ผู้เขียน หัวข้อ: แชร์วิธีใช้ ESS (ไฟฉุกเฉินตอนเบรค) ในฮอนด้า  (อ่าน 4488 ครั้ง)

ออฟไลน์ Alcatraz

• Hero Member
เหมือนเมื่ออาทิตย์ที่แล้วมีความถามว่าต้องเบรคให้ไฟติดยังไง และส่วนใหญ่ก็กดไม่ติด ต่อให้เหยียบมิดจน abs ทำงานก็ไม่ติด แต่ผมขับเองติดแทบทุกวัน เลยลองสังเกตุว่าเงื่อนไขของไฟนี้คืออะไร

สรุปได้ว่า ต้องเหยียบคันเร่งอยู่แล้วยกเท้ามาเหยียบเบรคลึกระดับนึง ไม่ต้องถึง abs ทำงานก็ได้ เทคนิคคือเบรคเหมือนตกใจว่ามีอะไรตัดหน้า คือต้องเหยียบคันเร่งอยู่แล้วเปลี่ยนเท้ามาเหยียบเบรคแทบจะในทันที ถ้ายกคันเร่งรอสักแปป แล้วค่อยเบรคแบบนี้จะไม่ติด ซึ่งส่วนใหญ่การขับปกติจะเป็นแบบนี้จึงไม่ค่อยติดกัน

ออฟไลน์ choomodify

Re: แชร์วิธีใช้ ESS (ไฟฉุกเฉินตอนเบรค) ในฮอนด้า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2017, 18:28:10 »
ของผม G9 เบรคให้เกือบจะล๊อค มันก็ติดละครับ

ออฟไลน์ lexus

Re: แชร์วิธีใช้ ESS (ไฟฉุกเฉินตอนเบรค) ในฮอนด้า
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2017, 19:48:19 »
เอาไว้ให้มันติดยามฉุกเฉินแบบเราไม่ทันตั้งตัวจริงๆก็พอมั้งครับ
ไม่ต้องพยายามตั้งใจเหยียบให้ไฟมันติดขึ้นมาหรอก
ใช้มือกดเอาก็ได้ เดี๋ยวแห่กันไปลองทำเบรคกระทันหัน รถหลังจะจิ้มตูดเอา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 21, 2017, 20:02:11 โดย lexus »

ออฟไลน์ Visual

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2017, 20:17:50 »
มิน่า​ผม​ไม่​เคย​ติด​เลย​ เพราะ​ชอบ​เจอ​เบรค​กะทันหัน​ตอน​รถ​ติด​ๆ​ไหล​ๆ​ ซึ่ง​ตอน​ไหล​ๆ​ผม​จะ​ยก​คันเร่ง​ตลอด​

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2017, 20:56:31 »
เอาไว้ให้มันติดยามฉุกเฉินแบบเราไม่ทันตั้งตัวจริงๆก็พอมั้งครับ
ไม่ต้องพยายามตั้งใจเหยียบให้ไฟมันติดขึ้นมาหรอก
ใช้มือกดเอาก็ได้ เดี๋ยวแห่กันไปลองทำเบรคกระทันหัน รถหลังจะจิ้มตูดเอา

ผมไม่ได้ตั้งใจให้มันติด มันติดของมันเอง ผมเองก็รำคาญ บางทีเจอโค้งผมเล่นไลน์ลึกมันก็ติดของมันเอง แค่เบรคหนักในระดับไม่ให้มันล็อค

ที่คนอื่นบางทีเหยียบจน abs ทำงานยังไฟยังไม่ขึ้นเพราะความเร็วที่ลดลงมันเร็วไม่พอ แต่ถ้าเหยียบเบรคเป็น ล้อไม่ล็อคความเร็วจะลดเร็วกว่า

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2017, 21:41:16 »
ขอบคุณครับ ผมก็ไม่เคยติดเหมือนกันครับ กดเองตลอดเลย
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2017, 22:53:32 »
ขอบคุณครับสำหรับข้อมูลครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2017, 09:23:29 »
กดเองตลอดครับ
เท้าผมไม่ไว้ขนาดนั้น กลัวเหยียบพลาดครับ5555+