โพลล์

ซื้อแน่นอน เพราะอยากให้คนมองว่าดูดี รถญี่ปุ่นให้ไม่ได้
28 (19.6%)
ซื้อแน่นอน เพราะคิดว่า"รถ"มันดีกว่ารถญี่ปุ่นบ้านๆ
43 (30.1%)
ไม่ซื้อแน่นอน เพราะ เฉยๆ คิดว่ารถเป็นแค่ยานพาหนะ/คิดว่ารถญี่ปุ่นดีกว่า
15 (10.5%)
ไม่ซื้อแน่นอน เพราะไม่ชอบตัวรถ
0 (0%)
อาจจะ ขึ้นกับดีไซน์ รุ่น ยังมีรถญี่ปุ่นเป็นตัวเลือก
57 (39.9%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 139

ปิดการโหวต: มีนาคม 09, 2017, 16:11:34

ผู้เขียน หัวข้อ: คนไทยยังอยากได้ รถยุโรปPremium brand กันเยอะไหมครับ??  (อ่าน 9268 ครั้ง)

ออฟไลน์ dht_tubes

• Hero Member
Re: คนไทยยังอยากได้ รถยุโรปPremium brand กันเยอะไหมครับ??
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2017, 18:55:23 »
จากคำถาม ความเห็นผมคือ

มีเงิน พอ ไม่ซื้อครับ

มีเงิน เหลือพอ ถึงจะซื้อครับ

ที่ตอบแบบนี้ เพราะเห็นมาเยอะจริงๆครับ ซื้อรถคันละ 4 ล้าน ซ่อมแสนนึง บอกไม่ไหว จะขาย
จริงอยู่วันที่ต้องซ่อมแสนนึง รถคันนั้นอาจจะเหลือมูลค่าแค่ ล้านปลาย ซึ่งค่าซ่อม ไม่ถึุง 10% ของราคารถ ถ้ายังรับไม่ได้ มันใช้ไม่ได้หรอกครับ จ่ายเงินแล้วไม่มีความสุข เป็นผมๆ ไม่เอาดีกว่า

ผมว่าที่คนส่วนมากเบื่อคือ มันซ่อมไม่จบ เสียซ้ำเสียซาก แก้ไม่หาย อันนี้น่าจะเป็นปัญหาที่แท้จริงของการเบื่อรถยุโรป ในคนที่มีกำลังซื้อใช้จริงมากกว่าครับ

ก็มีความเห็นประมาณนี้ครับ ถูกผิด ชี้แนะด้วยครับ

ออฟไลน์ baddream11

• Sr. Member
Re: คนไทยยังอยากได้ รถยุโรปPremium brand กันเยอะไหมครับ??
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2017, 19:26:32 »
คงต้องมีซักร้อยล้านล่ะมั้ง  :-X
ถ้าพวก ลัมโบ เฟอ  คงต้องมีหลายร้อยล้านเลยล่ะ  :-\

แต่ถ้าสำหรับคนไทย ผมว่าเยอะ!! เพราะเมื่อก่อนตอนเด็กๆ ผมไม่เคยคิดเลยว่า
จะมีคนผ่อนรถพวกนี้ นึกว่าเค้าซื้อกันด้วยเงินสด :-[

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2017, 20:07:52 »
ไม่ซี้อครับ

ทุกวันนี้จะซี้อก็ได้ ไม่มีปัญหาเรื่องเงิน

แต่กลัวเรื่องค่าบำรุงรักษา ต่อภาษี ต่อประกัน บลาๆ

ซี้อแล้วต้องมานั่งกังวล เดี๋ยวนู้นจะเสีย นั้นจะพัง สู้ขับรถญี่ปุ่นบ้านๆ ติดเครื่องแล้วขับสบายใจดีกว่า ไม่ต้องกังวลอะไรทังนั้น

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2017, 20:27:14 »
ซื้อครับ แต่ขอเป็นมือ 2 ราคางามๆ สภาพกริบๆ
ไม่ชนไม่คว่ำนะ ผมชอบที่ราคามันล่วงมาเยอะ รับได้
ส่วนซ่อมนี่ผมมีอู่ที่รู้จักกันอยู่แล้ว เลยกล้าเล่นครับ

สรุปไม่มีข้อนี้ให้ผมเลือก  ::)
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ CarameLon

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2017, 20:37:48 »
รถหยุ่นนั่งสบายไปเรื่อยๆ
รถฝรั่งเอาสมรรถนะ ช่วงล่าง ฟิลลิ่งการขับ ภาพลักษณ์  8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ GRB0999

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2017, 20:52:18 »
เฉยๆครับ (ใช้ แมว STI อยู่ครับ )

ออฟไลน์ kenny523

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2017, 20:53:06 »
จริงๆส่วนตัวผมขับได้ทุกยี่ห้อเพราะขอให้มันขับได้ก็โอเคล่ะขนาดขับไปซ่อมไปแบบซีตรองผมยังสบายๆไปดับกลางทางให้ภรรยามารับก็บ่อย55 แต่พอมีครอบครัวมันต้องถามเขาด้วย คือผมจะให้ภรรยาเลือกก่อนโดยบอกห้ามเกินตัว ต้องไม่กระทบการกินการอยู่ ถ้าอยู่ในเกมจบ

MacH1

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2017, 21:10:33 »
ถ้าราคาเท่ากัน ยุโรปมาเป็นดีเซล ม้าน้อยๆ เหี่ยวๆ ผมไม่เอาครับ

ออฟไลน์ manapas.tan

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2017, 21:11:27 »
สำหรับผม ถ้ายังไม่ได้ร่ำรวยเป็นมหาเศรษฐี ผมไม่ซื้อครับ เพราะว่า
1.ผมไม่ได้เป็นคนแคร์เรื่อภาพลักษณ์ หรือหน้าตาทางสังคมอะไรมาก
2.ผมมองรถยนต์เป็นยานพาหนะ และราคาขายรถยุโรปบ้านเราผมว่ามันสูงเกินไป ไม่คุ้มค่าที่จะจ่าย ซื้อ  รถญี่ปุ่นดีกว่า คุณภาพอาจไม่เท่า แต่ถูกตังกว่าเป็นเท่าตัว
3.ด้วยราคาของรถยุโรปที่สูง ทำให้ค่าเสื่อมราคาของรถยุโรปสูงกว่ารถญี่ปุ่น (รถยิ่งราคาแพงค่าเสื่อมยิ่งเยอะเป็นเงาตามตัว) อีกทั้งค่าบำรุงรักษาที่สูงกว่าอีก
4. จากเหตุผลข้อ 2 ทำให้ผมเหลือเงินไปทำอย่างอื่น ซึ่งผมมองว่ามันมีประโยชน์กว่า เช่น เอาไปทำบ้าน เอาไปลงทุน ไม่ว่าจะเปน หุ้น อสังหา พันบัตร 9ล9 ที่ให้ผลตอบแทนดี

กรณีเดียวที่ผมจะซื้อรถยุโรปใช้คือผมร่ำรวยเหลือเฟือเช่น หากผมจะซื้อรถยุโรปคันละ4ล้าน ผมต้องร่ำรวยในระดับที่ เงิน4ล้านสำหรับผมคือเศษเงินที่พร้อมเสียไปได้ทุกเมื่อ โดยชีวิตผมไม่กระทบ หรือไม่เดือดร้อน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 21, 2017, 21:16:18 โดย manapas.tan »

ออฟไลน์ arte

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2017, 21:12:15 »
ซื้อครับ จะได้หายคาใจ จะซ่อมมากน้อยค่อยว่ากัน เหตุผลตามข้อหนึ่งเลย แต่ขอเพิ่มเติมจากที่ได้สัมผัสมารถยุโรบมีผลต่อความน่าเชื่อถือสำหรับการทำธุรกิจด้วย อาจจะไม่ทั้งหมดแต่ก็มีส่วน

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2017, 22:25:48 »
ซื้อแน่นอนครับ เพราะชอบครับ แต่ก็ยังใช้ญี่ปุ่นอยู่นะครับ อยากได้ K-car คันเล็กๆของญี่ปุ่น

คือจริงๆ แล้วสิ่งของเหล่านี้มันไม่อาจเปลี่ยนความชอบผมไปได้ทั้งหมด ความEco อะไรทั้งสิ้น ผมยังรักจุดเริ่มต้น และความเรียบง่ายครับ

ออฟไลน์ seamonkey

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2017, 23:17:27 »
Impreza กับ Evo นับเป็นรถญี่ปุ่นไหมครับ

ออฟไลน์ BenzParagon

• . . .
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2017, 01:48:58 »
สงสัยครับ ว่่าถ้ามีกำลังพอ มีเงินพอ คุณจะเลิกมองรถญี่ปุ่นไปเลยไหม แคร์ภาพลักษณ์ไหม

คนไทยยังอยากได้ รถยุโรปPremium brand กันเยอะไหมครับ?

อยากได้รถยุโรปครับ Brand อะไรก็ได้ ที่ไม่มี อะไหล่คุณภาพต่ำ จากบางประเทศ เป็นส่วนประกอบหนึ่งในรถ ครับ

คุณจะเลิกมองรถญี่ปุ่นไปเลยไหม

ไม่ครับ

เหตุผล ญี่ปุ่น คือ 1 ใน 2 ประเทศ ที่เคยจับมือร่วมกัน เพื่อคิดจะ Organize โลก

เพราะฉะนั้น ความคิด ความอ่าน ปณิธาน ความตั้งใจ อยากพัฒนาของคนญี่ปุ่น ไม่ธรรมดาครับ

แต่ แต่ แต่ พอมาอยู่ในมือคนไทย ก็อีกเรื่องหนึ่ง...

แคร์ภาพลักษณ์ไหม

ไม่ครับ

ในตัวเลือก 5 ข้อ ไม่มีสำหรับผมครับ ::)

ผม เลือก ความสมบูรณ์แบบได้มาตรฐาน สำหรับการสร้างรถ1คัน (ไม่มี defect ในทุกกรณี) และ การออกแบบ

Brand อะไรก็ได้ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 22, 2017, 01:51:11 โดย BenzParagon »

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2017, 07:11:12 »
เราก็เห็นกันเรื่อยๆๆนี่ครับ มีคนมาโพสถามเรื่องซื้อ รถ จะเอา ภาพลักษณ์ กันอยู่เรื่อยๆ

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2017, 08:46:54 »
เลือก 2 เพราะ เงืนมันทำให้ได้ทุกอย่าง ไม่ว่าจะเป็น การออกแบบ วัสดุ ออปชั่น สมรรถนะ และ แบรน

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2017, 08:52:50 »
ผมไม่ซื้อแน่นอนครับ  เพราะว่าผมผูกพันกับร้านซ่อม อู่ซ่อมมาตลอด  เรื่องเอาเงินไปจ่ายกับรถยุโรปผมคงไม่ทำครับ
จะยกเว้นแค่ผมมีโอกาสเป็นเจ้าของธุรกิจใหญ่โตมีเงินเข้าเหลือเฟือและจำเ็ป็นต้องเปลี่ยนรถทุก 5 ปี    ผมคงซื้อเบนซ์หรือ บีเอ็มครับ   
ถ้าปัจจุบัน  มีรายได้แค่นี้หรือมากกว่านี้ไม่ไ่ด้เป็นเจ้าของกิจการไม่ซื้อครับ  ถึงแม้จะซื้อได้ก็ตาม   
แต่ถ้ารวยมาก ๆ รถที่อยากซื้อคงเป็น ลัมโบกินี่หรือเฟอรรารี่อยู่ดีครับ ไม่ใช่เบนซ์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 22, 2017, 08:54:56 โดย Auto »

ออฟไลน์ TrentXWB

• เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2017, 09:38:25 »
ถ้ารวยจัดแบบมีเงินให้โปรยเล่น ผมก็คงจัดครับ
แต่ในโลกแห่งความเป็นจริง แค่ D-seg ญี่ปุ่นหรืออเมริกา ก็ยิ้มแล้วครับ  ::)

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2017, 12:11:35 »
ก่อนหน้ายังไม่ได้ลอง ก็เลยอยากลอง อยากได้
แต่พอได้แล้วก็โอเคร

แต่ให้เอาใหม่ คงไม่ดีกว่า เสียดายเงิน
หารถญีปุ่นที่ขับดีๆ พอๆกันขับแทนดีกว่า
เพราะสุดท้ายแล้วมันก็แพงที่แบรนด์เป็นหลัก

ออฟไลน์ GoatGoat

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2017, 12:24:47 »
ดูเป็นคันๆไปครับ ผมไม่ซื้อรถเพราะภาพลักษณ์และไม่ได้แคร์สายตาชาวบ้านอยู่แล้ว
ญี่ปุ่นราคายุโรปขับประจำวันผมก็ใช้อยู่ หรือรถยุโรปสาย performance ถ้าเงินถึงผมก็ซื้อเพราะรถมันมีความดีงามจริง

ออฟไลน์ dekdemo

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2017, 13:25:02 »
ถ้าโหวตได้สองข้อ ผมคงโหวตสองข้อแรกครับ แต่โหวตข้อสองไป ผมต้องการสมรรถนะมาพร้อมกับภาพลักษณ์ครับ

ออฟไลน์ bahamu

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2017, 13:50:01 »
รถยุ่น จีนแดง ระดับประมุขรัฐ เงินเหลือน่าใช้พอๆกับฝรั่ง
คนไทยก็ทำได้ แค่หน้าตาไม่หรู แต่กันกระสุน ระเบิดสบาย ลุยได้ทุกที่

ซื้อนางฟ้า ไม่คุ้มเท่าเอสคลาส กันกระสุน ถูกกว่า ดีกว่า ขายต่อไม่ยากกว่า
แต่แลนครุยเซอร์กันกระสุนก็คุ้มยิ่งกว่า และจีนแดงก็ไม่น่าด้อยกว่า

เซ็นจูรี่ ธงแดง เป็นยอดรถของยุ่น และจีนแดง ใช้กลไกเป็นหลัก
ออกแบบทนยันลูกบวช เปลี่ยนโฉม10-20ปีที เปลี่ยนตัวถังเกิน30ปี
ระบบไฟฟ้าไม่ซับซ้อน เพิ่งมาเพิ่มให้ทันสมัยไม่เกินสิบปีนี้

ธงแดง(Hongqi L5)เป็นรถรับส่งผู้นำประเทศ ในการประชุมระดับ g20 ซึ่งเหนือกว่าเอสคลาส ซีรีย์7
การจะสั่งซื้อต้องให้บ.พิจารณาคุณสมบัติของผู้ซื้อ เนื่องจากเป็นรถรุ่นเดียวกับประมุขรัฐ(L9)
แต่ต่างความยาว และรายละเอียดตัวรถ ต่อมาจึงพัฒนาเป็นรุ่นพลเรือน(L5) เพราะขายดี

ซื้อไปใช้ขับจนแก่ รถยังไม่ตกรุ่น อย่างมากส่งไปโรงงานให้อัปเกรดระบบ แบบเครื่องบินประหยัดไปหลาย
เพราะรถระดับนี้ใช้ไป15-20ปี เครื่องเกียร์หลวม รื้อรถทำใหม่หมดคุ้มกว่า ซื้อป้ายแดง

ขนาดกบ356เก่าๆ มีคนส่งไปทำใหม่ที่สตุทการ์ท ตั้งแต่ชุบสังกะสี หมดไปหลายล้านยังมี

ถ้าจะถอยป้ายแดง รอให้เปลี่ยนตัวถังดีกว่า ซึ่งต้องดูว่าเครื่อง เกียร์ ระบบขับล้อใหม่ขึ้นหรือตัวเดิม
ไม่งั้นนางฟ้า แฟนทอมหกจะยืนยง แถมราคามือสองแพงมหากาฬอีก
ขนาดที่ว่าซื้อแฟนทอมของใบพัดคุ้มกว่า แต่คนที่ชอบรูปร่าง ความหรูหรา คลาสสิคยังมีไม่น้อย
ว่าไปส่งแฟนทอมหก ไปวางเครื่องเกียร์ ระบบช่วงล่างใหม่ ที่โรงงาน ยังคุ้มใช้งาน เพราะเงินไม่ใช่ปัญหา
รถรูปทรงแบบนี้ไม่มีใครทำอีกแล้ว แบบเดียวกับ Daimler Limousine DS-420 ในไทยยังมีคนลงuzแทนก็มี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 22, 2017, 15:57:46 โดย bahamu »

ออฟไลน์ Smith686

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2017, 17:49:08 »
          ความแข็งแรงทนทาน ปลอดภัย 

ออฟไลน์ h0661036

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2017, 13:30:11 »
ที่บ้านเคยใช้รถยุโรป หลัง ๆ ใช้แต่โตโยต้าครับ  สิ่งที่รถยุโรปให้ไม่ได้ก็คือ  ความไม่จุกจิก  รถ 5 คันที่ซื้อมาตอนหลัง รวมกันยังไม่เท่าที่จ่ายให้กับ E220 คันเดียว  อย่าง vigo 3.0 ขับ4 เจนแรก ตั้งแต่ซื้อมาแทบจะไม่เคยเสีย