ผู้เขียน หัวข้อ: !@#$% ปิดกระทู้ ขอบพระคุณมากๆครับ **** City VS Altis ****  (อ่าน 8130 ครั้ง)

ออฟไลน์ boyyyy

• Sr. Member
!@#$% ปิดกระทู้ ขอบพระคุณมากๆครับ **** City VS Altis ****
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2017, 17:44:55 »
รบกวนท่านสมาชิกครับ ผมมีโครการจะออกรถระหว่าง Honda City 2017 S MT หรือ Toyota Altis 2017 1.6 MT
ทั้งคู่อยู่คนละ Segment ที่ลังเลเพราะว่าไม่เคยใช้ทั้ง 2 ตัวครับ ทุกวันนี้ใช้รถกระบะ อยู่ครับ อยากได้รถตลาดที่ห้องโดยสาร
เงียบ นั่งสบายทั้งเบาะแถวหน้าและหลัง ผมอยู่ต่างจังหวัด ใช้เดินทางไกลประจำครับ

จึงขอความกรุณาท่านใดที่เคยใช้งาน 2 ตัวนี้ ให้ข้อมูลหน่อยครับ ถ้า City เงียบ นิ่ง นั่งสบาย กว่าก็จะเอาซิตี้ครับ
แต่ถ้า City ไม่โอเคก็เอา Altis ครับ สงสารแฟนกับลูก อยากให้เดินทางไกลแบบสบายขึ้นครับ รบกวนขอข้อมูลในการตัดสินใจครับ

ขอบพระคุณทุกๆท่านมากๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 25, 2017, 09:43:31 โดย boyyyy »

ออฟไลน์ a14

• Full Member
Re: ******** City VS Altis ********
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2017, 18:13:01 »
ทุกความต้องการที่ว่ามา...ผมว่า Altis ชนะขาดนะ แต่ราคาต่างกันสองแสนกว่า...
Toyota Hilux Mighty-X 2.5 GL
Toyota Collora 1.5 GLX
Honda Civic 1.7 Vti
Isuzu D-Max 3.0 DDi 5MT
Proton Persona 1.6 CNG
Toyota Hilux Revo 2.4 E 6MT
Toyota Collora Altis 1.8 ESport
Isuzu Mu-X 3.0 Iconic

ออฟไลน์ snif

Re: ******** City VS Altis ********
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2017, 18:13:09 »
altis เลยครับ สบายกว่าเยอะ

ออฟไลน์ paeybu

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2017, 18:34:35 »
altis สบายกว่าครับ

ออฟไลน์ tnp_super

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2017, 18:38:11 »
Altis เลยครับ

ออฟไลน์ -Brian

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2017, 19:15:58 »
ไม่มีทางที่ city จะเงียบ นิ่ง นั่งสบายกว่าอัลติสครับ ยิ่งแคร์ครอบครัวมากๆแบบ จขกท.แล้ว ถุงลม7ใบในอัลติส ถือว่าเป็นตัวเลือกที่ดีครับ

ออฟไลน์ huiimanoid

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2017, 19:38:26 »
เทียบมวยไม่ถูกคู่ครับ Altis ชนะขาด ถ้าเทียบกับ Civic มีลุ้นครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2017, 19:58:53 »
ราคาต่างกันเยอะมากเลยครับ ลองไปทดลองขับซิตี้ดูก่อนแต่เกียร์ธรรมดาไม่น่ามีให้ลองก็ลองออโต้ไปก่อนก็ได้ ช่วงล่างกับการเก็บเสียงเหมือนๆกันนั่นแหละ ถ้าพอใจก็จัดได้เลยถ้ายังก็ไปดูอัลติสต่อซึ่งตัวนี้ยังไงก็ดีกว่าทุกด้านแต่ก็แพงกว่ากันเยอะมากถุงลมก็มีตั้ง 7 ใบถ้ามีงบพอจัดได้ก็ตัวนี้แหละ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Visual

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2017, 20:19:45 »
เคย​ใช้​ทั้งคู่​แต่​ไม่ใช่​ gen นี้​ บอก​ได้​แค่​ว่า​ถ้า​เงิน​ถึง​ก็​ Altis เถอะ​ครับ​ สบาย​กว่า​เยอะ​
อีก​อย่าง​ Altis​ gen​ นี้​สวย​มาก​ด้วย​

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2017, 20:57:12 »
Altis ปัจจุบัน ตัวล่างยังสวยเลยอ่ะ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2017, 21:20:31 »
Altis แน่นอนอยู่แล้ว
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2017, 21:37:32 »
Altis แน่นอนอยู่แล้ว
Altis ปัจจุบัน ตัวล่างยังสวยเลยอ่ะ
เคย​ใช้​ทั้งคู่​แต่​ไม่ใช่​ gen นี้​ บอก​ได้​แค่​ว่า​ถ้า​เงิน​ถึง​ก็​ Altis เถอะ​ครับ​ สบาย​กว่า​เยอะ​
อีก​อย่าง​ Altis​ gen​ นี้​สวย​มาก​ด้วย​
ราคาต่างกันเยอะมากเลยครับ ลองไปทดลองขับซิตี้ดูก่อนแต่เกียร์ธรรมดาไม่น่ามีให้ลองก็ลองออโต้ไปก่อนก็ได้ ช่วงล่างกับการเก็บเสียงเหมือนๆกันนั่นแหละ ถ้าพอใจก็จัดได้เลยถ้ายังก็ไปดูอัลติสต่อซึ่งตัวนี้ยังไงก็ดีกว่าทุกด้านแต่ก็แพงกว่ากันเยอะมากถุงลมก็มีตั้ง 7 ใบถ้ามีงบพอจัดได้ก็ตัวนี้แหละ
เทียบมวยไม่ถูกคู่ครับ Altis ชนะขาด ถ้าเทียบกับ Civic มีลุ้นครับ
ไม่มีทางที่ city จะเงียบ นิ่ง นั่งสบายกว่าอัลติสครับ ยิ่งแคร์ครอบครัวมากๆแบบ จขกท.แล้ว ถุงลม7ใบในอัลติส ถือว่าเป็นตัวเลือกที่ดีครับ
Altis เลยครับ
altis สบายกว่าครับ
ทุกความต้องการที่ว่ามา...ผมว่า Altis ชนะขาดนะ แต่ราคาต่างกันสองแสนกว่า...

Altis ชนะขาดลอย อย่างเป็นเอกฉันท์ ผมก็อยากได้ Altis แต่แฟนชอบ City เพราะราคาถูกกว่า 2.5แสน ครับ
ได้เหตุผลดีๆ ไปคุยกับแฟนแล้วครับ ขอบพระคุณทุกท่านมากๆครับ  ;D ::) :-*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 21, 2017, 21:47:55 โดย boyyyy »

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2017, 22:07:28 »
อยากได้รถตลาดที่ห้องโดยสารเงียบ = ALTIS
นั่งสบายทั้งเบาะแถวหน้าและหลัง = ALTIS
ผมอยู่ต่างจังหวัด ใช้เดินทางไกลประจำครับ = ALTIS
สงสารแฟนกับลูก อยากให้เดินทางไกลแบบสบายขึ้นครับ = ALTIS

แถมให้ด้วย

ความปลอดภัยของแฟนกับลูก  = ALTIS
ค่าซ่อมบำรุงระยะยาว = ALTIS

ฯลฯ  น่าจะไปที่ = ALTIS ครับ ยังไงไปคุยเหตุผลและให้เขาเลือก แต่ถ้าแฟนยืนยันจะเอา CITY ก็คงต้อง CITY ครับ เพราะภรรยาอยู่เหนือเหตุผล 555555

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2017, 22:15:32 »
อยากได้รถตลาดที่ห้องโดยสารเงียบ = ALTIS
นั่งสบายทั้งเบาะแถวหน้าและหลัง = ALTIS
ผมอยู่ต่างจังหวัด ใช้เดินทางไกลประจำครับ = ALTIS
สงสารแฟนกับลูก อยากให้เดินทางไกลแบบสบายขึ้นครับ = ALTIS

แถมให้ด้วย

ความปลอดภัยของแฟนกับลูก  = ALTIS

ฯลฯ  น่าจะไปที่ = ALTIS ครับ ยังไงไปคุยเหตุผลและให้เขาเลือก แต่ถ้าแฟนยืนยันจะเอา CITY ก็คงต้อง CITY ครับ เพราะภรรยาอยู่เหนือเหตุผล 555555

ขอบพระคุณครับ อ่านตอนจบยิ้มเลย  :P :D ;D :-*

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2017, 22:22:28 »
ถ้าเรื่องโดยรวมต้องยกให้ altis ครับ แต่เบาะหลังผมให้ซิตี้นะ ผมรู้สึกนั่ง altis แล้วยังไงๆไม่รู้ครับ

ถ้าจะไป altis จริงๆ  ลองเทียบกับ civic อีกทีนึงครับ ไม่มี MT ก็จริง แต่โฉมกับภายใน ผมว่าดูสวยกว่าครับ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2017, 22:33:53 »
ถ้าเรื่องโดยรวมต้องยกให้ altis ครับ แต่เบาะหลังผมให้ซิตี้นะ ผมรู้สึกนั่ง altis แล้วยังไงๆไม่รู้ครับ

ถ้าจะไป altis จริงๆ  ลองเทียบกับ civic อีกทีนึงครับ ไม่มี MT ก็จริง แต่โฉมกับภายใน ผมว่าดูสวยกว่าครับ

Civic โฉมนี้ อวกาศ มากๆเลยครับ ผมจะลองดูๆไปสักพักอาจจะชินตาขึ้นครับ
ขอบพระคุณท่านมากๆครับ  :) ;) ::) :-*

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2017, 00:06:38 »
เน้นขับทางไกลยังไงก็ไป Altis ดีกว่าแน่นอน
ผมเคยขับ City M/T ของเพื่อน เชียงใหม่ไปเพชรบุรี เวลาใช้ความเร็วหวิวมากรวมถึงเสัยงดัง
ยังเอาไปเทียบ Altis หน้าแบนไม่ได้เลย แต่ City น่าจะได้เปรียบเรื่องฟีลลิ่งของการสับเกียร์กับน้ำหนักคลัตซ์ ทำมาค่อนข้างดี คลัตซ์นิ่ม จังหวะสับเกียร์แน่น กระชับ เคยลองสับ Vios M/T 2013 ฟีลลิ่งห่วยมาก ไม่กระชับ คลัตซ์สูง+หนักกว่า City ลองแล้วความรู้สึกคล้ายๆกลับไปขับรถเมื่อ 10 ปีที่แล้ว แต่ทั้งนี้ไม่รู้ว่า Altis 6M/T เป็นไง
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ SLuang

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2017, 00:44:21 »
เจ้า Altis MT ผมก็อยากได้นะ
แบบว่ากะว่าจะเก็บไว้สัก 25 ปี ไปเลยประมาณนั้น
แบบว่าเกียร์ MT ช่างข้างนอกน่าจะทำได้กันประมาณนั้น

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2017, 00:50:23 »
เรื่องความสบาย เซ็กเม้นที่สูงกว่าได้เปรียบอยู่แล้วครับ
เงียบ นิ่ง นั่งสบาย Altisชนะใสๆ แถมมีถุงลม7ใบด้วย...

ออฟไลน์ BenzParagon

• . . .
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2017, 01:03:02 »

แถมให้ด้วย

ขอบพระคุณครับ อ่านตอนจบยิ้มเลย  :P :D ;D :-*

One Above All  8)

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?

ออฟไลน์ ayeweb

• Jr. Member
  • **
    • รถรับจ้าง
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2017, 01:13:09 »
city ต้องเทียบกับ vios ครับ
อันนี้เทียบกันไม่ติดหรอก
สาวกRanger
oer1981h

ออฟไลน์ focus2012

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2017, 06:16:54 »
ราคาต่างกันเยอะครับ  Altis ไปเลยครับ ถ้างบถึงจะได้ไม่เสียใจทีหลัง

เหมือนผมเสียใจตอนซื้อ Focus ครับ แทนที่จะเอาเครื่อง 2.0 ดันเอา 1.6 กลายเป็นอืดกินน้ำมันครับผม

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2017, 07:20:12 »
นั่งสบาย ต้องลองไปนั่งเองด้วยนะครับ สรีระเราต่างกัน

ราคาห่างกันพอสมควร อาจจะต้องคิดตรงนี้ดีๆด้วยนะครับ

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2017, 07:23:13 »
มวยคนละรุ่นครับ ขับไกลๆ รถใหญ่มีเปรียบ

ออฟไลน์ Krongbun

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2017, 07:50:38 »
 :) เทียบแบบนี้ยิ่งเงินถึงด้วย Altis จบข่าว ผมยังชอบเลย
ได้มีโอกาสนั่ง Taxi มา ภายในย่อส่วน camry มาเลยน้ะครับสวยเลยทีเดียว

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2017, 08:31:14 »
ดูจากพื้นฐานการใช้รถผมว่า ซิตี้ก็เพียงพอแล้วครับ ไม่ใช่ altis ไม่ดี แต่มันดีตามราคารถ

เพิ่มอีกนิดได้ altis พอจะซื้อ altis เพิ่มอีกนิดได้แคมรี่ ผมว่าเอาตามกำลังทรัพย์เราดีกว่าครับ

ปล. สำหรับผม สองแสนห้ากับรถราคาระดับนี้ถือว่ากระโดดแรงมากครับ ไม่แปลกที่จะคิดหนัก

ออฟไลน์ Polonium

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2017, 08:37:48 »
มาย้ำอีกเสียงว่าถ้าเพิ่มเงินส่วนต่างได้ถึง Altis เอา Altis ครับ ดีกว่าแน่นอน ถุงลม 7 ใบโดดเด่นมาก

ออฟไลน์ chanphoto

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2017, 08:44:05 »
คู่นี้ Altis อย่างเดียวเลยครับ

ออฟไลน์ h0661036

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2017, 09:08:58 »
city ก็ใช้ได้ครับ ห้องโดยสารกว้าง นั่งสบาย เก็บเสียงดี แต่ถ้ามีงบ altis ดีกว่า บางเรื่องมันก็ดูในหน้ากระดาษไม่ได้ เช่นการขับขี่ ระบบเบรก ไฟส่องสว่าง

ถ้าเกิดกรณีมีการชน ผมให้คนนั่ง altis มีโอกาสรอดมากกว่า  (ถึงคุณขับรถดีแค่ไหน ทุกวันนี้ก็มีโอกาสเกิดอุบัติเหตุจากการโดนคนอื่นชนอยู่ดี และความเสี่ยงนี่ต่อไปจะมากขึ้นเรื่อย ๆ )

ถ้าให้ผู้หญิงเลือก เค้าก็ต้องเอาถูกไว้ก่อน  รถยิ่งแพงค่าเสื่อมยิ่งเยอะ  แฟนผมก็คิดแบบนี้    .... การซื้อรถก็ขอให้ สภาพการเงินในอนาคตไม่ตึงจนเกินไป เพราะมีลูก ค่าใช้จ่ายก็เยอะอยู่ครับ

ออฟไลน์ ไทบ้าน

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2017, 09:28:31 »
บร๊ะเจ้า   City ขึ้นไปเทียบชั้น Corolla แล้วเหรอเนี้ย  (Honda นีเค้าดีจริงๆ)
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03