุกโปรโมชั่น,ทุกกรณี--

ออฟไลน์ h0661036

ข้างในใหญ่ต้อง อเมร่า  march

แต่ถ้าเอาแบบรวม ๆ ก็ City    แต่ด้วยความเคารพ ก็พูดเกริ่น ๆ บอกข้อดี ข้อเสียไป   เกิดซื้อไปแล้วไม่โอเค จะซวยเอา  พูดไปมีแต่เสียกับเสีย

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
เป็นผมจะเลือก   CIAZ  ครับ   

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ blitzpao

ไม่ลองดู Nissan Note หรอครับผมว่าตอบโจทย์สุดรถใหญ่เท่า Jazz ราคาโอเคจองตอนนี้ได้ลด 20,000

City ก็โอแต่ได้รุ่นล่างออฟชั่นน้อยมีดีที่เครื่องถ้าไม่ไป ตจว มากก็ไม่ได้จำเป็นขนาดนั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 21, 2017, 11:57:11 โดย blitzpao »

ออฟไลน์ Krongbun

:) ciaz กว้างกว่า city ครับ
ถ้าไม่สนเรื่องอัตราเร่งผมจจะจิ้ม ciaz

ออฟไลน์ SM.

ถ้าห่วงเรื่องศูนย์บริการ ไป City ครับ

ถ้าไม่สน เลือก Ciaz

ออฟไลน์ dht_tubes

ว่าแต่ทำไมจะต้องไปถามแทนเพื่อนและพ่อเพื่อนด้วย (ไม่ได้รถเราเอง)
ถ้าเขาไม่ได้อะไรกับเราก็อย่าไปยุ่งเลยครับ
ข้าพเจ้าไม่ได้ตั้งใจกวน ผู้เป็นเจ้าของกระทู้นะ อ่านหัวข้อแล้วคิดไงก็ถามงั้น

ผมเห็นด้วยนะครับ เด่วจากสนิทกัน จะกลายเป็นขัดใจในภายหลังครับ

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
เพื่อน เค้าให้มาแนะนำหรือถามนั่นก็แปลว่า เค้าฝากมาถามไม่ได้ให้เราถามแทนเค้านะครับ ลองอ่านกันดีๆนะครับ
โจทย์นี้ city ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 21, 2017, 13:03:39 โดย Harley Quinn »
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ natty ib-cm

ส่วนตัวไม่แนะนำอีโค่คาร์นะครับ ที่บ้านใช้อัลเมร่าอยู่
ยอมรับความกว้างขวาง ความประหยัด(พอควร) แต่เรื่องประสิทธิภาพการเกาะถนน ขึ้นดอยนั่ง 4 คนอืดมาก
ความทนทานของพาร์ทอะไหล่ จะเป็นไปตามราคา ไม่รู้ค่ายอื่นจะ
เป็นมั้ย ช่วงระยะประกันก็เคลมไปหลายอย่าง เช่น โช็คหลัง 2 รอบ, ผ้าเบรคขอเคลมเพราะดัง แต่ช่างบอก
ผ้ารุ่นนี้แข็งเปลี่ยนก็อาจดังอีก เลยไม่ได้เคลม ตอนนี้ก็ดังบ้างนานๆที และไม่มีปัญหาเรื่องเคลมนะครับ
สะดวก รวดเร็ว ตอนนี้รถเข้า 5 ปี วิ่ง 5 หมื่นโลเศษ(ไม่ค่อยได้วิ่งไกล) ปั้มติ้กดังจนน่ารำคาญ
แอร์ไม่ค่อยเย็น ที่บ้านมีกระบะอีซุ สิบกว่าปี ทำไมมันไม่ค่อยมีปัญหาเลย (ไม่รู้เปรียบกันได้มั้ย)
เลยอยากแนะนำ ถ้าในตัวเลือกที่ว่ามาเชียร์ ซิติี้ ในเรื่องความทนทาน แต่กว้างนั่งสบายอัลเมร่ากินขาดนะ
ยังไงลองไปนั่งของจริงทุกรุ่นนะครับ คนใช้จริงจะบอกเอง

ออฟไลน์ ps000000

ใช้ยาวๆ น่าจะจิ้ม วีออส / ซิตี้

รถยี่ห้ออื่นใช้ยาวๆ จะทรมานในการวิ่งหาอะไหล่

เหมือนผม (เคยใช้นิสสัน)

ออฟไลน์ Boycm009

:) โจทย์นี้ City ครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผมเห็นว่า
City Vios เล่นได้ทั่้งคู่ มีแทรคชั่นมาให้ตั้งแต่รุ่นล่าง ภายในกว้างแล้ว อัตราเร่งมีไว้พอได้ใช้ สิ้นเปลืองดี

อัลเมร่ากว้างแต่ปัญหาเยอะโมเดลเก่ามาก เซียสไม่รู้ปัญหาเยอะเหมือนสวิฟไหมแต่ใช้ยาวไม่สู้ฮอนโตแน่ๆ

ออฟไลน์ NoBiReacto

เชียร์ cityครับ เบาะหลังนั่งสบายกว้างขวาง ช่วงล่างนุ่มสบาย อัตราเร่งเหลือๆ ส่วนอัลเมร่า legroomกว้างก็จริงแต่เบาะสั้นเฮดรูมน้อยกว่าcity

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
ตอบที่คุณได้เลือกไว้ข้างต้น เป็นคำตอบที่ดีครับ city s

แต่ลองดู jazz ด้วยมั้ยคัรบ ใกล้เคียงกัน นั่งสบายเหมือนกัน แถบอเนกประสงค์กว่า

และก็ Swift Rx-II สำหรับ swift ที่ผมพูดถึงนี้เป็นตัวปรับโฉมปลายอายุ เพราะเค้าจะ model change แต่มันดีตรง อัด option ให้เยอะดีครับ ผมเห็นแล้วก็ยังรู้สึกชอบ 599,000 ครับ จัดเต็ม :-*

ออฟไลน์ Joii

vios j ครับ เป็นหนึ่งในวีออสไม่กี่รุ่นที่ผมจะยอมซื้อ

ขอบคุณทุกท่านมากๆ เลยครับ  ;D

ตั้งแต่นั่งรถเล็กๆมา ผมยกให้Attrage Mirage มีความนุ่มนวลมากที่สุด นอกนั้นผมว่ามันพอๆกันหมดครับ

เดี๋ยวผมเพิ่ม Attrage ให้เพื่อนไปลองดูนะครับ ผมลืมนึกถึงรถรุ่นนี้ไปเลย

ส่วนท่านๆ ที่กังวลเรื่องจะผิดใจอะไรกับเพื่อน ไม่ต้องกังวลนะครับ ผมแค่นำเสนอตัวเลือกไป สุดท้าย เพื่อนกับพ่อเพื่อนเขาจะเป็นคนลองรถทั้งหมดและตัดสินใจเองครับ ผมแค่เสนอมุมมองของผมและก็จะเหน็บกระทู้นี้ไปให้เพื่อนลองอ่านและพิจารณาเอาด้วยตัวเองครับ  ::)

ขอบคุณทุกท่านอีกครั้งครับ  ;D

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
แต่ละคันนี่ขนาดมันก็ไม่เล็กนะครับ Ciaz นี่เผลอๆ คันพอๆ กะ Civic FB เลยมั้งเนี่ย...

ด้วยงบ 500K ผมยังจิ้มไม่ลงจริงๆ สำหรับสี่รุ่นนี้ อย่าง Attrage คุ้ม แต่ช่วงล่างต้องปรับปรุงมากในสายตาผม รวมทั้ง ถ้าผมซื้อมาคงจับแดมพ์มันทั้งคันก่อนเลย ขับเดิมๆ คงไม่ค่อยถูกใจงานประกอบมันเท่าไหร่

ส่วน Almera ออโต้ล่างสุดคือคำตอบ รถรุ่นนี้ไม่ใช่รถที่ Headroom ดี ผมเถียงขาดใจ โดยเฉพาะคนนั่งหลัง 170 นี่นั่งหัวตรงก็ชนหลังคาละครับ แต่ถ้า Legroom นี่ ระดับ CD-Segment เลย ยอมรับจริงๆ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

แต่ละคันนี่ขนาดมันก็ไม่เล็กนะครับ Ciaz นี่เผลอๆ คันพอๆ กะ Civic FB เลยมั้งเนี่ย...

ด้วยงบ 500K ผมยังจิ้มไม่ลงจริงๆ สำหรับสี่รุ่นนี้ อย่าง Attrage คุ้ม แต่ช่วงล่างต้องปรับปรุงมากในสายตาผม รวมทั้ง ถ้าผมซื้อมาคงจับแดมพ์มันทั้งคันก่อนเลย ขับเดิมๆ คงไม่ค่อยถูกใจงานประกอบมันเท่าไหร่

ส่วน Almera ออโต้ล่างสุดคือคำตอบ รถรุ่นนี้ไม่ใช่รถที่ Headroom ดี ผมเถียงขาดใจ โดยเฉพาะคนนั่งหลัง 170 นี่นั่งหัวตรงก็ชนหลังคาละครับ แต่ถ้า Legroom นี่ ระดับ CD-Segment เลย ยอมรับจริงๆ

ผมชอบความยาวของอัลเมร่านะครับ แต่ใช้ยาวๆ เจ็ดถึงสิบปี ผมเองก็ยังไม่ชัวร์
ส่วนเรื่องซื้อ Attrage ป้ายแดง แล้วมารื้อไล่แดมพ์ทั้งคัน ผมคิดว่าเพื่อนผมมันต้องโวยวายแน่ครับ ผมรู้นิสัยมันดี  ;D
แต่แปลกอย่างครับ ระหว่างเซียสกับอัลเมร่า ถ้านั่ง ผมเลือกอัลเมร่า ถ้าขับ ผมเลือกเซียส งงตัวเองครับ  :-X