ผู้เขียน หัวข้อ: Fiesta ecoboost กับ Mazda2 diesel ช่วงล่าง และ การเก็บเสียง?  (อ่าน 7003 ครั้ง)

ออฟไลน์ 0%

• Hero Member
ขับ jazz hybrid อยู่อยากเปลี่ยน ชอบความกว้าง แต่มันอืด แล้วก็การเก็บเสียงเข้าขั้นแย่ แม้ว่าจะแดมป์พื้น ประตู ซุ้มล้อแล้วก็ตาม
อยากได้อะไรสนุก มีสีสันกว่านี้

ชอบ ecoboost เรือ่งความแรง เหมาะกับคนชอบขับรถ
ไม่เคยมี ford เลย
แต่เคยขับ focus tdci ชอบมากๆ รถอะไรก็ไม่รู้ขับผ่านฝาท่อได้เนียนมาก แถมดึงดี แต่ตอนนี้มันเก่าไปแล้ว

ยังไม่เคยขับ fiesta ecoboost
แต่เท่าที่อ่านมา เห็นบอกว่า เหมาะกับงานบู๊ดีมาก แต่ติดแข็งซะมาก
เก็บเสียงดีขึ้นกว่าตัวก่อนไมเนอร์ แต่ไม่รุ้ดีขนาดไหน

mazda เก็บรอยต่อถนน ใช้ในชีวิตประจำวันได้ดีกว่า
เก็บเสียงดีกว่าพี่ๆ cx5 , mazda3 แต่ก็ไม่รุ็ดีขนาดไหนน

ให้เลือกเอาคันไหนดี

ปล. ถ้าเอา ecoboost คงดูมือสองปีใหม่ที่สุดเท่าที่จะหาได้ จะได้เซฟตัวเอง (ราคาโคตรตก)
*เน้น ช่วงล่าง และ การเก็บเสียงมากๆ เป็นคนชอบขับรถ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 02, 2017, 23:54:02 โดย 0% »

ออฟไลน์ unseen

• Full Member
Re: Fiesta ecoboost กับ Mazda2 diesel ช่วงล่าง และ การเก็บเสียง?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 03, 2017, 00:51:30 »
ไม่เคยลองขับทั้งคู่

ถ้าให้เลือก

เอาFiesta ecoboost  มือ2กำลังน่าเล่นเเล้วจับไปสับเกียร์ MT   :P :P

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
Re: Fiesta ecoboost กับ Mazda2 diesel ช่วงล่าง และ การเก็บเสียง?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 03, 2017, 01:31:28 »
อีโค่บูสไม่เคยขับ เคยแต่1.6ตัวก่อนไมเนอร์
ความแน่นผมว่าสองสู้ไม่ได้ เฟียสต้าแน่นกว่าพอตัว
แต่การซับแรงสะเทือน การเก็บรอยต่อของถนน มาสด้าทำได้ดีกว่าอย่างที่ว่ามาครับ
เน้นช่วงล่าง ผมว่าอีโค่บูสมือสองดีกว่า อัตราเร่งก็ทันใจกว่า ตอบโจทย์กว่าครับ

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 03, 2017, 01:54:31 »
Ecoboost สมรรถนะเครื่องยนต์ดีกว่าครับ
-Flat Torque ต่อเนื่อง 170nm @1400-4500rpm.

ไปลองขับเทียบกับM2 Sky Diesel
Ecoboost ดึงสนุกกว่าจริงๆ

เรื่องเก็บเสียง แพ้M2Dieselครับ

เป็นรถที่น่าเก็บไว้ใช้จริงๆ
หากเกียร์ PS6 งอแงมากๆ และซ่อมแพง
เปลี่ยนเป็น ธรรมดา ของM2 Dimio แทน ในราคาไม่เกิน30,000
(อันนี้ อู่มาสดา เชียงใหม่ บอกผมมาครับ)
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ mirthhahaha

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 03, 2017, 07:14:23 »
ผมชอบช่วงล่างเฟียสต้านะ แต่ก็ไม่เคยขับ เคยแค่นั่งเฉยๆ
ผมเทียบกับรถผม (jazz ge โช๊ค new sr + tein h-tech) เฟียสต้าแน่นกว่าเยอะเลยครับ ผมชอบมาก แต่มันไม่ได้ตึงตังแบบแจ๊สนะครับ

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 03, 2017, 08:18:32 »
ใช้fiesta1.6อยู่ เก็บเสียงเงียบกว่า2ดีเซลอีกครับ
2เสียงดังกว่านิดหน่อย ช่วงล่าง2นุ่มกว่านิดๆน่าจะเพราะยางแก้มสูงกว่า
เวลาเร่งแซงผมว่า2ดีเซลมันไม่ค่อยดึงแฮะความรู้สึกมันไปเร็วพอๆกับ1.6
แต่ตอนออกตัวดึงดีเลยหละ
ไม่รู้ว่าอัตราเร่งecoboostเป็นไงไม่เคยขับ

ปล.เบาะนั่งคู่หน้า2ตัวนี้ผมว่านั่งไม่สบายเท่าไหร่

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 03, 2017, 08:22:02 »
Fiesta ecoboost สมรรถนะเครื่องยนต์ ช่วงล่าง ดีกว่า Mazda2 diesel แน่ๆ
ความประหยัด Mazda2 diesel
ไปเล่น Mazda2 Sky เบนซิน จี๊ดจ้าดมากกว่าตัว Sky Diesel ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 03, 2017, 08:50:22 »
คำตอบส่วนนึงอยู่ในคำถามนั่นแหล่ะครับ
เฟียสต้าเหมาะกับงานบู๊ นิ่งกว่า เกาะกว่า แต่ก็แข็งกว่า 2
เก็บเสียงผมว่า 2 ทำได้ดีกว่าเฟียสต้านิดหน่อย
มาสด้า 2 เก็บรอยต่อได้ดีกว่าเฟียสต้า
เรื่องสมรรถนะ ผมชอบ Ecoboost มากกว่า Skyactive D
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 03, 2017, 08:55:02 »
ไปลองขับดู. ผมคิดว่ารู้สึกได้ตัดสินไม่ยากครับ

1.0 พวงมาลัยคมกว่า ก็บเสียงดีกว่า
กระด้างหน่อย.

2diesel เทียบกับรถญี่ปุ่นผมว่ามันครบเครื่องครับ
ดีกว่าแทบทุกอย่าง

สำหรับผมมองว่า. 1.0 DNA มันคือรถสำหรับขาซิ่ง
ส่วนมาสด้า2ดีเซลมันเป็นcity carที่ครบเครื่อง. แค่อย่าเอาไปซัดหนักๆ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 03, 2017, 09:33:51 »
2 ดีเซลนุ่มกว่า อัตราเร่งดีกว่า Fiesta 1.6 ประหยัดกว่าแจ๊ส Fiesta และอีกหลายๆคัน ใส่กล่องได้ น่าจะแรงขึ้นแต่ต้องระวังเกียร์รับไม่ไหว
อีโค่บูส  ตึงตังแต่แน่น ไม่ตึงตังเด้งโหวงๆแบบแจ๊ส แรงตั้งแต่ต้นยันปลาย เก็บเสียงดีกว่าแจ๊สมาก แต่แพ้ Mz2 นิดนึง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 03, 2017, 09:35:40 โดย NoName__??? »

ออฟไลน์ @MIN

• Life is beautiful
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 03, 2017, 09:56:35 »
ผมย้ายจาก jazz ge  มาเป็น 2 ดีเซล ตัวท็อป
2 ช่วงล่าง นุ่มแต่หนึบ ..  ดีกว่า jazz  แบบคนละเรื่องครับ .. ยิ่งวิ่งผ่าน ฝาท่อเหล็กกลมๆ ใหญ่ๆ ตามซอยเล็กๆ นะ รู้สึกได้เลย

และที่สำคัญ ประหยัดน้ำมัน ทำได้จริง ...
ขับมาทำงาน เส้นทางเดียวกับ jazz  , jazz ได้ประมาณ 13-14 กม./ลิตร  แต่ 2 ทำได้  19-20 กม./ลิตร

สำหรับ fiesta กับ 2  .. ช่วงล่าง อัตราเร่ง มันใกล้เคียงกัน  ไม่ได้ต่างมากมายอะไร .. ใช้ดีด้วยกันทั้งคู่
จากที่เคย test drive ตอนจะซื้อนะครับ , ถ้าให้คะแนน  fiesta ได้ 10 เต็ม , mazda ก็ได้ 9 ครับ

แต่ที่เลือก 2 เพราะดูยอดขาย fiesta แล้ว ..  อนาคต จะมีปัญหาเรื่องอะไหล่ได้

ทั้งปี 59 ... fiesta  400 คัน  , 2 - 23,000 คัน

I have enough of making money. Now I want to make time.

JONNY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 03, 2017, 10:19:19 »
ยืนยัน อีโค่่บูส1.0 สนุก จีี๊๊ด
3 สกาย ยังกินไม่ลง

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 03, 2017, 10:55:31 »
สูสีกันมากๆครับ ถ้ามีตัวเลือกให้ 2 คันแบบนี้ เลือกไม่ถูกเช่นกันครับ

คันหนึ่ง เครื่องเบนซิน เทอรโบ อีกคัน ดีเซล เทอรโบ พวงมาลัย ช่วงล่างไม่ได้ต่างกันมากมายเลย

ส่วนตัวแล้วจะเล่น mazda 2 ครับ ยังใหม่สดกว่า และอุกรณ์ความปลอดภัยมีให้มาเยอะพอสมควร

ถ้าเทียบกับ 1.0 แล้ว ในไทยไม่มีขายแล้ว ของหายากด้วย แนวโน้มอะไหล่ต่างๆหาไม่ง่ายด้วย

ออฟไลน์ TrentXWB

• เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 03, 2017, 11:24:57 »
1.0 EcoBoost รหัสเรียก Fox ตัวนี้ ใครได้ลองเป็นต้องติดใจครับ

เป็นเครื่องเบนซินไซส์เล็กที่จี๊ดจ้าด สนุกมาก แต่ไม่ประหยัดเท่าคู่แข่ง (1.3 เบนซินของน้อง 2 แต่เกาะกลุ่มพวกอีโคคาร์ครับ)

ส่วนตัวยังไม่เคยลองขับ 2 ดีเซลครับ (อยากลองมากก) เคยแต่ขับ 1.0 EcoBoost สีฟ้าสดใสอยู่พักนึง ติดใจเครื่องและการขับขี่ครับ สนุกสนานจริงๆ ยิ่งถ้าได้เกียร์ธรรมดาผมคงต้องมีการเสียตังค์แน่ๆ ตอนนั้นเซลล์เอามาขายหลังลดไป1แสนใหม่ๆ แต่สุดท้ายก็ไม่ได้ซื้อเพราะแอบเสียวเกียร์ แม้เกียร์ของ Fiesta EcoBoost จะปรับปรุงจนเอี่ยมแล้วก็เถอะ

แนะนำให้ไปลองขับครับ
ตอนนี้เครื่อง EcoBoost 1.0 ไม่มีแล้ว
แต่อีกสักพักก็จะกลับมาครับ

ขอให้ได้ที่ถูกใจครับ  ;D

ออฟไลน์ 0%

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 03, 2017, 11:32:24 »
1.0 EcoBoost รหัสเรียก Fox ตัวนี้ ใครได้ลองเป็นต้องติดใจครับ

เป็นเครื่องเบนซินไซส์เล็กที่จี๊ดจ้าด สนุกมาก แต่ไม่ประหยัดเท่าคู่แข่ง (1.3 เบนซินของน้อง 2 แต่เกาะกลุ่มพวกอีโคคาร์ครับ)

ส่วนตัวยังไม่เคยลองขับ 2 ดีเซลครับ (อยากลองมากก) เคยแต่ขับ 1.0 EcoBoost สีฟ้าสดใสอยู่พักนึง ติดใจเครื่องและการขับขี่ครับ สนุกสนานจริงๆ ยิ่งถ้าได้เกียร์ธรรมดาผมคงต้องมีการเสียตังค์แน่ๆ ตอนนั้นเซลล์เอามาขายหลังลดไป1แสนใหม่ๆ แต่สุดท้ายก็ไม่ได้ซื้อเพราะแอบเสียวเกียร์ แม้เกียร์ของ Fiesta EcoBoost จะปรับปรุงจนเอี่ยมแล้วก็เถอะ

ตอนนี้เครื่อง EcoBoost 1.0 ไม่มีแล้ว

อีกซักพักก็จะกลับมา ??

ออฟไลน์ TrentXWB

• เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 03, 2017, 11:48:02 »

อีกซักพักก็จะกลับมา ??

ใช่ครับ ผมหมายถึงเครื่อง EcoBoost 1.0 น่ะครับ
ถ้าไม่มีอะไรมาเตะตัดขาล้มคะมำไปซะก่อนละก็นะ
 ;D

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 03, 2017, 12:21:43 »

คือผมก็คิดไว้เล่นๆ ว่า fiesta ปลายอายุแล้ว มือ1 จะมีลดอีกมั้ยน้า เหมือนตอน ford focus TDCI ตอนหลังมาต่ำกว่าล้านบาท หุหุ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 03, 2017, 12:23:39 โดย jztang »

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 03, 2017, 12:39:10 »
ชอบขับ ไม่แคร์เรื่องภายใน ก็ต้องคู่นี่แหละครับ เครื่อง คงไม่หนีกันมาก (มั้ง)

ปล.แต่ที่เคยหวดๆ GE hv กับ Focus TDCi MT ถ้ารถเยอะ อย่าหวังว่าดีเซลจะได้กินน่ิมๆครับหืดจับครับ  ;)

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 03, 2017, 13:00:24 »
เคยขับแค่ 1.5 MC สั้นๆ ไม่เคยขับ Ecoboost

เอาแค่ช่วงล่างไม่นับเครื่องที่ จขกท. ไม่ได้เทียบกัน Fiesta ชนะครับ เพราะมันได้หมดเลย ความนิ่ง แน่น หนึบ แข็ง คือครบเลย ในขณะที่ 2 ดีเซลที่ใช้อยู่ได้แค่นิ่ง หนึบ แต่ยังเน้นเาเพื่อความคล่องตัวในการมุดที่มากกว่าอยู่ เวลาเข้าโค้งที่ความเร็วสูงระดับนึงเท่าๆ กันจะรู้สึกได้ต่างจริงๆ

ส่วนการเก็บเสียง 2 ดีเซลดีงามครับ แต่มาเสียเอาที่ยางซะงั้น ส่วน Fiesta เสียงตามขอบประตูเยอะกว่าพอควร แต่เสียงพื้นเงียบกว่านิดนึงเพราะ 2 มาเสียเอากะยางนี่แหละ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Sagittarius Toshi

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 03, 2017, 13:35:00 »
คู่นี้ดูมี character ที่ชัดเจนกันทั้งคู่

คันนึงดูนักซิ่งจ๋า คันนึง ครบเครื่องในคันเดียว

ออฟไลน์ hack3rb43

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 03, 2017, 13:46:19 »
กลัว M2D อืด ลองมา Reflash ปลดปล่อยพลังดูไหมครับ น่าจะขับได้สนุกอีกพอสมควรเลย

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 03, 2017, 14:09:23 »
ผมย้ายจาก jazz ge  มาเป็น 2 ดีเซล ตัวท็อป
2 ช่วงล่าง นุ่มแต่หนึบ ..  ดีกว่า jazz  แบบคนละเรื่องครับ .. ยิ่งวิ่งผ่าน ฝาท่อเหล็กกลมๆ ใหญ่ๆ ตามซอยเล็กๆ นะ รู้สึกได้เลย

และที่สำคัญ ประหยัดน้ำมัน ทำได้จริง ...
ขับมาทำงาน เส้นทางเดียวกับ jazz  , jazz ได้ประมาณ 13-14 กม./ลิตร  แต่ 2 ทำได้  19-20 กม./ลิตร

สำหรับ fiesta กับ 2  .. ช่วงล่าง อัตราเร่ง มันใกล้เคียงกัน  ไม่ได้ต่างมากมายอะไร .. ใช้ดีด้วยกันทั้งคู่
จากที่เคย test drive ตอนจะซื้อนะครับ , ถ้าให้คะแนน  fiesta ได้ 10 เต็ม , mazda ก็ได้ 9 ครับ

แต่ที่เลือก 2 เพราะดูยอดขาย fiesta แล้ว ..  อนาคต จะมีปัญหาเรื่องอะไหล่ได้

ทั้งปี 59 ... fiesta  400 คัน  , 2 - 23,000 คัน

อะไหล่ ไม่มีปัญหาครับ สต็อกโกลบอล ราคาเท่าอังกฤษ
ขอแค่มีเงินจ่าย อิอิ

ออฟไลน์ ^Yimm@^

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 03, 2017, 14:16:44 »
ขับสนุกๆ มุดๆกดพุ่งๆไม่แคร์น้ำมัน Fiesta ecoboost
เน้นประหยัด กดก็พุ่งแต่น้อยกว่าข้างบน MZ2 D
ช่วงล่าง การเก็บเสียง ตัวบนดีกว่า แต่ก็ไม่ได้ต่างกันมากมาย
Ecoboost ก็ยังมีเคลม TCM เป็นระยะๆใน club ถ้าไม่ซีเรียจเรื่องนี้จัดไป เบื่อมากๆก็ยกเกียร์ธรรมดาลง(ถ้าชอบ)
MZ2 ดูตอนนี้ยังเป็นรถที่จุกจิกน้อยกว่าในสายผมนะครับ

ออฟไลน์ J_Serie5

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 03, 2017, 18:39:10 »
Ford หนีให้ไกล อย่าเสี่ยงถ้าไม่อยากเจอปัญหา

เลือก Mazda2 diesel น่าไว้ใจกว่าครับ คันที่ mod แรงสุดตอนนี้
402เมตร เวลา 15.5
0-100 6 วินาที

https://www.facebook.com/PHATECUTUNING/videos/pcb.1843170655971227/1843166292638330/?type=3&theater

ออฟไลน์ @MIN

• Life is beautiful
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 04, 2017, 11:31:59 »

อะไหล่ ไม่มีปัญหาครับ สต็อกโกลบอล ราคาเท่าอังกฤษ
ขอแค่มีเงินจ่าย อิอิ

ถูกต้องครับ  :) :)

ก่อนผมซื้อ 2 ดีเซล  เพื่อนๆ ผมหลายคน ก็บอกว่า fiesta ดีกว่า  เชียร์ fiesta กัน
แต่ผมถามมันกลับว่า  ถ้าเป็นเงินมรึง ซื้อใช้เอง .. เลือกอะไร
ทุกคนตอบเป็นเสียงเดียวกันว่า  ถ้าซื้อใช้เอง  เลือก 2 ดีเซล  , ชั่วโมง fiesta ขอบายก่อน  ..   อ้าว ซะอย่างงั้น 555
I have enough of making money. Now I want to make time.