ผู้เขียน หัวข้อ: รถโดนชนท้านมา หากซ่อมแล้วจะกลับมาใช้ได้ดีดั่งเดิมรึเปล่าครับ  (อ่าน 10643 ครั้ง)

ออฟไลน์ CJ.

• Hero Member
เคยไปยอมรับผิด เพราะคู่กรณีบาดเจ็บมาก คู่กรณีเป็นมอเตอร์ไซด์ขี่ฝ่าไฟแดงมาและเมาเหล้า ตอนนั้นกู้ภัยบอกว่ารับผิดกับตำรวจไปก่อน รถเรามีประกันอยู่แล้ว ไม่ต้องจ่ายค่ารักษา เพื่อมนุษยธรรม เราก็จิตใจดี รับผิด โดยปรับไป อีกวันเอาดอกไม้ กระเช้าไปเยี่ยม ญาติคนเจ็บ มายังกะผมไปทำอะไรครอบครัวเค้า สุดท้ายเพราะรับผิด เค้ารักษาตัวเกือบ 2 เดือน ต้องจ่ายค่าทำขวัญด้วย ค่ารักษาเกือบล้าน ดีที่ความรับผิดชอบของประกันตามตารางกรมธรรม์สูง เขาเรียกมา 5 แสน ประกันจ่ายให้เต็มที่ 2 แสน ตอนแรกคุยกันไม่รู้เรื่องก็ว่าจะขึ้นศาล พอตำรวจที่รู้จักกันรู้เรื่องเลยโทรไปคุยให้ สรุปตำรวจทำคดีกล่อมคู่กรณีให้ยอมรับ 2 แสนไป และเราให้พิเศษตำรวจที่ทำคดีอีก 5 พัน มีแต่เสียกับเสีย

โอ้ววว ขอบคุณมากเลยครับ เรื่องนี้เป็นประโยชน์มากเลย

บางคนก็ชอบคิดแบบนี้ครับ ยอมๆไป รถเรามี ป.1 อย่าไปเรียกร้องอะไรมาก สงสารอีกฝ่าย

จริงครับ บางครั้งเรามัวไปสงสารแล้วนึกแต่ว่าไม่ต้องห่วงเรื่องรถเพราะมีประกันอยู่

จนทำให้ลืมคิดถึงช่องโหว่ที่สามารถกลับมาทำร้ายเราได้ทั้งๆที่เราไม่ได้เป็นคนผิด
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ Zachary C

• Beauty is in the Eyes of the Beholder

ปล. รถมอเตอร์ไซค์ชนท้ายเต็มแรงครับแทบไม่ได้เบรค น้องนักเรียนผู้ชาย ม.2 เจ็บหนักเหมือนกันเพราะไม่ได้ใส่หมวกกันน็อค ทางพ่อแม่เด็กจะให้ผมบอกกับประกันว่าผมเป็นฝ่ายผิดเพื่อจะได้ไม่ต้องรับผิดชอบเรื่องค่าซ่อมรถกับประกันและจะได้ค่าซ่อมรถมอไซค์ด้วย และจะได้ค่ารักษาพยาบาลให้น้องด้วยประกันภัยชั้นหนึ่งยังไงไม่ว่าผมผิดหรือถูกประกันก็ซ่อมรถให้ผมอยู่แล้วในความคิดของเค้า เค้าบอกว่าให้สงสารน้องนักเรียนเพราะเจ็บหนักมาก แต่ผมไม่ได้ช่วยเพราะกลัวหลายอย่าง ตอนแรกก็เห็นใจเหมือนกันแต่ก็กลัวปัญหาจะตามมาอันนี้ผมตัดสินใจถูกใช่ใหมครับ,,

รูปกลับหัวแก้ไม่ได้พยายามแล้ว :'( :'(

เรื่องซ่อมหายไหม 100 เปอร์เซ็นต์รึเปล่า ผมไม่เชี่ยว รอสมาชิกท่านอื่นมาตอบครับ

แต่ผมขอตอบในส่วนที่ผมมาร์คข้อความสีแดงไว้หน่อย
เห็นแล้วมันอดไม่ได้ เจอบ่อย พวกเด็กมัธยมขับมอไซค์หรือบิ๊กไบค์แบบไม่สนโลก หมวกไม่ใส่ ตัดหน้าจวนเจียนจะชนหลายรอบแล้ว
พ่อแม่มักง่าย ปล่อยให้ลูกเอามอไซค์มาขี่ ใบขับขี่มีรึยังก็ไม่รู้ ขี่กันด้วยความคึกคะนอง หมวกก็ไม่ใส่
แล้วพอเกิดอุบัติเหตุ ทำคนอื่นเดือดร้อนเสียทรัพย์ พ่อแม่ก็ยังจะมีหน้ามาบอกให้เราเป็นฝ่ายผิด จะได้มีค่าซ่อมมอไซค์และค่ารักษาเด็กที่ชน  อันนี้เป็นผม ผมไม่มีทางยอม ถ้าเราไม่ใช่คนผิด มันเรื่องอะไรกันที่เราต้องไปออกรับแทนการกระทำเลินเล่อมักง่ายของคนพวกนี้  ในเมื่อคุณปล่อยปละละเลย ก็ควรจะรับผิดชอบในสิ่งที่ลูกคุณทำ ให้ประกันไปไล่บี้เอากับมัน จะได้เป็นบทเรียน ไม่งั้นพวกนี้ก็คิดว่าจบง่าย

อย่าลืมนะครับ คุณถูกชน รถคุณก็เสียหาย คุณก็เดือดร้อน ผมยังไม่เห็นเหตุผลในการยอมออกตัวเป็นฝ่ายผิดเลย
ถ้าพ่อแม่เด็กมันอยากให้เราเป็นฝ่ายผิดนักก็ขึ้นไปพิสูจน์กันบนศาล อย่างน้อยที่สุดมันควรเป็น ต่างคนต่างซ่อม ไม่ต้องมายุ่งกัน
ไม่ใช่เห็นรถเรามีประกันชั้นหนึ่งแล้วจะให้เราเป็นคนผิดออกหน้ารับทุกประการ
นอกจากจากเรื่องค่าเสียหายแล้วอย่าลืมเรื่องคดีด้วยนะครับ การไปยอมรับผิดแบบนั้น ระวังจะมีผลต่อรูปคดีนะครับ

สุดท้าย เป็นกำลังใจให้ครับ และหวังว่ารถจะสามารถซ่อมให้กลับมาเป็นปกติได้ในเร็ววัน

ปล.มีภาพจากกล้องติดรถไหมครับ ถ้าไม่มี ควรซื้อติดไว้ได้แล้วนะครับ เอาแบบหน้าหลังเลย เผื่อวันข้างหน้าเจอแบบนี้อีก

Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ J_Serie5

ดีแล้วครับที่แจ้งประกันไปตามความจริง บอกตรงๆว่าคนไทยส่วนใหญ่ " หัวหมอ " ถ้าไม่ผิด ห้ามรับผิดเด็ดขาดครับ

ออฟไลน์ ps000000

ผมนี่อยากติดกล้องหลังขึ้นมาทันทีเลย

กล้องหน้าติดมานานแล้ว

ออฟไลน์ madboy

ซ่อมคงไม่ถึงกับ 100 แต่ก็ใกล้เคียงครับ ตัดแก้มหลังเปลี่ยนได้เลย ตอนทำก็หาอู่ดีๆ งานละเอียดๆนิดนึงครับ แค่ตอนซีลชิ้นส่วนต่างๆให้เข้าที่ เก็บผิวชิ้นงานให้เรียบร้อยก็โอเคล่ะครับ

ออฟไลน์ Vitz

• Sr. Member
  • The power of dreams
รถคันเก่าของที่บ้านก็เคยโดนเคสแบบเดียวกับ จขกท.เป๊ะเลยครับ เด็กนักเรียนขี่มาชนเหมือนกัน เป็นฝ่ายถูกเหมือนกัน ต่างที่ว่ารถผมโดนเบากว่าหน่อย(ยุบไปประมาณนิ้วครึ่ง)
รถผมก็โดนซ่อมโดยวิธีตัดเหมือนกันครับ

หลังซ่อมเสร็จวิ่งได้เหมือนเดิม99% และฝากระโปรงท้ายปิดยากขึ้นหน่อย แต่ช่างที่ทำชุ่ยครับ เก็บสีด้านในไม่ดีเหมือนเอาแปรงทาสีมาทา และใส่ตัวยึดแผงบุในฝาท้ายและแผงบนเพดานในห้องโดยสารให้ไม่ครบ ตอนรับรถก็ตรวจเช็คให้ดีๆนะครับ

ปล.จริงๆแล้ว จขกท. สามารถเรียกร้องค่าเสียโอกาสระหว่างเอารถไปซ่อมได้ด้วยนะครับ555
呵呵呵

ออฟไลน์ Sammy_

ห้ามรับผิด ห้ามสงสาร ห้ามเห็นใจ โดยเด็ดขาด

เพราะตามกฏหมาย ถ้าผู้ขับขี่รถเล็กได้รับบาดเจ็บ มีกระดูกหัก และต้องรักษาตัวเกิน 21 วันตามดุลยพินิจของแพทย์

จะกลายเป็นคดีอาญาเท่านั้น ยอมความไม่ได้

ซึ่งดูจากสภาพแล้ว เด็กเจ็บหนัก กระดูกต้องหัก และ แน่นอนว่าต้องรักษาตัวเกิน 21 วัน

ซึ่งถ้าคุณรับผิด สิ่งที่จะเกิดขึ้น คือ

1. ถึงประกันจะชดใช้ค่าเสียหายให้ แต่ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ คุณต้องให้เงิน ให้ค่าทำขวัญตามสมควร เท่าไรก็แล้วแต่พ่อแม่เด็กจะขอ ซึ่งเค้าสามารถเรียกได้เต็มที่

2. คุณต้องขึ้นศาล เป็นฝ่ายผิด มีคดีาญาติดตัวไปตลอดชีวิต แต่ไอ้พ่อแม่เด็กเวรนั้นกลับลอยตัว ไม่ผิดอะไรเลย

3. สืบคดีกว่าเรื่องจะจบ ค่าใช้จ่ายอีกเท่าไร

4. ถ้าแบบร้ายๆหน่อย ก่อนตัดสิน คุณต้องถูกใส่กุญแจมือเดินเข้าห้องขังใต้ศาล แล้วเลือกเอาจะยอมอยู่หลังตารางเหมือนนักโทษคดียาเสพติดฆ่าคนตาย หรือ จะจ่าย 100 เพื่อแลกกับการนั่งอยู่หน้าห้องขัง

4. หลังจากพิพากษาแล้ว คุณจะกลายเป็นคนมีคดีอาญาติดตัว ถึงแม้โทษจะรอลงอาญา แต่ต้องปำเพ็ญประโยชน์อีกกี่ชั่วโมงแล้วแต่ศาลสั่ง ต้องรายงานตัวกับสำนักงานคุมประพฤติ มีหนังสือชั่วโมงคุมประพฤติ

5. คดีอาญานี้ ต่อให้หมดรอลงอาญา แต่ประวัติจะติดตัวไปตลอดชีวิต ไปสมัครงานที่ไหนก็เสี่ยงว่าเค้าจะรับหรือเปล่า บางที่เห็นมีคดีแค่ขับรถชนติดตัว ก็แทบไม่อยากเอาแล้ว

--------------------------------

คิดให้ดีๆครับ ผมเองมีประสพการณ์ชนมอเตอร์ไซค์ที่ขับรถตัดหน้าเสียชีวิตมาแล้ว ผ่านทุกอย่างมาหมด ชีวิตผมเกือบพังทลาย เพราะไอ้มอเตอร์ไซค์แย่ๆคันนึง

ถ้าพ่อแม่เด็กโทรมา ก็บอกไปเลยครับ ผมช่วยไม่ได้จริงๆ ไม่อยากมีคดีอาญาติดตัวตลอดชีวิต และผมก็ไม่มีเงินด้วย คุยกับประกันเองนะครับ

---------------------------------

เรื่องซ่อม คุยกับประกันขอรถยกมา ซ่อมที่นิสสันบอดี้ วิภาวดี ลาดพร้าว หรือ นวมินทร์ ก็ดีเหมือนกันนะครับ

แผลใหญ่แบบนี้ให้ ให้ศูนย์เก่งๆจัดการให้ดีกว่าครับ
นายผมเพิ่งเจอเหตุการแบบนี้เหมือนกัน โชคดีที่คู่กรณีเขายอมรับผิด
ผมไม่คิดเลยว่า ถ้าเราโดนคดีอาญา จะติดตัวเราไปตลอดชีวิต
ขอบคุณเม้นนี้มากๆเลยครับ