ผู้เขียน หัวข้อ: เห็นป้ายประมูลเยอะมาก ดูไม่พิเศษเหมือนเมื่อก่อนเลย  (อ่าน 7802 ครั้ง)

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
  เมื่อก่อนเห็นป้ายประมูลมักอยู่กับรถยุโรปหรือรถพวก D-seg หรือรถหรู เดี๋ยวนี้ใส่รถทั่วๆไปเยอะมาก ยิ่งหมวดใหม่ออกมาเรื่อยๆยิ่งเห็นเยอะโดยเฉพาะเลขเบิ้ล เลขสลับ จนทำให้รู้สึกว่าป้ายนี้แค่มีลายมาเพิ่ม ไม่ขลังเหมือนสมัยก่อนนี้สัก10ปีที่แล้ว ไม่ใช่เพราะรถเล็กเอามาใส่นะ แต่เพราะมันเยอะมากนะครับ ส่วนเลขที่ดูมีพลังยังยกให้ 168 เหมือนเดิมอยู่ วิ่งป้ายขาวแต่เหมือนมีองค์เลย 😁 กับเลข 1ตัว และ 2ตัวผมก็รู้สึกคล้ายๆ 168 เลยครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ kittiphat123

+1 เห็นด้วยครับ ล่าสุดเห็นป้ายเลขตอง แปะอยู่กับรถนิสสัน NV แม่เจ้า ป้ายทะเบียนแพงกว่าตัวรถ

ออฟไลน์ 0%

รถบ้านๆที่ผมเจอทะเบียนแพงกว่ารถบ่อยสุดคือ

jazz ge

บางคัน 999
บางคัน 1111

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
คนทีล็อคป้ายให้ผมบอกว่า เดี๋ยวนี้โดนคนในหน่วยงานล็อคเอาไปใช้เองสะเยอะ ไม่รู้จริงเท็จแค่ไหน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 21, 2017, 11:16:29 โดย Super hornet »
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

ออฟไลน์ SLuang

คนทีล็อคป้ายให้ผมบอกว่า เดี๋ยวนี้โดนคนในหน่วยงานล็อคเอาไปใช้เองสะเยอะ ไม่รู้จริงเท็จแค่ไหน
ป้ายล็อค อาจได้เลขที่ต้องการ  แต่ก็ไม่สามารถนำไปซื้อขาย หรือมอบเป็นมรดกตกทอด
ที่สำคัญมันไม่มีภาพกราฟฟิค เหมือนป้ายที่จัดประมูล ผมว่ากลุ่มป้ายล็อค ไม่กระทบกับกลุ่มป้ายประมูลนะ

ออฟไลน์ Amateur

• Jr. Member
  • **
ผมรู้จักคนที่ใช้ป้ายประมูลหลายคน แต่มีคนนึงที่ใช้เลขทะเบียนนั้นกับรถตัวเองทุกคัน คือป้ายประมูลติดอยู่คันนึง ส่วนคันอื่นๆเป็นป้ายขาวแต่เลขและอักษรเดียวกับป้ายประมูลเป๊ะ  :'(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 21, 2017, 12:07:10 โดย Amateur »

ออฟไลน์ SLuang

ก็จริงอย่างที่ จขกท. บอก   อะไรที่พอเยอะขึ้น มากขึ้น มันก็ดูไม่พิเศษ

ป้ายประมูล  ผมว่ามีอยู่กลุ่มหนึ่งนะ ที่ ไม่ได้ต้องการความพิเศษ แต่เป็นคนเชื่อในเรื่องเลขนำโชค เลขถูกโฉลก เลขแห่งพลังชีวิต และพร้อมทุ่มเงินเพื่อให้ได้มา กลุ่มนี้ผมว่ามีไม่น้อยนะ

สำหรับผม ผมจะมองกลุ่มนี้แบบขอบคุณ คือขอบคุณที่เอาเงินไปให้กองทุนฯ แม้อาจจะไม่ถึงผู้ใช้รถใช้ถนนอย่างเราๆ ท่านๆ 100% ก็ตาม

ออฟไลน์ Noncyclopedia

ผมเห็นต่างครับ

มีตังครับก้อใส่คันไหนก้อด้าย

ไม่ใช่เขามีคันเดียวเมือไร.

ออฟไลน์ Stp

ก็ดีแล้วไงครับ ป้ายประมูลถูกต้อง เงินก็เข้าถูกที่ถูกทาง (ส่วนใครเอาไปใช้ยังไง ผมไม่ขอกล่าวถึงนะ) บางสถานที่ก็ให้สิทธิ์จอดรถพิเศษเนื่องจากป้ายประมูล ผมว่าก็สมควรแก่เหตุนะ

ดีกว่าคนแห่ไปซื้อพวกเลขสวยแล้วจ่ายตังค์ให้ใครก็ไม่รู้ หลายคนยังอุดหนุนกันทั้งที่รู้ว่าผิดกฎหมาย ส่งเสริมให้คนทุกจริต
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ SM.

เพื่อหารายได้ล้วนๆเลย

ออฟไลน์ @MIN

• Sr. Member
  • Life is beautiful
10 ปีที่แล้ว  ป้ายประมูลยังไม่เยอะมาก , เดี๋ยวนี้ มีประมูลทุกจังหวัด  ป้ายเยอะขึ้นมากกว่าเดิมมากๆ

ส่วนตัว ผมนับถือ คนที่ใช้ป้ายประมูลนะ  เพราะเงินส่วนนี้ นำเข้ากองทุนเพื่อความปลอดภัยในการใช้รถใช้ถนน (กปถ.) .. 
I have enough of making money. Now I want to make time.

ออฟไลน์ chaithawat

ป้ายล็อค อาจได้เลขที่ต้องการ  แต่ก็ไม่สามารถนำไปซื้อขาย หรือมอบเป็นมรดกตกทอด
ที่สำคัญมันไม่มีภาพกราฟฟิค เหมือนป้ายที่จัดประมูล ผมว่ากลุ่มป้ายล็อค ไม่กระทบกับกลุ่มป้ายประมูลนะ
ทำไมซื้อขายไม่ได้หละครับ ทุกวันนี้ก็ขายกันเต็มไปหมด ผมล๊อคมาสองป้ายก็ขายไปแล้ว ไม่ว่าจะล๊อคจองเองในเนต ล๊อคโดย ท่าน..เซ็นให้ ล๊อคโดยพ่อค้าตั้งแต่1พันขึ้นไปจนถึงหลักล้านก็โอนเปลี่ยนมือได้ทั้งนั้น
เลขบางเลขไม่ใช่คนทั่วไปหรือคนในถือวิสาสะเข้าไปแล้วจะได้นะครับ ระดับอธิบดีหรือผู้ว่านั่น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 21, 2017, 13:00:48 โดย chaithawat »

ออฟไลน์ berm

ผมว่าป้ายมันไม่สวยตั้งแต่มันมีเลขนำหน้าครับ สมมติ สมัยก่อน ฆX 88 กทม.

แบบนี้ มันจะดูสวยกว่า 4 กX 88 กทม. เยอะมากเลยครับ ป้ายที่สวยๆตอนนี้

ก็คือพวกที่เลขข้างหน้ากับข้างหลังมันเหมือนกัน หรือเรียงกัน เช่น 3 กx 33

หรือ 3 กx 456 แต่พอเป็น 2 กx 456 ผมว่าดูธรรมดาๆครับ

ออฟไลน์ raygun

.
.
ผมไม่เคยเห็นว่าป้ายประมูลมันสวยเลย
ผมใช้เลขประมูลแต่เปลี่ยนไปใช้ป้ายขาวเรียบๆ
คนเห็นเลขเค้าก็รู้แล้วว่าประมูลมา ไอ้ป้ายสีเยอะๆนี่เข้ากับสีรถก็ยาก

ออฟไลน์ w212cdi

ป้ายไม่ประมูลหลายเลขที่เลขสวย เช่น 168 69 89 98 191 หลักสิบ หลักร้อย ราคาแพงกว่าป้ายประมูลอีก ที่จริงขนส่งน่าจะเอามาอยู่ในกลุ่มประมูล เพื่อหารายได้เข้ารัฐนะ

ส่วนเลขที่ไม่ได้เป็นกลุ่มสวย แต่เป็นเลขที่แต่ละคน มีความชอบส่วนตัว เช่น เลขวันเกิด เลขปีเกิด บ้านเลขที่ ฯลฯ  เมื่อไปยื่นขอ น่าจะมีการเก็บค่าธรรมเนียมด้วย เพื่อที่จะได้เงินเข้ารัฐ ไม่ใช่ไปหล่นทีอื่น เช่น อาจเก็บค่าธรรมเนียม เพิ่มพิเศษ 2000-3000 บาท เพื่อทำเรื่องขอจองเลขที่ชอบส่วนตัว 

เพราะทุกวันนี้ เจ้าหน้าที่ขนส่ง ใช้กำลังคนมาทำงานเกี่ยวกับการมาจองเลขจำนวนมาก เสียกำลังคนโดยใช่เหตุ เอาคนไปทำงานหรือบริการ อย่างอื่นที่ควรดีกว่า

ส่วนผู้ที่ขอจดทะเบียนตามปกติ จะได้เลขที่ปล่อยออกมาตามระบบ ก็ไม่ต้องเสียเงินเพิ่ม

ออฟไลน์ RP2112

• **
.
.
ผมไม่เคยเห็นว่าป้ายประมูลมันสวยเลย
ผมใช้เลขประมูลแต่เปลี่ยนไปใช้ป้ายขาวเรียบๆ
คนเห็นเลขเค้าก็รู้แล้วว่าประมูลมา ไอ้ป้ายสีเยอะๆนี่เข้ากับสีรถก็ยาก

+1 ครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

ผมก็ไม่ชอบป้ายประมูลมันดูเลอะเทอะยังไงไม่รู้
ชอบตัวป้ายขาวมากกว่าเลขมันเด่นดี

ปล.หลังๆป้ายราคาแพงนะครับ ต่อให้ไม่ใช่เลขประมูล
พวก xxy หรือ xxxy ราคา ไป 2-3 หมื่นแล้ว จองเองก็ได้
แต่โอกาสจะได้ น้อยมากกกกก
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Pkero

• Newbie
  • *
10 ปีที่แล้ว  ป้ายประมูลยังไม่เยอะมาก , เดี๋ยวนี้ มีประมูลทุกจังหวัด  ป้ายเยอะขึ้นมากกว่าเดิมมากๆ

ส่วนตัว ผมนับถือ คนที่ใช้ป้ายประมูลนะ  เพราะเงินส่วนนี้ นำเข้ากองทุนเพื่อความปลอดภัยในการใช้รถใช้ถนน (กปถ.) ..
แน่ใจหรอครับว่าเข้ากองทุนหมด ลองไปดูรายได้จากการประมูลหลายปีที่ผ่านมา กับ รายจ่ายกองทุนดูครับ ต่างกันสิ้นเชิง ไม่รู้ส่วนต่างมากมายหายไปไหน

ออฟไลน์ sedan lover

ส่วนตัว ผมคิดว่าก็ยังดีกว่า บางคันที่เป็นเลขธรรมดา(ไม่ใช่เลขประมูล) แต่ไปทำลายน้ำกราฟิคเอง หรือเอาเลขธรรมดาไปใส่กรอบกราฟิคนะครับ อันนั้นแย่มาก ไม่สวยเลย ผิดกม.ด้วย แล้วเจอบ่อยมากขึ้นเรื่อยๆครับ  :-\

ออฟไลน์ Gunn

• Full Member
ป้ายประมูลของกรุงเทพสำหรับผมมันหมดความสวยงาม ความขลังไปแแล้วตั้งแต่มีเลขอยู่หน้าตัวอักษร ต่อให้เป็น  1กก1111 ก็ยังสวยสู้หมวดเก่า xy1111 ไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ Activehybrid

ป้ายแพงกับรถถูกๆ เวลาเจอมันรู้สึกขัดกันตลกมาก

ป้ายแพงรถแพงโคตร มันดูยิ่งดู อร้าอร่ามตา สวยงาม

ออฟไลน์ ps000000

อยากให้เอาเลข นอกการประมูล เข้ามาร่วมประมูลด้วย

เช่น ฮกลกซิ่ว

168

เป็นต้น

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ธรรมดาครับ มันเกลื่อนไงเลยไม่ขลัง
ไอพวกขลังๆมันต้องเลขโหดๆเลย ตอง ควอด คู่เบิ้ล ตัวเดียว 168 1888 อะไรประมาณนี้
ส่วนป้ายกราฟฟืกมันเปลี่ยนเป็นพื้นขาวได้เหมือนป้ายทั่วไปได้ครับ ผมว่าดีกว่าอีกดูมีราคากว่า เข้ากับสีรถมากกว่า

ออฟไลน์ flybigbear

ประมูลทุกจังหวัด

อย่าง กทม ตอนนี้หมวดป้ายทะเบียนไปไกลโขมากกว่าต่างจังหวัดแล้ว ป้ายประมูลก็มากตามไปด้วย

ออฟไลน์ babybigman

• **
แต่ถ้าเคยคิดจะซื้อ
จะรู้ทันทีว่าเลขไหน VIP จริงๆ

ถ้า อักษรคู่ และเลข 4 ตัวเหมือนกันหมด อันนี้แพงจริง
เช่น กก 9999, ขข 9999 ,1กก8888 อย่างนี้ครับ
ถ้าอย่างอื่นก็ธรรมดา

แต่บางคนปนะมูลเพราะผลรวมดูดี ก็มี
Past History
1995 Honda Civic Sold
1998 Mitsubishi Lancer Sold
2003 BMW 325i Sold
2006 Kia Carnival CEO Sold
2013 E250 CGI Current
2013 Honda CRV 2014 Current
2014 Honda Freed 2014 Current

ออฟไลน์ Tan Int

ผมกลับมองว่าป้ายที่ดูมีพลังคือ
1 ป้ายเลขหลักสิบ
2 ป้ายแบบเก่า(ตัวอักษรเดียว)
3 ป้ายที่ตรงกับรหัสรุ่น เช่น E220 ก็ติดทะเบียน 220 ไป
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ Smith686

พิเศษหรือเปล่าไม่แน่ใจ  แต่ราคาป้ายเลขสวยแพงกว่าเมื่อ 5-6 ปีที่แล้วเกือบเท่าตัวนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 21, 2017, 20:20:21 โดย Smith686 »

ออฟไลน์ Nikle_pk

อยากให้เอาเลข นอกการประมูล เข้ามาร่วมประมูลด้วย

เช่น ฮกลกซิ่ว

168

เป็นต้น

คนยังเข้าใจผิดกันเยอะครับ
เลข 168 มันไม่ใช่ ฮก ลก ซิ่ว นะครับ

จริงๆ 168 เค้าอ่านว่า (ย่าห์-โหล่ว-ฝาด)
หมายถึง เจ้าแม่กวนอิม หรือ "รวยทางเดียว" "รวยทั้งชาติ" "รวยไม่เลิก" ครับผม
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Visual

.
.

เห็น​ด้วย​ครับ​ สี​สัน​ ลวดลาย​ ไร้​รสนิยม​สุด​ๆ​

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
เชียงใหม่มี Vios ป้าย 9999  :o 
ส่วนรถยุโรปหรูๆ ที่ใช้เลขประมูล หลายคันมักกลับไปใช้พื้นขาว
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^