ผู้เขียน หัวข้อ: รถโดนชนท้านมา หากซ่อมแล้วจะกลับมาใช้ได้ดีดั่งเดิมรึเปล่าครับ  (อ่าน 10635 ครั้ง)

ออฟไลน์ อุทัย ฉึกๆ

• Jr. Member
  • **

:'( ตอนนี้เศร้ามากรถคันเดียวที่มีกว่าจะหามาได้เหนื่อยมากๆ กะว่าจะใช้ยาวๆเพราะด้วยกำลังที่มีอยู่ไม่สามารถเปลี่ยนรถใหม่ได้ง่ายๆอย่างน้อยๆสิบปีหรือมากกว่านั้น ตอนนี้กลัวแค่ว่าซ่อมมาแล้วจะใช้งานได้ไม่เต็มร้อย กลัวนำ้ซึมเปิดปิดฝากระโปรงยากส่วนความสวยงามหลังซ่อมเรื่องสีเพี้ยนไม่ค่อยกลัวขอแค่กลับมาสภาพปกติให้มากที่สุดก็พอในด้านของการใช้งาน   เพื่อนๆพี่ๆคนใหนทีมีประสบการณ์ช่วยวิเคราะห์ให้เหน่อยครับ ขอบคุณครับ,,

ปล. รถมอเตอร์ไซค์ชนท้ายเต็มแรงครับแทบไม่ได้เบรค น้องนักเรียนผู้ชาย ม.2 เจ็บหนักเหมือนกันเพราะไม่ได้ใส่หมวกกันน็อค ทางพ่อแม่เด็กจะให้ผมบอกกับประกันว่าผมเป็นฝ่ายผิดเพื่อจะได้ไม่ต้องรับผิดชอบเรื่องค่าซ่อมรถกับประกันและจะได้ค่าซ่อมรถมอไซค์ด้วย และจะได้ค่ารักษาพยาบาลให้น้องด้วยประกันภัยชั้นหนึ่งยังไงไม่ว่าผมผิดหรือถูกประกันก็ซ่อมรถให้ผมอยู่แล้วในความคิดของเค้า เค้าบอกว่าให้สงสารน้องนักเรียนเพราะเจ็บหนักมาก แต่ผมไม่ได้ช่วยเพราะกลัวหลายอย่าง ตอนแรกก็เห็นใจเหมือนกันแต่ก็กลัวปัญหาจะตามมาอันนี้ผมตัดสินใจถูกใช่ใหมครับ,,

รูปกลับหัวแก้ไม่ได้พยายามแล้ว :'( :'(

ออฟไลน์ mamaman

• Hero Member

ศูนย์ นิสสันระยอง สามรถ ซ่อมโดย สั่ง ชิ้นส่วน มาเปลี่ยน  ตามขั้นตอน OEM ได้นะครับ

พกวศูนย์ เค้า มี วิธีซ่อมโดยเปลี่ยน ยกชิ้นครับ ไม่มีหรอก มา เคาะ ๆ

ดังนั้น มั่นใจว่า 99 % เหมือนเดิมครับ ถ้า ซ่อมแล้วคุ้มนะ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ด้านท้าย จากที่เคยซ่อมอู่นอกเคาะๆเอา น้ำจะซึมเข้าครับ (แผลเบากว่าที่คุณโดนพอสมควร) เวลาฝนตกนี่จอดข้ามคืนไอน้ำที่กระจกหลังมาเต็ม เปิดท้ายตรงยางอะไหล่ก็มีน้ำขังครับ แก้ไม่ได้เหมือนกันครับ  :'(

ส่วนเรื่องประกัน เคยโดนบอกให้เป็นฝ่ายบอกประกันว่าเป็นฝ่ายผิดทั้งๆที่ไม่ใช่ ไม่ทำให้เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ FyGI

เท่าที่เคยเห็นชิ้นท้ายส่วนนี้ ต้องเปลี่ยนโดยเลาะตะเข็บแล้วตัดออก

เอาชิ้นใหม่มาเชื่อมเข้าไป

ออฟไลน์ csamabat

• Sr. Member
ลักษณะการชนแบบเดียวกับผมเคยใช้มิตซูบิชิแอททราจถอยชนเสาไฟฟ้าแก้มหลังขวายุบไม่โดนฝากกระโปรง ศูนย์ซ่อมโดยวิธีการตัดเปลี่ยนแก้มหลังทั้งหมดครับ เลาะไปจนถึงชายบันไดล่างประตูหลัง ซ่อมออกมาก็ใช้งานปรกติดีไม่มีน้ำเข้าไม่มีเสียงลมเข้า เห็นบิลค่าซ่อมประมาณ 40000 บาทครับ  อะไหล่มีไฟท้ายกันชนหลังแก้มหลังขวาและทำสี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 23, 2017, 11:24:13 โดย csamabat »
1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt

ออฟไลน์ Uzsa

• Full Member
ผิดก็ว่าไปตามผิดอย่าไปยอม เพราะมันเกี่ยวข้องกับอีกคนด้วย ถ้าเป็นอะไรไป เราจะซวยหนักไปอีก สภาพนี้เสาซียังไม่เสียรูปน่าจะกลับมาได้อยู่ เเต่ก็พวกจุดยางซับน้ำอะไรพวกนี้แหล่ะที่กลัวไม่เนียนเเล้วอาจจะซึม

ออฟไลน์ TrentXWB

• เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ

ปล. รถมอเตอร์ไซค์ชนท้ายเต็มแรงครับแทบไม่ได้เบรค น้องนักเรียนผู้ชาย ม.2 เจ็บหนักเหมือนกันเพราะไม่ได้ใส่หมวกกันน็อค ทางพ่อแม่เด็กจะให้ผมบอกกับประกันว่าผมเป็นฝ่ายผิดเพื่อจะได้ไม่ต้องรับผิดชอบเรื่องค่าซ่อมรถกับประกันและจะได้ค่าซ่อมรถมอไซค์ด้วย และจะได้ค่ารักษาพยาบาลให้น้องด้วยประกันภัยชั้นหนึ่งยังไงไม่ว่าผมผิดหรือถูกประกันก็ซ่อมรถให้ผมอยู่แล้วในความคิดของเค้า เค้าบอกว่าให้สงสารน้องนักเรียนเพราะเจ็บหนักมาก แต่ผมไม่ได้ช่วยเพราะกลัวหลายอย่าง ตอนแรกก็เห็นใจเหมือนกันแต่ก็กลัวปัญหาจะตามมาอันนี้ผมตัดสินใจถูกใช่ใหมครับ,,

รูปกลับหัวแก้ไม่ได้พยายามแล้ว :'( :'(

เรื่องซ่อมหายไหม 100 เปอร์เซ็นต์รึเปล่า ผมไม่เชี่ยว รอสมาชิกท่านอื่นมาตอบครับ

แต่ผมขอตอบในส่วนที่ผมมาร์คข้อความสีแดงไว้หน่อย
เห็นแล้วมันอดไม่ได้ เจอบ่อย พวกเด็กมัธยมขับมอไซค์หรือบิ๊กไบค์แบบไม่สนโลก หมวกไม่ใส่ ตัดหน้าจวนเจียนจะชนหลายรอบแล้ว
พ่อแม่มักง่าย ปล่อยให้ลูกเอามอไซค์มาขี่ ใบขับขี่มีรึยังก็ไม่รู้ ขี่กันด้วยความคึกคะนอง หมวกก็ไม่ใส่
แล้วพอเกิดอุบัติเหตุ ทำคนอื่นเดือดร้อนเสียทรัพย์ พ่อแม่ก็ยังจะมีหน้ามาบอกให้เราเป็นฝ่ายผิด จะได้มีค่าซ่อมมอไซค์และค่ารักษาเด็กที่ชน  อันนี้เป็นผม ผมไม่มีทางยอม ถ้าเราไม่ใช่คนผิด มันเรื่องอะไรกันที่เราต้องไปออกรับแทนการกระทำเลินเล่อมักง่ายของคนพวกนี้  ในเมื่อคุณปล่อยปละละเลย ก็ควรจะรับผิดชอบในสิ่งที่ลูกคุณทำ ให้ประกันไปไล่บี้เอากับมัน จะได้เป็นบทเรียน ไม่งั้นพวกนี้ก็คิดว่าจบง่าย

อย่าลืมนะครับ คุณถูกชน รถคุณก็เสียหาย คุณก็เดือดร้อน ผมยังไม่เห็นเหตุผลในการยอมออกตัวเป็นฝ่ายผิดเลย
ถ้าพ่อแม่เด็กมันอยากให้เราเป็นฝ่ายผิดนักก็ขึ้นไปพิสูจน์กันบนศาล อย่างน้อยที่สุดมันควรเป็น ต่างคนต่างซ่อม ไม่ต้องมายุ่งกัน
ไม่ใช่เห็นรถเรามีประกันชั้นหนึ่งแล้วจะให้เราเป็นคนผิดออกหน้ารับทุกประการ
นอกจากจากเรื่องค่าเสียหายแล้วอย่าลืมเรื่องคดีด้วยนะครับ การไปยอมรับผิดแบบนั้น ระวังจะมีผลต่อรูปคดีนะครับ

สุดท้าย เป็นกำลังใจให้ครับ และหวังว่ารถจะสามารถซ่อมให้กลับมาเป็นปกติได้ในเร็ววัน

ปล.มีภาพจากกล้องติดรถไหมครับ ถ้าไม่มี ควรซื้อติดไว้ได้แล้วนะครับ เอาแบบหน้าหลังเลย เผื่อวันข้างหน้าเจอแบบนี้อีก

ออฟไลน์ cadherin

ชนท้ายข้างเดียวเอง รถคันเก่าผม โดนชนด้านหลังเต็มๆ หนักกว่านี้ ยังซ่อมกลับเป็นปกติเลยครับ

เรื่องคดี ไม่ต้องไปสนใจ ถ้าเราไม่ได้ผิด

ถ้าคุณรับผิดแทนเด็ก เดี๋ยวคงมีเรื่องเงินค่าทำขวัญ...

ออฟไลน์ UpToGu

• Full Member
ตัดสินใจถูกละครับ เอ็นดูเขา เอ็นเราขาด ม.2 มีใบขับขี่แล้วหรือยัง ไม่มีแล้วขับผู้ปกครองไม่ดูแลบุตรหลาน เขาก็ต้องรับผิดชอบชีวิตเขาเองครับ ส่วนเรื่องรถ ถ้าไม่ถึงศูนย์ล้อ ไม่มีปัญหาในการขับขี่ตรับ

• **
ขอบคุณทุกความเห็นครับ เรื่องรถเอาเข้าอู่ครับเพราะทำประกันเป็นซ่อมอู่ ทางอู่ก็บอกว่าต้องตัดออกเปลี่ยนใหม่เหมือนที่หลายๆท่านบอกครับ เริ่มใจชื้นขึ้นมาหน่อย

เรื่องซ่อมหายไหม 100 เปอร์เซ็นต์รึเปล่า ผมไม่เชี่ยว รอสมาชิกท่านอื่นมาตอบครับ

แต่ผมขอตอบในส่วนที่ผมมาร์คข้อความสีแดงไว้หน่อย
เห็นแล้วมันอดไม่ได้ เจอบ่อย พวกเด็กมัธยมขับมอไซค์หรือบิ๊กไบค์แบบไม่สนโลก หมวกไม่ใส่ ตัดหน้าจวนเจียนจะชนหลายรอบแล้ว
พ่อแม่มักง่าย ปล่อยให้ลูกเอามอไซค์มาขี่ ใบขับขี่มีรึยังก็ไม่รู้ ขี่กันด้วยความคึกคะนอง หมวกก็ไม่ใส่
แล้วพอเกิดอุบัติเหตุ ทำคนอื่นเดือดร้อนเสียทรัพย์ พ่อแม่ก็ยังจะมีหน้ามาบอกให้เราเป็นฝ่ายผิด จะได้มีค่าซ่อมมอไซค์และค่ารักษาเด็กที่ชน  อันนี้เป็นผม ผมไม่มีทางยอม ถ้าเราไม่ใช่คนผิด มันเรื่องอะไรกันที่เราต้องไปออกรับแทนการกระทำเลินเล่อมักง่ายของคนพวกนี้  ในเมื่อคุณปล่อยปละละเลย ก็ควรจะรับผิดชอบในสิ่งที่ลูกคุณทำ ให้ประกันไปไล่บี้เอากับมัน จะได้เป็นบทเรียน ไม่งั้นพวกนี้ก็คิดว่าจบง่าย

อย่าลืมนะครับ คุณถูกชน รถคุณก็เสียหาย คุณก็เดือดร้อน ผมยังไม่เห็นเหตุผลในการยอมออกตัวเป็นฝ่ายผิดเลย
ถ้าพ่อแม่เด็กมันอยากให้เราเป็นฝ่ายผิดนักก็ขึ้นไปพิสูจน์กันบนศาล อย่างน้อยที่สุดมันควรเป็น ต่างคนต่างซ่อม ไม่ต้องมายุ่งกัน
ไม่ใช่เห็นรถเรามีประกันชั้นหนึ่งแล้วจะให้เราเป็นคนผิดออกหน้ารับทุกประการ
นอกจากจากเรื่องค่าเสียหายแล้วอย่าลืมเรื่องคดีด้วยนะครับ การไปยอมรับผิดแบบนั้น ระวังจะมีผลต่อรูปคดีนะครับ

สุดท้าย เป็นกำลังใจให้ครับ และหวังว่ารถจะสามารถซ่อมให้กลับมาเป็นปกติได้ในเร็ววัน

ปล.มีภาพจากกล้องติดรถไหมครับ ถ้าไม่มี ควรซื้อติดไว้ได้แล้วนะครับ เอาแบบหน้าหลังเลย เผื่อวันข้างหน้าเจอแบบนี้อีก
ส่วนกล้องผมมีหน้ารถครับติดก่อนเกิดเหตุแค่ไม่กี่วัน ถ้าไม่มีซวยเลยเพราะตำรวจก็พยายามพูดให้ช่วยเด็กเหมือนกัน ดีที่มีกล้อง

ออฟไลน์ Smith686

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 23, 2017, 17:57:13 โดย Smith686 »

ออฟไลน์ Ponthakorn

ก่อนเซ็นรับรถพยายามรับกลางวัน ให้เอาน้ำมาฉีดทุกรอยตะเข็บด้านหลังทั้งสองฝังอย่างน้อยๆซักสิบนาที ให้เห็นว่าน้ำไม่เข้าชัวแล้วค่อยรับรถ ของผมไม่เช็คแต่แรกซ่อมช่วงมีนาไม่ใช่หน้าฝนเลยไม่เห็นว่าน้ำมันซึมเข้ารถ มารู้อีกทีช่วงหน้าฝนไปให้เขาแก้ก็แก้ขอไปทีหนสุดท้ายผมต้องเรื้อมายิงซิลิโคนแองตอนนี้ปรกติแล้วครับ

ออฟไลน์ paeybu

พูดความจริงไปหนิครับ ใครจะไปโกหกให้คนอื่น ตัดสินใจถูกแล้วครับ

ออฟไลน์ tubtup

ซ่อมได้ แต่คงต้องเลาะออก เอาอะไหล่ใหม่ใส่แทน เพราะถ้าเคาะฝีมือไม่ถึง มีปัญหาน้ำเข้าแน่ๆ
ส่วนเรื่องรับผิดอย่าไปยอมครับ เราเสียประวัติ ยิ่งคู่กรณีบาดเจ็บสาหัส เป็นคดีอาญา ผิดก็ว่าไม่ตามกฎหมายครับ

ออฟไลน์ Harem

พูดความจริงไปครับ ถ้าช่วยเขาสมมุติน้องเขาเป็นอะไรไปคุณจะซวยหนัก

ออฟไลน์ Stp

ผมขอแบบที่หลายท่านบอกไว้ คือขอร้องให้ท่านพูดไปตามความจริง ดำเนินคดีไปตามความจริงครับ

ประเทศนี้อยู่ด้วยคำว่า "ขอความมีน้ำใจ" มากจนเคยตัวเกินไปแล้ว หลายคนไม่รับผิดชอบต่อการกระทำของตัวเองโดยอ้างเอา "น้ำใจ" ของผู้อื่นตลอด
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ laku

• **
อย่าไปเชื่อคุณตำครับ  เท่าที่อ่านดูเด็กน่าจะบาดเจ็บสาหัส พอบทสรุปคุณตำมาแน่นอน คดีอาญา จ่ายมา 50k ไม่งั้นส่งฟ้องศาล (นึกถึงทีไรขึ้นทุกที บ้านผมคงโชคร้ายเจอ 0.01%)

ออฟไลน์ Gordon Freeman

เคยมีประสบการณ์แนวๆนี้ โดนชนท้ายแบบนี้ คู่กรณีก็พูดแนวๆนี้ ด้วยความไม่มีประสบการณ์ของตัวเองในตอนนั้น และความขี้สงสาร

บอกเลยครับว่า "เอ็นดูเขา เอ็นเราขาด" จริงๆ

ส่วนเรื่องการซ่อม ยังไงมันก็ไม่ 100% หรอกครับ ทำใจได้เลย ดีสุดก็ 9x%
2011 Kawasaki Ninja 650 (Sold)
2012 Ford Fiesta 1.6 Sport Ultimate (Sold)
2013 Suzuki Swift Eco GLX 1.25 (Sold)
2015 Honda Civic 1.8 (Sold)
2017 Toyota Fortuner 2.4 (Sold)
2019 Honda Jazz S MT (Sold)
2020 Nissan Almera VL 1.0T
2022 Isuzu D-Max Cab 4 1.9 AT
2023 Neta V

ออนไลน์ CookiE

ดีแล้วครับที่ไม่ให้ความสงสารทำให้เราเป็นคนโง่

ถ้าพี่ยอมรับไป เสร็จแน่ อีกสักพักฝ่ายนั้นมันจะมาเรียกร้องเงินจากพี่ พี่จะเสียอีกหลายแสน จะกลับลำก็ไม่ได้แล้ว เพราะจะกลายเป็นแจ้งเท็จต่อประกัน

เพราะฉะนั้นให้ประกันไปไล่บี้ดีแล้วครับ

ออฟไลน์ Datson620

• Newbie
  • *
ประกันชั้น 1 ซ่อมห้าง Nissan body เท่าที่ผมซ่อมมา ฝีมือโอเคเลยครับ กลับมาดังเดิมแน่นอน 98%

ออฟไลน์ natty ib-cm

ประสบการณ์ตรงกับรถที่บ้าน อัลเมร่าบอบบางตามราคา ด้านท้ายไม่มีคานกันกระแทก ตัวถังยับเป็นกระดาษ รถผมเคยโดนรถเก๋งรุ่นเก่า พุ่งออกมาจากลานจอดรถในมหาวิทยาลัย ชนเข้าแก้มขวาเต็มๆ แต่จัดรับแรงกระแทก คือ ล้อหน้าขวา แต่แก้มหน้าฉีก ไฟหน้า กระโปรงหน้า แตก พับงอหมด เดือดร้อนบริษัทประกัน และเสียเวลาเรา สภาพรถล้อเอียงวิ่งเกือบไม่ได้ คู่กรณีเป็นนักศึกษาอ้างว่าไม่ผิด จนร้อยเวรมาที่จุดเกิดเหตุ มันชัดเจนอยู่แล้วเลยโดนปรับไป และค่าเสียหายรถเราประกันเสนอชำระในวันเกิดเหตุ หมื่นกว่าบาท แต่แม่ของน้องเค้าไม่จ่าย พอซ่อมเสร็จผมเห็นบิลค่าซ่อมอยู่ที่ 38,000 ตอนนี้คงส่งไปถึงบ้านน้องเค้าแล้ว
ปล.ตอนแรกน้องเค้าไปคุยประกันขอให้เราเป็นฝ่ายผิด ประกันมาคุยกับเราผมเลยด่ากลับว่าตกลงมาคุ้มครองใคร ถ้าเรารับเบี้ยประกันในปีต่อไปเราอาจถูกเพิ่มทั้งๆที่ไม่ผิด ขอแชร์เป็นอุทาหรณ์อีกหนึ่งเคสครับ

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
เอาใจช่วย

ความจริงก็ส่วนความจริง
สงสารก็ส่วนสงสาร

ผมว่าตรงไปตรงมาดีกว่า ปลอดภัยที่สุด

ถ้าไปโกหกช่วยเขาแบบนั้น คุณซวยได้นะครับ

ออฟไลน์ No Trespassing

ห้ามรับผิด ห้ามสงสาร ห้ามเห็นใจ โดยเด็ดขาด

เพราะตามกฏหมาย ถ้าผู้ขับขี่รถเล็กได้รับบาดเจ็บ มีกระดูกหัก และต้องรักษาตัวเกิน 21 วันตามดุลยพินิจของแพทย์

จะกลายเป็นคดีอาญาเท่านั้น ยอมความไม่ได้

ซึ่งดูจากสภาพแล้ว เด็กเจ็บหนัก กระดูกต้องหัก และ แน่นอนว่าต้องรักษาตัวเกิน 21 วัน

ซึ่งถ้าคุณรับผิด สิ่งที่จะเกิดขึ้น คือ

1. ถึงประกันจะชดใช้ค่าเสียหายให้ แต่ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ คุณต้องให้เงิน ให้ค่าทำขวัญตามสมควร เท่าไรก็แล้วแต่พ่อแม่เด็กจะขอ ซึ่งเค้าสามารถเรียกได้เต็มที่

2. คุณต้องขึ้นศาล เป็นฝ่ายผิด มีคดีาญาติดตัวไปตลอดชีวิต แต่ไอ้พ่อแม่เด็กเวรนั้นกลับลอยตัว ไม่ผิดอะไรเลย

3. สืบคดีกว่าเรื่องจะจบ ค่าใช้จ่ายอีกเท่าไร

4. ถ้าแบบร้ายๆหน่อย ก่อนตัดสิน คุณต้องถูกใส่กุญแจมือเดินเข้าห้องขังใต้ศาล แล้วเลือกเอาจะยอมอยู่หลังตารางเหมือนนักโทษคดียาเสพติดฆ่าคนตาย หรือ จะจ่าย 100 เพื่อแลกกับการนั่งอยู่หน้าห้องขัง

4. หลังจากพิพากษาแล้ว คุณจะกลายเป็นคนมีคดีอาญาติดตัว ถึงแม้โทษจะรอลงอาญา แต่ต้องปำเพ็ญประโยชน์อีกกี่ชั่วโมงแล้วแต่ศาลสั่ง ต้องรายงานตัวกับสำนักงานคุมประพฤติ มีหนังสือชั่วโมงคุมประพฤติ

5. คดีอาญานี้ ต่อให้หมดรอลงอาญา แต่ประวัติจะติดตัวไปตลอดชีวิต ไปสมัครงานที่ไหนก็เสี่ยงว่าเค้าจะรับหรือเปล่า บางที่เห็นมีคดีแค่ขับรถชนติดตัว ก็แทบไม่อยากเอาแล้ว

--------------------------------

คิดให้ดีๆครับ ผมเองมีประสพการณ์ชนมอเตอร์ไซค์ที่ขับรถตัดหน้าเสียชีวิตมาแล้ว ผ่านทุกอย่างมาหมด ชีวิตผมเกือบพังทลาย เพราะไอ้มอเตอร์ไซค์แย่ๆคันนึง

ถ้าพ่อแม่เด็กโทรมา ก็บอกไปเลยครับ ผมช่วยไม่ได้จริงๆ ไม่อยากมีคดีอาญาติดตัวตลอดชีวิต และผมก็ไม่มีเงินด้วย คุยกับประกันเองนะครับ

---------------------------------

เรื่องซ่อม คุยกับประกันขอรถยกมา ซ่อมที่นิสสันบอดี้ วิภาวดี ลาดพร้าว หรือ นวมินทร์ ก็ดีเหมือนกันนะครับ

แผลใหญ่แบบนี้ให้ ให้ศูนย์เก่งๆจัดการให้ดีกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 23, 2017, 14:48:39 โดย No Trespassing »

ออฟไลน์ หมีขับสี่

ต้องคุยกับประกันให้เคลียร์ครับ ขอตัดเปลี่ยนส่วนท้ายที่โดนทั้งหมด ซึ่งถ้าไม่ได้ตัดเปลี่ยนนี่ยังไงก็ไม่เหมือนเดิม 100% เด็ดขาดครับ

ส่วนเรื่องคดี ว่ากันไปตามถูกผิดครับ เป็นผมๆไม่ยอม

• **
ขอบคุณทุกความเห็นครับได้ความรู้เพิ่มขึ้นมากเลย

เรื่องผิดหรือถูกผลออกมาแล้วตำรวจบอกว่าผมเป็นฝ่ายถูก ซึ่งมีคลิบหน้ารถให้ประกันไปเป็นหลักฐาน ผมไม่ได้ช่วยเพาระกลัวเหมือนที่หลายๆท่านกล่าว

ส่วนเรื่องรถตอนนี้จอดอยู่อู่ใกล้บ้านซึ่งสะดวกกว่า ทางอู่ชี้แจงมาว่าต้องตัดเลาะของเก่าออกแล้วเปลี่ยนชิ้นใหม่ก็คงจะดีขึ้นในระดับนึง

ขอบคุณทุกๆท่านมากครับที่มาช่วยออกความเห็น

ออฟไลน์ Kaibu

• Newbie
  • *
เรื่องรับผิดที่บ้านผมเคยโดนมาแล้ว มอเตอร์ไซด์เอียงมาชนประสานงา พ่อผมสงสารคนเจ็บขอร้อง
พอช่วยไป มาเรียกร้องนู้นนี่ทีหลังมาโวยวายเอาเมียเอาญาติมาคุยจะเรียกร้องค่าทำขวัญ+เจ็บทำงานไม่ได้
ทีตอนแรกนี่ทำโอดโอยขอร้อง ดังนั้นเมื่อเกิดเหตุอย่าไปยอมถ้าเราไม่ผิดไม่งั้นอาจเจออย่างผมได้
เราไม่รู้หรอกว่าคู่กรณีเรามันเป็นคนอย่างไร เจอคนแย่ๆอย่างนี้ทำเราปวดหัวเปล่าๆครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
คุณไม่ได้ผิด ฉะนั้นห้ามรับผิดเด็ดขาดครับ
ส่วนเรื่องรถ อะไหล่เปลี่ยนได่ มันไม่ได้ไปโดนระบบขับเคลื่อนที่เกี่ยวกับความปลอดภัยเมื่อนำกลับมาใช้
ถ้าน้ำเข้า มีปัญหา มันตามแก้ได้ไม่ยากครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
เคยไปยอมรับผิด เพราะคู่กรณีบาดเจ็บมาก คู่กรณีเป็นมอเตอร์ไซด์ขี่ฝ่าไฟแดงมาและเมาเหล้า ตอนนั้นกู้ภัยบอกว่ารับผิดกับตำรวจไปก่อน รถเรามีประกันอยู่แล้ว ไม่ต้องจ่ายค่ารักษา เพื่อมนุษยธรรม เราก็จิตใจดี รับผิด โดยปรับไป อีกวันเอาดอกไม้ กระเช้าไปเยี่ยม ญาติคนเจ็บ มายังกะผมไปทำอะไรครอบครัวเค้า สุดท้ายเพราะรับผิด เค้ารักษาตัวเกือบ 2 เดือน ต้องจ่ายค่าทำขวัญด้วย ค่ารักษาเกือบล้าน ดีที่ความรับผิดชอบของประกันตามตารางกรมธรรม์สูง เขาเรียกมา 5 แสน ประกันจ่ายให้เต็มที่ 2 แสน ตอนแรกคุยกันไม่รู้เรื่องก็ว่าจะขึ้นศาล พอตำรวจที่รู้จักกันรู้เรื่องเลยโทรไปคุยให้ สรุปตำรวจทำคดีกล่อมคู่กรณีให้ยอมรับ 2 แสนไป และเราให้พิเศษตำรวจที่ทำคดีอีก 5 พัน มีแต่เสียกับเสีย
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ BenzParagon

• . . .
รถ - คงไม่ 100% เพราะ ขนาดรถออกจากโรงงาน(ณ ปัจจุบัน) ยังไม่ 100% ทั้งหมดครับ

คน - ตัดสินใจถูกแล้วครับ ประวัติเสีย เบี้ยอาจเพิ่มขึ้น ความเดือดร้อนตามมาอีกสารพัด

ม.2 - อายุเท่าไร? มีใบขับขี่หรือไม่? หมวกไม่สวม?

พ่อแม่เด็ก - ให้บอกกับประกันว่าเป็นเราฝ่ายผิด...

ตำรวจ - พยายามพูดให้เราช่วยคนผิด...

ประกันภัย - (คนละกรณี)ขอให้เราเป็นฝ่ายผิด...

เป็น หัวข้อ และ เรื่องราว ดีๆ อีกหัวข้อครับ

ทำให้ได้ ข้อมูล ประสบการณ์(ทางอ้อม) และ สถิติ

ที่เรา ไม่จำเป็นต้องประสบเองโดยตรง หรือ ประสบก่อน

ขอบคุณเจ้าของหัวข้อ รวมทั้ง ทุกความเห็น ทุกข้อมูล ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 23, 2017, 18:41:41 โดย BenzParagon »

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?

ออฟไลน์ SM.

เคยไปยอมรับผิด เพราะคู่กรณีบาดเจ็บมาก คู่กรณีเป็นมอเตอร์ไซด์ขี่ฝ่าไฟแดงมาและเมาเหล้า ตอนนั้นกู้ภัยบอกว่ารับผิดกับตำรวจไปก่อน รถเรามีประกันอยู่แล้ว ไม่ต้องจ่ายค่ารักษา เพื่อมนุษยธรรม เราก็จิตใจดี รับผิด โดยปรับไป อีกวันเอาดอกไม้ กระเช้าไปเยี่ยม ญาติคนเจ็บ มายังกะผมไปทำอะไรครอบครัวเค้า สุดท้ายเพราะรับผิด เค้ารักษาตัวเกือบ 2 เดือน ต้องจ่ายค่าทำขวัญด้วย ค่ารักษาเกือบล้าน ดีที่ความรับผิดชอบของประกันตามตารางกรมธรรม์สูง เขาเรียกมา 5 แสน ประกันจ่ายให้เต็มที่ 2 แสน ตอนแรกคุยกันไม่รู้เรื่องก็ว่าจะขึ้นศาล พอตำรวจที่รู้จักกันรู้เรื่องเลยโทรไปคุยให้ สรุปตำรวจทำคดีกล่อมคู่กรณีให้ยอมรับ 2 แสนไป และเราให้พิเศษตำรวจที่ทำคดีอีก 5 พัน มีแต่เสียกับเสีย

โอ้ววว ขอบคุณมากเลยครับ เรื่องนี้เป็นประโยชน์มากเลย

บางคนก็ชอบคิดแบบนี้ครับ ยอมๆไป รถเรามี ป.1 อย่าไปเรียกร้องอะไรมาก สงสารอีกฝ่าย